หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 61

กระทู้: เบนซิน 2.4 ต้อง ติดแก็สเปลี่ยนนำมันเครื่องทุก 5000 โลเลยหรอคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40620
    Status
    โพส
    105

มาตรฐาน เบนซิน 2.4 ต้อง ติดแก็สเปลี่ยนนำมันเครื่องทุก 5000 โลเลยหรอคับ

เบนซิน 2.4 ต้อง ติดแก็สเปลี่ยนนำมันเครื่องทุก 5000 โลเลยหรอคับ เคยได้ยินว่าแก็สเผาไหม้ดีกว่าน้ำมัน ไปที่ศูนย์ เห็นเค้าบอกควรเปลี่ยนทุก 5000 พี่ๆเปลี่ยนกันระยะเท่าไหร่คับ

User ID
    35080
    Status
    โพส
    34

มาตรฐาน ตอบ: เบนซิน 2.4 ต้อง ติดแก็สเปลี่ยนนำมันเครื่องทุก 5000 โลเลยหรอคับ

ของผมใช้ หมื่นโล ครับตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาไร ตอนนี้ วิ่งไปสองหมื่นล่ะครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: เบนซิน 2.4 ต้อง ติดแก็สเปลี่ยนนำมันเครื่องทุก 5000 โลเลยหรอคับ

ห้าพันนั่นมันกึ่งสังเคราะห์มั้งครับ
    ของผมสังเคราะห์ 100% เปลี่ยนทุกหมื่นโลครับ

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ cityidsi1234 ดูโพส
    เบนซิน 2.4 ต้อง ติดแก็สเปลี่ยนนำมันเครื่องทุก 5000 โลเลยหรอคับ เคยได้ยินว่าแก็สเผาไหม้ดีกว่าน้ำมัน ไปที่ศูนย์ เห็นเค้าบอกควรเปลี่ยนทุก 5000 พี่ๆเปลี่ยนกันระยะเท่าไหร่คับ
    ด้วยความเค้ารพครับน้า...เครื่องยนต์เบนซิลอย่างพวกเราอะ....มันจะมีน้ำมัน 2 เกรด สังเคราะห์ 100% ใช้ได้ 10,000 กิโลครับ กึ่งสังเคราะห์ ใช้ได้ 5,000 กิโลครับ แต่ค่าใช้จ่ายต่างกินมากครับ
    งเคราะห์ 100% ขายเป็นลิตร ลิดละ 500+ ครับ เปลี่ยนครั้งนึง 5 ลิตร 2,500+ ครับต่อครั้ง แต่กึ่งสังเคราะห์ ผมจำไม่ได้ว่าแกลอน 5 ราคาเท่าไหร่นะ แต่รวมแล้วทั้งไส้กรองทั้งอะไร 900 บาท ต่อครั้ง
    สำหรับผม ผมว่าเปลี่ยนบ่อยๆก็ดีครับ...เครื่องยนต์จะได้สุขภาพดีครับ อีกอย่างเราใช้แก๊สอะครับ......

User ID
    40620
    Status
    โพส
    105

แล้วที่มากับรถเลยตอนเราออกรถมานี่กึ่งสังเคราะมั้ยคับ ขอบคุณครับ ถ้าเราเข้าไปถ่ายที่ศูนย์ บอกเค้าว่าเช็คระยะเค้าจะเอาน้ำมันตัวไหนใส่ให้ครับ

User ID
    40620
    Status
    โพส
    105

เคยใช้รถค่ายฮอนด้าครับเข้าถ่ายครั้งนึงวิ่งได้ 10000 โล เลยเลยไม่แน่ใจกับศูนย์มิสซูว่า เช็คระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องของเค้า น้ำมัน 10000 กิโลเลยไหมครับ

User ID
    15403
    Status
    โพส
    773

ติดแก๊สใช้น้ำมันเครื่องแจ่มๆหน่อยครับน้า เครื่องจะได้ไม่ค่อยช้ำ ผมใช้โกลด์ เปลี่ยนครั้งละ 10000 กม.ครับผม

User ID
    33185
    Status
    โพส
    8

ของหนูพึ่งไปเปลี่ยนที่ 0 มา
    กึ่งสังเคราะห์ 5W-40 Shell helix H7 4L+ ไม่ถึง 5L คับ 1300 กว่านิดๆ (อยู่ในช่วงฟรีค่าแรง)
    เปลี่ยนถ่ายทุก 1 หมื่นกิโล คับ ช่างทาง 0 มิตซูบอก

User ID
    25607
    Status
    โพส
    80

ผมทุก10000โล ปีหนึ่งผมวิ่ง50000โลคับ

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ cityidsi1234 ดูโพส
    แล้วที่มากับรถเลยตอนเราออกรถมานี่กึ่งสังเคราะมั้ยคับ ขอบคุณครับ ถ้าเราเข้าไปถ่ายที่ศูนย์ บอกเค้าว่าเช็คระยะเค้าจะเอาน้ำมันตัวไหนใส่ให้ครับ
    โดยปกติแล้วศูนย์เค้าจะเอาของที่ถูกที่สุดให้ก่อนครับ....เท่าที่ผมทราบนะ...เราต้องบอกเค้าว่าเอาน้ำมัน 10,000 กิโลครับ.

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

ลืมบอกไปครับออกมาใส่สังเคราะห์ 100 % ครับ..

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ผมใช้สังเคราะห์ 100 % เปลี่ยนที่10,000โล

User ID
    6434
    Status
    โพส
    150

ผมใช้อะไรก้อเปลี่ยนที่5000โลครับคันเก่าตอนเดียววิ่งมาสองแสนละครับเครื่องยังแน่นอยู่เลย
    (จากใจเลยนะครับน้าพอดีผมถามมาหลายอู่แล้วอ่ะครับเค้าบอกกันว่าไม่จำเป็นต้องใช้สังเคราะหรอกให้เราใช้น้ำมันเครื่องกึ่งแต่เปลี่ยนบ่อยยังรักษากว่าเครื่องที่ใช้สังเคราะ)
    ไม่รุ้จิงไหมนะครับแต่ผมถามหลายอู่แล้วอ่ะครับบอกตรงกันหมด

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ใช้สังเคาระห์10000โลไปเลยครับไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยใช้ของเชลล์ก็ได้ครับดีหน่อย

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boy129 ดูโพส
    ด้วยความเค้ารพครับน้า...เครื่องยนต์เบนซิลอย่างพวกเราอะ....มันจะมีน้ำมัน 2 เกรด สังเคราะห์ 100% ใช้ได้ 10,000 กิโลครับ กึ่งสังเคราะห์ ใช้ได้ 5,000 กิโลครับ แต่ค่าใช้จ่ายต่างกินมากครับ
    งเคราะห์ 100% ขายเป็นลิตร ลิดละ 500+ ครับ เปลี่ยนครั้งนึง 5 ลิตร 2,500+ ครับต่อครั้ง แต่กึ่งสังเคราะห์ ผมจำไม่ได้ว่าแกลอน 5 ราคาเท่าไหร่นะ แต่รวมแล้วทั้งไส้กรองทั้งอะไร 900 บาท ต่อครั้ง
    สำหรับผม ผมว่าเปลี่ยนบ่อยๆก็ดีครับ...เครื่องยนต์จะได้สุขภาพดีครับ อีกอย่างเราใช้แก๊สอะครับ......
    น้ำมันเครื่อง 2 แบบ สังเคราะห์ 100% ใช้ได้ 15,000 กิโลครับ กึ่งสังเคราะห์ ใช้ได้ 10,000 กิโลเมตร ทำไมน้ำมันเครื่องแบบสังเคราะห์ 100% ถึงแพงเพราะ 1.ปกป้องเครื่องยนต์ได้สูงสุดตั้งแต่ตอนสตาร์ทส่งผลให้สตาร์ทติดติดง่าย 2.ระยะการเปลี่ยนถ่ายได้ยาวนานกว่าเมื่อหารต่อระยะทางกับราคาที่จ่ายไปต่ำกว่ากึ่งสังเคราะห์ ความเชื่อที่ว่า เปลี่ยนบ่อยดีเป็นความเชื่อที่ถูกเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ที่กระบวนการสังเคราะห์สารหล่อลื่นและการผลิตสาร Additive ที่นำมาผสมในน้ำมันเครื่องเทคโนโลยียังไม่สูงพอ แต่ปัจจุบันไม่ได้เป็นอย่างนั้น ยกตัวอย่าง ถ้าใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์สารติมแต่งและการใช้เบสออยก็อีกระดับนึงกับสังเคราะห์ 100% ถ้าคิดว่าเปลี่ยนน้ำเครื่องบ่อยแล้วจะได้การปกป้องเท่าสังเคราะห์ 100% มันเป็นไปไม่ได้ นั้นเป็นที่มาว่าทำไมน้ำมันเครื่องสงเคราะห์ 100% จึงแพงกว่าเท่าตัว แต่ถ้าเปลี่ยนถ่ายสงเคราะห์ 100% ทุก 5,000 โล มันดีแน่นอน แต่จ่ายไว้ไหม ถ้าจ่ายไหว ยินดีด้วย เทคโนโลยีของเครื่องยนต์ยังตามหลังเทคโนโลยีในเครื่องจักรอีกหลายก้าว..

User ID
    37311
    Status
    โพส
    60

ยังใช้น้ำมันเครื่องแค่5,000กม.กันอยู่เหรอครับ น้ำมันเครื่องเดี๋ยวนี้ใช้ได้ถึง10,000กม.กันหมดแล้วนะ ไม่ว่ากึ่งหรือสังเคราะห์100%
    สังเคราะห์100%มันจะลื่นกว่า ทนกว่า พวกกึ่งสังเคราะห์พอเกิน7-8,000กม.จะเริ่มอืดแต่ยังใช้ได้อยู่นะครับ เลือกเกรดอย่าต่ำกว่าslก็พอ sm snยิ่งดี

ถ้าเปลี่ยนทุก 5,000 กม. คุณจะต้องเป็นพวกขับรถลากรอบบ่อย รถติดมากๆในเมือง หรือบรรทุกหนักมาก แบบนี้อาจจะต้องเปลี่ยนทุก 5,000 กม.
    แต่ถ้าใช้งานแบบรถเก๋งขับไปทำงาน-กลับบ้าน ไม่ลากรอบ รถติดบ้างไม่ถึงกับจอดทีเป็นสิบนาทีค่อยขยับ แบบนี้ผมว่าใช้ได้ 10,000 กม.

อู่/ศูนย์อยากให้เราเปลี่ยนถ่ายบ่อยๆอยู่แล้วครับ รายได้เขานี่ครับ

User ID
    4628
    Status
    โพส
    134

ผมเน้นประหยัดครับ กึ่งสังเคราะห์ 10w-40 เปลี่ยนทุก 10,000 โล
    เคยอ่านข้อมูลใน gasthai โดยคุณเต้ gasthai ผู้ล่วงลับ ได้ให้ข้อมูลที่มีประโยชน์สำหรับผู้ใช้รถไว้มากมาย
    ลองไปดูเป็นข้อมูลกัน
    http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A57

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

ผมเปลี่ยนที่ 15000-20000 ครับ

User ID
    36581
    Status
    โพส
    379

อย่าดูแต่เปลี่ยน 5000โลแบบกึ่ง ดีกว่า10000โลแบบสังเคราะห์ครับ คุณภาพ 2ตัวนี้มันไม่ได้เท่ากัน สังเคราะห์ 100 % มันหล่อลื่นได้ดีกว่าส่งผลทำให้วิ่งได้ดีมีอัตราเร่งดีขึ้นครับและช่วยเคลือบปกป้องอุปกรณ์ภายในเครื่องได้ดีกว่าครับ ถ้ามีเงินเหลือเปลี่ยนแบบสังเคราะห์ 100% ทุก 5000โลอันนี้สุดยอดเลยครับ

ข้อมูลเสริม

น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้คืออะไร?

น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้คืออะไร? น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ผลิตจากน้ำมันพื้นฐานที่ผ่านกระบวนการกลั่นจน มีความบริสุทธิ์และมีคุณภาพสูงกว่าน้ำมันเครื่องทั่วไป ซึ่งผลิตจากน้ำมันแร่แบบดั้งเดิม ให้การปกป้องเครื่องยนต์ในระดับที่สูงกว่า และให้สมรรถนะโดยรวมที่ยอดเยี่ยม น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ให้ประโยชน์ที่หลากหลาย เพื่อให้เครื่องยนต์สามารถทำงานด้วยสมรรถนะสูงสุดเป็นเวลาหลายปี
    ประเภทน้ำมันเครื่อง โดยทั่วไปน้ำมันเครื่องแบ่งเป็น 2 ประเภท ได้แก่:

• น้ำมันเครื่องธรรมดาทั่วไป ซึ่งเป็นแบบดั้งเดิมและยังคงใช้กันอย่างแพร่หลาย
    • น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ ซึ่งได้รับความนิยมมากขึ้นเรื่อยๆ

(และยังมีน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ ซึ่งเป็นการผสมผสานกันระหว่างน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้และน้ำมันเครื่อง ทั่วไป น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ยังเรียกว่าน้ำมันผสมอีกด้วย)
    น้ำมันเครื่องทั้ง 2 ประเภทนี้ ต่างผลิตจากน้ำมันดิบที่ขุดเจาะขึ้นมาจากใต้ดินเหมือนกัน โดยความแตกต่างอยู่ที่น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ได้รับการผลิตขึ้นด้วย กระบวนการกลั่นที่ล้ำหน้า จึงมีความบริสุทธิ์และมีคุณภาพสูงกว่าน้ำมันเครื่องทั่วไปแบบดั้งเดิม ซึ่งนี่ไม่ใช่เพียงแค่การกำจัดสิ่งเจือปนออกจากน้ำมันเท่านั้นแต่ในทุก โมเลกุลที่ประกอบขึ้นมาเป็นน้ำมัน ถูกสร้างขึ้นเพื่อให้สามารถตอบสนองเครื่องยนต์รุ่นใหม่ ไม่ว่าจะเป็นการปกป้องในระดับที่สูงกว่าและให้สมรรถนะโดยรวมที่ดีขึ้น แม้กระทั่งในสภาวะการขับขี่ที่รุนแรง

ความพิเศษของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้คืออะไร? น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง โมบิล 1 จะมีประสิทธิภาพที่ดีกว่าทั้งความสามารถในการไหลลื่นในภาวะอุณหภูมิต่ำ ความเสถียรในภาวะอุณหภูมิร้อนจัด รวมถึงการป้องกันการสะสมของคราบตะกอน ซึ่งคุณสมบัติเหล่านี้มีผลโดยตรงในการช่วยให้เครื่องยนต์เกิดการสึกหรอน้อย ลง ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงได้มากขึ้น และมีอายุการใช้งานที่ยาวนานยิ่งขึ้น
    น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ถูกพัฒนาขึ้นเป็นพิเศษให้สามารถรับมือกับ สภาวะการขับขี่ที่รุนแรงจนถึงขีดสุดของเครื่องยนต์รุ่นใหม่ ยิ่งไปกว่านั้นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ยังมีความสามารถในการไหลลื่นได้ดี กว่าน้ำมันเครื่องทั่วไป ด้วยคุณสมบัติพิเศษเหล่านี้จึงช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการปกป้องเครื่องยนต์ ได้ดีกว่า เมื่อเครื่องยนต์เริ่มทำงาน น้ำมันเครื่องธรรมดาทั่วไปจะต้องใช้ระยะเวลาในการไหลลื่นไปสู่ส่วนต่างๆของ เครื่องยนต์ ทำให้เครื่องยนต์ที่ยังไม่ได้รับการหล่อลื่นเกิดการเสียดสี ก่อให้เกิดการสึกหรอตามมา ในทางกลับกันน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้สามารถไหลลื่นได้ทันทีเมื่อเครื่อง ยนต์เริ่มสตาร์ท จึงลดการเสียดสีและช่วยให้ทุกชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ได้รับการปกป้องเป็น อย่างดี
    นอกจากนี้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ยังช่วยลดการกินน้ำมันเชื้อเพลิงมาก ยิ่งขึ้นอีกด้วย สำหรับในช่วงอุ่นเครื่องของรถยนต์ทั่วไป น้ำมันเครื่องทั่วไปซึ่งมีลักษณะข้นหนืดกว่าจะไหลได้ช้ากว่า ทำให้สมรรถนะของเครื่องยนต์ลดลงและมีอัตราการกินน้ำมันที่สูงกว่า แต่สำหรับน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้จะสามารถเริ่มไหลลื่นได้เร็วกว่า เครื่องยนต์จึงสามารถทำงานเต็มสมรรถนะได้รวดเร็วกว่า
    ข้อได้เปรียบอีกประการของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้คือการเป็นน้ำมัน เครื่องที่สะอาดกว่า และเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมมากกว่า ลดการปล่อยควันเสีย การฟุ้งกระจายในอากาศ เมื่อเปรียบเทียบกับน้ำมันเครื่องธรรมดาทั่วไป นอกจากนั้น น้ำมันเครื่องธรรมดาทั่วไปยังประกอบไปด้วยสิ่งปนเปื้อนต่างๆ มากมาย อาทิ กำมะถันและไฮโดรคาร์บอนที่ไม่เสถียร ซึ่งไม่สามารถกำจัดไปได้หมดจากกระบวนการกลั่นน้ำมันทั่วๆไป
    ข้อมูลที่เชื่อถือได้ต่างๆ เหล่านี้ จะช่วยยืนยันได้ว่า น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้มีประสิทธิภาพเหนือกว่าน้ำมันเครื่องธรรมดาทั่วไป และโมบิล 1 ซึ่งเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ 100% ก็มีความได้เปรียบที่เหนือกว่าน้ำมันเครื่องธรรมดาทั่วไปดังต่อไปนี้

• ให้การปกป้องดีเยี่ยม
    • ลดการเสื่อมสภาพของน้ำมัน
    • ไหลไปหล่อลื่นชิ้นส่วนสำคัญของเครื่องยนต์ได้รวดเร็วกว่าตั้งแต่เริ่มสตาร์ทแม้อยู่ในอุณหภูมิต่ำ
    • ปกป้องได้ดีเยี่ยมในการทำงานที่อุณหภูมิร้อนจัด
    • ทนทานความร้อนได้เป็นอย่างดีเพื่อป้องกันไม่ให้เครื่องยนต์พัง
    • รักษาความสะอาดของเครื่องยนต์
    • ปกป้องการสะสมของคราบตะกอนได้ดีเยี่ยม
    • เครื่องยนต์เผาผลาญได้สะอาดขึ้น
    • ช่วยให้เครื่องยนต์ทำงานมีประสิทธิภาพ
    • ต่อต้านการเกิดปฏิกิริยาออกซิเดชั่นซึ่งก่อให้เกิดการข้นหนืดของน้ำมันได้ดียิ่งขึ้น ทำให้เครื่องยนต์ทำงานไม่อืด
    • ลดการกินน้ำมันภายใต้สภาวะการขับขี่ด้วยความเร็วสูง
    • เพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ในช่วงอุณหภูมิที่กว้างมากยิ่งขึ้น
    • ลดการเสียดสีและปกป้องชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหว่ภายในเครื่องยนต์
    • ป้องกันสนิม

จาก http://www.mobil1.co.th/academy/what.aspx
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย golf7111 : 19-11-2012 เมื่อ 10:04

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

Cng ไม่ว่าใช้น้ำมันตัวไหนก็ต้องเปลี่ยนทุก 5000 โลครับ ทำไมหรอ...ดึงสายวัดน้ำมันเครื่องมาดูซิครับ
    สว่นlpg เปลี่ยนตามสเปคน้ำมันได้ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้