สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37899
    Status
    โพส
    695

มาตรฐาน สอบถามเรื่องรถเข้าศูนย์ครั้งแรก (1เดือน)

วันนี้นำรถเข้า 0 ครับ(ไทยธาดา ฉะเชิงเทรา)4D 2.5 VG/Turbo ไมล์ 873 km.เขาไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องให้ 0บอกว่าเครื่อง VG ดีเซลรอถ่ายตอน5000เลย จริงมั้ย????? และโดนค่าฟอกอากาศในรถยนต์อีก 1000 บาท (0บอกว่าช่วยดับกลิ่นใหม่)ใช่หรือป่าวเนี้ย????? อย่างอื่นก็มี เช็คสายพาน+ท่อยางน้ำ+รอยรั่วข้อต่อต่างๆ+เช็คระยะฟรีเบรค,พาวเวอร์+เช็คระดับน้ำมันเครื่อง+เช็คช่วงล่างฟรี แล้วของเพื่อนๆล่ะเป็นไงบ้าง แชร์ให้ฟังหน่อยสิครับ

User ID
    38116
    Status
    โพส
    98

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่องรถเข้าศูนย์ครั้งแรก (1เดือน)

ผมเพิ่งเข้ามาเหมือนกันครับ
    ก็แค่ตรวจเช็คทั่วไป แค่ถามว่าจะถ่ายน้ำมันเครื่องมั้ยแค่นั้นครับ ขึ้นอยู่กับเรา

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่องรถเข้าศูนย์ครั้งแรก (1เดือน)

น้าๆผู้รู้ครับ ขอคำแนะนำเพิ่มด้วยครับ .....
    ...ผมได้รถมาวันนี่ 15/11/55 จนวันนี้ วิ่ง 600โลแล้วครับ คำถามคือว่า
    1. ครบ 1,000 โล ต้องเข้าสูนย์ใช่ไหมครับ เห็นอ่านเจอว่า เมือนเข้าไปตรวจประมาณว่าเช็คชื่อเพื่อไม่ให้เสียสิทธิประกันค่าแรง ประกันระยะ ใช่ไหมครับ
    2. อ่านจากคู่มือ มันกลับบอกว่า ครั้งแรกคือ ระยะ 10,000โล หรือ6เดือน อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่ิอน ....ตกลงมันอันไหนกันแน่ครับ

User ID
    31915
    Status
    โพส
    62

ประมาณว่าเช็คความเรียบร้อย อะครับดูโน่นนี่ ไม่ได้เปลี่ยนอะไร แต่ของผมน้ำมันเครื่องดำ ปี๋ช่างบอกเปลี่ยนก็ได้ไม่เปลี่ยนก็ได้ ผมเลยเปลี่ยน

User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ parinho10 ดูโพส
    น้าๆผู้รู้ครับ ขอคำแนะนำเพิ่มด้วยครับ .....
    ...ผมได้รถมาวันนี่ 15/11/55 จนวันนี้ วิ่ง 600โลแล้วครับ คำถามคือว่า
    1. ครบ 1,000 โล ต้องเข้าสูนย์ใช่ไหมครับ เห็นอ่านเจอว่า เมือนเข้าไปตรวจประมาณว่าเช็คชื่อเพื่อไม่ให้เสียสิทธิประกันค่าแรง ประกันระยะ ใช่ไหมครับ
    2. อ่านจากคู่มือ มันกลับบอกว่า ครั้งแรกคือ ระยะ 10,000โล หรือ6เดือน อย่างใดอย่างหนึ่งถึงก่ิอน ....ตกลงมันอันไหนกันแน่ครับ

ครั้งแรก 1,000 km ครับ
    ในคู่มือ เค้าจะมีเหมือนใบบันทึกรายการให้อยู่นะ เราก็เข้าไปเช็คตามระยะตามนั้น

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

สรุปว่า 1000โลต้องเข้าไปเช็คชื่อใช่ไหมครับ ...เด๋วเสียสิทธ..ผมตั้งใจว่ารันอินเสร็จก็จะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วยครับ น้าๆว่าน้ำมันเครื่องตัวไหนดีครับ

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ koonrong ดูโพส
    วันนี้นำรถเข้า 0 ครับ(ไทยธาดา ฉะเชิงเทรา)4D 2.5 VG/Turbo ไมล์ 873 km.เขาไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องให้ 0บอกว่าเครื่อง VG ดีเซลรอถ่ายตอน5000เลย จริงมั้ย????? และโดนค่าฟอกอากาศในรถยนต์อีก 1000 บาท (0บอกว่าช่วยดับกลิ่นใหม่)ใช่หรือป่าวเนี้ย????? อย่างอื่นก็มี เช็คสายพาน+ท่อยางน้ำ+รอยรั่วข้อต่อต่างๆ+เช็คระยะฟรีเบรค,พาวเวอร์+เช็คระดับน้ำมันเครื่อง+เช็คช่วงล่างฟรี แล้วของเพื่อนๆล่ะเป็นไงบ้าง แชร์ให้ฟังหน่อยสิครับ

เรื่องถ่ายน้ำมันเครื่อง ตามน้า nv_gold ว่าเลยครับ
    ผมก็ไม่ได้ถ่ายเหมือนกัน

ตามคู่มือ น่าจะเปลี่ยน นมค ที่ 10000 โล / 6 เดือน ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ parinho10 ดูโพส
    1. ใช่ครับ 1000โล หรือ 1 เดือน แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน การเช็คคงเพื่อตรวจสอบเบื้องต้นด้วย (ซึ่งตรวจมาจากโรงงานแล้ว) เผื่อมีหลุด มีพลาด จะได้แก้ไขทัน แลเะเพื่อรักษาสิทธิด้วยส่วนนึงครับ
    2. ใช่ครับ เปลี่ยนถ่าย นมค ตามคู่มือ ที่ 10000โล/6เดือน แต่ถ้าน้าไม่ซีเรียสเรื่องตังค์ 1000กว่าบาท ก็เปลี่ยนที่ 1000โล ก็ได้ครับ เพื่อความสบายใจ
    ส่วนผมกระเป๋าแบน เลยรอเปลี่ยนที่ 10000โล/6เดือน ครับ ตามคู่มือ

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LabourRED ดูโพส
    ครั้งแรก 1,000 km ครับ
    ในคู่มือ เค้าจะมีเหมือนใบบันทึกรายการให้อยู่นะ เราก็เข้าไปเช็คตามระยะตามนั้น
    ง่า...น้าLabourRED ผมเปิดไปเปิดมา หาดูแล้วไม่เห็นเจอ1,000โลเลยครับ เจอครั้งแรก10,000โลเลยอ่ะ นี่ก็เปิดอยู่ ช่วงนี้พกไปอ่านด้วยครับ อยู่ว่างๆก็อ่านตลอดครับ ..ด้วยความเคารพครับ

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.noname ดูโพส
    เรื่องถ่ายน้ำมันเครื่อง ตามน้า nv_gold ว่าเลยครับ
    ผมก็ไม่ได้ถ่ายเหมือนกัน

ตามคู่มือ น่าจะเปลี่ยน นมค ที่ 10000 โล / 6 เดือน ครับ

1. ใช่ครับ 1000โล หรือ 1 เดือน แล้วแต่ระยะใดถึงก่อน การเช็คคงเพื่อตรวจสอบเบื้องต้นด้วย (ซึ่งตรวจมาจากโรงงานแล้ว) เผื่อมีหลุด มีพลาด จะได้แก้ไขทัน แลเะเพื่อรักษาสิทธิด้วยส่วนนึงครับ
    2. ใช่ครับ เปลี่ยนถ่าย นมค ตามคู่มือ ที่ 10000โล/6เดือน แต่ถ้าน้าไม่ซีเรียสเรื่องตังค์ 1000กว่าบาท ก็เปลี่ยนที่ 1000โล ก็ได้ครับ เพื่อความสบายใจ
    ส่วนผมกระเป๋าแบน เลยรอเปลี่ยนที่ 10000โล/6เดือน ครับ ตามคู่มือ
    ขอบคุณมากครับ น้า สรุป เตรียมตัวไปเข้าแล้น 1,000โล หาไม่เจอก็ไปอยู่แร่ะ เด๋วลองค่อยๆหาดูต่อ

ว่าแต่...นมค.อะไรดีครับ ไทรทัน4ประตูat

User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

ง่า...น้าLabourRED ผมเปิดไปเปิดมา หาดูแล้วไม่เห็นเจอ1,000โลเลยครับ เจอครั้งแรก10,000โลเลยอ่ะ นี่ก็เปิดอยู่ ช่วงนี้พกไปอ่านด้วยครับ อยู่ว่างๆก็อ่านตลอดครับ ..ด้วยความเคารพครับ
    ผมไม่ได้อยู่ใกล้รถด้วยสิ ตอนนี้
    เอาเป็นว่า ของผมนะ เค้ามีใบบันทึกรายการแต่ละระยะทาง/เวลา ที่เราต้องเข้ามาเช็คทที่ศูนย์ฯ เย็บแม็กติดไว้ในสมุดคู่มือครับ พอเราเข้าไปเช็ค เขาก็จะบันทึกในนั้นและฉีกส่วนนึงเก็บครับ

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

น้า parinho10 ครับ

นมค. = น้ำมันเครื่อง

ส่วนเรื่องใบเช็คระยะ
    ถ้าผมจำไม่ผิด มันจะมีใบแรก ต้องเข้าเช็คที่ 1000โล หรือ 1 เดือน ด้วยครับ (แล้วแต่อันไหนถึงก่อน)

หรือว่าโมเดล 2013 มันเปลี่ยนไป
    รถผม พลัส โมเดล 2012 ครับ

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

ตามรูปเลยครับ หน้าแรกมา ..สมุดรับบริการ ...หน้าถัดมาก็บัตรทะเบียนครับ ถัดไปเป็นบันทึกการตวจเช็กฟรี 1 ระยะ10,000โลเลย แล้วก็ถุดๆไปจนถึงระยะ10 100,000โล แค่นั้นครับ เลย งง....
    Attached Images Attached Images            

User ID
    40161
    Status
    โพส
    125

มารอดูคับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

ของน้าเป็นดีเซลเลยต้องเข้าที่10000เปล่าครับ ของผมเบนซิลมีเข้าเช็คที่ระยะ1000ครับ ในเล่มมีบอกไว้ครับ เดี๋ยวถ่ายมาให้ดูครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

โดนค่าฟอกอากาศ 1000 หุหุ ราคานั้นซื้อเครื่องฟอกอากาศติดรถได้เลยน้า กลิ่นใหม่มันจางหายไปเองแหละครับ น้ำมันเครื่องเปลี่ยนที่ 10000 โลทีเดียวเลยครับ หรือถ้าไม่มั่นใจกระบวนการผลิตถ่ายทิ้งตอน1000 นอกศูนย์เอาก็ได้ครับถูกกว่า

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ตามรูปเลยครับ หน้าแรกมา ..สมุดรับบริการ ...หน้าถัดมาก็บัตรทะเบียนครับ ถัดไปเป็นบันทึกการตวจเช็กฟรี 1 ระยะ10,000โลเลย แล้วก็ถุดๆไปจนถึงระยะ10 100,000โล แค่นั้นครับ เลย งง....
    ตัว 2013 ในคู่มือเขาอาจจะไม่ได้ระบุให้เช็คระยะที่ 1000 โลไว้แต่ตัว 2012 ของผมมีเช็คพันโล และการเช็คพันโลแรกเป็นการตรวจสอบขั้นสุดท้ายในการใช้งานจริงอ่ะครับ เรียกว่าเอาชัวร์ว่าที่ออกจากโรงงานมามีชิ้นส่วนไหนที่มันไม่ได้คุณภาพมาบ้างหลังผ่านการใช้งานจริง จะได้แก้ไขได้ทันการ ถ้าเจ้าของกระทู้จะยึดตามคู่มือก็แล้วแต่นะครับ แต่ผมแนะนำว่าให้เอาเข้าตรวจสอบที่ศูนย์จะดีกว่า เช็คสภาพโดยทั่วๆไปของรถว่ามีชิ้นส่วนไหนเสียหายหรือไม่ แต่ถ้ากลัวศูนย์ชาร์จเงินเพราะไม่มีคูปองส่วนลดค่าแรงในช่วงพันโลแรก ก็ลองคุยกับทางศูนย์ที่ออกดูเขาอาจไม่คิดตังค์ครับ สรุปว่าเช็คดีกว่าครับเอาสบายใจเพราะถ้ามีผิดปกติแล้วไม่ได้เช็คปล่อยวิ่งไปถึงหมื่นโลคิดว่ามันจะพังไปขนาดไหนแล้ว หมื่นโลไม่ใช้ระยะทางน้อยๆนะครับยิ่งถ้าคนใช้รถน้อยล่ะก็ว่ากันเป็นปีเลยนะครับ ยางลมออกจากศูนย์มาลองเช็คหรือยังครับทางศูนย์จะอัดมาเต็มที่โดยที่แต่ละล้อไม่เท่ากันนะครับ กรองแอร์ก็ไม่ได้ติดมาให้ เจ้าของกระทู้ใส่หรือยัง ยังไงก็ยินดีต้อนรับนะครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ koonrong ดูโพส

โอ้ค่าฟอกอากาศหนึ่งพันบาท ผมเพิ่งเคยได้ยิน แสดงว่าศูนย์ที่น้าออกเขาไม่จริงใจกับลูกค้าเสียแล้วล่ะครับมีที่ไหนฟอกอากาศไล่กลิ่นรถใหม่ หุหุ
    ผมแนะนำเลยนะครับจากประสบการณ์พลาดของลูกค้าท่านอื่นที่รอรับรถอยู่กับผมเขาบ่นให้ฟังหลังจากเห็นบิลค่าใช้จ่าย การนำรถเข้าศูนย์เพื่อเช็คระยะหรือทำอะไรก็ตาม ต้องกำชับก้บเจ้าคนรับรถเลยนะครับว่าถ้ามีค่าจ่ายอื่นๆที่ต้องเสียเพิ่มต่างหาก ต้องแจ้งรายละเอียดกับเราก่อน ย้ำนะครับต้องแจ้ง ถ้าไม่งั้นล่ะก็เกิดเจอศูนย์ห่วย มันจะจัดชุดใหญ่ให้เราเพื่อเป็นการหารายได้เข้าศูนย์
    พร้อมกับข้ออ้างอย่างที่เจ้าของกระทู้โดนน่ะแหละครับ ด้วยความเคารพครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

Cool ตอบ: สอบถามเรื่องรถเข้าศูนย์ครั้งแรก (1เดือน)

ขอบคุณมากครับ น้า สรุป เตรียมตัวไปเข้าแล้น 1,000โล หาไม่เจอก็ไปอยู่แร่ะ เด๋วลองค่อยๆหาดูต่อ<BR><BR>ว่าแต่...นมค.อะไรดีครับ ไทรทัน4ประตูat
    ของผมใช้ castrol edge titanium pickup 10w 30 ครับ รู้สึกว่าดี่ที่สุดสำหรับรถผมแล้วครับ<BR>รถผม 2012 4d at เครื่อง disel ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย kitkw : 23-11-2012 เมื่อ 09:03

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

ตามความเข้าใจผมนะ รุ่นโมเดล 2013 แบบของน้าparinho10 น้าจะไม่มีให้เข้าตรวจเช็คตอน 1000 โล แล้ว
    แต่เพื่อความสบายใจ ของเจ้าของรถ ถ้ามีเวลา 1000 โล ขึ้นไป ว่างๆก็เข้าไป 0 เพื่อตรวจเช็คสภาพต่าง แต่นัำมันเครื่องไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็ได้ ถ้าเราไม่พร้อม เพราะในรุ่นโมเดล 2013 การรับประกันยึดตามสมุดคู่มือ (ความเห็นส่วนตัวนะ) น้าๆท่านใดมีข้อมูลก็แชร์กันนะครับ
    ** รถผม รุ่นโมเดล 2012 มันต้องเข้าตอน 1000 ด้วย แต่ไม่มีค่าใช้จ่าย เพราะยังไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง รอ 10000 โล
    แต่มีเสียค่าใส่กรองแอร์ 360 บาท

ข้อมูลกระทู้