สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 15 จากทั้งหมด 15

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ไฟตัดหมอกติดบ้าง ไม่ติดบ้าง

รบกวนถามหน่อยครับ เรื่องไฟตัดหมอก รถผม m10 ผ่านมา 2 ปีแล้ว ไฟตัดหมอกไม่ค่อยได้ใช้ เว้นแต่ถ้าวิ่งไกลๆ ถึงจะใช้
    เป็นไปได้มั้ยครับว่า ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ไฟตัดหมอกแล้วเปิดไม่ค่อยติด คือเมื่อว่าน คิดยังไงไม่รู้อยากเปิดไฟตัดหมอก (คือปกติไม่ค่อยได้เปิดเพราะรถวิ่งแต่ในเมืองถนนมันก็สว่างอยู่แล้วก็เลยไม่เปิด) ?? เปิดไม่ติดครับ
    ลองปิดไฟทั้งหมดแล้วเปิดใหม่ ?? ไม่ติดครับ
    เปิดไฟหรี่ เปิดไฟตัดหมอก ?? ไม่ติดครับ
    เปิดไฟหรี่ เปิดไฟหน้าแล้วเปิดไฟตัดหมอกก็ไม่ติดทำอยู่หลายรอบ อยู่ๆ ก็ติด เฮย...ดีใจยังไม่พัง
    ก็เลยปิดแล้วเปิดไหม่ ?? ไม่ติดอีกแล้ว

สรุปแล้วคือ ติดบ้างไม่ติดบ้าง มันเกิดจากอะไรครับ
    ถามว่าหลอดขาดมั้ย (ไม่น่าขาดครับ) เพราะตอนติด ติดครบทุกดวง
    ที่ว่า ติด-ไม่ติด ตรงไฟหน้าเรือนไมล์ก็เช่นกันครับ
    ทั้งหมดผมคิดว่าเป็นที่ระบบควบคุมป่าวครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ไฟตัดหมอกติดบ้าง ไม่ติดบ้าง

ขั้วหลอด หรือขั้วต่อ หลวมครับ ลองไล่สายดู

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

มาตรฐาน ตอบ: ไฟตัดหมอกติดบ้าง ไม่ติดบ้าง

ผมเคยเป็นแบบนี้แหละ (ผมเปิดใช้ทุกครั้งเวลาขับตอนกลางคืน) สรุปคือต้องถอดขั้วสวิทช์ไฟตัดหมอกมาทำความสะอาด ถ้ายังไม่ติดก็ลองถอดขยับขั้วสวิทช์อีกที ของผมทำมาแล้วตอนนี้เปิดปุ้บ ติดปั๊บ เลย

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ขั้วหลอด หรือขั้วต่อ หลวมครับ ลองไล่สายดู
    ผมว่าไม่น่าจะใช่ขั้วหลวม เพราะมันเป็นทั้งระบบเลยของไฟตัดหมอก เลย ทั้งไฟหน้าปัดตรงเรือนไมล์เลย ถ้าว่าขั้วหหลอดหลวมไฟตรงเรือนไมล์ก็น่าจะติดนะผมว่า

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOD Triton ดูโพส
    ผมเคยเป็นแบบนี้แหละ (ผมเปิดใช้ทุกครั้งเวลาขับตอนกลางคืน) สรุปคือต้องถอดขั้วสวิทช์ไฟตัดหมอกมาทำความสะอาด ถ้ายังไม่ติดก็ลองถอดขยับขั้วสวิทช์อีกที ของผมทำมาแล้วตอนนี้เปิดปุ้บ ติดปั๊บ เลย
    แล้วมันแกะยังไงอะครับ แกะไม่เป็นซะด้วย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ผมว่าไม่น่าจะใช่ขั้วหลวม เพราะมันเป็นทั้งระบบเลยของไฟตัดหมอก เลย ทั้งไฟหน้าปัดตรงเรือนไมล์เลย ถ้าว่าขั้วหหลอดหลวมไฟตรงเรือนไมล์ก็น่าจะติดนะผมว่า

แล้วมันแกะยังไงอะครับ แกะไม่เป็นซะด้วย
    ผมหมายถึงขั้วหลอดไฟตัดหมอก และจุดขั้วต่อของชุดไฟตัดหมอกครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ผมหมายถึงขั้วหลอดไฟตัดหมอก และจุดขั้วต่อของชุดไฟตัดหมอกครับ
    55+ เข้าใจคนละอย่าง อิ อิ เดี๋ยวต้องกลับไปดูก่อน ขอบคุณครับ

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

ข้องผมเป็นที่ ปลั๊ก ตัดหมอก คับ

อาการเดียวกัน ติดๆ ดับๆ รื้อมาดู ปลั๊กละลาย เหมือนมันเสียบไม่แน่นคับ ครับ

แก้ไขโดย ตัดแล้วต่อตรงครับ อิอิ โหดไปมั้ย

ใช้มา 3 ปีละ ไม่มีปัญหาีอีกเลย อิอิอิ

User ID
    3285
    Status
    โพส
    182

ของผมก็เป็นครับตอนเข้าศูนย์เช็คระยะ 80000 เลยให้ช่างเช็คให้เขาบอกว่าเป็นที่สวิทช์ครับลืมถามว่ามันเป็นอะไร

TTC-01612 TTC-Member
    User ID
    18711
    Status
    โพส
    1,099

ผมเคยเป็นเข้าศูนย์หายเลยครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Gasjan ดูโพส
    ของผมก็เป็นครับตอนเข้าศูนย์เช็คระยะ 80000 เลยให้ช่างเช็คให้เขาบอกว่าเป็นที่สวิทช์ครับลืมถามว่ามันเป็นอะไร
    ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่สวิทย์อะครับ เมื่อวานเย็น นั่ง เปิด-ปิด เปิด-ปิด อยู่หลายรอบ ติดและก็นิ่งแล้ว สงสัยต่อไปต้องเปิดไฟตัดหมอกด้วยแล้ว ไม่งั้นคงต้องกลับมาเป็นอีกแน

User ID
    14700
    Status
    โพส
    519

เป็นที่คอนแทคสวิตช์ครับ แก้ด้วยตัวเองหลายรอบก็ไม่หาย เข้าศูนย์ให้ช่างย้ำคอนแทคสวิตช์ให้ หายขาดครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

เมื่อคืนลองเปิดไฟตัดหมอกดู ไม่ติดอีกแล้ว
    งานนี้สงสัยต้องเข้า 0 แล้วล่ะครับ

User ID
    30821
    Status
    โพส
    32

ครั้งแรกไฟตัดหมอกไม่ติด ผลเอารถเข้าศุนย์พอดีเลยได้เช็คปรากฏว่าหาย
    หลังจากนั้นมาไฟตัดหมอกไม่ติดอีกแล้วคับ ปกติไม่ค่อยได้เปิดไฟตัดหมอกอยู่แล้ว
    เพราะไม่จำเป็น แต่พอรู้ว่าส่วนใดส่วนหนึ่งของรถมีปัญหาผมจะเกิดอาการวิตกเล็กน้อยคับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อาจเกิดจาก ส่วนนี้ก็ใด้ครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=58023

ลองทำดูครับ

User ID
    30821
    Status
    โพส
    32

เมื่อตอนเย็นผมเสริซหาข้อมูลเรื่องไฟตัดหมอกจากกูเกิล
    เจอท่านหนึ่งแนะนำเรื่องนี้ว่าให้ดึงก้านฉีดน้ำกระจกเข้าหาตัวผู้ขับเบาๆ
    จากนั้นลองเปิดไฟตัดหมอก ผมจึงทำตามคอมเม้นดูปรากฏว่าไฟฟ้าตัดหมอกติดดีแระคับ
    ขอขอบคุณท่านผู้ให้ความรู้ท่านนั้นมากคับ

ข้อมูลกระทู้