หน้า 2 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 105

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหา!! คลัชหมดแบบที่ช่างศูนย์ก็ไม่เคยเจอ

เอาใจช่วยครับให้เคลมครัชได้

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหา!! คลัชหมดแบบที่ช่างศูนย์ก็ไม่เคยเจอ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ผมว่า ครัชผิดปกติแบบนี้ น่าจะเป็นเดสพอเศษนะ
    ใจอยากให้เค้ารับเครมจัง เพราะมันผิดปกติมากๆ
    ถึงแม้ว่าเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองก็ตามแต่มันผิดปกติมาก
    ขนาดคนตนที่ขับรถเลียครัช ไม่ต่ำกว่า 5-6 หมื่นโลกว่าจะเปลี่ยน
    ประเด็นนี้น่าจะโทรเข้า คอลเซ็นเตอร์ของ MMTh เลยครับ ให้เค้ารับเรื่องพิจารณา
    เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ เดี๋ยวผมประสานงานกับทางช่างศูนย์ + ช่างเทคนิคจาก MMth
    แล้วคิดว่าจะช่วยกันหาสาเหตุดู ถ้าไม่เต็มที่ยังไงผมคงติดต่อกับทาง MMTh เองอีกทางหนึ่ง
    ว่าแต่เบอร์อะไรหว่า .... ใจอยากให้จบเร็วๆครับ และก็อยากให้หาสาเหตแท้จริงด้วย
    ไม่อยากให้สุดท้ายไปจบที่ สคบ. เท่าไหร่ แต่ผมคิดว่าถ้าจะโบ้ยให้การใช้งานของผมฝ่ายเดียวก็คงต้องมีประเด็นกันหน่อยล่ะ

ไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบเดียวกันกับคันอื่นๆครับ (อันตรายจริงๆ ที่ผมประสบพบเจอมา)

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

เอาใจช่วยครับ หายไวๆนะครับ...

User ID
    38140
    Status
    โพส
    115

ผมก็โดนคับ แต่เป็น 2.4 หน้าธรรมศาสตร์1รอบ หน้าตลาด200 ปีรังสิต1รอบ แต่0เครมให้ผมนะครับยกทั้งชุดครัชเลย เช็งมากเป็นหลายคันคับผมก็ไม่รู้ว่าทำไมเป็นแบบนี้ ผมเข้าใจเลยเวลาเรารถเสียบนท้องถนนเป็นอย่างไร

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

02 5299000 // 02 529 9500 ครับน้า อย่างน้อยๆก็ดีใจที่น้ำมันเกียไม่ได้แห้ง ตามที่เดากันอีกข้อ โดนข้อนี้ยังเจ็บน้อยหน่อย ยังไงก็ต้องโฟกัสไปที่การติดตั้ง จากโรงงานนะครับ เผื่อไม่ต้องเสียค่าใช้จ่าย รถบ้าไรคลัทหมด ห้าพันโล

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ผมว่า ครัชผิดปกติแบบนี้ น่าจะเป็นเดสพอเศษนะ
    ใจอยากให้เค้ารับเครมจัง เพราะมันผิดปกติมากๆ
    ถึงแม้ว่าเป็นอะไหล่สิ้นเปลืองก็ตามแต่มันผิดปกติมาก
    ขนาดคนตนที่ขับรถเลียครัช ไม่ต่ำกว่า 5-6 หมื่นโลกว่าจะเปลี่ยน
    ประเด็นนี้น่าจะโทรเข้า คอลเซ็นเตอร์ของ MMTh เลยครับ ให้เค้ารับเรื่องพิจารณา
    ใช่ครับน้า เลียคลัชยังไงก็ไม่ควรหมดตั้งกะตอนห้าพัน อยากรู้จริงว่ามิตซูฯจะว่าไง?

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

เค้าน่าจะเคลมให้นะ เพราะถือว่าผิดปกติมากเกินไป

User ID
    40161
    Status
    โพส
    125

ห้าพันโล ครัชหมด มันผิดปกติไปแล้ว

User ID
    7923
    Status
    โพส
    1,047

รถผมเป็นตอน 20,000 กว่าคับ อาการเดียวกันแต่ผมขับไปเขื่อนศรีนครินมา แล้วเป็นตอนขาลงคับ ของผมเครมได้นะคับ แต่เมื่อก่อนมุ้ยฮวดยังไม่มีไปเครมของวองคับ ช่างเค้าช่วยเต็มที่ถ่ายรูปแล้วส่งให้ฝ่ายเทคนิค ครึ่งชั่วโมงรู้ผลคับ แต่ของผมรถปี 06 นะคับ ช่างเค้าคุยให้เต็มที่คับ แต่อาการที่ผมบอกช่างว่าขับปรกติไม่ได้ไปเที่ยวขึ้นเขาที่ไหนนะคับ เค้าช่วยได้จิงๆ

User ID
    7923
    Status
    โพส
    1,047

ลืมบอกไปว่าตอนนี้ช่างที่0 มุ้ยฮวดมีแต่ช่างใหม่ ช่างชุดเก่าไม่อยู่แล้ว หัวหน้าช่างเก่งๆก็ออกไปแล้ว มีแต่ช่างอาวุโส คุยยาก ผมเข้าไปใช้หลายปีละ ตอนนี้หมดประกันเลยไม่ได้ไปละ ทีรู้เพราะที่บ้านออกมาใหม่อรก 2 คันนะคับเลยรู้ว่าช่างชุดเก่าออกไปหมดแล้ว ผู้จัดการที่นั้นเค้าไม่แคร์ช่างเลย เอาแต่ขายอย่างเดียว น่าเสียดาย จากเมื่อก่อนมีช่างดีๆ เดียวนี้ช่างชุดใหม่จะดีหรือเปล่าไม่แน่ใจนะคับ

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

ผมว่าต้องให้ทางศูนย์เขาหาคำตอบให้เราก่อนว่า ทำไมคลัชมันหมดไวผิดปกติ คุยกับผู้จัดการใหญ่เลย ช่างเขามีหน้าที่ซ่อมเขาไม่ได้รับผิดชอบรถราคาเกือบล้านหรอกครับ แต่คนรับผิดชอบคือบริษัทมิตซู ผมว่าถ้าเรื่องนี้ถึงผู้สื่อข่าวงานจะงอกอีกเยอะ เราไม่ได้ผิดนี่ครับ รถต่างหากที่ผิดปกติ เพราะฉะนั้นเขาต้องรับผิดชอบให้เรา เงินมันไม่เยอะก็จริงแต่มันไม่ถูกต้องที่เราจะต้องเสียครับ

User ID
    36581
    Status
    โพส
    379

ขอเสริมครับ ที่อ่านมาอาการเข้าเกียร์ไม่ได้เลยแถบจะต้องยัดเข้ามันเหมือนปั้มคลัซรั่วครับ (ผมเคยเป็นกับรถเก๋ง) เสร็จแล้วเนี่ยก็มีบ้างจังหวะสามารถใส่เกียร์เข้าได้แล้วประคองลากได้เกียร์เดียวเพื่อหาร้านซ่อมรถ เพราะถ้าคลัซหมดจิงๆเกียร์เข้าได้ปกติแต่เร่งไม่ขึ้นหรือรอบสูงแต่รถไม่วิ่งนี้ครับ ผิดถูกยังไงขออภัยครับ ผมกำลังคิดว่าช่างกำลังปัดความรับผิดชอบอยู่ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย golf7111 : 19-11-2012 เมื่อ 10:50

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ golf7111 ดูโพส
    ขอเสริมครับ ที่อ่านมาอาการเข้าเกียร์ไม่ได้เลยแถบจะต้องยัดเข้ามันเหมือนปั้มคลัซรั่วครับ (ผมเคยเป็นกับรถเก๋ง) เสร็จแล้วเนี่ยก็มีบ้างจังหวะสามารถใส่เกียร์เข้าได้แล้วประคองลากได้เกียร์เดียวเพื่อหาร้านซ่อมรถ เพราะถ้าคลัซหมดจิงๆเกียร์เข้าได้ปกติแต่เร่งไม่ขึ้นหรือรอบสูงแต่รถไม่วิ่งนี้ครับ ผิดถูกยังไงขออภัยครับ ผมกำลังคิดว่าช่างกำลังปัดความรับผิดชอบอยู่ครับ
    ได้วิเคาระห์ กับน้าเจี่ยมาบ้างเหมือนกันครับ ครวจเช็ค น้ำมันคลัทน้าเจี่ยแจ่งว่า มีอยู่ปกติด กดคลัทแล้ว ไม่นิ่มหรือวืด หรือมีอากาศในระบบครับ ผมเลยไปโฟกัส ที่สองจุดคือ
    1 คลัทหมด (ยังงตัวเองบอกน้าเขาไปได้ๆไง 5 พันโลคลัทหมด)
    2 น้ำมันเกียแห้ง (รั่ว หรือ โรงงาน เติมมาไม่ด๊)
    จากที่ฟังอาการที่น้าเจี่ยเล่ามาทั้งหมด ก็พอสรุปได้ 2 ข้อนี้ครับ

User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

ต้องเคลมเท่านั้นครับ ถึงเป็นอุปกรณ์สิ้นเปลือง มันก็ต้องมีอายุการใช้งานครับ ไม่ใช่5000โล หมดแล้วบอกว่าเคลมไม่ได้ อย่างนี้ผมใช้งานไปสัก1000โลแล้วผ้าเบรคหมดก็ถือว่าปกติสินะครับ
    ผมใช้ Honda แอร์เหม็นเปรี้ยว เขายังเปลี่ยนกรองแอร์ให้เลย ถึงราคาจะไม่แพงแต่มันมีผลทางใจครับ
    ปล ตอนนี้แอร์เหม็นเปรี้ยวมาก ไม่รู้เคลมได้ป่าว ชักสงสัยแล้วสิ

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

19 / 11 / 2555 เวลา 13.09น.
    ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์มุ้ยฮวดโทรมาแจ้งว่า เคลมไม่ได้ มีการประสานงานของทางช่างศูนย์ กับฝ่ายเทคนิคของทาง MMTh แล้ว
    ผมเลยบอกว่า ช่วยเช็คสาเหตุให้ละเอียดทีได้ไหม ไม่งั้นจะให้ผมต้องเปลี่ยนคลัชทุก 5 พันกิโลเมตรเหรอครับ
    เค้าบอกว่าเป็นแค่คนแจ้งเรื่องจากทางฝ่ายช่างอีกทีนึง ทางช่างก็ตรวจสอบละเอียดแล้ว
    มีการประสานงานกับทางฝ่ายเทคนิคของมิตซูบิชิแล้ว ผมเลยขอเบอร์โทรคอลเซ็นเตอร์ของมิตซูบิชิประเทศไทย
    ...
    เมื่อสักครู่ผมโทรเข้าไปที่คอลเซ็นเตอร์ เบอร์ 02-529-9000 ได้แจ้งเรื่องกับคอลเซ็นเตอร์ชื่อคุณประทีป คุยรายละเอียดกัน
    ทางคุณประทีปก็แจ้งให้ทราบเบื้องต้นว่า อุปกรณ์สิ้นเปลืองตัวนี้ตามคู่มือรับประกันสินค้าแล้วเคลมไม่ได้
    อันนี้ผมบอกผมเข้าใจ แต่มันหมดเร็วไปมั๊ย? และได้มีการแจ้งข้อมูลบางส่วนของกระทู้นี้ ว่ามีคนเคลมได้นะครับแต่ผมไม่รู้เข้าศูนย์ไหน
    เกิดปัญหากับรถใหม่ๆ เพิ่งวิ่งไม่เท่าไหร่ ประกันก็มีแต่เคลมอาการผิดปกติที่ไม่ได้เกิดจากการขับขี่ไม่ได้
    แล้วต่อไปผมจะมั่นใจในรถของผมได้ยังไงกับปัญหาที่เกิดขึ้น

คุณประทีปเลยบอกว่าเดี๋ยวจะลองแจ้งเรื่องกับฝ่ายที่เกี่ยวข้อง ประสานงานกันอีกครั้ง และจะแจ้งเรื่องกลับมา
    ขอเวลา 2-3 วันสำหรับการตรวจสอบ เลยบอกไปว่านานไปป่ะครับผมไม่มีรถใช้ครับ
    กว่าจะตรวจสอบ กว่าจะซ่อมเสร็จ อีกไม่กี่วันผมมีธุระจำเป็นจริงๆที่จะต้องต้องใช้รถด้วย
    คุณประทีปเลยบอกว่าเดี๋ยวเร่งเป็นกรณีพิเศษให้ครับ (เค้าว่างั้นนะ)

เฮ้อ... เอาไงต่อดี

User ID
    36189
    Status
    โพส
    17

กรณีของผม ต้องไปที่สำนักงานใหญ่ ผมบอกว่าถ้าไม่ดำเนินการให้ ยังก็คงฟ้องครับ
    วันเดียวครับได้รถสำรองใช้เลยครับ

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Jonkrajok ดูโพส
    กรณีของผม ต้องไปที่สำนักงานใหญ่ ผมบอกว่าถ้าไม่ดำเนินการให้ ยังก็คงฟ้องครับ
    วันเดียวครับได้รถสำรองใช้เลยครับ
    พรุ่งนี้ผมคงโทรไปกระชับเรื่องอีกทีครับ เชื่อว่าถ้าเค้าตั้งใจจะดูแลลูกค้าจริงๆ การประสานงานกันคงไม่นานขนาดนั้น
    เพราะที่ช่างศูนย์ติดต่อกับทางฝ่ายเทคนิคของ MMTh เรียบร้อยจนแจ้งข้อมูลผมก็แค่ไม่ถึงหนึ่งวันทำการ(ถ้ามีการประสานงานไปจริงๆอ่ะนะ)

แต่นี่ทางคอลเซ็นเตอร์บอกว่าขอเวลาตรวจสอบ 2-3 วัน ผมว่านานไปเหมือนกันครับ (ตอนนี้ทางพ่อกับแม่ผมเริ่มเครียดแล้วเหมือนกัน)
    นี่ผมก็พยายามใจเย็นสุดๆแล้วเหมือนกันครับ ไม่รู้ใจเย็นเกินไปหรือเปล่าด้วยซ้ำนะกับสถานการณ์แบบนี้

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมนะครับ
    ที่บอกว่าพรุ่งนี้ผมจะโทรไปกระชับเรื่องอีกครั้ง โดยที่ยังไม่รู้ว่าจะได้คำตอบว่าอย่างไรนะ

ผมกะว่าจะเข้าไปจ่ายค่างวดกับทางไฟแนนซ์ด้วยในวันพรุ่งนี้ (ครบกำหนดพอดี)
    เจ้าของกรรมสิทธิ์รถยนต์คันนี้เป็นของธนาคารเกียรตินาคินอยู่ครับ
    ผมเพิ่งส่งไปได้ 3 งวดเอง พรุ่งนี้จะเป็นการส่งงวดที่ 4 จากทั้งหมด 60 งวด
    เพื่อน ๆ ว่าที่ผมจะเข้าไปไฟแนนซ์ในวันพรุ่งนี้ ผมจะปรึกษาเรื่องนี้กับทางผู้จัดการไฟแนนซ์ไว้ด้วยดีไหมครับ
    กับกรณีที่เกิดขึ้น ยังไงตอนนี้เจ้าของกรรมสิทธิ์ก็คือเกียรตินาคิน และผมควรจะเริ่มคุยกับเค้ายังไงดี

เพราะตามที่บอก
    ผมเริ่มไม่มั่นใจในรถคันนี้ครับ ไม่ได้บอกว่า Triton ไม่ดีครับ
    แต่ไม่มั่นใจในการผลิต การปรับตั้งมาจากโรงงาน รวมถึงการจริงใจในการร่วมวิเคราะห์ปัญหาจากทางศูนย์ด้วย

ไม่มั่นใจด้วยว่าถ้า
    ยอมเสียค่าซ่อมเองทั้งๆที่ไม่ควรจะเสียในระยะเวลารับประกันแล้วปัญหาจะจบจริงๆไหม

แล้วผมจะยังไงดี คันนี้ผมทำเรื่องขอคืนภาษีรถยนต์คันแรกด้วย
    ตอนนี้พ่อกับแม่ผมเริ่มจะทะเลาะกันเองแล้วด้วยครับ
    เหตุเพราะคนนึงเป็นคนยุให้ผมถอยป้ายแดงส่วนอีกคนบอกให้ถอยมือสอง
    เรื่องมันเริ่มบานถึงขนาดว่าทำให้คนในบ้านเริ่มจะมีปัญหากันเองแล้ว
    ถึงขั้นบอกว่าถ้ามีปัหามากนักก็เลิกส่งไปเถอะ ให้ไฟแนนซ์มายึดไปถึงขนาดนั้นเลย

(ผมดาวน์ไป 25% เสียดายครับ เงินสองแสน กับค่างวดหมื่นกว่าๆคูณสามงวดที่ผ่านมา)

เริ่มเครียดแล้วครับ

User ID
    31606
    Status
    โพส
    36

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ youjea ดูโพส
    19 / 11 / 2555 เวลา 13.09น.
    ทางเจ้าหน้าที่ศูนย์มุ้ยฮวดโทรมาแจ้งว่า เคลมไม่ได้ มีการประสานงานของทางช่างศูนย์ กับฝ่ายเทคนิคของทาง MMTh แล้ว
    ผมเลยบอกว่า ช่วยเช็คสาเหตุให้ละเอียดทีได้ไหม ไม่งั้นจะให้ผมต้องเปลี่ยนคลัชทุก 5 พันกิโลเมตรเหรอครับ
    เค้าบอกว่าเป็นแค่คนแจ้งเรื่องจากทางฝ่ายช่างอีกทีนึง ทางช่างก็ตรวจสอบละเอียดแล้ว
    มีการประสานงานกับทางฝ่ายเทคนิคของมิตซูบิชิแล้ว ผมเลยขอเบอร์โทรคอลเซ็นเตอร์ของมิตซูบิชิประเทศไทย
    ...
    เมื่อสักครู่ผมโทรเข้าไปที่คอลเซ็นเตอร์ เบอร์ 02-529-9000 ได้แจ้งเรื่องกับคอลเซ็นเตอร์ชื่อคุณประทีป คุยรายละเอียดกัน
    ทางคุณประทีปก็แจ้งให้ทราบเบื้องต้นว่า อุปกรณ์สิ้นเปลืองตัวนี้ตามคู่มือรับประกันสินค้าแล้วเคลมไม่ได้
    อันนี้ผมบอกผมเข้าใจ แต่มันหมดเร็วไปมั๊ย? และได้มีการแจ้งข้อมูลบางส่วนของกระทู้นี้ ว่ามีคนเคลมได้นะครับแต่ผมไม่รู้เข้าศูนย์ไหน
    เกิดปัญหากับรถใหม่ๆ เพิ่งวิ่งไม่เท่าไหร่ ประกันก็มีแต่เคลมอาการผิดปกติที่ไม่ได้เกิดจากการขับขี่ไม่ได้
    แล้วต่อไปผมจะมั่นใจในรถของผมได้ยังไงกับปัญหาที่เกิดขึ้น

คุณประทีปเลยบอกว่าเดี๋ยวจะลองแจ้งเรื่องกับฝ่ายที่เกี่ยวข้อง ประสานงานกันอีกครั้ง และจะแจ้งเรื่องกลับมา
    ขอเวลา 2-3 วันสำหรับการตรวจสอบ เลยบอกไปว่านานไปป่ะครับผมไม่มีรถใช้ครับ
    กว่าจะตรวจสอบ กว่าจะซ่อมเสร็จ อีกไม่กี่วันผมมีธุระจำเป็นจริงๆที่จะต้องต้องใช้รถด้วย
    คุณประทีปเลยบอกว่าเดี๋ยวเร่งเป็นกรณีพิเศษให้ครับ (เค้าว่างั้นนะ)

เฮ้อ... เอาไงต่อดี
    ตามปกติแล้วหากเกิดเหตุการณ์แบบนี้ช่างจะต้องตรวจสอบ(ตามคู่มือซ่อมเช่นระยะฟรีขาคลัทช์ ความสูงของขาคลัทช์วัดจากพื้น ระดับน้ำมันคลัทช์ฯลฯ)
    ก่อนที่จะยืนยันว่าไม่ได้เกิดจากผลิตพันธ์ส่วนเรื่องเคลมกรณีนี้เรื่องไปที่สนง.ใหยญ่แล้วคงไม่มีที่ไหนทำเคลมให้แนะนำให้ใช้เป็นการเจรจาโดยโทรไปที่
    คอลเซ็นเตอร์อีกครั้งและขอร้องให้ช่วยเหลือเป็นกรณีพิเศษ(ส่วนใหญ๋จะได้เป็นส่วนลดค่าอะไหล่แต่คงไม่เกิน 50% )ส่วนเรื่องค่าแรงก็เจรจากับสูญที่ออก
    รถดูซึ่งเขาน่าจะช่วย(ถ้าอยากรักษาลูกค้าไว้)ลองเอาประเด็นบรรทัดแรกไปคุยกับคอลเซ็นเตอร์ดูเพราะเท่าที่ติดตามมาช่างไม่ได้ตรวจสอบในส่วนนี้จิงแล้ว
    มีคำแนะนำอีกแต่ไม่อยากออกสื่อเอาเป็นว่าถ้าน้าไม่กลัวเสียเวลาคุยไม่กลัวเสียเงินผมก็จะแนะนำ 0875663261

User ID
    39222
    Status
    โพส
    24

เป็นกำลังใจให้น้าครับ ขอให้กลับมาหล่อเร็วๆครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้