หน้า 1 จากทั้งหมด 6 หน้า 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 105

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

มาตรฐาน ปัญหา!! คลัชหมดแบบที่ช่างศูนย์ก็ไม่เคยเจอ

สวัสดีครับผมอยู่เจี่ยหรือนายกิมจูที่เพื่อนๆในนี้เรียกกัน
    ขับ
    Triton Plus สี่ประตูสีดำ Model 2012 รถเดิมๆทั้งคัน ออกรถมาวันที่ 13 กรกฎาคม 2555

ผมหายไปนานไม่ได้เข้ามานั่งเฝ้าเว็บเหมือนแต่ก่อนเลย งานมีตติ้งก็ไม่ได้ไป มัวแต่วุ่นวายกับชีวิตของคนที่แพลนว่าจะพาไปมีตติ้งด้วย (ช่างเค้าเหอะจบไปละ เศร้า)

เมื่อคืนเฮิร์ท กินเบียร์ร้านหมูจุ่มจากตรงหน้า ม.คริสเตียนนครปฐม ขับรถมุ่งหน้าจะไปหัวหิน แต่พอขับไปได้ถึงแค่หน้าโรงพักบางโทรัด(สมุทรสาคร) แค่นั้นแหละ

"รถเข้าเกียร์ไม่ได้" พยายามวิ่งเลี้ยงเกียร์ว่างให้รถไหลเข้าขอบทาง เกือบโดนรถพ่วงที่ตามหลังมาเสยซะแล้ว เฮ้อ...

ลงจากรถไปดูได้กลิ่นเหม็นไหม้หึ่งเลย พยายามลองเข้าเกียร์อะไรก็ไม่เข้าให้สักเกียร์รวมถึงเกียร์ถอยหลังด้วย จอดอยู่พักนึงลองเข้าเกียร์ทีนี้เข้าได้ เลยฝืนขับกลับบ้าน พร้อมกลิ่นเหม็นไหม้ และความเร็วที่ตกลงอย่างเห็นได้ชัดเมื่อรอบเครื่อง 2 พันรอบเท่าเดิม

สันนิษฐานทีแรกคือคงเป็นกลิ่นคลัชไหม้ เมื่อเช้าเลยแชตปรึกษาน้าโต้งบางสะพาน น้าโต้งแกแนะนำให้เข้าศูนย์ดีที่สุด
    วันนี้ต้องพาคุณพ่อคุณแม่ไปเททองหล่อพระที่วัดแถวบ้านเลยฝืนขับออกไปอีกประมาณ 6-7 กิโลเมตร แล้วโทรช่วยเหลือฉุกเฉิน 24 ชั่วโมงให้มายกไป

ประมาณเที่ยงรถสไลด์มาถึงจัดแจงเอารถขึ้นไป ส่งศูนย์มิตซูบิชิ มุ้ยฮวดมอเตอร์เซลล์ นครปฐม เสียค่าส่วนต่างค่ารถยกไปอีก 250 บาท เนื่องจากไม่ใช่ศูนย์บริการที่ไกล้ที่สุด (แต่เป็นศูนย์ที่ผมรับรถที่นั่น และสะดวกเดินทางมากที่สุด)

ไปศูนย์ประมาณบ่ายโมง ได้คิวที่ 19 แจ้งอาการไปทางศูนย์แจ้งว่าคงเช็คอาการไม่ทันภายในวันนี้ น่าจะประมาณวันจันทร์ เพราะช่างต้องยกเกียร์ลงมาเช็ค

เมื่อสักครู่นี้(ประมาณสี่โมงเย็น) ทางช่างโทรมาแจ้งอาการว่า ผ้าคลัชหมด ซึ่งผ้าคลัชเป็นส่วนที่สึกหรอจากการใช้งานได้ จึงอยู่นอกเหนือการเคลม
    แต่ รถผมเพิ่งจะถอยมาสี่เดือนวิ่งไป 5 พันกว่ากิโลเมตร ทางช่างบอกว่าผ้าคลัชจะหมดกันก็หลังจาก 3 หมื่นกิโลเมตรไปแล้ว ซึ่งช่างก็ไม่เคยเจออาการแบบรถผม

เท่านั้นยังไม่พอ มันหมดถึงขนาดที่กินเข้าไปในเนื้อเหล็ก ต้องเปลี่ยนยกชุดรวมลูกปืนรวมอะไรต่อมิอะไรแล้ว ซึ่งเคลมไม่ได้ เท่ากับ 9,400 บาท

ผมเลยบอกว่ารถผมเพิ่งขับมาห้าพันกว่าโลเองนะ เพิ่งวิ่งเข้าไปเปลี่ยนป้ายขาวที่ศูนย์เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่เอง แบบนี้ช่างช่วยเอารถผมเป็นเคสตัวอย่างเคสแรกเลยได้มั๊ยครับ เพราะช่างเองก็บอกว่าไม่น่าจะเกิดอาการแบบนี้กับรถใหม่ๆวิ่งไม่เยอะแบบคันผมได้ ช่างเลยบอกว่าเดี๋ยวลองปรึกษาทางช่างเทคนิคของมิตซูบิชิมอเตอร์ดูก่อน เพราะเคสแบบนี้ไม่เคยเจอมาก่อนจริง (โอเคครับผมเอาใจช่วย)

คิดในใจเอาล่ะสิ รถผมก็มีคันเดียวใช้ไปนู่นไปนี่ทุกวัน วันจันทร์รถจะเสร็จมั๊ยเฮ้อ....

เมื่อสักครู่ทางศูนย์โทรมาแจ้งอีกทีว่า วันนี้ติดต่อช่างเทคนิค MMTh ไม่ได้ ยังไงอย่างเร็วที่สุดที่จะได้รถกลับมาใช้ ก็ต้องเป็นวันอังคาร (เฮ้อ...)

โทรปรึกษากับน้าโต้งบางสะพานอีกครั้ง เล่าอาการที่ช่างบอกให้ฟัง
    เบื้องต้น ก็เป็นอาการคลัชหมดตามที่สันนิษฐานกันไว้ตอนแรก
    แต่จะหมดเร็วไปมั๊ย กับการขับขี่ปรกติ ไม่ได้เคยลาก 1-2 ยาว พฤติกรรมไม่ชอบเลียคลัช นี่แหละที่ผมกับน้าโต้งคุยกันว่าไม่น่าจะเกิดขึ้นได้จากการใช้งานปรกติ ประเด็นที่โฟกัสต่อไปก็เรื่องของการปรับตั้งออกมาจากโรงงาน

ซึ่งตอนนี้ก็รออย่างเดียวเลยครับ
    9,400 บาทถ้าต้องเสียแล้วจบจริงๆ ก็ไม่ได้หนักหนาอะไร
    แต่ที่กลัวตอนนี้คือ พอเปลี่ยนไปแล้วอีก 5 พันกิโลข้างหน้ารถผมจะมีอาการแบบเดิมอีกหรือเปล่า

น้าๆ ว่าเอาไงต่อดีครับ รักมันนะตั้งแต่ใช้มาไม่เคยมีอาการงอแงอะไรเลย
    เครียด เบื่อเซงครับ ช่วงนี้มีแต่ปัญหาจริงๆ

ชื่อ:  IMG_2799.JPG
ครั้ง: 1673
ขนาด:  160.4 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG_2798.JPG
ครั้ง: 1777
ขนาด:  185.1 กิโลไบต์

User ID
    38090
    Status
    โพส
    77

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหา!! คลัชหมดแบบที่ช่างศูนย์ก็ไม่เคยเจอ

มีใครยำอะไหล่มาก่อนหรือเปล่าครับ. ตอนส่งมอบรถเราไม่ได้ตรวจละเอียดขนาดนั้นครับ ผมเคยเข้าo อะไหล่ไม่มีช่างถอดคันใหม่มาใส่ให้ครับ

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหา!! คลัชหมดแบบที่ช่างศูนย์ก็ไม่เคยเจอ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hatthakorn anupongpan ดูโพส
    มีใครยำอะไหล่มาก่อนหรือเปล่าครับ. ตอนส่งมอบรถเราไม่ได้ตรวจละเอียดขนาดนั้นครับ ผมเคยเข้าo อะไหล่ไม่มีช่างถอดคันใหม่มาใส่ให้ครับ
    หาาา... ศูนย์ไหนครับน้ากล้าทำแบบนี้

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

ห้าพันกว่าโล แต่ต้องจ่าย 9400 บาท อู๊วๆ แต่ไม่เป็นไรครับยังไง ท่านปลอดภัยก็ดีแล้วครับ อาจเป็นไปได้ว่าตอนติดตั้งชุดครัทช์จากโรงงาน อาจติดตั้งไม่ดี หรือหล่อลื่นไม่ถึงก็อาจเป็นไปได้ครับ วงจรการผลิต มันก็มีผิดพลาดกันได้ครับ สินค้าทุกประเภท มันต้องมีหลุดมาถึง มือผู้บริโภค อย่างเราๆบ้างแหละครับ มันเป็นของธรรมดา ของผมไปเคลียร์ มาแล้วครับ เรื่องครัทช์ดัง เดี๋ยวเอารายละเอียดมาให้ดูครับ ยังไงขอให้หายไวๆน่ะครับ

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

นั่นละครับน้า เก้าพันสี่แล้วจบ ไม่ต้องไปเสี่ยงบนถนนอีกยอมครับ
    ตอนนี้รอทางศูนย์ติดต่อกับทาง MMTh แล้วแจ้งกลับมาอย่างเดียวเลยครับ
    อยากให้เป็นกรณีตัวอย่างสำหรับคันอื่นๆด้วย
    อันตรายมากครับ ไม่มีอาการผิดปกติล่วงหน้าฟ้อง บทจะเป็นเป็นเลยทันทีผมว่ามันอันตรายเกินไปครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ถ้าเคลมไม่ได้จริงๆ ไปเปลี่ยนนอกศูนย์เถอะครับ ครัชเดิมๆ ราคาไม่ถึงขนาดนั้นครับ ถามน้าโต้งดูก็ได้

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ลองเช็คข้างนอกดูก่อนครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

คลัทซ์..ปกติวิ่งได้อย่างน้อยสองแสนโลครับ..นี่แค่ห้าพัน..มันเร็วไปไม๊..

User ID
    6434
    Status
    โพส
    150

ช่างที่ไหนบอกครับเนี่ยหลังสามหมื่นถึงหมด ผมวิ่งมาสองแสนกว่าโลแล้วยังไม่หมดเลยcngตอนเดียว

แล้วจิงๆน้าเถียงไปเลยครับยังไงก้อเครมได้
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hatthakorn anupongpan ดูโพส
    อันนี้เรื่องจริงเลยครับผมเคยเข้าไปเครมฟรีปั๊มหน้าเครื่องช่างบอกอะไหล่ไม่มีต้องรอ7วันผมบอกว่ารถต้องใช้ซื้อของช่างในศูนย์มันเลยไปถอดของรถคันที่รอออกเดือนหน้ามาให้อ่ะครับ(เรื่องจิงทุกอย่างนะครับทุกวันนี้ศูนใช่ว่าจะไว้ใจได้)

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ศูนย์แถวๆเทพารักษ์ เคยเจอกับตัวเองเรื่องหม้อน้ำของไม่มีเอาหม้อน้ำรถอีกคนของลูกค้าที่จอดรอซ่อมมาลองซะงั้น งง เลยครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    คลัทซ์..ปกติวิ่งได้อย่างน้อยสองแสนโลครับ..นี่แค่ห้าพัน..มันเร็วไปไม๊..
    โห ได้ สอง แสน โล เลย เหรอ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มารอดูต่อครับ

User ID
    6434
    Status
    โพส
    150

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    ผมว่าได้นะครับน้าเพราะผมเกินสองแสนไปแล้วครับ อิอิ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    ทั้งนี้อยู่ที่นิสัยการขับขี่ด้วยครับ..ถ้าเลียมาก..แสนเดียวก็นับว่าดีแล้ว..

User ID
    36189
    Status
    โพส
    17

น้าครับ ขอรถสำรองใช้เลยครับ เชื่อผมดิ ผมเคยพังเเล้วรถใช้ 2 วันเองครับ
    ไผ่ ครับ 0896624054

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

น้าครับของผมเข้า 210,xxx กิโลแล้ว คลัชท์ยังปกติ ไม่มีอาการเพี้ยนอะไรเลยครับ ผมว่าอยู่ที่บุคลิกในการขับของแต่ละคนมากกว่า

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

หายไวๆนะน้า ของน้าออกทีหลังผมอีก ผมออก 15/6/55 ตอนนี้ได้ 5350 โลแล้ว แอบมีเสียวเหมือนกัน จะเป็นด้วยมั้ยน้อ...

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

การขับขี่และการเหยียบคลัชระหว่างบรรทุกของ การขับในทางที่ไม่เรียบเช่นในสวน อื่นๆมีสว่นทั้งนั้น บางครั้งเราก็คิดว่าขับขี่ดีแล้วแต่อาจจะไม่ใช่ ถ้าเป็นที่ปัญหาการประกอบก็คงเป็นตั้งแต่แรก เพราะระบบคลัชไม่ได้ซับซ้อนอะไรหลักๆก็คือตัดต่อกำลัง

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

ได้ฟังข้อมูลจากน้าๆหลายท่านแล้วยิ่งเฮ้อ... แสนกิโล สองแสนกิโลคลัชถึงงหมดกัน
    ต่อให้ผมเลียคลัชทั้งวันทั้งคืนห้าพันโล ก็คงไม่น่าเกิดปัญหาแบบนี้มั้ง

เอาไงดีๆ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ผมว่า ครัชผิดปกติแบบนี้ น่าจะเป็นเดสพอเศษนะ
    ใจอยากให้เค้ารับเครมจัง เพราะมันผิดปกติมากๆ
    ถึงแม้ว่าเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองก็ตามแต่มันผิดปกติมาก
    ขนาดคนตนที่ขับรถเลียครัช ไม่ต่ำกว่า 5-6 หมื่นโลกว่าจะเปลี่ยน
    ประเด็นนี้น่าจะโทรเข้า คอลเซ็นเตอร์ของ MMTh เลยครับ ให้เค้ารับเรื่องพิจารณา

หน้า 1 จากทั้งหมด 6 หน้า 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้