หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    34033
    Status
    โพส
    172

มาตรฐาน ถอดกล่องแต่ยังมีท้ายราง

มีคำถามอยากจะถามหน่อยครับคือรถผมติดกล่องดันราง+ทำท้ายรางแต่ตอนนี้ถอดกล่องวิ่งจึงอยากรู้ว่าไม่ใส่กล่องแต่ทำท้ายรางระยะยาววิ่งไปมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ถอดกล่องแต่ยังมีท้ายราง

ไม่มีครับ ใช้ได้เหมือนเดิมครับ เพราะแรงดันมันปกติอยู่แล้ว

User ID
    15780
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ตอบ: ถอดกล่องแต่ยังมีท้ายราง

ช่วยตอบหน่อยคับถอดทำไมคับอย่างรู้คับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ถอดกล่องเหลือ ชิมท้ายรางไม่มีผลครับน้า มีผลกับทางใจน้าอย่างเดียวครับ

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

เก็บข้อมูลครับ ต้นปีจะไปหาพี่วุฒิเหมือนกัน หากล่องส้มๆ ใส่เก๊ะหน้ารถสักหน่อย

User ID
    34033
    Status
    โพส
    172

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khuntiton ดูโพส
    ช่วยตอบหน่อยคับถอดทำไมคับอย่างรู้คับ
    สาเหตุที่ถอดก็คือปั้มแตกครับทำเรื่องเครมกับศูนย์เรียบร้อยแล้วครับตอนก็ยังรอของอยู่ครับ

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bombman21 ดูโพส
    สาเหตุที่ถอดก็คือปั้มแตกครับทำเรื่องเครมกับศูนย์เรียบร้อยแล้วครับตอนก็ยังรอของอยู่ครับ
    ใช้กล่องของอะไรหรอครับ แล้วจูนหนักแค่ไหนครับ ถึงปั๊มแตกเลย

User ID
    34033
    Status
    โพส
    172

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    ใช้กล่องของอะไรหรอครับ แล้วจูนหนักแค่ไหนครับ ถึงปั๊มแตกเลย
    ของดิฟเทคครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bombman21 : 30-11-2012 เมื่อ 19:04

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bombman21 ดูโพส
    อย่าให้เค้ารู้นะครับว่าพ่วงกล่องมาเดี๋ยวศูนย์จะไม่เคลมให้ กล่องแบบที่แรงตามมืออันตรายครับ ผมว่าราคาพอๆกันใช้กล่อง จูนคอมแบบม้ากระโดดดีกว่าครับปลอดภัยกว่า ผมไม่เคยใช้ม้ากระโดดนะผมแค่เขียนโปรแกรมทำกล่องดันรางเล่นเอง สำหรับกล่องจูนมือก็ทำได้ครับมันใช้แค่ R และ zenerdiode ไม่กี่ตัวมันแรงได้จริงครับแต่รูปแบบกราฟการจูนไม่ปลอดภัยเพราะปลายแรงดันควบคุมไม่ได้ถ้าดันต้นแรง

User ID
    34033
    Status
    โพส
    172

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    อย่าให้เค้ารู้นะครับว่าพ่วงกล่องมาเดี๋ยวศูนย์จะไม่เคลมให้ กล่องแบบที่แรงตามมืออันตรายครับ ผมว่าราคาพอๆกันใช้กล่อง จูนคอมแบบม้ากระโดดดีกว่าครับปลอดภัยกว่า ผมไม่เคยใช้ม้ากระโดดนะผมแค่เขียนโปรแกรมทำกล่องดันรางเล่นเอง สำหรับกล่องจูนมือก็ทำได้ครับมันใช้แค่ R และ zenerdiode ไม่กี่ตัวมันแรงได้จริงครับแต่รูปแบบกราฟการจูนไม่ปลอดภัยเพราะปลายแรงดันควบคุมไม่ได้ถ้าดันต้นแรง
    ตอนเอารถเข้าไปเครมถอดกล่องออกแล้วซ่อนสายใว้ครับแต่เรื่องเครมผ่านเรียบร้อยแล้วครับตอนนี้ก็รอเปลี่ยนอย่างเดียวครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับก็คิดอยู่เหมือนกันครับกับกล่องจูนคอมแต่ไม่รู้จะใช้ตัวใหนดี

User ID
    15322
    Status
    โพส
    161

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ผมใช้ดันรางม้ากระโดดอยู่ แรงสั่งได้เพราะจูนเนอร์เพื่อนผมเองอ่ะ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ toang ดูโพส
    ผมใช้ดันรางม้ากระโดดอยู่ แรงสั่งได้เพราะจูนเนอร์เพื่อนผมเองอ่ะ
    แหล่มเลยครับ ดันรางทุกยี้ห้อสามารถจูนให้แตกได้เหมือนกันครับสำคัญที่จูนเนอร์ และเจ้าของรถว่าจะเอาแค่ limit หรืออยากได้แบบโหดๆ แต่ต้องยอมรับความเสียหายที่จะตามมานะครับสำหรับกล่องจูนคอม อยากได้ดันหนักช่วงไหนสั่งกันได้เลย แต่จูนมือใช้ปรับตามจินตนาการเอาโดยปกติจะปรับให้ต้นแรงๆแต่การที่ต้นแรงกล่องประเภทนี้จะดันแรงมากที่รอบปลายท้ายรางน้อยๆก็เอาไม่อยู่ถ้าใครชิมเกิน 4.5 mm ให้ระวังไว้ด้วยนะครับเพราะท้ายรางมันจะไม่สามารถเปิดได้แล้วเพราะสปริงแข็งเกินไปมันก็ไปหาจุดอ่อนที่จุดอื่นที่มันสามารถทำลายเพื่อหาทางระบายแรงดันออกมาบางคันปั้มแตก บางคันหัวฉีดบวม

User ID
    15322
    Status
    โพส
    161

ปีใหม่ที่แล้วซัดขึ้นทับเบิก บี้กับปีโป้เจ้าถิ่นรถใส่คอกเพลาลอย ขึ้นไปหลายๆโค้งมองลงมายังเห็นควันรถเราอยู่เลย

User ID
    38746
    Status
    โพส
    274

ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน ตอนปั๊มแตกไม่ทราบว่าจูน เท่าไรของเข็มนาฬิกาครับ ตอนวิ่งความเร็วสูงเหยียบแช่หรือเปล่าครับ ด้วยความเคารพครับ

User ID
    34033
    Status
    โพส
    172

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SINmmth ดูโพส
    ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกัน ตอนปั๊มแตกไม่ทราบว่าจูน เท่าไรของเข็มนาฬิกาครับ ตอนวิ่งความเร็วสูงเหยียบแช่หรือเปล่าครับ ด้วยความเคารพครับ
    ผมไม่แน่ใจว่ามันแตกตอนใหนนะครับคือช่วงแรกๆจูนใว้ที่ประมาณ12-13นาฬิกาแต่ต่อมาเปลื่อนเป็นจูนที่11นาฬิกาแล้วใช้มาซักพักก็มาสังเกตุเห็นนะครับส่วนเรื่องเหยียบแช่ก็มีนะครับแต่ก้ไม่ถึงกับยาวมากนะครับ
    ของน้าsinจูนใว้กี่นาฬิกาครับติดนานหรือยังครับ

User ID
    38746
    Status
    โพส
    274

ผมไม่แน่ใจว่ามันแตกตอนใหนนะครับคือช่วงแรกๆจูนใว้ที่ประมาณ12-13นาฬิกาแต่ต่อมาเปลื่อนเป็นจูนที่11นาฬิกาแล้วใช้มาซักพักก็มาสังเกตุเห็นนะครับส่วนเรื่องเหยียบแช่ก็มีนะครับแต่ก้ไม่ถึงกับยาวมากนะครับ
    ของน้าsinจูนใว้กี่นาฬิกาครับติดนานหรือยังครับ
    ตอนนี้ผมจูนไว้ที่ 14 นาฬิกาคับ ขับในเมือง ถ้าออกต่างจังหวัดเดินทางผมถามทางเจ้าของที่ติดตั้งให้บิดมาที่ 12 นาฬิกาครับ ผมติดมาเกือบสามเดือน แล้วติดที่ใหนครับหรือจากช่างบอยโดยตรง แต่ผมว่าก้อประหยัดอยู่นะครับตัวนี้รถใช้งานทั่วไป ผมว่าจูนมือไม่เหมือนจูนคอมครับ การควบคุมทำยาก ตอนนี้บิดมาเที่ยงคับเริ่มกลัวๆ แต่ผมโทรถามเขาแล้วถ้าเราไม่ทำอะไรกะกล่องเขา เขามั่นใจว่าไม่แตกคับ ด้วยความเคารพครับ

User ID
    34033
    Status
    โพส
    172

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SINmmth ดูโพส
    ตอนนี้ผมจูนไว้ที่ 14 นาฬิกาคับ ขับในเมือง ถ้าออกต่างจังหวัดเดินทางผมถามทางเจ้าของที่ติดตั้งให้บิดมาที่ 12 นาฬิกาครับ ผมติดมาเกือบสามเดือน แล้วติดที่ใหนครับหรือจากช่างบอยโดยตรง แต่ผมว่าก้อประหยัดอยู่นะครับตัวนี้รถใช้งานทั่วไป ผมว่าจูนมือไม่เหมือนจูนคอมครับ การควบคุมทำยาก ตอนนี้บิดมาเที่ยงคับเริ่มกลัวๆ แต่ผมโทรถามเขาแล้วถ้าเราไม่ทำอะไรกะกล่องเขา เขามั่นใจว่าไม่แตกคับ ด้วยความเคารพครับ

ติดจากช่างบอยครับที่big-cนวนครครับเรื่องประหยัดก็ใช้ใด้ครับ กล่องผมไม่ใด้ไปยุ่งอะไรเลยครับนอกจากปรับจูนตอน โทรหาพี่บอยผมบอกแกว่าตอนที่ใช้ผมใด้ถอดกล่องบ่อยจะเกี่ยวใหมผลคือเกี่ยวครับกล่องหลักปรับแรงดันไม่ทันประมาณนี้นะครับก็คือขับๆไปแล้วก็จอดรถถอดเปลื่อนทำอย่างนี้อยู่หลายครั้งเหมือนกันนี่ก็อาจจะเป็นสาเหตุของปั้มแตกใด้ครับและอีกสาเหตุหนึ่งก็คือตอนดันๆจากเกียร์ห้าเลยนะครับปั้มก็เลยเกิดการทำงานหนักนะครับ แล้วของน้าชินใส่กล่องตลอดเลยหรือเปล่าครับ แต่วันนี้ศูนย์โทรมานัดเปลื่อนปั้มวันพฤหัสนี้แล้วครับทำเสร็จคงต้องระวังขึ้น

User ID
    38746
    Status
    โพส
    274

ติดจากช่างบอยครับที่big-cนวนครครับเรื่องประหยัดก็ใช้ใด้ครับ กล่องผมไม่ใด้ไปยุ่งอะไรเลยครับนอกจากปรับจูนตอน โทรหาพี่บอยผมบอกแกว่าตอนที่ใช้ผมใด้ถอดกล่องบ่อยจะเกี่ยวใหมผลคือเกี่ยวครับกล่องหลักปรับแรงดันไม่ทันประมาณนี้นะครับก็คือขับๆไปแล้วก็จอดรถถอดเปลื่อนทำอย่างนี้อยู่หลายครั้งเหมือนกันนี่ก็อาจจะเป็นสาเหตุของปั้มแตกใด้ครับและอีกสาเหตุหนึ่งก็คือตอนดันๆจากเกียร์ห้าเลยนะครับปั้มก็เลยเกิดการทำงานหนักนะครับ แล้วของน้าชินใส่กล่องตลอดเลยหรือเปล่าครับ แต่วันนี้ศูนย์โทรมานัดเปลื่อนปั้มวันพฤหัสนี้แล้วครับทำเสร็จคงต้องระวังขึ้น
    ผมไม่เคยถอดครับ แต่ปรับลงมาที่10นาฬิกา อยู่ครั้งหนึ่งหรือสองผมจำไม่ได้แล้ว ตอนนั้นน้ำมันเครื่องผมใช้มานานเป็นแบบกึ่งด้วย จูนมากตอนนั้นเครื่องไม่ค่อยนิ่งครับ ตอนนี้ใช้นำมันเครื่องสังเคราะห์100% จูนมาที่บ่ายสองเครื่องก้อปกติครับ ตอนใส่อยู่เครื่องมีเขกบ้างหรือเปล่าครับ แล้วปั๊มตัวนี้ราคาเท่าไรครับ(แล้วรถได้ทำท่อหรือเปล่าครับ) ด้วยความเคารพครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SINmmth : 04-12-2012 เมื่อ 21:44

User ID
    34033
    Status
    โพส
    172

ผมไม่เคยถอดครับ แต่ปรับลงมาที่10นาฬิกา อยู่ครั้งหนึ่งหรือสองผมจำไม่ได้แล้ว ตอนนั้นน้ำมันเครื่องผมใช้มานานเป็นแบบกึ่งด้วย จูนมากตอนนั้นเครื่องไม่ค่อยนิ่งครับ ตอนนี้ใช้นำมันเครื่องสังเคราะห์100% จูนมาที่บ่ายสองเครื่องก้อปกติครับ ตอนใส่อยู่เครื่องมีเขกบ้างหรือเปล่าครับ แล้วปั๊มตัวนี้ราคาเท่าไรครับ(แล้วรถได้ทำท่อหรือเปล่าครับ) ด้วยความเคารพครับ
    เครื่องไม่เขกครับ ปั้มเป็นของdensoติดรถมาเลยครับเรื่องราคาไม่ทราบจริงๆครับ ส่วนท่อเดิมๆครับกำลังมองแบบมีหม้อพักอยู่ยิงหน้าเพลาขับไกลไม่ใหวครับเสียงเข้าห้องมากยังไม่รู้จะใช้ของสำนักใหนเลยครับ

User ID
    38746
    Status
    โพส
    274

เครื่องไม่เขกครับ ปั้มเป็นของdensoติดรถมาเลยครับเรื่องราคาไม่ทราบจริงๆครับ ส่วนท่อเดิมๆครับกำลังมองแบบมีหม้อพักอยู่ยิงหน้าเพลาขับไกลไม่ใหวครับเสียงเข้าห้องมากยังไม่รู้จะใช้ของสำนักใหนเลยครับ
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ท่อรถผมเป็นเลสลงหน้าเพลามีใส้ด้านในเป็นสูตรทางร้านเขา ตอนแรกผมใส่พักเป็นแบบแคบซูลผมว่ามันอั้นๆ ผมเลยหาร้านที่ทำออกคล้ายเสียงD MAXครับ เสียงผมว่าไม่ดังเท่าไรนะครับ หรือว่าผมชินแล้วก้อไม่รู้ แต่เรื่องความแรงมาทุกเกียร์ครับไม่มีห้อย ต้องลองฟังดูครับ ส่วนมากtritonก้อม.เจริญครับ ตอนผมใส่พักแล้วลงหน้าเพลาเสียงเงียบอยู่นะคับ ด้วยความเคารพครับลืมไปผมอยู่แหลมบังชลบุรีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SINmmth : 04-12-2012 เมื่อ 22:37

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้