หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 55

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

มาตรฐาน ตอบ: สิ้นสุดกับความอดทน....cng

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    ผมก็ยกลงแล้วเหมือนกัน ยกออกตอน 20000 โล หมดความอดทนตั้งแต่ปีใหม่ปีที่แล้ว กะจะไปเทียวแบบประหยัด แต่ปั้มเจ้ากำปิดมั่ง หมดมั่ง เปิดก็ต่อคิวนานมาก สรุปต้องวางแผนใหม่ เทียวแบบ อดๆ ^^ เอาค่ากินมาเติมน้ำมันแทน

แต่ค่าเสียหายตอนนั้น 26000 ค่าติดLPG ยกNGVออกฟรี Linerอีก 4500 ขายชุดเก่ายกชุดได้ 13000 ^^

เหลือ Liner NGV ไม่รู้จะเอาไปขายที่ไหน วางกองอยู่ที่บ้าน 55

ของน้าราคาเทิร์นได้ดีนะครับ...ผมถามตั้งหลายที่เค้าบอกเกะกะอู่....ผมก็ไม่อยากเอามาเกะกะบ้านนะครับ...เดี๋ยวเห็นแล้วจะช้ำใจนะครับ

วางแผนอย่างไรถ้าออกนอกเส้นทางที่เราไปประจำมันก็ยากนะครับ...ไม่รู้ปั๊มแก๊สมันจะพักวันละกี่เวลา.....ส่วนมากจะวิ่งน้ำมันซะมากกว่า...
    อย่างทริปเมื่อวันที่ 10-11/11 นี้ ผมไปแค่หัวหินเอง...ปั๊มที่มีรถก็แน่นมาก...ไอ้ปั๊มที่อยู่ปากทางเข้ารีสอร์ทมันก็เปิดให้เติมแป๊ปเดี๋ยวเอง...ผมวิ่งออกมามันปิดตลอดเลย...มีแต่รถตู้โดยสารรอเติม....สงสารคนที่ร่วมเส้นทางไปกับเรานะครับ..เค้ากินข้าวกันจนอิ่มแล้วเรายังรอเติมแก๊สอยู่เลย....

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

มาตรฐาน ตอบ: สิ้นสุดกับความอดทน....cng

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ตอนนี้น้าคงขับสบายใจขึ้นเยอะ
    ครับ..สบายใจมากเลย..วันนี้ไปชลบุรีมา เติมแก๊สเต็มถังวิ่งได้ทั้งวัน...แต่ก็ยังแอบลืมเกือบจะแวะปั๊มที่เคยเติม cng เหมือนกันครับ...5555

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bossnet ดูโพส
    cng ที่ติดมากับรถ ราคาเลยครึ่งแสนกว่าๆๆๆๆๆ น่าทำ3ระบบแทน
    พอดีว่าข้างบ้านพี่ผมเค้าไปทำ 3 ระบบมาแล้ว...บอกว่าไม่เวิร์คนะครับ...แล้วอีกอย่างไม่อยากเห็นมันให้ช้ำใจนะครับ...ยอมเสียเลยดีกว่า...

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    เล่นท่ายากอีกแน่ะ 555
    55555

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    เล่นท่ายากอีกแน่ะ 555
    ถือว่าขายต่อได้ราคาดีน่ะครับ
    มาใช้ lpg กันเยอะๆ น่ะดีแล้ว
    ปอตอทวยมันจะได้จนลงมั่งครับ ๕๕๕

ผมจอตั้งโต๊ะยกลำบากมากครับ ๕๕๕

User ID
    34537
    Status
    โพส
    65

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ORO ดูโพส
    ปวดคอ....
    ปวดคอเหมือนกันเลยน้า

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pluscng ดูโพส
    ของน้าราคาเทิร์นได้ดีนะครับ...ผมถามตั้งหลายที่เค้าบอกเกะกะอู่....ผมก็ไม่อยากเอามาเกะกะบ้านนะครับ...เดี๋ยวเห็นแล้วจะช้ำใจนะครับ

วางแผนอย่างไรถ้าออกนอกเส้นทางที่เราไปประจำมันก็ยากนะครับ...ไม่รู้ปั๊มแก๊สมันจะพักวันละกี่เวลา.....ส่วนมากจะวิ่งน้ำมันซะมากกว่า...
    อย่างทริปเมื่อวันที่ 10-11/11 นี้ ผมไปแค่หัวหินเอง...ปั๊มที่มีรถก็แน่นมาก...ไอ้ปั๊มที่อยู่ปากทางเข้ารีสอร์ทมันก็เปิดให้เติมแป๊ปเดี๋ยวเอง...ผมวิ่งออกมามันปิดตลอดเลย...มีแต่รถตู้โดยสารรอเติม....สงสารคนที่ร่วมเส้นทางไปกับเรานะครับ..เค้ากินข้าวกันจนอิ่มแล้วเรายังรอเติมแก๊สอยู่เลย....
    ของผมมาปะกาศขายบนเวปเองครับ ตอนแรกตั้งไว้ 15000 ต่อไปต่อมาเหลือ 13000 ^^

ขอชี้แจงเรื่องจดทะเบียน LPG หน่อยนะครับ
    เนื่อจากรถผมเคยเป็น CNG มาก่อน CNG triton ต้องตรวจสะภาพทุกปีนะครับ แต่เจ้าโก้ 2ปี ตรวจที
    ผมเปลียนเป็น LPG ตอนแรกผมว่าจะไม่แจ้งเปลียน แต่สุดท้ายก็ต้องแจ้งเพราะต่อทะเบียนไม่ได้ เนื่องจากไม่มีใบรับรองการตรวจสภาพCNGประจำปี จึงต้องแจ้งเปลียนเชื่อเพิง ส่วนรถพี่ๆคนไหนที่ซื้อตัวที่ไม่ได้ติดแก๊สมา ไม่ต้องแจ้งก็ได้ครับ อีก5ปีค่อยแจ้งเพราะรถใหม่ต้องตรวจสภาพทุก5ปี ^^

สิ่งที่ต้องเตียม
    1.ใบรับรองวิศวะ 2.สำเนารถ 3.ถ้าไม่ใช้เจ้าของรถเองต้องมีใบมอบอำนาจ

ขั้นตอนการแจ้งเปลียน
    ไปที่ขนส่ง ขับไปต้องที่ตรวจสภาพรถได้เลย แล้ว เอาใบที่ได้รับจากการตรวจสภาพไปแจ้งเปลียนแก๊สได้เลย ถ้าผ่านแล้ว อีก5 ปีค่อยมาทำแบบนี้อีกรอบ ^^

**ฝากไว้หน่อยนะครับ ของผมติดถังตรงข้ามถังน้ำมัน ต้องเดินท่อออกข้างก่อนนะครับ ไม่งั้นตรวจไม่ผ่าน ถ้าตรวจผ่านแล้วจะเดินแนวไหนก็ได้ครับ

User ID
    33185
    Status
    โพส
    8

หาปั๊มเติมไม่ยาก แต่จะมีก๊าซให้เติมหรือป่าว
    ถึงมีก็รอคิวนาน แล้วถ้าวิ่งไป จังหวัดแถบอีสานค่อนไปทางนครพนม วิ่งน้ำมันแล้วครับ
    นี่ก็คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนเป็น lpg ยังไงมันก็ประหยัดกว่าน้ำมัน
    ไม่ถึง 3หมื่น น่าเปลี่ยนจริงๆๆ
    +++1 เสียง

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

ผมกำลังพยายามแก้ไขภาพอยู่นะครับ...ไม่ทราบว่าแก้ภาพให้มันตั้งอย่างไรผมใช้ s3 ถ่ายนะครับ

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    ของผมมาปะกาศขายบนเวปเองครับ ตอนแรกตั้งไว้ 15000 ต่อไปต่อมาเหลือ 13000 ^^

ขอชี้แจงเรื่องจดทะเบียน LPG หน่อยนะครับ
    เนื่อจากรถผมเคยเป็น CNG มาก่อน CNG triton ต้องตรวจสะภาพทุกปีนะครับ แต่เจ้าโก้ 2ปี ตรวจที
    ผมเปลียนเป็น LPG ตอนแรกผมว่าจะไม่แจ้งเปลียน แต่สุดท้ายก็ต้องแจ้งเพราะต่อทะเบียนไม่ได้ เนื่องจากไม่มีใบรับรองการตรวจสภาพCNGประจำปี จึงต้องแจ้งเปลียนเชื่อเพิง ส่วนรถพี่ๆคนไหนที่ซื้อตัวที่ไม่ได้ติดแก๊สมา ไม่ต้องแจ้งก็ได้ครับ อีก5ปีค่อยแจ้งเพราะรถใหม่ต้องตรวจสภาพทุก5ปี ^^

สิ่งที่ต้องเตียม
    1.ใบรับรองวิศวะ 2.สำเนารถ 3.ถ้าไม่ใช้เจ้าของรถเองต้องมีใบมอบอำนาจ

ขั้นตอนการแจ้งเปลียน
    ไปที่ขนส่ง ขับไปต้องที่ตรวจสภาพรถได้เลย แล้ว เอาใบที่ได้รับจากการตรวจสภาพไปแจ้งเปลียนแก๊สได้เลย ถ้าผ่านแล้ว อีก5 ปีค่อยมาทำแบบนี้อีกรอบ ^^

**ฝากไว้หน่อยนะครับ ของผมติดถังตรงข้ามถังน้ำมัน ต้องเดินท่อออกข้างก่อนนะครับ ไม่งั้นตรวจไม่ผ่าน ถ้าตรวจผ่านแล้วจะเดินแนวไหนก็ได้ครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ...

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

ผมไปเที่ยวพิษณุโลก..ภูหินร่องกล้า...ภูทับเบิก...เขาค้อ มาเมื่อ 8-11/12 วิ่งฉิวเลยสบายใจมีปั๊มแก๊สให้เติมตลอด....ไปเจอรถแค๊ปติด n มาพักอยู่ที่รีสอร์ทเดียวกัน..น้องเค้าบอกผมเติมจากเพชรบูรณ์แค่ถังเดียว....นอกนั้นวิ่งน้ำมันตลอด....ยังแอบย้อนมานึกถึงรถเราที่เคยใช้ n ก็คงต้องน้ำมันตลอดเหมือนกัน..

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

วางแผนการเดินทางดีๆngvก็happyได้เหมือนกัน
    ในชีวิตประจำวันใช้ngv ออกต่างจังหวัดก็วางแผนไว้ก่อนดูว่ามีปั๊มแถวไหนบ้าง พอจะรอได้ก็รอ รถแน่นมากก็วิ่งน้ำมันต่อไป พยายามหลีกเลี่ยงช่วงเทศการ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kamyu : 15-12-2012 เมื่อ 07:44

User ID
    41150
    Status
    โพส
    3

Ngv เหมาะกับคนที่ใช้เส้นทางประจำครับ และมีปั๊มหน้าบ้าน อะไรประมาณนี้ วางแผนได้ว่า ต้องเติมปั๊มไหน ปั๊มไหนรอนาน ไม่รอนาน แรงดันเต็มไหม หรือเป็นปั๊มแนวท่อ คนได้ประโยชน์คงเป็นพวกรถส่งของเส้นทางประจำ กับแท็กซี่จริงๆนั่นแหละครับ

เพราะคนที่ไม่ยก cng ออก แต่กลับตัดสินใจเพิ่มถังใต้ท้อง ก็มีครับ เยอะแยะ ใส่ได้อีกสองลูกเต็มที่ ไม่ต้องรื้อท่อไอเสีย ถอดแต่ยางอะไหล่เก็บ ก็เติมเพิ่มได้อีก 20+ โล รวมของเดิมก็ได้ 40+ กิโลกรัมเลย

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

ทีแรกผมก็ว่าจะเพิ่มถังใต้ท้องรถ...แต่ติดตรงที่สี่ประตูน้ำหนักเกิน...ต้องจ้างตรวจนอกทุกปีค่าตรวจหลายพันผมเลยยกออกและติด lpg ทุกวันนี้ใช้แล้วไม่เสียใจเลย...วิ่วดีกว่าเดิมมาก...

User ID
    21657
    Status
    โพส
    109

4 ประตูไม่คิดน้ำหนักไม่ใช่เหรอครับ ส่วนแคป คิดน้ำหนัก

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ e27asy ดูโพส
    4 ประตูไม่คิดน้ำหนักไม่ใช่เหรอครับ ส่วนแคป คิดน้ำหนัก
    4ประตูคิดcc.ของเครื่อง

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ผมก็ยกลงแล้วเหมือนกัน ยกออกตอน 20000 โล หมดความอดทนตั้งแต่ปีใหม่ปีที่แล้ว กะจะไปเทียวแบบประหยัด แต่ปั้มเจ้ากำปิดมั่ง หมดมั่ง เปิดก็ต่อคิวนานมาก สรุปต้องวางแผนใหม่ เทียวแบบ อดๆ ^^ เอาค่ากินมาเติมน้ำมันแทน

แต่ค่าเสียหายตอนนั้น 26000 ค่าติดLPG ยกNGVออกฟรี Linerอีก 4500 ขายชุดเก่ายกชุดได้ 13000 ^^

เหลือ Liner NGV ไม่รู้จะเอาไปขายที่ไหน วางกองอยู่ที่บ้าน 55
    เอา Liner NGV มาขายผมถูกๆ ก็ได้นะ อยากได้นะอิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Airbone plus : 17-12-2012 เมื่อ 15:52

User ID
    6434
    Status
    โพส
    150

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pluscng ดูโพส
    ผมไปเที่ยวพิษณุโลก..ภูหินร่องกล้า...ภูทับเบิก...เขาค้อ มาเมื่อ 8-11/12 วิ่งฉิวเลยสบายใจมีปั๊มแก๊สให้เติมตลอด....ไปเจอรถแค๊ปติด n มาพักอยู่ที่รีสอร์ทเดียวกัน..น้องเค้าบอกผมเติมจากเพชรบูรณ์แค่ถังเดียว....นอกนั้นวิ่งน้ำมันตลอด....ยังแอบย้อนมานึกถึงรถเราที่เคยใช้ n ก็คงต้องน้ำมันตลอดเหมือนกัน..
    หมดค่าแก๊สไปเท่าไหร่ครับน้า พอดีผมไปเส้นเดียวกับน้าเลยแต่ผมมีไปเชียงคานกับภูเรือด้วยอ่ะครับหมดแก๊สกะน้ำมันไป4500กว่าบาทผมก็เลยอยากทราบว่าน้าวิ่ง เปลี่ยนเป็นlpgแล้วมันจะคุ้มกว่าngvมากไหมอ่ะครับ(แต่วิ่งในเมืองcngคุ้มกว่าเยอะเลยครับน้า อิอิ)

User ID
    41479
    Status
    โพส
    3

เสียดายจัง ครับ พี่

User ID
    29290
    Status
    โพส
    135

cng นะครับ แถวๆ มวกเหล็ก หลังจากนั้นมาก็หาเติมยากแล้วครับ คนอยู่บ้านนอกอย่างผมคิดผิดครับที่เอา cng
    ผมก็เปลียนมาเป็น lpg เหมือนน้านี่แหละครับ เพราะที่เติมนะ เยอะแยะเลย

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้