หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

กระทู้: เตือนน้าๆ ที่จะรับรถช่วงเดือน พ.ย 55 และต้องการใช้สิทธิรับคืนภาษีรถคันแรก

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

มาตรฐาน เตือนน้าๆ ที่จะรับรถช่วงเดือน พ.ย 55 และต้องการใช้สิทธิรับคืนภาษีรถคันแรก

ด้านล่างคือคำแนะนำสาหรับประชาชนในการยื่นคำขอใช้สิทธิ์ฯ สาหรับรถยนต์ใหม่
    คันแรกตามนโยบายรัฐบาล แบ่งออกเป็น 2 กรณี

กรณีที่ 1 ซื้อหรือจองรถยนต์ตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2554 และจดทะเบียน
    ภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555
    ให้ยื่นเอกสารหลักฐานตามที่ปรากฏในใบคาขอใช้สิทธิ์ฯ ทั้งหมดภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555

กรณีที่ 2
    ซื้อหรือจองรถยนต์ตั้งแต่วันที่ 30 กรกฎาคม 2555 – 31 ธันวาคม
    2555 และรับมอบรถยนต์หรือจดทะเบียนไม่ทันภายในวันที่ 31
    ธันวาคม 2555 (ต้องส่งเอกสารทั้งหมดภายในระยะเวลา 90 วัน นับถัดจากวันรับมอบรถยนต์)

พอดีมีเพื่อนจะรับรถวันที่ 15 พ.ย แต่ได้ยื่นใช้สิทธิ์ในกรณีที่ 2 ไว้ โดยคิดว่า
    จดทะเบียนเสร็จเมื่อไหร่ ค่อยไปยื่นภาษีภายใน 90 วันหลังวันจดทะเบียน
    ซึ่งเป็นการเข้าใจผิด และอาจทำให้เสียสิทธิ
    กรณีของเพื่อนผมมีทางเลือกอยู่สองทางคือ

1. กลับไปใช้สิทธิกรณีที่ 1 คือรับรถ 15 พ.ย แล้วเร่งดำเนินการจดทะเบียน (กรณีจดทะเบียนทัน
    ภายใน 31 ธ.ค. 55 จะไม่เข้ากรณีที่ 2) ซึ่งกว่าจะได้เอกสารจดทะเบียน และเอกสารจากไฟแนนซ์
    ก็คงราวๆ 15 ธ.ค. ทำให้มีเวลาเหลือแค่ 10 กว่าวันในการดำเนินการยื่นเอกสาร ถ้าเอกสารไม่มี
    อะไรผิดพลาดก็โชคดีไป แต่ถ้ามีข้อผิดพลาด (อย่างที่สมาชิกในเว็บเราโดนกันก็เรื่อง รุ่นปีที่ผลิต หรือแรงม้าผิด)
    ก็มีความเสี่ยงที่จะแก้เอกสารเพื่อยื่นไม่ทัน

2. ใช้สิทธิกรณีที่ 2 โดยรับรถ 15 พ.ย. แต่แจ้งเซลให้ไปจดทะเบียนปีหน้าเลย
    กรณีนี้ความเสี่ยงน้อยลง แต่ก็ติดเงื่อนไขว่าต้องยื่นเอกสารทั้งหมดภายใน 90 วัน
    จากวันรับมอบรถยนต์ ถ้านับจากวันรับมอบคือ 15 พ.ย. 55 ก็จะประมาณ 15 ก.พ 56
    ถ้าเอกสารมีข้อผิดพลาดก็น่าจะแก้ได้ทัน

User ID
    39222
    Status
    โพส
    24

มาตรฐาน ตอบ: เตือนน้าๆ ที่จะรับรถช่วงเดือน พ.ย 55 และต้องการใช้สิทธิรับคืนภาษีรถคันแรก

ขอบคุณครับ กำลังจะทเรื่องยื่นอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ป้ายขาว+ป้ายเสียภาษีก็ได้แล้ว แต่ยังไม่ได้สำเนาคู่มือจดทะเบียนเลย ผมก็งงเหมือนกันนานแล้วครับจะ 2 เดือนแล้ว

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

มาตรฐาน ตอบ: เตือนน้าๆ ที่จะรับรถช่วงเดือน พ.ย 55 และต้องการใช้สิทธิรับคืนภาษีรถคันแรก

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ gun-nurse ดูโพส
    ขอบคุณครับ กำลังจะทเรื่องยื่นอยู่เหมือนกันครับ ตอนนี้ป้ายขาว+ป้ายเสียภาษีก็ได้แล้ว แต่ยังไม่ได้สำเนาคู่มือจดทะเบียนเลย ผมก็งงเหมือนกันนานแล้วครับจะ 2 เดือนแล้ว
    ปกติตอนไปรับป้ายขาว ทางเซลก็จะให้สำเนาคู่มือจดทะเบียนมาให้ด้วยเลยนี่ครับ
    แต่ถ้าน้ายังไม่ได้ ลองโทรไปขอกับทางไฟแนนซ์โดยตรงก็ได้ ให้เขาแฟกซ์เล่มทะเบียนที่ต้องใช้ยื่น
    จะมีหน้า 4,5 และหน้า 16 ควรต้องรีบยื่นเผื่อขาดตกเอกสารอะไรจะได้มีเวลาแก้ไข
    ฝากอีกเรื่องคือ ตอนที่ผมไปยื่น ทางกรมสรรพสามิตรที่อาคารเล่าเป้งง้่วน จะให้ใช้กระดาษสำเนาเอกสารต่างๆเป็นขนาด a4 เท่านั้น
    มีบางคนสัญญาไฟแนนซ์เป็นกระดาษไม่ใช่ขนาด a4 ต้องไปต่อคิวใหม่แล้วต้องไปถ่ายเอกสารย่อให้เป็นขนาด a4 เสียเวลามาก

User ID
    38319
    Status
    โพส
    8

รับรถ 15-11-55 ควรจะใช้สิทธิกรณีไหนดี

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kit ดูโพส
    ด้านล่างคือคำแนะนำสาหรับประชาชนในการยื่นคำขอใช้สิทธิ์ฯ สาหรับรถยนต์ใหม่
    คันแรกตามนโยบายรัฐบาล แบ่งออกเป็น 2 กรณี

กรณีที่ 1 ซื้อหรือจองรถยนต์ตั้งแต่วันที่ 16 กันยายน 2554 และจดทะเบียน
    ภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555
    ให้ยื่นเอกสารหลักฐานตามที่ปรากฏในใบคาขอใช้สิทธิ์ฯ ทั้งหมดภายในวันที่ 31 ธันวาคม 2555

กรณีที่ 2
    ซื้อหรือจองรถยนต์ตั้งแต่วันที่ 30 กรกฎาคม 2555 – 31 ธันวาคม
    2555 และรับมอบรถยนต์หรือจดทะเบียนไม่ทันภายในวันที่ 31
    ธันวาคม 2555 (ต้องส่งเอกสารทั้งหมดภายในระยะเวลา 90 วัน นับถัดจากวันรับมอบรถยนต์)

พอดีมีเพื่อนจะรับรถวันที่ 15 พ.ย แต่ได้ยื่นใช้สิทธิ์ในกรณีที่ 2 ไว้ โดยคิดว่า
    จดทะเบียนเสร็จเมื่อไหร่ ค่อยไปยื่นภาษีภายใน 90 วันหลังวันจดทะเบียน
    ซึ่งเป็นการเข้าใจผิด และอาจทำให้เสียสิทธิ
    กรณีของเพื่อนผมมีทางเลือกอยู่สองทางคือ

1. กลับไปใช้สิทธิกรณีที่ 1 คือรับรถ 15 พ.ย แล้วเร่งดำเนินการจดทะเบียน (กรณีจดทะเบียนทัน
    ภายใน 31 ธ.ค. 55 จะไม่เข้ากรณีที่ 2) ซึ่งกว่าจะได้เอกสารจดทะเบียน และเอกสารจากไฟแนนซ์
    ก็คงราวๆ 15 ธ.ค. ทำให้มีเวลาเหลือแค่ 10 กว่าวันในการดำเนินการยื่นเอกสาร ถ้าเอกสารไม่มี
    อะไรผิดพลาดก็โชคดีไป แต่ถ้ามีข้อผิดพลาด (อย่างที่สมาชิกในเว็บเราโดนกันก็เรื่อง รุ่นปีที่ผลิต หรือแรงม้าผิด)
    ก็มีความเสี่ยงที่จะแก้เอกสารเพื่อยื่นไม่ทัน

2. ใช้สิทธิกรณีที่ 2 โดยรับรถ 15 พ.ย. แต่แจ้งเซลให้ไปจดทะเบียนปีหน้าเลย
    กรณีนี้ความเสี่ยงน้อยลง แต่ก็ติดเงื่อนไขว่าต้องยื่นเอกสารทั้งหมดภายใน 90 วัน
    จากวันรับมอบรถยนต์ ถ้านับจากวันรับมอบคือ 15 พ.ย. 55 ก็จะประมาณ 15 ก.พ 56
    ถ้าเอกสารมีข้อผิดพลาดก็น่าจะแก้ได้ทัน

User ID
    36625
    Status
    โพส
    16

ถ้างั้นผ้าก้อจดทะเบียนปีหน้าดีกว่าึครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆครับ

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rit ดูโพส
    ถ้างั้นผ้าก้อจดทะเบียนปีหน้าดีกว่าึครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆครับ
    ต้องกำชับเซลให้ดีๆด้วยนะครับ เพราะคนที่จะยื่นจดทะเบียนให้คือหน่วยงานทะเบียน
    ของโชว์รูม ไม่ใช่เซล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ torn-ipt ดูโพส
    รับรถ 15-11-55 ควรจะใช้สิทธิกรณีไหนดี
    รับวันเดียวกับเพื่อนผมเลย ผมมองว่าไปใช้สิทธิกรณีที่ 2 จะปลอด
    ภัยกว่าจะมีเวลาในการยื่นเอกสารทั้งหมดภายใน 15 ก.พ. 56 เอกสารคง
    ครบหมดแล้ว แต่ยังไงก็อย่าลืมไปยื่นใช้สิทธิ์กรณีที่ 2 ที่กรมสรรพสามิต
    ภายในวันที่ 31 ธ.ค. 55 ด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kit : 11-11-2012 เมื่อ 12:01

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

ขอบคุณข้อมูลดีๆ สำหรับสมาชิกของเราครับ

User ID
    39413
    Status
    โพส
    69

ข้อมูลดีมากคับ ของผมออก18/10/55 ควรใช้วิธี1หรือ2ดีคับ ตอนนี้ยังไม่จด กะจะจดปีหน้า เครียดมากเลยกลัวอดเงินภาษีคันแรก555

User ID
    11303
    Status
    โพส
    169

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxdrs ดูโพส
    ข้อมูลดีมากคับ ของผมออก18/10/55 ควรใช้วิธี1หรือ2ดีคับ ตอนนี้ยังไม่จด กะจะจดปีหน้า เครียดมากเลยกลัวอดเงินภาษีคันแรก555
    ออกเดือนเดียวกับผมเลยแต่ผมวันที่ 15 ครับรอฟังด้วยคนครับ

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ maxdrs ดูโพส
    ถ้าใช้สิทธิกรณีที่ 2 โดยจดทะเบียนปีหน้ามีโอกาสยื่นเอกสารทั้งหมดแค่ 18 ม.ค. 56 นะครับ
    ซึ่งช่วงนั้นคงจะมีคนที่รับรถช่วง พ.ย. 55 รอยื่นจดทะเบียนเพื่อใช้สิทธิกรณีที่ 2 กันเยอะเหมือนกัน
    ตอนนี้เอกสารของน้าน่าจะได้รับครบเกือบหมดแล้ว ถ้าเป็นผมจะเลือกเข้ากรณีที่ 1
    รีบจดทะเบียนยื่นเอกสารให้เสร็จทั้งหมดเพื่อเอาภาษีคืนน่ะครับ

User ID
    40161
    Status
    โพส
    125

ขอรายละเอียด เอกสารที่ใ้ช้ใบจอง กรณีที่2 ต้องเอาอะไรไปยื่นก่อนบ้างคับ

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thara ดูโพส
    ขอรายละเอียด เอกสารที่ใ้ช้ใบจอง กรณีที่2 ต้องเอาอะไรไปยื่นก่อนบ้างคับ
    1 สำเนาบัตรประชาชน
    2 สำเนาทะเบียนบ้าน
    3 สำเนาบัญชีเงินฝากธนาคาร
    4 สำเนาใบจองรถยนต์
    5 สำเนาหนังสือสัญญาเช่าซื้อ (ถ้ามี)

ก่อนไปยื่นเอกสาร น้าลองไปดูที่เวบไซต์ของกรมสรรพสามิตอีกที
    เพราะจะมีการอัพเดตข้อมูลอยู่เสมอ
    https://firstcar.excise.go.th/

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

ขั้นตอนการยื่นครับ ชื่อ:  ขั้นตอน.jpg
ครั้ง: 752
ขนาด:  213.7 กิโลไบต์

User ID
    39413
    Status
    โพส
    69

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aof ดูโพส
    ออกเดือนเดียวกับผมเลยแต่ผมวันที่ 15 ครับรอฟังด้วยคนครับ
    ยินดีกับหน้าอ๊อฟด้วยคับ..........

User ID
    39413
    Status
    โพส
    69

ยินดีกับน้าอ๊อฟด้วยคับ..........

User ID
    39413
    Status
    โพส
    69

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kit ดูโพส
    ถ้าใช้สิทธิกรณีที่ 2 โดยจดทะเบียนปีหน้ามีโอกาสยื่นเอกสารทั้งหมดแค่ 18 ม.ค. 56 นะครับ
    ซึ่งช่วงนั้นคงจะมีคนที่รับรถช่วง พ.ย. 55 รอยื่นจดทะเบียนเพื่อใช้สิทธิกรณีที่ 2 กันเยอะเหมือนกัน
    ตอนนี้เอกสารของน้าน่าจะได้รับครบเกือบหมดแล้ว ถ้าเป็นผมจะเลือกเข้ากรณีที่ 1
    รีบจดทะเบียนยื่นเอกสารให้เสร็จทั้งหมดเพื่อเอาภาษีคืนน่ะครับ
    ขอบคุณน้ากิตอีกครั้งคับ อบอุ่นจริงๆคับเว็ปเรา

User ID
    11303
    Status
    โพส
    169

ยินดีกับหน้าอ๊อฟด้วยคับ..........
    ครับผม ยินดีด้วยเช่นกันนะครับ

User ID
    11303
    Status
    โพส
    169

น้าครับผมถามอีกอย่างถ้ายื่นเอกสารไม่ทัน 90 เราฟ้องร้องใครได้ป่าวครับกรณี 0 จดทะเบียนให้ไม่ทัน90วันอ่ะครับ

User ID
    27135
    Status
    โพส
    103

ขอบคุณน้ากิตอีกครั้งคับ อบอุ่นจริงๆคับเว็ปเรา
    ยินดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aof ดูโพส
    น้าครับผมถามอีกอย่างถ้ายื่นเอกสารไม่ทัน 90 เราฟ้องร้องใครได้ป่าวครับกรณี 0 จดทะเบียนให้ไม่ทัน90วันอ่ะครับ
    ฟ้องร้องไม่ได้ครับ ไม่มีข้อกฎหมายอะไรให้ฟ้องร้องได้เลย
    อันนี้เป็นหน้าที่ความรับผิดชอบของเราแล้วล่ะครับ ต้องตามจี้ศูนย์อย่างเดียวเลยเพื่อรักษาสิทธิ์ของเรา

User ID
    11303
    Status
    โพส
    169

ยินดีครับ

ฟ้องร้องไม่ได้ครับ ไม่มีข้อกฎหมายอะไรให้ฟ้องร้องได้เลย
    อันนี้เป็นหน้าที่ความรับผิดชอบของเราแล้วล่ะครับ ต้องตามจี้ศูนย์อย่างเดียวเลยเพื่อรักษาสิทธิ์ของเรา
    อ๋อขอบคุณครับน้า ทำใจไว้รอเลยไม่น่าจะทันแน่ๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้