หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 40

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36878
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน สอบถามเทคนิคขับลงเขา น้าๆในเว็บหน่อยคับ

สอบถามเทคนิคขับลงเขา น้าๆในเว็บหน่อยคับ
    จะพาครอบครัวไปเชียงใหม่ เดือนหน้า พอดีมีประสบการณ์ เบรคเกือบไหม้ มา

และขึ้นทางชันควรใช้น้ำมัน หรือ แก๊ส ขึ้นดีกว่า
    ขอบคุณคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pakenai : 25-11-2012 เมื่อ 20:41

User ID
    36401
    Status
    โพส
    267

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเทคนิคขับลงเขา น้าๆในเว็บหน่อยคับ

ใช้น้ำ้มันลงชันเกียร์ต่ำถ้ารอบสูงใช้เบรคช่วย

User ID
    36878
    Status
    โพส
    100

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเทคนิคขับลงเขา น้าๆในเว็บหน่อยคับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ choo1000 ดูโพส
    ใช้น้ำ้มันลงชันเกียร์ต่ำถ้ารอบสูงใช้เบรคช่วย
    สงสัยคับ ถ้าใส่เกียร์ต่ำลงเขามากๆ จะมีผมเสียอะไรเปล่าคับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

ตอนลงใช้เกียร์ต่ำประมาณ 2-3 ปล่อยไหลลงมา รอบเครื่องมันจะกวาดขึ้นไป ไม่ต้องตกใจ
    ตอนเบรคก็กดหนักๆ ทีนึงแบบเกือบรถหยุด แล้วยกเบรคปล่อยไหลต่อ
    ที่สำคัญอย่าเหยียบแช่นะ เดี๋ยวเบรคไหม้
    จังหวะลงเขา+โค้ง ก็กดเบรคหนักๆ ก่อนถึงโค้ง แล้วเอาเกียร์ดึงไหลเข้าโค้งไป ใช้แตรช่วยบอกเพื่อนที่สวนมาด้วยล่ะ

User ID
    11393
    Status
    โพส
    3,322

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    ตอนลงใช้เกียร์ต่ำประมาณ 2-3 ปล่อยไหลลงมา รอบเครื่องมันจะกวาดขึ้นไป ไม่ต้องตกใจ
    ตอนเบรคก็กดหนักๆ ทีนึงแบบเกือบรถหยุด แล้วยกเบรคปล่อยไหลต่อ
    ที่สำคัญอย่าเหยียบแช่นะ เดี๋ยวเบรคไหม้
    จังหวะลงเขา+โค้ง ก็กดเบรคหนักๆ ก่อนถึงโค้ง แล้วเอาเกียร์ดึงไหลเข้าโค้งไป ใช้แตรช่วยบอกเพื่อนที่สวนมาด้วยล่ะ
    แจ่มเลยยย

User ID
    36878
    Status
    โพส
    100

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    สอบถามคับ
    ถ้าทางชันมาก ใช้เกียร์ 2 หรือ 3 ปล่อยไหลลงดีกว่า และปลอดภัยกว่าคับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pakenai ดูโพส
    สอบถามคับ
    ถ้าทางชันมาก ใช้เกียร์ 2 หรือ 3 ปล่อยไหลลงดีกว่า และปลอดภัยกว่าคับ
    ยิ่งลงชันมากๆ เกียร์ยิ่งต่ำครับ ลดเกียร์มาที่ 2 เลย ยกคลัชท์ปล่อยไหลลง พอความเร็วเริ่มสูง ประเมินว่าคุมรถเริ่มยาก ก็กดเบรคหนักๆ ซักทีนึง เอาแบบเกือบหยุดเลยนะ
    แล้วยกเบรคให้มันไหลลงต่อ ระบายคามร้อนเบรคไปในตัวด้วย

ตอนไหลลง+ตอนเบรค คลัชท์ไม่ต้องแตะเลยนะ ถ้าแตะคลัชท์มันจะตัดแรงหน่วงจากเกียร์ รถจะไหลลงเร็วกว่าเดิมอีก เดี๋ยวเบรคจะเอาไม่อยู่ซะก่อน

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

ส่วนอันนี้เป็นเทคนิคส่วนตัวของผมเวลาขึ้นเขาครับ

Plus 4D เบนซิล+LPG ยก 2" 265/75R16 BF All / อุด EGR ตัด CAT ใส่ท่อพักกลางใหม่

วิ่งเกียร์ 2-3 เป็นหลัก หาจังหวะส่งดีๆ เลี้ยงรอบอยู่ประมาณ 2000-2500 (แล้วแต่เกียร์)
    บางจังหวะเจอรถช้า ก็ตามๆ กันไปแต่รอบต้องไม่ต่ำกว่า 2000 ไม่งั้นเหมือนไม่มีกำลัง (ทอร์คจะตก ต้องลดเกียร์ช่วยดึงรอบขึ้นมา)

ถ้าเจอรถหนักวิ่งช้าจนต้องคลาน ก็เหยียบคลัชท์เบิ้ลรอบขึ้นไปรอไว้ที่ 3-4 พันก่อนแล้วค่อยลดเกียร์ เลี้ยงคลัชท์นิดนึง ส่งต่อได้เลยสบายๆ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

​ดริฟเลยครับ 555

User ID
    36878
    Status
    โพส
    100

ยิ่งลงชันมากๆ เกียร์ยิ่งต่ำครับ ลดเกียร์มาที่ 2 เลย ยกคลัชท์ปล่อยไหลลง พอความเร็วเริ่มสูง ประเมินว่าคุมรถเริ่มยาก ก็กดเบรคหนักๆ ซักทีนึง เอาแบบเกือบหยุดเลยนะ
    แล้วยกเบรคให้มันไหลลงต่อ ระบายคามร้อนเบรคไปในตัวด้วย

ตอนไหลลง+ตอนเบรค คลัชท์ไม่ต้องแตะเลยนะ ถ้าแตะคลัชท์มันจะตัดแรงหน่วงจากเกียร์ รถจะไหลลงเร็วกว่าเดิมอีก เดี๋ยวเบรคจะเอาไม่อยู่ซะก่อน
    ได้ความรู้เยาะคับ
    ส่วนตัวพอแตะเบรค จะเหยียบคลัชท์ตาม กลัวเครื่องเบาจะดับ และชอบเลี้ยงคลัชท์
    ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมใหม่

User ID
    36878
    Status
    โพส
    100

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    ​ดริฟเลยครับ 555
    เหอ อันนี้คงไม่ไหวคับ

แต่ถ้าเป็นเกมส์ เจอกันได้

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

ตอนลงเขาหรือขึ้นเขานี่ผมต้องอยู่ด้านหน้าคันอื่นเสมอครับ 555 เสียวหลัง

User ID
    32543
    Status
    โพส
    80

เทคนิคการใช้เกียร์ตามน้าๆ ข้างบนละครับใช้เกียร์ต่ำๆ ไว้ แต่ขับรถขึ้น-ลงเขามันจะมีขึ้น-ลง-ทางโค้ง-หักศอก มันไม่ได้ขึ้น-ลง ทางตรงโล่งๆ ขับให้มีสมาธิจะคุมรถได้ไม่ต้องขับเร็วถ้ามีรถจี้ตูดปล่อยไปเค้าจะแซงไปเองไม่ต้องกดดัน ทำตามน้าๆ ข้างบนใช้แก็สได้ไม่ต่างจากน้ำมันครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ตามน้า ๆ ข้างบนเลยครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pakenai ดูโพส
    ได้ความรู้เยาะคับ
    ส่วนตัวพอแตะเบรค จะเหยียบคลัชท์ตาม กลัวเครื่องเบาจะดับ และชอบเลี้ยงคลัชท์
    ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมใหม่
    แสดงว่าตอนขี่มอไซต์ ชอบเบิ้ลๆๆๆๆ ครับ อิอิ

ส่วนเวลาขับรถตอนบนเขากลางคืน
    ถ้าเป็นไปได้ หารถทะเบียนเจ้าถิ่น ที่คิดว่าเจ๋งๆ ขับความเร็วที่เราพอตามได้

จากนั้นก็ขับตาม อาศัยรถคันหน้าคันนั้นส่องไฟให้
    ถ้ามันตกเขาอย่าตามมันไปหล่ะ เว้นระยะห่างนิดนึ่งด้วยครับ ๕๕๕

User ID
    36878
    Status
    โพส
    100

ลุยมาแล้ว เชียงใหม่ เชียงราย พึ่งกลับมาคับ
    ตอนลุยเขา ทั้งขึ้นทั้งลง 5วัน รู้สึกสงสาร รถตัวเองไงไม่รู้

สอบถามอีกนิดคับ ว่ากลับมาควรมาเช็คระบบเบรคไหมคับ
    เพราะรู้สึกว่าตัวเอง แตะเบรคหนักๆ บ่อยมาก
    ยิ่งลงทางชัน ยิ่งแตะแบบจึกๆ เลยกลัวเบรคไหม้ ไม่กล้าแตะค้างนาน

แตะเบรคหนักๆ บ่อยๆ จะมีปัญหากับระบบเบรคเปล่าคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pakenai : 10-12-2012 เมื่อ 20:23

User ID
    6434
    Status
    โพส
    150

ผมขอถามน้าหน่อยนะครับ ว่าผมลงทางชัน รอบเครื่องไม่ควรเกินเท่าไหร่ครับถึงเพิ่มเกีย คือผมลงบางทีเกีย1รอบเกิน3000แล้วกลัวมากไปก็เลยเปลี่ยน2

ผมอยากทราบอ่ะครับว่า3000รอบนี่มากไปไหมหรือว่าประมาณนี้ แล้วถ้าลงเขายาวๆแบบเกียเดียวไม่เปลี่ยนเลยจะเป็นไรไหมครับ

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

ส่วนใหญ่เหมือนน้าๆข้างบน แต่ผมจะแยกเป็นข้อๆให้

เกียร์ธรรมดา
    1.ขับรถขึ้นเข้า ดูวัดรอบเป็นหลักนะครับอย่าดูความเร็ว ความเร็วใช้ความรู้สึก แรงบิดสูงสุดของไทรทัน จะอยู่ประมาณ 2500-3000 เลี้ยงรอบไว้ประมาณนี้
    2.ท่านต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆเพื่อรักษารอบเครื่องเอาไว้นะครับ
    3.เมื่อขับลงเข้า อย่าใช้เบรคอย่าเอาเท้าราไว้ที่เบรค ให้ใช้เกียร์ต่ำช่วย อย่าเหยียบครัทเล่นเด็ดขาดเพราะขณะลง ถ้าท่านเหยียบครัท รถจะพุ่งลงเลย จะตกใจเอา รอบเครื่องจะขึ้นสูงก็ไม่เป็นไรถ้าทางลงชันมากอย่าเปลี่ยนเกียร์ เพราะจังหวะเหยียบครัทอาจทำให้ท่านตกใจเพราะรถจะพุ่ง หรือถ้ามันดึงรอบสูงมากให้เปลี่ยนเกียร์สูงขึ้นโดยจังหวะเปลี่ยนเกียร์อาจใช่เบรคช่วยนิดหน่อย เมื่อเปลี่ยนเกียร์แล้ว ความเร็วเริ่มมากขึ้นก็เปลี่ยนลงเกียร์ต่ำสลับกันไป
    เกียร์ออโต
    1.ถ้าทางเริ่มชัน ให้เลื่อนตำแหน่งเกียรมาที่ 2 ป้องกันเกียร์เปลี่ยนเป็นเกียร์สูง เพราะถ้าเป็นตัว d เมื่อท่านเหยีบคันเร่งลงไปเรื่อยๆเพราะรู้สึกว่าทางชันและรถเริ่มไม่มีกำลังเกียร์มันกลับจะพยายามเปลี่ยนเป็นเกียร์สูงขึ้น ทำให้รอบเครื่องยิ่งตกกำลังยิ่งหาย (ยกเว้นท่านที่ใช้คันเร่ง คิกดาวน์เป็น จะใส่ตัว d ไว้ก็ได้)
    2.เมื่อท่านล็อคเกียร์ไว้ที่ 2 ถ้ารอบเครื่องขึ้นสูงท่านก็เลื่อนมาเป็นตัว d สลับกันไป รถจะมีแรงไต่ทางชันไปตลอด
    3.เวลาลงเข้า ก็ขับตามปรกติ ใช้เบรคบ้างตามสภาพ แต่อย่าราเบรค เมื่อทางลงเริ่มชันขึ้น ให้เปลี่ยนเกียร์ลงเลข 2 หรือ 1 (ถ้าชันมาก) เกียร์ ออโตหลีกเลี่ยงการใช้เยรคไม่ได้ครับ ท่านต้องใช้เบรคช่วย แต่อย่าแช่ บางจังหวะ ปล่อยเท้าจากคันเร่งเลย รถมันจะไม่วิ่งเร็วขึ้น ยกเว้นเริ่มชันมากๆ ก็ใช้เบรคช่วยเป็นจังหวะๆไป

ข้อควรระวัง อย่าลากเกียร์สูงขึ้นทางชันและแช่ไว้จนรถหมดกำลัง ท่านจะค้างอยู่กลางทาง ถ้าไม่มีประสบการณ์มากพอ ท่านจะเหงื่อแตกอยู่ตรงนั้น จะขึ้นต่อพอปล่อยครัท รถก็ไหลถ่อยหลัง จะถอยหลังลงมาก็อันตราย ดังนั้น ถ้าเราอยู่เกียร์ 4 กำลังขึ้นทางชัน รอบตกลงมาเหลือสัก 2500 ให้เรียบเปลี่ยนลง 3 แล้วเหยียบต่อ ..2....บางทีต้องลง 1 ก็มี .......เที่ยวให้สนุกครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย daeng : 11-12-2012 เมื่อ 16:22

User ID
    31270
    Status
    โพส
    36

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ daeng ดูโพส
    ส่วนใหญ่เหมือนน้าๆข้างบน แต่ผมจะแยกเป็นข้อๆให้

เกียร์ธรรมดา
    1.ขับรถขึ้นเข้า ดูวัดรอบเป็นหลักนะครับอย่าดูความเร็ว ความเร็วใช้ความรู้สึก แรงบิดสูงสุดของไทรทัน จะอยู่ประมาณ 2500-3000 เลี้ยงรอบไว้ประมาณนี้
    2.ท่านต้องเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆเพื่อรักษารอบเครื่องเอาไว้นะครับ
    3.เมื่อขับลงเข้า อย่าใช้เบรคอย่าเอาเท้าราไว้ที่เบรค ให้ใช้เกียร์ต่ำช่วย อย่าเหยียบครัทเล่นเด็ดขาดเพราะขณะลง ถ้าท่านเหยียบครัท รถจะพุ่งลงเลย จะตกใจเอา รอบเครื่องจะขึ้นสูงก็ไม่เป็นไรถ้าทางลงชันมากอย่าเปลี่ยนเกียร์ เพราะจังหวะเหยียบครัทอาจทำให้ท่านตกใจเพราะรถจะพุ่ง หรือถ้ามันดึงรอบสูงมากให้เปลี่ยนเกียร์สูงขึ้นโดยจังหวะเปลี่ยนเกียร์อาจใช่เบรคช่วยนิดหน่อย เมื่อเปลี่ยนเกียร์แล้ว ความเร็วเริ่มมากขึ้นก็เปลี่ยนลงเกียร์ต่ำสลับกันไป
    เกียร์ออโต
    1.ถ้าทางเริ่มชัน ให้เลื่อนตำแหน่งเกียรมาที่ 2 ป้องกันเกียร์เปลี่ยนเป็นเกียร์สูง เพราะถ้าเป็นตัว d เมื่อท่านเหยีบคันเร่งลงไปเรื่อยๆเพราะรู้สึกว่าทางชันและรถเริ่มไม่มีกำลังเกียร์มันกลับจะพยายามเปลี่ยนเป็นเกียร์สูงขึ้น ทำให้รอบเครื่องยิ่งตกกำลังยิ่งหาย (ยกเว้นท่านที่ใช้คันเร่ง คิกดาวน์เป็น จะใส่ตัว d ไว้ก็ได้)
    2.เมื่อท่านล็อคเกียร์ไว้ที่ 2 ถ้ารอบเครื่องขึ้นสูงท่านก็เลื่อนมาเป็นตัว d สลับกันไป รถจะมีแรงไต่ทางชันไปตลอด
    3.เวลาลงเข้า ก็ขับตามปรกติ ใช้เบรคบ้างตามสภาพ แต่อย่าราเบรค เมื่อทางลงเริ่มชันขึ้น ให้เปลี่ยนเกียร์ลงเลข 2 หรือ 1 (ถ้าชันมาก) เกียร์ ออโตหลีกเลี่ยงการใช้เยรคไม่ได้ครับ ท่านต้องใช้เบรคช่วย แต่อย่าแช่ บางจังหวะ ปล่อยเท้าจากคันเร่งเลย รถมันจะไม่วิ่งเร็วขึ้น ยกเว้นเริ่มชันมากๆ ก็ใช้เบรคช่วยเป็นจังหวะๆไป

ข้อควรระวัง อย่าลากเกียร์สูงขึ้นทางชันและแช่ไว้จนรถหมดกำลัง ท่านจะค้างอยู่กลางทาง ถ้าไม่มีประสบการณ์มากพอ ท่านจะเหงื่อแตกอยู่ตรงนั้น จะขึ้นต่อพอปล่อยครัท รถก็ไหลถ่อยหลัง จะถอยหลังลงมาก็อันตราย ดังนั้น ถ้าเราอยู่เกียร์ 4 กำลังขึ้นทางชัน รอบตกลงมาเหลือสัก 2500 ให้เรียบเปลี่ยนลง 3 แล้วเหยียบต่อ ..2....บางทีต้องลง 1 ก็มี .......เที่ยวให้สนุกครับ
    เป็นความรู้และประสบการณ์สำหรับมือใหม่อย่างผมเลยครับ

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

Plus 4Dr ผมรถหนักทุกประชากรไป 5 คน + ผมคนขับเป็น 6
    ไปเขาตะเกียบ ใช้เกียร์ 2 ขึ้นไปได้ครึ่งทางหมดแรง
    เหยียบคลัชกดเบรคสุดกำลัง นิ่งอยู่กลางทาง ทุกคนในรถผวากันหมด
    ผมบอก อุ้ย! หมดแรง แล้วสับเกียร์ 1 ลากขึ้นไปถึงโดยสวัสดิภาพ 555
    (เป็นอีกครั้งที่บอกตัวเองว่า รู้งี้ถอยตัว 4x4 มาก็ดีอ่ะ)

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้