สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40378
    Status
    โพส
    60

มาตรฐาน เครื่องดีเซล กับเครื่องยนต์เบนซิน

อยากทราบว่าเครื่องเบนซิล กะเครื่องดีเซล ต่างกันยังไงครับ
    โดยส่วนตัวผม ไม่ได้เน้นบรรทุก เน้นขับทำงาน ขับเที่ยว ไปเรื่อยๆ ครับ ใช้ในเมือง อาทิตย์ละครั้ง(ส่วนใหญ่ใช้มอไซด์)
    นานๆ เดินทางไกลทีปีละ ครั้ง-2ครั้งครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: เครื่องดีเซล กับเครื่องยนต์เบนซิน

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: เครื่องดีเซล กับเครื่องยนต์เบนซิน

ถ้างั้นเล่นพลัสเบนซิลไปครับ ไม่ต้องเอาngvนานๆขับที่ยอมค่าน้ำไปบ้างเกินกว่าดีเซลกัน5ร้อย-พันชั่งมัน
    ครบปีไม่ต้องมาคอยตรวจสะภาพเรื่องแก๊ส อยากประหยัดวันหน้าค่อยเอาไปติดlpg

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ส่วนตัวผมสนับสนุนดีเซลครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ถ้าใช้รถเกินวันละ150-300โล หราชอบเที่ยวแนะนำเบนชินติดlpg
    แต่ถ้าใช้รถไม่เกินวันละ100โล และอยากแรง ดีเชลดีก่าคร้าบบบบบ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

ผมว่าดีเซลมันมีดีหลายอย่างนะ ลองคิดๆดูหลายๆมุมถ้าซื้อรถมาแล้วต้องเลือกให้คุ้มค่าที่สุด

(ภาคการเกษตรต้องใช้น้ำมันดีเซลซะส่วนใหญ่)

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

สำหรับผม กระบะ ต้องดีเซลครับ

User ID
    36296
    Status
    โพส
    130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    สำหรับผม กระบะ ต้องดีเซลครับ
    สําหรับผม กระบะ (ประหยัด) ต้อง เบนซิน+lpg อิอิ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ตอบอยากครับน้า เอาเป็นว่าผมตัดสินใจใช้เบนซินครับ ติด lpg ครับ
    ผมใช้รถ 50-60 โลต่อวันครับ เรื่องแรงไม่ต้องพูดถึงครับ สู้ดีเซลไม่ได้ครับแต่เร็ว.....ไม่แน่ครับ55555
    จะดีเซลหรือเบนซิลได้ทั้งนั้นครับ ขอให้เป็น triton ครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    ตอบอยากครับน้า เอาเป็นว่าผมตัดสินใจใช้เบนซินครับ ติด lpg ครับ
    ผมใช้รถ 50-60 โลต่อวันครับ เรื่องแรงไม่ต้องพูดถึงครับ สู้ดีเซลไม่ได้ครับแต่เร็ว.....ไม่แน่ครับ55555
    จะดีเซลหรือเบนซิลได้ทั้งนั้นครับ ขอให้เป็น triton ครับ
    ตามนั้นครับ จะดีเซล,เบนซิน,lpgหรือngvก็tritonครับ นั่งจิบด้วยกันได้555

User ID
    38746
    Status
    โพส
    274

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ roz ดูโพส
    อยากทราบว่าเครื่องเบนซิล กะเครื่องดีเซล ต่างกันยังไงครับ
    โดยส่วนตัวผม ไม่ได้เน้นบรรทุก เน้นขับทำงาน ขับเที่ยว ไปเรื่อยๆ ครับ ใช้ในเมือง อาทิตย์ละครั้ง(ส่วนใหญ่ใช้มอไซด์)
    นานๆ เดินทางไกลทีปีละ ครั้ง-2ครั้งครับ
    เบนซิลเติมเบนซิล ดีเซลเติมดีเซล อิอิอิ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ roz ดูโพส
    อยากทราบว่าเครื่องเบนซิล กะเครื่องดีเซล ต่างกันยังไงครับอย่างแรกเลยก็เชื้อเพลิงต้นกำลังค่ะ เครืองเบ็นซิลต้องใช้ประกายไฟจากหัวเทียนในการจุดระเบิด กำลังงานที่ได้มักมาในรอบที่สูงกว่าดีเซลที่มีขนาดเดียวกัน จะเด่นในเรื่องเสียงการทำงานที่เบากว่าเครื่องดีเซลในรอบที่เท่าๆกัน สามารถใช้เชื้อเพลิงทางเลือกได้ง่าย การบำรุงรักษาบ่อยกว่าแต่ค่าใช้จ่ายไม่สูงมากนัก ส่วนเครื่องดีเซล ต้องใช้กำลังอัดทีค่อนข้างสูงทำงานร่วมกับการฉีดน้ำมันที่มีแรงดันสูงในการจุดระเบิด เสียงจึงดังมากกว่าแต่ให้กำลังได้ดีในรอบต่ำการขับขี่จึงทำได้ง่าย การบำรุงรักษาน้อยกว่าเครื่องเบ็นซิลแต่เมื่อถึงรอบค่าใช้จ่ายจะสูงมากกว่าเบ็นซิล การใช้เชื้อเพลิงทางเลือกยังทำได้ในวงแคบ(แต่ก็ดีกว่าแต่ก่อนมาก อย่างของอ.ต้น) เปรียบเทียบการใช้งานทั่วไปเครื่องดีเซลจะมีความนทานกว่าสึกหรอต่ำให้กำลังได้ดีต่อหน่อยเชื้อเพลิงที่ใช้ ประมาณนี้ค่ะ
    นานๆ เดินทางไกลทีปีละ ครั้ง-2ครั้งครับส่วนต้องเลือกหรือควรเลือกอะไร ต้องเป็นดุลพินิจของจขกท.แล้วค่ะ ไม่ใช่แฟนตอบแทนไม่ได้ค่ะ

5555555555555555555555

User ID
    3283
    Status
    โพส
    626

ส่วนตัวแอบเชีย ดีเซลครับผม ผมชอบควันดำ .... อิอิ

โพสต้นฉบับโดยคุณ roz
    อยากทราบว่าเครื่องเบนซิล กะเครื่องดีเซล ต่างกันยังไงครับอย่าง แรกเลยก็เชื้อเพลิงต้นกำลังค่ะ เครืองเบ็นซิลต้องใช้ประกายไฟจากหัวเทียนในการจุดระเ บิด กำลังงานที่ได้มักมาในรอบที่สูงกว่าดีเซลที่มีขนาดเด ียวกัน จะเด่นในเรื่องเสียงการทำงานที่เบากว่าเครื่องดีเซลใ นรอบที่เท่าๆกัน สามารถใช้เชื้อเพลิงทางเลือกได้ง่าย การบำรุงรักษาบ่อยกว่าแต่ค่าใช้จ่ายไม่สูงมากนัก ส่วนเครื่องดีเซล ต้องใช้กำลังอัดทีค่อนข้างสูงทำงานร่วมกับการฉีดน้ำม ันที่มีแรงดันสูงในการจุดระเบิด เสียงจึงดังมากกว่าแต่ให้กำลังได้ดีในรอบต่ำการขับขี ่จึงทำได้ง่าย การบำรุงรักษาน้อยกว่าเครื่องเบ็นซิลแต่เมื่อถึงรอบค ่าใช้จ่ายจะสูงมากกว่าเบ็นซิล การใช้เชื้อเพลิงทางเลือกยังทำได้ในวงแคบ(แต่ก็ดีกว่ าแต่ก่อนมาก อย่างของอ.ต้น) เปรียบเทียบการใช้งานทั่วไปเครื่องดีเซลจะมีความนทาน กว่าสึกหรอต่ำให้กำลังได้ดีต่อหน่อยเชื้อเพลิงที่ใช้ ประมาณนี้ค่ะ
    นานๆ เดินทางไกลทีปีละ ครั้ง-2ครั้งครับส่วนต้องเลือกหรือควรเลือกอะไร ต้องเป็นดุลพินิจของจขกท.แล้วค่ะ "ม่ใช่แฟนตอบแทนไม่ได้ค่ะ "

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    5555555555555555555555

55555 ด้วยคนครับน้า ชัดเจนดี .....

User ID
    40241
    Status
    โพส
    182

รถผมคันเก่าขับ อีคาร์ ติดแก๊ส วิ่งไปกลับประจวบ-กทม ระยะทาง 900กว่าโล เติมแก๊สไป 1500 บาทไทยครับ ส่วนไตตั้นเครื่องดีเซลคันใหม่นี้ ไปกลับประมาณ1600บาทไทยครับ สมรรถนะต่างกันราวกับ ขี่ม้าแกลบ กับ ม้าเทศ เลยครับ (ส่วนตัวเชียร์ดีเซลสุดใจครับ)

User ID
    40321
    Status
    โพส
    34

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wichan lokim ดูโพส
    รถผมคันเก่าขับ อีคาร์ ติดแก๊ส วิ่งไปกลับประจวบ-กทม ระยะทาง 900กว่าโล เติมแก๊สไป 1500 บาทไทยครับ ส่วนไตตั้นเครื่องดีเซลคันใหม่นี้ ไปกลับประมาณ1600บาทไทยครับ สมรรถนะต่างกันราวกับ ขี่ม้าแกลบ กับ ม้าเทศ เลยครับ (ส่วนตัวเชียร์ดีเซลสุดใจครับ)
    อีคาร์คันไหนอ่ะครับ ผมจะออกรถใหม่ยังไม่ชัวร์ว่าจะเอากระบะหรืออีคาร์ดีครับ จริงๆขับวันละสามสิบโล แต่ชอบเที่ยวสัปดาห์ละครั้งประมาณ250-500โลครับ(แล้วแต่ปัญญาเติมน้ำมัน)

ข้อมูลกระทู้