หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 65

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

มาตรฐาน พาน้อง ปีเก้ ไปอาบน้ำครั้งแรก ...ประทับใจจริงๆครับ

หลังจากได้รับรถมาเมื่อวันที่15/11/55 ด้วยความที่เป็นรถสีดำ เจ้าปีเก้(ชื่อรถโผม) จึงต้องได้รับการดูแลและปกป้องมากเป็นพิเศษ
    ...ท้าวความไป...เมื่อก่อนซื้อรถผมได้ลองหาข้อมูลจากทั้งนอกคลับและในคลับของเรา ตลอดจนคลับรถแพงๆ และพวกๆกัน ก็พอจะได้ใจความสรุปว่า ไม่จำเป็นต้องไปเคลือบแก้วเราก็สามารถดูแลเจ้ารถสีดำแสนรักของเราให้แจ่มได้อยู่ตลอดเวลา(ด้วยความขยัน) ผมโชคร้ายตรงที่พักอาศัยผมเป็นอพาร์ทเม้นต์ใจกลางห้วยขวาง ไม่สามารถล้างรถได้ จึงต้องพึ่งบริการคาร์แคร์โดยปริยาย อย่างไรก็ตามผมก็ยังโชคดีที่มีเพื่อนที่ออฟฟิตที่ค่อนข้างกว้างขวางมีเพื่อนๆของเขาอยู่ในวงการรถยนต์(พวกบ้ารถ)และธุรกิจวื้อขายรถยนต์มือ2
    ..
    ....ผมเลยไปปรึกษาเขา จึงได้รับการแนะนำให้เข้าไปล้างรถของพี่ท่านนึง ชื่อพี่ปลา เป็นเจ้าของ ซึ่งเห็นว่ามีประสปการณ์โชคโชนเกี่ยวกับรถในทุกๆด้าน(เพราะพี่เค้ารักรถและมีก่ะตังด้วย)

....ร้านเค้าอยู่ที่ในซอยเมืองเอกครับ สุดซอยบริเวณโค้งๆก่อนขึ้นสะพานครับ
    ก่อนหน้าที่ตักสินใจเอารถไปล้างไกลขนาดนั้นเพราะ 1.มั่นใจในตัวเพื่อนที่แนะนำ และ2. พี่เค้าบอกว่า ล้างเคลือบสีด้วยผลิตภัฑณ์ดีๆ จากผู้ที่ชำนาญ ช่วงเดือนแรกซัก4-5ชั้นเพื่อให้ชั้นของแวกซ์มันมีความหนาขึ้น ก็จะสามารถช่วย ปกป้องสีและริ้วรอยของรถได้...ไม่ต่างจากการเคลือบแก้วเลยที่เดียวเชียว..
    ...กระนั้นแล้วผมจึงกระสันที่จะชมวิธีการล้างที่เค้าดู เมื่อวันเสาร์ตอนเย็นเลยรีบไปหาพี่เค้า
    พอตอนค่ำไปถึงพี่เค้าไปออกเรือล่องแม่น้ำเพื่อตกปลา ซัก2ทุ่มกลับมานั่งคุยกับพี่เค้า ได้ความรู้เกี่ยวกับความสำคัญของขั้นตอนการล้าง กรรมวิธี ..สารเคมีที่ใช้ล้างรถ และที่ใสำคัญ คือความใส่ใจของน้องๆทีมงาน แม้เค้าจะเป็นคน ตปท.ที่มาทำงานบ้านเรา แต่เค้าก็ตั้งใจทำหน้าที่กันหน้าดู เล็งแล้วเล็งอีก ...ทั้งเล็งทั้งรุมกันล้าง อย่างรวดเร็ว และละเอียดมากกครับ
    ....ที่สำคัญตอนที่รถผมเริ่มล้าง มีรถลูกค้าท่านอื่นล้างเสร็จแล้วเตรียมให้มารับ แต่พี่ปลากลับมาจากตกปลาตั้งแต่ตี3มาพอดี แลวางคูลเลอร์แช่ปลาลงแล้วก็เข้าไปตรสจดูรถลูกค้า ซึ่งจากสายตาผมเห็นว่า เนียนแล้วทีแรก แต่แกบอก ซุ้มล้อยังไม่เนียน พี่ปลาแกเลยให้เด็กเอาไปทำอีกแล้วก็พ่นฉีดน้ำยาทำความสะอาดห้องเครื่องด้วย....
    ....
    ....ผมเห้นแกแล้วจึงบอกเพื่อนที่พามา โห..แมร่ง ขนาดนั้นเลย ...สะอาดไปป่าวว่ะ

....
    ......หลังจากนั้นก็ถึงคิวเจ้าปีเก้ของผม
    ... ตามรูปเลยครับ
    ล้างฝุ่นออก...ลูบดินน้ำมัน ..ขัดเลือบสี ด้วย ผลิตภัณฑ์ Meguiars ULTIMATE WAX...ดูดฝุ่นเช็ดทำความสะอาดคอนโซล ...ล้างผ้ายาง..และอบโอโซน กำจัดกลิ่นไม่พึงประสงค (ในที่นี้คือกลิ่นหนังและพลาสติกใหม่แม่ปวดหัวมาก)...
    ...ทั้งหมดนี่...ถูกมากมาย ที่สำคัญ ราคาไม่ใช่ทั้งหมดครับ
    ระหว่างล้างก็ได้กินเบียร์เย็นๆขอความรู้เรื่องเกี่ยวกับขั้นตอนการล้าง วิธีการดูแลรถ และหลักในการบริการของพี่ที่แกให้กับลูกค้า สุดยอดครับ ผมเคยคิดว่า โ่เอ๊ย ล้างรถง่ายๆ ใครก็ทำได้ว่ะ (แต่จริงๆไม่ใช่เลย) ฟังแกเพลินเลย...เลยเก็บรูปมาฝากได้น้อยไปหน่อย
    ...ผมว่าความใส่ใจ จรรยาบรรณ และความเป็นกันเองของพี่ปลาและแฟนแก ที่ลงมาดูแลกับกับและทำเองด้วย จึงเป็นคำตอบ ของคำถามที่ว่า ทำไมแถวนี้จึงมีลูกมาล้าง เกือบร้อยคันต่อวัน และมีลูกค้ามาจากที่ไกลๆ เช่น บางบัวทอง นนทบุรี และห้วยขวางอย่างผม

...ล้างเสร็จ(และระหว่างล้างผมก็เดินเก็บรูปไป+วีดีโอ ยิ้มไม่หุบเลยครับ กับการที่รถที่เรารัก มีคนดูแลที่ดีขนาดนี้ เป็นครั้งที่2ที่กล้ามเนื้อบนใบหน้ามันยิ้มเอง ครั้งแรกก็ตอนเก็บตังซื้อบิ๊กไบร์และได้ขับครั้งแรกเมื่อตอนอายุ20...

...พอล้างเสร็จพี่ปลาแกบอกว่าที่เห็นนี่สายตาพี่ดูแล้วยังไม่ 100%เลยน่ะ(ในใจผม โหแมร่งนี่ยังไม่ร้อยอีกหรือว่ะ พี่ทำให้3ขั้นตอน ไว้อีกไม่เกิน4วันมาทำอีก2ขั้นตอนน่ะ รอให้ชั้นฟิมส์มันเซ็ทตัวหน่อย......
    ที่ได้ก็ตามรูปครับน้าๆ
    .....เหนื่อยจังโม้เยอะที่สุดในชีวิตแล้วมั้งนี่
    ปล.ผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับทางร้านน่ะครับ แค่คนรักรถที่เก็บหอมรอมริบมาได้รับการดูแลดีๆ แค่ผมบังเอิญได้รับการแน่ะนำต่อมาอีกที เพื่อนผมที่ออฟฟิตเค้าเป็นรุ่นน้องพี่ปลาตั้งแต่สมัยเรียน และเมื่อผมรู้สึกดีๆ ประทับใจกับการบริการดีๆ ก็เลยอยากมาแชร์ มาเล่าให้ฟัง เผื่อมีน้าๆท่านใดที่ไม่สะล้างเอง หรือเคยเจอบริการแย่ๆ อาจจะลองแว่ะเวียนไปลองดูกันเองได้ครับ...ไปแร่ะ อีก2วันจะไปล้างต่ออีกหน่อย
    Attached Images Attached Images                    

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

มาตรฐาน ตอบ: พาน้อง ปีเก้ ไปอาบน้ำครั้งแรก ...ประทับใจจริงๆครับ

ชื่อ:  925_1483.jpg
ครั้ง: 968
ขนาด:  219.0 กิโลไบต์คนขวาขอรับ พี่ปลา ถ้าทราบประวัติความเป็นมาล่ะก็...ไม่น่าเชื่อว่าแกจะให้ความเป็นกันเองก่ะผม(จริงๆก็เพาะโชคดีที่แกสนิทก่ะเพื่อนผม)

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: พาน้อง ปีเก้ ไปอาบน้ำครั้งแรก ...ประทับใจจริงๆครับ

รถสีดำมันสวยจริงๆเวลาที่ล้างใหม่ๆ

User ID
    15054
    Status
    โพส
    635

เงาๆๆๆๆๆๆๆใสเลยครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

ซอยเมืองเอกเข้าไปทุกเช้า-เย็นเลยครับ แต่ไม่ถึงทางโค้งนะครับ สงสัยต้องลองเข้าไปใช้บริการดูซะหน่อย หาร้านล้างรถอยู่เหมือนกันครับน้า // มีชื่อร้านมั้ยครับ สนนราคาประมาณเท่าไหร่อะครับน้าเคลือบสี

User ID
    16517
    Status
    โพส
    1,888

เงาวับจับใจจริงๆเลยครับผม

User ID
    34219
    Status
    โพส
    175

แล้วจะใช้บริการ ท่าจะดีจริงครับ

User ID
    212
    Status
    โพส
    227

สุดยอดครับนี่แหละคนรักรถตามหา

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ร้านที่ผมล้างประจำ 55Wash ก็สไตล์คล้ายที่นี่ล่ะครับ มีรถหลากหลายประเภทเข้ามาล้างตลอด อยากเห็นรถสวย รถแรง รถแพง ที่นี่มีให้เห็นตลอด

ธุรกิจนี้ จริง ๆ นะครับ ต่อให้ลูกน้องทำงานดี ให้ใช้น้ำยาดี ให้มีสถานที่ดี แต่ถ้าขาดความเอาใจใส่ของเจ้าของร้าน ทำยังไงลูกค้าก็ไม่ติด

User ID
    37580
    Status
    โพส
    448

เงาฉ่ำดีจัง.......อยู่ไกลไปหน่อย

User ID
    20441
    Status
    โพส
    42

หล่อได้ใจครับ

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

ผลิตภัณฑ์ Meguiars ​ของเค้าดีจิงๆนะ แต่ราคาก็แรงด้วยเหมือนกัน ฮ่าๆๆ

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ร้านที่ผมล้างประจำ 55Wash ก็สไตล์คล้ายที่นี่ล่ะครับ มีรถหลากหลายประเภทเข้ามาล้างตลอด อยากเห็นรถสวย รถแรง รถแพง ที่นี่มีให้เห็นตลอด

ธุรกิจนี้ จริง ๆ นะครับ ต่อให้ลูกน้องทำงานดี ให้ใช้น้ำยาดี ให้มีสถานที่ดี แต่ถ้าขาดความเอาใจใส่ของเจ้าของร้าน ทำยังไงลูกค้าก็ไม่ติด
    จริงครับน้า รถที่นี่ผมไปนั้งมีทั้งรถธรรมดา ทั้งซูเปอร์คาร์ ล่าสุดเจอ Porsche Cayenne มีหลายรุ่นหลากหลาย เพราะในเมืองเอกก็สารพัดคนมีอันจะกินแร่ะ แต่เจ้าของทั้งผัวเมีย เค้าเดินมาขัดมาล้าง บ้างก็กวาดพื้น ผมยัง งงๆเลยทีแรกไป นี่หรือเจ้าของ ...

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tae666 ดูโพส
    ซอยเมืองเอกเข้าไปทุกเช้า-เย็นเลยครับ แต่ไม่ถึงทางโค้งนะครับ สงสัยต้องลองเข้าไปใช้บริการดูซะหน่อย หาร้านล้างรถอยู่เหมือนกันครับน้า // มีชื่อร้านมั้ยครับ สนนราคาประมาณเท่าไหร่อะครับน้าเคลือบสี
    เค้าล้าง +เคลือบสี 299เองน่ะครับ เอ รู้สึกจะชื่อเมืองเอกคาร์แคร์นี่แหละครับ จริงๆค่าเบียร์รอรถล้างเสร็จ+ค่าน้ำมันจะหนักกว่าค่าล้างอีกครับ555 ส่วนจะดีจริงอย่างที่ผมโม้ไว้ไหม น้าๆคงต้องไปลองพิจารณาเองแล้วละครับ เพราะผมว่าถ้าร้านไหนก็ตามถ้าดีจริง ดูแลใส่ใจ และไม่เอาเปรียบลูกค้าเกินไปนัก แพงกว่า50-100บาท เค้าก็พอรับได้แหละครับ ของไม่ได้ล้างทุกวัน

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ parinho10 ดูโพส
    เค้าล้าง +เคลือบสี 299เองน่ะครับ เอ รู้สึกจะชื่อเมืองเอกคาร์แคร์นี่แหละครับ จริงๆค่าเบียร์รอรถล้างเสร็จ+ค่าน้ำมันจะหนักกว่าค่าล้างอีกครับ555 ส่วนจะดีจริงอย่างที่ผมโม้ไว้ไหม น้าๆคงต้องไปลองพิจารณาเองแล้วละครับ เพราะผมว่าถ้าร้านไหนก็ตามถ้าดีจริง ดูแลใส่ใจ และไม่เอาเปรียบลูกค้าเกินไปนัก แพงกว่า50-100บาท เค้าก็พอรับได้แหละครับ ของไม่ได้ล้างทุกวัน
    ครับน้า ถ้าลูกค้าติดล่ะก็สบายเลยครับ ต่อให้แพงหน่อยก็รับได้ครับ // เดี๋ยวรอสักพักจะลองเข้าไปดูครับ เพราะเพิ่งล้างเองที่บ้านไปเมื่อ2วันนี้เอง อิอิ เล่นเอาเหนื่อยใช่ย่อยเลยครับ จากที่เคยล้างHonda EGใช้เวลาไม่นานก็เอียม แต่เจ้าเหมียวมันใหญ่มาก ล้างตั้งแต่บ่าย2ถึงเกือบ5โมงเย็นเนะครับ ถ้ายกรถได้คงยกล้างไปแล้วครับ 5555+

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tae666 ดูโพส
    ครับน้า ถ้าลูกค้าติดล่ะก็สบายเลยครับ ต่อให้แพงหน่อยก็รับได้ครับ // เดี๋ยวรอสักพักจะลองเข้าไปดูครับ เพราะเพิ่งล้างเองที่บ้านไปเมื่อ2วันนี้เอง อิอิ เล่นเอาเหนื่อยใช่ย่อยเลยครับ จากที่เคยล้างHonda EGใช้เวลาไม่นานก็เอียม แต่เจ้าเหมียวมันใหญ่มาก ล้างตั้งแต่บ่าย2ถึงเกือบ5โมงเย็นเนะครับ ถ้ายกรถได้คงยกล้างไปแล้วครับ 5555+
    ช่ายครับน้า...เจ้าเหมียวเรา " มาน หย่ายยยยยยย มากกกก " คลุมรถคนเดียว นานมาก เหงื่อท่วมไปหมด ขนาดผมตัวใหญ่น่ะเนี๊ยะ...ใหญ่จริงครับ

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

น้าปริญ ขอพิกัดร้านแคบๆหน่อย. ไม่รู้จักง่ะ

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ I_Chol ดูโพส
    น้าปริญ ขอพิกัดร้านแคบๆหน่อย. ไม่รู้จักง่ะ
    ได้ครับน้าI_Cholน้าวิ่งวิภาวดีน่ะครับ ไปเข้าซอยเมืองเอก แล้วตรงไปจดสุด มันจะเป็นทางโค้งขวามือ อยู่ตรงโค้งเลยครับผม ร้านอยู่ซ้ายมือ ก่อนขึ้นสะพานข้ามคลองครับ สังเกตุง่ายครับ บอกพี่เจ้าของก็ได้ครับว่าไทรทันสีดำป้ายแดงที่เป็นเพื่อนเมย์แน่ะนำมา เพราะผมบอกพี่ปลาเจ้าของว่า ผมจะเอารูปและข้อมูลมาลงในคลับบอกน้าๆที่ผ่านไปมาเผื่อจะสนใจลองมาใช้บริการ
    เด๋ววันพุธหรือพฤหัสนี้ถ้างานไม่ยุ่งมากเย็นๆก็จะไปเคลือบอีก2ขั้นตอนที่เหลือครับ กะว่า ช่วงแรกที่ออกมาจะเคลือบซัก4-6ครั้งภายในเดือนแรกครับ อยากจะถนอมสีรถ เพราะรถสีดำไม่อยากให้เป็นขนแมว หรือให้เป็นน้อยที่สุดก็ยังดีครับ

ปล.ผมไม่ได้รู้จักและมีความสำพันธ์ใดๆกับพี่เค้าหรอกครับ แต่เพื่อนที่ออฟฟิตเข้ารู้จักกันและแนะนำผมไปอ่ะ ผมประทับใจ ก็เลยไปดู..แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ ลองดูครับน้า ไม่ลองไม่รู้ แต่พี่ปลาเค้าแน่ะนำว่าไปวันธรรมดา จะได้เร็วหน่อยเพราะ เสาร์อาทิตย์รถค่อนข้างเยอะครับ เห็นว่าวันๆนึง40-60คัน+ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย parinho10 : 20-11-2012 เมื่อ 23:27

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

น้าปริญ ขอบคุณครับ
    ว่างๆต้องไปลองดูสักครั้งครับ

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ I_Chol ดูโพส
    น้าปริญ ขอบคุณครับ
    ว่างๆต้องไปลองดูสักครั้งครับ
    ด้วยความยินดีครับน้า เด๋วพรุ่งนี้เย็นๆผมก็ไปครับผม

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้