หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 35 จากทั้งหมด 35

กระทู้: รบกวนถามน้าๆที่เคย upgrade ช่วงล่าง ให้ Triton Plus 4D

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40241
    Status
    โพส
    182

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนถามน้าๆที่เคย upgrade ช่วงล่าง ให้ Triton Plus 4D

จดครับ จดๆๆๆ มีกูรูมาแนะนำเพียบครับ ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนถามน้าๆที่เคย upgrade ช่วงล่าง ให้ Triton Plus 4D

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    สั่งจากร้านไหนน้า โทร.มาบอก หรือ pm มาหาผมหน่อย
    น้า AKNet ผม pm ไปแล้วนะครับ ไม่รู้ว่าได้รับหรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้รับ เดียวผมส่ง sms ไปบอก พอดีช่วงนี้ผมกำลังประชุมอยู่

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส
    น้า AKNet ผม pm ไปแล้วนะครับ ไม่รู้ว่าได้รับหรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้รับ เดียวผมส่ง sms ไปบอก พอดีช่วงนี้ผมกำลังประชุมอยู่
    อ่านแล้วครับ ราคาไม่แรง

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    อ่านแล้วครับ ราคาไม่แรง
    ราคานี้เป็นราคามาเปลี่ยนเองครับ ราคาเลยไม่แรง แหนบพอเปลี่ยนเองได้เพราะรื้อบ่อยแล้วครับ แต่สปริงต้องให้ร้านเปลี่ยนให้เพราะไม่มีเครื่องมือกดสปริง

ราคาแหนบพร้อมบุชยูรีเทนผมว่าซื้อได้ถูกครับ ถ้าไม่เอาบุชอยู่ที่ 13000 บาทครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ความรู้ทั้งนั้นเลย
    แต่ก็ตามมาด้วยค่าใช่จ่ายรับผม
    ผมขอแบบเดิมๆไปก่อนครับ ขาดงบ55555

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

จัดมาแล้วครับแหนบ West Coast กับ Spring Dobinson สั่งแบบ Standard แต่รู้สึกทางร้านจะส่งแบบยกมา เพราะเบอร์สปริงเป็น 192 ไม่ใช่ 198
    Attached Images Attached Images  

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

แหนบจัดการเปลี่ยนเองเพราะเครื่องมือพร้อม เปรียบเทียบระหว่างแหนบเดิมติดรถกับแหนบใหม่ หลังจากเปลี่ยนแหนบแล้ว ข้างหลังนุ่มกว่าข้างหน้าอย่างเห็นได้ชัด
    Attached Images Attached Images    

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

จากนั้นก็ให้ร้านเปลี่ยนสปริงให้ครับ หลังจากเปลี่ยนสปริงแล้ว ข้างหน้านุ่มขึ้นและสูงขึ้น แต่ลองวัดความสูงล้อหน้า (จากขอบแม็กซ์ถึงซุ้มล้อด้านบน) อยู่ที่ 78 ซม ความสูงล้อหลังอยู่ที่ 84 ซม. ห่างกัน 6 ซม. ยัง OK อยู่ครับ แต่รู้สึกว่าแหนบเองก็ยกมาเหมือนกัน

ความรู้สึกคือ ถนนที่มีหลุมที่เคยกระเด้งกระดอน ตอนนี้รูดได้สบาย ไม่โคลง เวลาขับถนนคอนกรีต มีกระเด้งนิดหน่อยแต่น้อยกว่าเดิมมาก ความรู้สึกมาจากด้านหลัง โดยส่วนตัวพอใจใน step แรกครับ ถ้าอยากนุ่มกว่านี้ก็คงต้องบอกลา Robust ไปคบกับ Procomp MX6 คู่หลังต่อไป

ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลว่าจะเอา MX6 กี่นิ้วดี รบกวนน้าๆที่เคยใช้ MX6 คู่หลังแนะนำหน่อย เอายาวเกินซัก 26 นิ้วเผื่อไว้ดีไหมครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย HS4CJR : 03-12-2012 เมื่อ 13:27

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส
    จากนั้นก็ให้ร้านเปลี่ยนสปริงให้ครับ หลังจากเปลี่ยนสปริงแล้ว ข้างหน้านุ่มขึ้นและสูงขึ้น แต่ลองวัดความสูงล้อหน้า (จากขอบแม็กซ์ถึงซุ้มล้อด้านบน) อยู่ที่ 78 ซม ความสูงล้อหลังอยู่ที่ 84 ซม. ห่างกัน 6 ซม. ยัง OK อยู่ครับ แต่รู้สึกว่าแหนบเองก็ยกมาเหมือนกัน

ความรู้สึกคือ ถนนที่มีหลุมที่เคยกระเด้งกระดอน ตอนนี้รูดได้สบาย ไม่โคลง เวลาขับถนนคอนกรีต มีกระเด้งนิดหน่อยแต่น้อยกว่าเดิมมาก ความรู้สึกมาจากด้านหลัง โดยส่วนตัวพอใจใน step แรกครับ ถ้าอยากนุ่มกว่านี้ก็คงต้องบอกลา Robust ไปคบกับ Procomp MX6 คู่หลังต่อไป

ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลว่าจะเอา MX6 กี่นิ้วดี รบกวนน้าๆที่เคยใช้ MX6 คู่หลังแนะนำหน่อย เอายาวเกินซัก 26 นิ้วเผื่อไว้ดีไหมครับ

น้าครับไม่ทราบว่าสั่งของจากที่ไหนครับแล้วก็ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ...เปลี่ยนแล้วดีกว่าเดิมมากไหมครับ...อยากจะเปลี่ยนบ้างของผมตอนนี้ทำโช๊คไปแล้วอยากทำให้ดีกว่าเดิมอีกครับ...

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ขออภัยท่านจขกท.อย่างสูงนะคะ......พอดีใจร้อนเลยให้ พขร.โทรหายามวิกาล081-4105666
    ....ประเด็นเรื่องโตงเตงสองจังหว่ะ(ช่างข้างทางเข้าป่าเค๊าทำเล่นกันมาตั้งแต่พขร.หนูยังหัดขับรถอยู่เลย พวกนั้นคงอัชริยะขั้นเทพเลยมั๊งคะ) จริงๆมีข้อความหลายเลยที่อยากพิมพ์(อีก)แต่ สมาชิคหลายท่านไผก้นำเสนอไปแล้ว ขอผ่านละกันค่ะ
    ....ขอแชร์ประเด็นความยาวช๊อคอัพ(หลัง)ที่เหมาะสม ตอนจอดฟรีโหลดถ้ามุดเข้าไปได้รบกวนลองวัดเลยค่ะ จากกึ่งกลางหูล่างถึงกึ่งกลางหูบนได้เท่าไหร่..บวก4นิ้ว(รถยก2") ขนาดความยาวก็คงตามที่ท่านจขกท.ได้คุยกะพขร.หนูละค่ะ มีที่อยากแนะนำสำหรับสเต็ปนี้แต่ขอหลังไมค์ดีกว่าค่ะ
    ปล. ถ้ารบกวนที่โทรไปตอนดึกต้องขออภัยอย่างสูงอีกครั้งนะคะ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boy129 ดูโพส
    น้าครับไม่ทราบว่าสั่งของจากที่ไหนครับแล้วก็ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ...เปลี่ยนแล้วดีกว่าเดิมมากไหมครับ...อยากจะเปลี่ยนบ้างของผมตอนนี้ทำโช๊คไปแล้วอยากทำให้ดีกว่าเดิมอีกครับ...
    เดิมผมใช้โช้ค Robust RX1000 build in sub-tank ทั้ง 4 ต้นครับ ได้ความนุ่มหนึบมา ดีกว่าของติดรถ ความหนึบนี้ดีมาก แต่ความนุ่มยังไม่เพียงพอกับความต้องการ เลยจัดชุดนี้มาเพิ่ม สปริง Dobinson ผมซื้อมา 8000 บาท มีเบอร์ 198 สำหรับ standard และเบอร์ 192 จะมีขดที่เยอะกว่า สูงกว่า standard ประมาณ 1.3 ซม. ใส่แล้วถ้าไม่ปรับสตัดเกลียวจะสูงขึ้น ส่วนแหนบ MIT 31C ผมจัดมา 14000 บาทพร้อมบุชยูรีเทน ถ้าไม่เอาบุชราคา 13000 บาท น้าลองถามหลายๆร้าน ราคาไม่แน่นอนครับ กลัวว่าเป็นการโฆษณา และร้านอื่นอาจจะเสียโอกาสการขาย เอาเป็นว่าลองถามร้านเหล่านี้ หรือหลายๆร้านดูเปรียบเทียบราคาและบริการหลังการขาย ออสซี่ ออโต้โซน, PP ยานยนต์, สุดยอดการยาง, อาร์. เอส. 4x4, เมิธ 4x4 กรุ๊ป

ส่วนค่าติดตั้งแหนบไม้เสีย เพราะทำเอง ส่วนสปริง ผมไม่มีเครื่องมือกดสปริงเลยให้ร้านเขาใส่ให้ ข้างละ 150 บาทเองครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ http://www.ozywestcoast.com/jmozy/in...egory&catid=12

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ขออภัยท่านจขกท.อย่างสูงนะคะ......พอดีใจร้อนเลยให้ พขร.โทรหายามวิกาล081-4105666
    ....ประเด็นเรื่องโตงเตงสองจังหว่ะ(ช่างข้างทางเข้าป่าเค๊าทำเล่นกันมาตั้งแต่พขร.หนูยังหัดขับรถอยู่เลย พวกนั้นคงอัชริยะขั้นเทพเลยมั๊งคะ) จริงๆมีข้อความหลายเลยที่อยากพิมพ์(อีก)แต่ สมาชิคหลายท่านไผก้นำเสนอไปแล้ว ขอผ่านละกันค่ะ
    ....ขอแชร์ประเด็นความยาวช๊อคอัพ(หลัง)ที่เหมาะสม ตอนจอดฟรีโหลดถ้ามุดเข้าไปได้รบกวนลองวัดเลยค่ะ จากกึ่งกลางหูล่างถึงกึ่งกลางหูบนได้เท่าไหร่..บวก4นิ้ว(รถยก2") ขนาดความยาวก็คงตามที่ท่านจขกท.ได้คุยกะพขร.หนูละค่ะ มีที่อยากแนะนำสำหรับสเต็ปนี้แต่ขอหลังไมค์ดีกว่าค่ะ
    ปล. ถ้ารบกวนที่โทรไปตอนดึกต้องขออภัยอย่างสูงอีกครั้งนะคะ
    ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ step ต่อไปผมยังรออยู่ครับ ตอนนี้โช้ค Robust กับ สปริงโด และแหนบ west coast ยิ่งขับ ยิ่งนุ่มขึ้นเรื่อย คงให้ spring กับแหนบนวดเข้าที่ก่อน และรอเปลี่ยนโช้ค ยก 2 " พร้อมยางใหม่ทีเดียวเลยครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อืมคำนวณจากความสูงที่เปลี่ยนไป Plus เดิมๆ กระบะเปล่าไม่มีหลังคาหรือฝาครอบ ความสูงวัดจากโป่งล้อถึงขอบแม็กล่าง อยู่ที่ หน้า 75.5 ซม. หลัง 80.5 ซม. หลังจากใส่ spring dobinson เบอร์ 192 และแหนบ west coat MIT 31C ปรากฎว่าความสูงเพิ่มเป็น หน้า 78 ซม. หลัง 84 ซม. (มี นน. จากฝาครอบด้วย) สรุปหน้าจะยกไป 1 นิ้ว หลังน่าจะยกไป 2 นิ้ว แต่พอดีมีฝาครอบ ก็เลยสูงขึ้นแค่ 1.5 นิ้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย HS4CJR : 04-12-2012 เมื่อ 10:11

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

จะบอกว่าร้านนี้ชอบส่งของผิดเบอร์และชอบใส่ของผิดเบอร์อยู่เสมอ ไม่รู้ทำไม หรือมีเบอร์ไหนก็ส่งเบอร์นั้นใส่เบอร์นั้นหรือไงก็ไม่รู้ แต่ราคาเค้าถูกกว่าแน่นอน

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

จะบอกว่าร้านนี้ชอบส่งของผิดเบอร์และชอบใส่ของผิดเบอร์อยู่เสมอ ไม่รู้ทำไม หรือมีเบอร์ไหนก็ส่งเบอร์นั้นใส่เบอร์นั้นหรือไงก็ไม่รู้ แต่ราคาเค้าถูกกว่าแน่นอน
    ขอบคุณครับน้าตั้ม บางอย่างก็ถูก บางอย่างก็พอๆกันกับร้านอื่นครับ จริงๆผมสั่งเบอร์ standard ไป ลองเอามาใส่ เอะทำไมสูงขึ้น เลยเช็คเบอร์ และลองวัดความสูงดู ปรากฎว่าสูงขึ้น ทั้งหน้าและหลัง แสดงว่า สปริงเป็นและแหนบเป็นแบบยก 2" เหมือนกันครับ อืมคิดไปคิดมาก็ดีเหมือนกัน ในอนาคตจะได้ใส่ยาง 265/75 R16 ได้เลยครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้