สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    610
    Status
    โพส
    33

มาตรฐาน ช่วยด้วยไฟเครื่องโชว์อีกแล้ว

2.5 4 D / AT วิ่งมา 46xxx เวลาเร่งแซงเครื่องจะมีอาการวูบเร่งไม่ขึ้นและมีสัญลักษณ์ไฟที่เครื่องยนต์โชว์ เหยียบคันเร่งเท่าไหร่ก้อไม่ขึ้น ต้องจอดแล้วดับเครื่องทิ้วไว้ระยะหนึ่งก่อน แล้วติดเครื่องใหม่ไฟเครื่องก้อหายแล้วขับต่อไปได้ เซ็งมากๆมันเกิดจากอะไร มันจะเกี่ยวกับผมใช้ B5 หรือเปล่า? หรือมันมีปัญหาที่ระบบเครื่องยนต์ เพื่อนๆพี่ๆเคยเจออาการอย่างนี้บางหรือเปล่า ?

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยไฟเครื่องโชว์อีกแล้ว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ psw2006 ดูโพส
    2.5 4 D / AT วิ่งมา 46xxx เวลาเร่งแซงเครื่องจะมีอาการวูบเร่งไม่ขึ้นและมีสัญลักษณ์ไฟที่เครื่องยนต์โชว์ เหยียบคันเร่งเท่าไหร่ก้อไม่ขึ้น ต้องจอดแล้วดับเครื่องทิ้วไว้ระยะหนึ่งก่อน แล้วติดเครื่องใหม่ไฟเครื่องก้อหายแล้วขับต่อไปได้ เซ็งมากๆมันเกิดจากอะไร มันจะเกี่ยวกับผมใช้ B5 หรือเปล่า? หรือมันมีปัญหาที่ระบบเครื่องยนต์ เพื่อนๆพี่ๆเคยเจออาการอย่างนี้บางหรือเปล่า ?
    อาการนี้ สายท่อVACUUMหลุด หาCLIPเล็กๆมาลัดก็อยู่

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน Re: ช่วยด้วยไฟเครื่องโชว์อีกแล้ว

Sgv วาวล์ มีปัญหาหรือเปล่า เข้าศูนย์เช็คดูนะครับอาการวูบๆ เป็นๆหายๆนี่ น่าจะเกิดจากตัวนี้ละ

TTC-00290 TTC-Member
    User ID
    601
    Status
    โพส
    159

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Winmark ดูโพส
    อาการนี้ สายท่อVACUUMหลุด หาCLIPเล็กๆมาลัดก็อยู่
    ไทรทันเกือบทุกคันเคยประสพปัญหานี้ผมหนึ่งในนั้น

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

2 สาเหตุนี้ครับ .. ตามนั้นเลย..

kai122
    ผู้เยี่ยมชม

Talking Re: ช่วยด้วยไฟเครื่องโชว์อีกแล้ว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    Sgv วาวล์ มีปัญหาหรือเปล่า เข้าศูนย์เช็คดูนะครับอาการวูบๆ เป็นๆหายๆนี่ น่าจะเกิดจากตัวนี้ละ
    sgv วาวล์มันคืออะไรครับ แล้วมีหน้าที่ทำอะไร ที่สำคัญ มันอยู่ตรงส่วนใหนของเครื่องครับ

User ID
    2875
    Status
    โพส
    83

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kai122 ดูโพส
    sgv วาวล์มันคืออะไรครับ แล้วมีหน้าที่ทำอะไร ที่สำคัญ มันอยู่ตรงส่วนใหนของเครื่องครับ
    sgv วาวล์มันอยู่ต่อจากถังน้ำมันก่อนเข้ากรองเชื้อเพลิง ตัวนิดเดียวเป็นปลั๊กแบบเสียบไฟ 555 เปลี่ยนมาแล้วคับ 1,700.- สาเหตุถังน้ำมันสกปรก

golf
    ผู้เยี่ยมชม

มาให้ข้อมูลsgvครับเนื่องจากเคยเคลมมาเเล้ว
    ล่าสุดก่อนเข้าศูนย์วันนี้เป็นมา3สัปดาห์ เป็นๆหาย เเต่ช่างเช็คเเรงดันเเล้วปกติ เลยงงกลัวหมดประกันจะเป็นอีก สาเหตุที่เป็นเเล้วไม่เข้าศูนย์เพราะรอเข้า90,000ทีเดียว
    อาการรอบเครื่องไม่นิ่งเเล้ววูบด้วย ช่างถามว่าเติมไบโอป่าว เเสดงว่าเติมไบโอมีโอกาสเป็นได้

User ID
    2461
    Status
    โพส
    180

ของผมก็เป็นครับ อาการคล้ายๆ พอวิ่งที่ 150 km ขึ้นไปแล้วไฟเครื่องจะโชว์ รอบเครื่องลดต่ำลงต้องจอดไว้สักพัก ประมาณ 5 นาที แล้วขับต่อไปได้ แต่ไฟเครื่องยังโชว์อยู่ ตอ้งดับเครื่องทิ้งไว้ก็จะหาย ทำให้ขับได้ไม่เกิน 150 km **รถซื้อมือสองมา วิ่งได้ 7x,xxx ไม่มีสมุดไม่รู้ว่าจะเข้า ศูนย์ได้หรือป่าวครับหรือหมดประกันแล้ว รบกวนด้วยครับ

User ID
    610
    Status
    โพส
    33

วันก่อนไปเข้าศูนย์ที่ สกลฯ เปลี่ยน SGV วาลว์ (แคลมฟรี)จริงเนื่องจากช่างบอกว่าใส้กรองสกปรกมากๆทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนตอนเช็ค 40000 กิโล แต่กลับพบว่ามันสกปรก สัญนิฐานได้ว่าเติมน้ำมันที่ไม่สะอาด(ทั้งที่เราเลือกปั้มเติมมากๆ)มีตะกอนในน้ำมันที่เติมเข้าไปและอีกสาเหตุหนึ่งมาจาการที่ผมเติม B5 ช่างที่ศูนย์ให้ข้อมูลมาว่าลูกค้าบางรายเจอน้ำผสมมาด้วย.....

Numcha
    ผู้เยี่ยมชม

Scv ครับ ไม่ใช่ Sgv

kitty_madoo
    ผู้เยี่ยมชม

ครับ
    ผมคิดว่าน่าจะเป็จากเซ็นเซอร์ตัวบนที่เช็คตรงบริเวณหัวเครื่องนะ
    ส่วนเรื่องของ B5 ผมคิดว่ามีผล
    เพราะว่าน้ำมันชนิดนี้เหมาะกับรอบเครื่องที่ไม่เกิน 3000
    ถ้าใช้งานรอบเครื่องเกิน 3000 รอบต่อนาทีน่าจะมีปัญหา

User ID
    3255
    Status
    โพส
    47

ผมเปลี่ยนที่93000 km. ฟรีครับทั้งค่าของและค่าแรง ศูนย์มิตซูระยอง

ข้อมูลกระทู้