หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 25

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

มาตรฐาน ขออนุญาตนำมาแชร์ครับ

ประสบการณ์ตรงจากคนใกล้ตัว....คืนภาษีรถคันแรก 1แสนบาท....ผ่อนไม่ไหว
    นึกแล้วว่าสักวันต้องมีแบบนี้ เพราะคนรอบตัว ทั้งเพื่อน ทั้งน้องที่ทำงาน รวมไปถึงช่างเงินเดือน หมื่นนิดๆ พากันออกรถกันใหญ่ เหตุผลเพราะได้คืนภาษีตั้ง แสนนึง

คงจะไม่มีปัญหาอะไรถ้า เขาซื้อของเขาเอง แต่ปัญหาคือ การที่เขาเงินเดือนน้อย เขาต้องหาคน ค้ำประกันให้ เพื่อที่จะได้รถมาเชยชม ซึ่งคนที่ซวยก็ตกไม่เพื่อน ญาติ คนที่ทำงาน

น้องคนที่มีปัญหานี้ ก็เป็นคนนึงที่เดินเข้ามาบอกผมว่า อยากซื้อรถ ค้ำให้ผมหน่อยสิ เดี๋ยวโครงการรถคันแรกหมด แล้วจะไม่ได้คืนภาษี แสนนึง

ผมตอบไปอย่างไม่มีน้ำใจว่า "พี่ติดแบลคลิส" เพราะผมเห็นว่าน้องคนนี้ไม่มีทางผ่อน โตโยต้า วีออส ในเงินเดือน หมื่นเดียว ไหวอย่างแน่นอน ไม่มีคำอ้อนวอนต่อใดๆทั้งสิ้น หวยดันไปออกที่น้องที่ออฟฟิศ ใจอ่อน เงินเดือนหมื่นห้า เซ็นต์ค้ำไปแบบ งงๆ

ได้รถมา2เดือนเริ่มจ่ายช้า แล้วเหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น ไม่จ่าย...เอารถไปคืนไฟแนนซ์ นึกว่าเรื่องจะจบ แต่ไม่เคยรู้เลยว่า การนำรถไปคืนไฟแนนซ์ไม่ได้ทำให้เรื่องจบ คุณกำลังเริ่มเรื่องที่เลวร้ายที่สุดกลับมา

บอกไปแล้ว อธิบายไปแล้ว ก็ยังรั้น บอกว่าคืนรถเขาไปแล้ว ไม่มีอะไรหรอกพี่...เขาบอกมา(มั่วทั้งคู่)

อุตสาห์อธิบายไปแล้วว่า คุณผ่อนได้3งวด เงินต้นยังไม่ลดสักบาท ไฟแนนซ์เอาไปประมูลขายเป็นรถมือสอง ได้ราคาสักเท่าไหร่ ส่วนต่างเงินที่ผ่อนไม่หมดเขาจะมาเก็บกับนายนะ ไม่ฟัง....เถียง รั้น

ok ไม่เป็นไร สงสารแต่น้องที่ค้ำให้นายไปนั่นแหละ ไม่รู้อีโหน่อีเหน่ อุตสาห์ช่วยค้ำไป ต้องมาโดนไปด้วย(น้องเขามีแพลนจะซื้อบ้านให้แม่ เยี่ยมไปเลยไหมล่ะ)

งานมอเตอร์โชว์สิ้นปีนี้มีหลายคนตั้งใจจะจองรถเพราะภาษีที่คืน 1 แสน อยากให้คิดให้ดีก่อนนะครับว่า คุณผ่อนไหวไหม อย่ามองเห็นแต่เงิน 1แสน ผมอยากให้คุณมองสิ่งเหล่านี้ด้วยที่แฝงมากับรถของคุณ

1.ประกันชั้น1 ราคา 15000 บาท/ปี
    2.พรบ+ภาษี ราคา 2500 บาท/ปี
    3.เช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่อง 2000 บาท/6เดือน
    4.น้ำมันรถ 3000 บาท/เดือน
    5.เปลี่ยนยางทุก3-4 หมื่น กิโล ตก12000 บาท

และยังมีค่าใช้จ่ายยิบย่อยอีกมากมาย

ผมไม่อยากให้ใครต้องมาตกอยู่ในสภาวะ หนี้ล้นพ้นตัว คิดให้ดีก่อนออกรถ เพื่อตัวคุณเอง

เครดิต
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/...V12952677.html

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ขออนุญาตนำมาแชร์ครับ

เหมือนดาบสองคม สำหรับคนที่ว่างแผนดีๆ กำลังพอก็ถืดว่ามีประโยชน์คุ้มพอกับโครงการนี้ แต่ สำหรับใครที่คิดหวังว่าอยากได้งินแสนคืนอย่างเดียวไม่ดูกำลังตัวเองอันนี้งานช้างแน่นอน

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

มาตรฐาน ตอบ: ขออนุญาตนำมาแชร์ครับ

ดราม่าแท้ ก่อนทำไม่คิดให้ดีก็เป็นแบบนี้แหละ สงสารก็แต่คนที่ค้ำครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ขอบคุณครับ

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​ตามนั้นเลยครับ นิสัยคนเราส่วนมากจะเห็นแก่ได้นิดๆ หน่อยๆ เช่นส่วนลด ของแถม โดยไม่คำนึงถึงเหตุผลอื่น

User ID
    38805
    Status
    โพส
    90

มันต้องกำหนด นโนบายไฟแนนซ์ใหม่ เดี๋ยวนี้ไฟแนนซ์ปล่อยง่ายเกิ๊น บางทีเงินดาวน์ก็กู้นอกระบบมา

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

จริงครับน้าขนาดผมเอง ทีแรกวางแผนไว้ปีหน้า แต่เพราะโครงการนี้ เลยทำให้ตัดสินใจออกรถเลยเพื่อที่จะได้สิทธ์ตรงนี้
    ------แต่ดูแล้วรายรับช่วง2ปีมานี้ ลองๆเก็บดูก่อนว่าถ้าผ่อนประมาณนี้ จะรอดไหม(โดยการฝากออมไว้)

............ก็เลยคิดว่าไหวซิน่า และยังสำรองเงินไว้กองนึงเผื่อฉุกเฉิน อีก100k อยากเอามาแต่งรถจะตาย แต่ต้องอดทน T_T

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

ขอต่อยอดนีสนึง คือการออกรถต้องคำนวญจากฐานเงินเดือนที่ไม่มี โอที แล้วมีเงินพอเหลือใช้บวกค่าน้ำมันอีกอย่าไปหวังกับ เงิน โอที เพราะมันไม่แน่นอนครับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

รายได้ผมตกเดือนล่ะประมาณ150kแล้วแต่เดือน บางเดือน50k แต่ต้องจัดสรรค์เงินออกเป็นส่วนๆห้ามมั่วเด็ดขาด เพราะเหตุผลตามน้าข้างบนเลยครับ ชีวิตคนเรามันมีเรื่องได้ตลอดเดี๋ยวต้องจ่ายโน้นจ่ายนี่

ลำพังเงินคืนภาษีแค่นี้มันไม่สามารถผ่อนรถให้เราได้หมดหรอกครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

การวางแผนที่ดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ

User ID
    25315
    Status
    โพส
    435

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ไม่ประเมินกำลังตนเอง ทำให้ผู้อื่นเป็นทุกข์ตามไปด้วย

User ID
    39546
    Status
    โพส
    23

มันจะลำบากตอนถูกโทรตามทวงหนี้-->ส่งฟ้อง-->ถูกบริษัทหักเงินเดือนครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

กดไลท์ครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

+100 ดีครับ เพราะบางคนไม่รู้ว่าถ้าผ่อนไม่ไหวจะเป็นอย่างไร นึกว่าแค่ยึดไป เห็นบางรายยังมีการเจ็บตัวกันด้วยครับ คงเจอที่แบบโหดๆ และตัวก็ไม่ยอมจ่ายด้วยมั้ง
    อย่าลืมว่าส่วนต่างที่เหลือ ยังต้องไปตามจ่ายคืนเขาด้วยนะ ไฟแนนซ์ก็กำไรตรงนี้แหละเห็นๆเลย ค่าดอกได้ไม่เท่าไหร่หรอ รอยึดอย่างเดียว

เคยจับรถ ประมูลรถ ลองไปดูกันก็ได้ ว่าวันๆ มีรถถูกยึด อีกตั้งเท่าไหร่

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

พวกๆ ผมที่ทำงานอยู่ บ.ไฟแน๊นซ์ในอยุธยาก้บอกๆ กันมาว่า ตอนนี้ ทาง ธ. และทาง บ.ไฟแนนซ์ กำลังรับสมัครและจัดหาทีมงานหน่วยติดตามยืดรถเพิ่มกันอีกเป้นสิบทีมในปีหน้า เพราะตอนี้ยอดเคตที่ออกรถไป แต่ไม่สามารถส่งค่างวด และขาดส่งจนต้องทำเรื่องยกเลิกสัญญาเช่าซื้อ และต้องติดตามยืดรถมีเป็นร้อยๆ คันเลยครับ เค้าก้บอกมาว่า เกิดมาจากปัญญาแบบนี้แหล่ะครับ สมัยนี้ออกรถ ดาวน์รถป้ายแดงอ่ะง่ายแสนง่าย ใช้เงินไม่กี่หมื่นก้ดาวน์ป้ายแดงออกมาขับกันได้แล้ว อย่างตอนนี้มิตซูบิชิ มิราจ ใช้เงินดาวน์แค่ 21000 ก็สามารถออกรถได้แล้ว เลยทำให้คนแห่ไปจอง ไปออกกันมากมาย แต่พอออกมาปั๊บ ภาระหนี้สินเกิดแล้ว ทีนี้ก้ไม่มีกำลังจะส่งค่างวดกันได้ ก็ปล่อยยืด บ้างก้เอามาคืนเพราะนึกว่าจะจบ แต่ที่ไหนได้ โดนฟ้องค่าส่วนต่างกันไปเป้นร้อยรายแล้วครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

ผมก็กลัวครับ ดีที่ทางบ้านช่วยเงินดาวด้วยก็เลยได้ผ่อนถูกหน่อย ก่อนซื้อผมก็พยายามคำนวณรายรับรายจ่ายกับค่างวดและค่าน้ำมันแล้ว แต่ก็อย่างที่น้า marque บอกแหระครับ มันยังมีค่าประกัน ค่าซ่อมบำรุง และค่าอื่นๆอีกมากมาย ตอนนี้ของผมเงินที่เคยเก็บก็เก็บเป็นรถแทนครับ
    ก็อยากให้คนที่จะออกรถคิดให้ดีๆก่อนซื้อนะครับ

User ID
    39222
    Status
    โพส
    24

เห็นด้วยครับ ผมก้เกือบจะต้องเป็นคนค้ำเหมือนกัน แต่ฉุกคิดได้ว่าน้องเขาคงไม่สามารถผ่อนชำระได้แน่นอน
    เหมือนกับสุภาษิตที่ว่า "ถ้าอยากรวยต้องเป็นนายหน้า ถ้าอยากเป็นขี้ข้า ต้องเป็นนายหน้าค้ำประกัน"

สมาชิกถาวร : TTC 03652 TTC-Member
    User ID
    38272
    Status
    โพส
    409

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wootkwt ดูโพส
    ผมก็กลัวครับ ดีที่ทางบ้านช่วยเงินดาวด้วยก็เลยได้ผ่อนถูกหน่อย ก่อนซื้อผมก็พยายามคำนวณรายรับรายจ่ายกับค่างวดและค่าน้ำมันแล้ว แต่ก็อย่างที่น้า marque บอกแหระครับ มันยังมีค่าประกัน ค่าซ่อมบำรุง และค่าอื่นๆอีกมากมาย ตอนนี้ของผมเงินที่เคยเก็บก็เก็บเป็นรถแทนครับ
    ก็อยากให้คนที่จะออกรถคิดให้ดีๆก่อนซื้อนะครับ
    แม้น้าวุฒิออกตัวไวจังว่าจะยืมสักหน่อย อิอิ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

สังคมฟุ้งเฟ้อ ไอเพด.ไอโฟน ดิ้นลนอยากแสวงหา ได้สุขใจในระยะสั้นๆ ทุกข์กายทุกข์ใจในระยะยาว
    รถคัน.บ้านหลัง.เมียคน. เป้าหมายแห่งการดำรงค์ชีวิตรที่ตั้งกันไว้อิๆ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้