หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 40

กระทู้: น้า ๆ ครับตอนนี้ติดใจอาการเจ้าพลัสวีจีใหม่ออโต้อยู่ 2 อย่างครับ อิ ๆ ?

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

Question น้า ๆ ครับตอนนี้ติดใจอาการเจ้าพลัสวีจีใหม่ออโต้อยู่ 2 อย่างครับ อิ ๆ ?

รถผมพลัส 4 ประตูออโต้ วีจีใหม่ตอนนี้รถ 5 เดือนเต็มพอดีครับ ใช้น้อยวิ่งแค่ สามพันกว่าโลเศษ ๆ ครับ ตอนนี้ผมติดใจอาการรถตัวเองอยู่ 2 อย่าง
    1.รอบเครื่องไม่นิ่ง รำคาญนิดหน่อยไม่ถึงมาก เวลาจอดไฟแดงนาน ๆ รอบแอร์มันชอบฉุดลงแต่ไม่ยักจะฉุดขึ้นเหมือนรถอื่น ๆ เค้า ช่างฉุดกะชาก มันรู้สึก สั่น ๆ เบา ๆ หวิว ให้รำคาญ มันเป็นปกติของ ไทรทรัน ใช่ไหมครับ
    ( ไม่ได้ดิสเครดิตครับ แค่เคยขับฟอร์กะบะใหม่เกียร์ออโต้ของญาติเวลาจอดติดไฟแดงนาน ๆ รอบเครื่องรอบแอร์เค้านิ่งมาก ไม่ฉุด หวิว ๆ เหมือนเจ้าทรันเราครับ)
    2.เวลาขับตอนสาวพวงมาลัยจะได้ยินเสียง อี้ด ๆ เบา ๆ ตลอดเคยสงสัยว่าตกลงมันดังมาจากพวกแร็คหรือก้านพวงมาลัยหรือดังมาจากตัวแอร์แบคหรือป่าวไม่แน่ใจ เคย ๆ อ่านกะทู้น้า ๆ เหมือนกัน
    ตอนนี้สงสัยอยู่แค่นี้ครับ อิ ๆ ว่าเดือนธันวาเข้าเช็ค 10,000 โลจะถามช่างอีกทีครับ
    ขอบคุณครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

มาตรฐาน ตอบ: น้า ๆ ครับตอนนี้ติดใจอาการเจ้าพลัสวีจีใหม่ออโต้อยู่ 2 อย่างครับ อิ ๆ ?

1.เรื่องแอร์น่าจะปกติของมิชชูครับ ผมเจอในมิราจ เปิดแอร์ตอนแรก ๆ ดังยังกับถุงหลุดเข้าไปเกี่ยวใบพัดลมอะครับน้า
    2.เรื่องพวงมาลัย รีบเข้าศูนย์แจ้งซ่อม หรือ เคลม ดีกว่าครับ ปล่อยไว่ อันตราย

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: น้า ๆ ครับตอนนี้ติดใจอาการเจ้าพลัสวีจีใหม่ออโต้อยู่ 2 อย่างครับ อิ ๆ ?

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    รถผมพลัส 4 ประตูออโต้ วีจีใหม่ตอนนี้รถ 5 เดือนเต็มพอดีครับ ใช้น้อยวิ่งแค่ สามพันกว่าโลเศษ ๆ ครับ ตอนนี้ผมติดใจอาการรถตัวเองอยู่ 2 อย่าง
    1.รอบเครื่องไม่นิ่ง รำคาญนิดหน่อยไม่ถึงมาก เวลาจอดไฟแดงนาน ๆ รอบแอร์มันชอบฉุดลงแต่ไม่ยักจะฉุดขึ้นเหมือนรถอื่น ๆ เค้า ช่างฉุดกะชาก มันรู้สึก สั่น ๆ เบา ๆ หวิว ให้รำคาญ มันเป็นปกติของ ไทรทรัน ใช่ไหมครับ
    ( ไม่ได้ดิสเครดิตครับ แค่เคยขับฟอร์กะบะใหม่เกียร์ออโต้ของญาติเวลาจอดติดไฟแดงนาน ๆ รอบเครื่องรอบแอร์เค้านิ่งมาก ไม่ฉุด หวิว ๆ เหมือนเจ้าทรันเราครับ)
    2.เวลาขับตอนสาวพวงมาลัยจะได้ยินเสียง อี้ด ๆ เบา ๆ ตลอดเคยสงสัยว่าตกลงมันดังมาจากพวกแร็คหรือก้านพวงมาลัยหรือดังมาจากตัวแอร์แบคหรือป่าวไม่แน่ใจ เคย ๆ อ่านกะทู้น้า ๆ เหมือนกัน
    ตอนนี้สงสัยอยู่แค่นี้ครับ อิ ๆ ว่าเดือนธันวาเข้าเช็ค 10,000 โลจะถามช่างอีกทีครับ
    ขอบคุณครับ
    พวงมาลัยของน้าดังเอี๊ยดเบาๆเหมือนพลาสติดสีกัน หลังจากขับรถไปได้สัก ชั่วโมงนึงใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ของผมก็เป็น ช่างบอกไม่มีปัญหา ถ้าดังแก๊กๆ หรือสาวพวงมาลัยติดๆขัด อย่างนั้นรีบเคลมเลย

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

ใช้ครับน้า AKnet ต้องขับไปสักพักใหญ่ ๆ ครับเสียงจะเหมือนประมาณน้าบอกละครับ แต่การขับพวงมาลัยยังใช้งานได้ตามปกติครับ แต่เสียงนี้ถ้าเปิดวิทยุผมว่าไม่น่าจะได้ยินกันน่ะครับ
    น้า decskong ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ มิราจแอร์ดังหรือครับ ไม่ทราบจริง ๆ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

กรณีแรกและสอง ถือว่าปกติครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

ตอนนี้ผมขัดใจแต่ ปัญหาข้อ 1 ละครับเรื่องรอบฉุดไม่ค่อยนิ่ง
    ข้อ 2 พวงมาลัยยังพอ ทำเนา ทำใจใช้ไปก่อน อิ ๆ ๆ

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    1.เรื่องแอร์น่าจะปกติของมิชชูครับ ผมเจอในมิราจ เปิดแอร์ตอนแรก ๆ ดังยังกับถุงหลุดเข้าไปเกี่ยวใบพัดลมอะครับน้า
    2.เรื่องพวงมาลัย รีบเข้าศูนย์แจ้งซ่อม หรือ เคลม ดีกว่าครับ ปล่อยไว่ อันตราย
    พูดซะเห็นภาพเลยน้า ถุงหลุดเข้าไปเกี่ยวพัดลม 55555

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

...................

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​เรื่องธรรมชาติครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

เรื่องแอร์ ผมเป็นแบบนี้ครับ
    - รอบเครื่องฉุดขึ้น เปิดประมาณเบอร์2 รอบจะวิ่งไปราวๆ 1000 นิดๆ ครับ
    - เบอร์1 เสียงเงียบมาก ชอบครับ สำหรับคนขับเย็นกำลังดี
    - เบอร์2 เสียงดังมาหน่อย เป็นเบอร์ที่ใช้บ่อยสุดเลยครับ
    - เบอร์3 เสียงประมาณเราแง้มกระจกวิ่งครับ เวลาคุยกันทีต้องเพิ่ม volume ของผู้พูดด้วย
    - เบอร์4 เสียงยังกะนั่งอยู่กระบะหลังเลยครับ สยบทุกเสียงเลย

แต่ไม่ซีเรียสเท่าไหร่ครับ
    ที่ซีเรียสกลับเป็นเรื่องนี้ครับ
    - แอร์ไม่ค่อยส่งถึงผู้โดยสารด้านหลัง
    - เปิดเบอร์3 คนขับมือเย็นจนชา แต่ข้างหลังยังร้อน
    - ต้องใช้วิธี ปิดแอร์ที่ด้านหน้าทั้งคนนั่ง-คนขับ แบบปิดพอให้มันเย็นคนนั่งหน้าอ่ะครับ เพื่อให้แอร์ออกช่องกลางมากที่สุด คนนั่งหลังถึงจะเย็นครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ในชีวิตปกติ เปิดอยู่ที่ 1-2 ถ้าขับคนเดียวนี่ไม่เปิดแอร์เลย เปิดกระจกขับ ได้ฟิลกว่าเยอะครับ
    เบอร์ 4 ข้างหลังเย็นจริงครับ แต่เสียงที่ยิน รู้สึกสงสารรถมาก เลยไม่ค่อยเปิด ยัดกัน 6 คนในรถ จะเปิดเบอร์ 4 ครู่นึง แล้วลดมา 3 ถ้ารู้สึกร้อนอีก ก้ค่อยกลับมา 4 ครับ

ของน้าๆท่านอื่น เป็นแบบนี้กันมั้ยครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

น้า ๆ ครับเคยสังเกตุตอนติดไฟแดงแล้วเบรคค้างที่เกียร์ d อะครับ รอบจะเหมือนกับรถผมเปล่า ผมส่วนใหญ่เปิด เบอร์ 2 ถึง 3 สังเกตุตอนจอดเบรค รอบจะอยู่ที่ 600กว่า ๆ เกือบแตะ 800 พอแอร์ตัด รอบมันจะฉุดลงแล้วกลับมาเข้ารอบแบบเดิม จะสลับกันไปแบบ นี้ ตอนจอดคาเกียร์ d ช่วงนี้ระครับ เหมือนรถมันไม่นิ่ง สั่นเบา ๆ หวิว ๆ เล็กน้อยแต่สำหรับผม รำคาญครับ อิ ๆ จะพยายามทำใจให้่ชินอยู่ครับ

User ID
    11368
    Status
    โพส
    87

เหมือนกานเลยด้านหลังแอร์ไม่ค่อยถึงผู้โดยสาร

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

มีน้า ๆ ท่านใดมาแนะนำอีกไหมครับ เรื่องรอบแอร์ฉุดไม่นิ่ง หวิว ๆ ครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    มีน้า ๆ ท่านใดมาแนะนำอีกไหมครับ เรื่องรอบแอร์ฉุดไม่นิ่ง หวิว ๆ ครับ

มีผลต่อการใช้งานหรือป่าวครับ หรือแค่มีผลทางใจเท่านั้น

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    มีผลต่อการใช้งานหรือป่าวครับ หรือแค่มีผลทางใจเท่านั้น
    โดนจัยวุ๊ย!!!

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    รถชั้นเกียออโต้โฟวีล ลองมาหลายหนแล้ว ไม่มีอาการกระตุก หรือหวิวนะ คันเก่าเป็น คันใหม่ วีจีโบ ไม่เป็น ของน้าเจ้าของทู้เป็น สรุป ของใครผิดปกติ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

ถ้าผมจะบอกน้า XxL ว่ามีผลต่อความรู้สึกทางใจและทางกายแต่ไม่มีผลต่อการขับขี่ น้าจะแนะนำอะไรเพิ่ม เติมชี้แนะมาเถอะครับ
    หรือให้ผมทำใจรับสภาพก็พยายามจะให้ชินอยู่ แต่ก็มาลงถามเพื่ออยากรู้ข้อมูลแค่นั้นครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ถ้ามีผลทางใจและทางกายคงต้องทำความเข้าใจกันหน่อยล่ะ ว่าอาการที่บอกรอบเครื่องไม่นิ่งสวิงขึ้นสวิงลง หวิว ๆ อย่างที่บอก (ไม่เข้าใจกับคำว่า หวิว ๆ ของน้าเหมือนกันว่ามันคืออะไร)

ลองเลยครับ สอบถามดูครับว่าสมาชิกท่านไหน คนไหน อยู่ใกล้หรือน้าสะดวกที่จะไปหาบ้าง แล้วเค้าพร้อมหรือสะดวกให้น้าลองรถ เอาที่เป็นรุ่นเดียวกันทุกอย่าง แล้วลองสลับรถขับกันดู หรือนั่งไปด้วยกัน จะได้รู้ว่า รถสองคันมีอาการเหมือนกันมั้ย จะได้รู้กันว่ายังไง

ผมไม่เคยขับเกียร์ออโต้ เลยไม่เข้าใจ กับคำว่า สั่น ๆ เบา ๆ หวิว ๆ อย่างที่น้ารู้สึกได้ว่ามันเป็นอย่างไร

แต่อาการรอบเครื่องสวิงขึ้น ลง ตามการทำงานของคอมแอร์ มันก็ปกติ ที่บอกว่ารอบฉุดลงคือ ปกติ รอบเครื่องเดินเบา ประมาณ 600-700 พอแอร์ทำงาน รอบอยู่ที่ 800-900 พอคอมแอร์ตัดรอบมันลงมาต่ำกว่า 600 ใช่หรือไม่ แล้วค่อยกับมาที่ 600 เหมือนเดิม หรือพอตัดแล้วลงมาที่ 600 เลย จะได้ทำความเข้าใจกันใหม่ เพราะอ่านตามที่เล่ามา บอกได้เลย "งง" ครับ ต้องมาเรียบเรียงความเข้าใจกันใหม่ ว่าที่น้าบอกอ่ะ กับที่ผมถามเนี่ยตรงกันหรือ ป่าว

ถ้าตรงกันจะได้ว่ากันในขั้นต่อไป อธิบายให้เข้าใจกับคำว่า หวิว ๆ หน่อยเถอะครับ เพราะคำว่านี่สำหรับผมมันหมายความว่า อยู่บนที่สูง ๆ แล้วมันหวิว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 20-11-2012 เมื่อ 21:47

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

น้า XxL ครับ รถน้าอื่น ๆ ผมไม่มีข้อมมูล แต่พลัสวีจี ออโต้ ผมที่ สังเกตุคือ
    """""""ถ้าจอดเบรคค้างเกียร์ D ใว้รอบแอร์เข็มจะอยู่ที่ 600 กว่า ๆ พอถึงจังหวะรอบแอร์ตัดต่อเข็มมันจะฉุดลงมาก่อนแล้วขึ้นมาที่รอบ 600 กว่า ๆ เหมือนเดิมช่วงจังหวะนี้ละครับ ที่จะรู้สึก หวิว ๆ เบาบ้าง เยอะบ้างแล้วแต่
    """""""ถ้าจอดสนิท ค้างเกียร์ N หรือ P ใว้รอบแอร์ 600 กว่า ๆ พอถึงจังหวะรอบแอร์ตัดต่อเข็มมันจะฉุดขึ้นก่อนแล้วค่อยลงมาที่รอบ 600 กว่า ๆ เหมือนเดิมแต่อาการ หวิว ๆ ปกติ

นี้คืออาการของรถผมเกียร์ออโต้ ที่ผมสังเกตุผมก็ตั้งใจจะอธิบายไม่ให้ งง ๆ
    ถ้าผมอธิบายให้น้า งง อีกหรือให้ น้า รำคาญ ก็ขออภัยละกันครับ

ขอบคุณครับ
    ...............

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้