หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 28 จากทั้งหมด 28

กระทู้: อะไรมาเยือนผมกันแน่ ไฟรูปเครื่องโชว์ แล้วเร่งไม่ขึ้น

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: อะไรมาเยือนผมกันแน่ ไฟรูปเครื่องโชว์ แล้วเร่งไม่ขึ้น

รบกวนสอบถามเป็นข้อมูลนะคะ
    ...เอ็นจิ้นเช๊คขึ้นแล้ว จขกท.ทำไงต่ออะคะ ดับเครื่งสักพักสตาร์ทใหม่ไฟดับอาการที่เจอหายไป หรือ ทุกอย่างยังคงเป็นเหมือนเดิมอยู่อะ
    ...ก่อนหน้าที่จะเจออาการนี้ มีอะไรผิดปกติเกิดขึ้นบ้างหรือป่าวคะ เช่น เดินเบาเปิดแอร์รอบเครื่องกระตุก, สะอึก เร่งแซงแล้ววูบ หรือ เครื่องดับไปเองโดยไม่มีสาเหตุ
    ........................................................................ขอบคุณค่ะ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

มาตรฐาน ตอบ: อะไรมาเยือนผมกันแน่ ไฟรูปเครื่องโชว์ แล้วเร่งไม่ขึ้น

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    ใช้คุ้มเลยครับ คันนี้น้าจ่า ผมว่าเปลี่ยนเลยก็ดีนะ เพื่อความสบายใจของเรา อิอิ
    ศุนย์แจ้งเบื้องต้นก็บอก SCV ครับ จริง ๆ ก็อยากให้เปลี่ยนเพราะไงก็ต้องเปลี่ยน รู้สึกจะเป็น ลักษณะเด่นของไทรทันไปแล้ว อาการนี้
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ katip_fc ดูโพส
    ว่าเปลี่ยนเหมื่อนกันเดี๋ยวกลับบ้านปีใหม่จะได้ไม่ต้องพะวงหน้าพะวงหลัง เนอะป้า
    ถ้าออกอาการแบบเดียวกันเช็คให้ชัวร์เลยก็ดีครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    หนักเครื่องเสียงครับ ถอดทั้งหมดที่มีมาให้ผม หายชัวร์ อิอิ
    จริงอย่าง น้าโต้ง ว่าอ่ะ โดนคราวนี้ถ้าจะเบาแน่เลย เติมไรไม่ได้แล้วพักยาว ล่าสุดศูนย์บอก คอมแจ้งออกมา 2 อาการ SCV+กรองโซล่า กับมอเตอร์ EGR ภาวนาว่าอย่างแรกอย่างเถ้ออออออออออ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    กลับมาแรงไวๆครับ
    ขอบคุณครับ น้า kamyu นั่งลุ้นรอโทรศัพท์ อยู่น่ะ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ madamx ดูโพส
    อืมมม... มีส่วนเหมือนกันนะ น้าโต้งวิเคราะห์เก่งจัง
    มีคนซ้ำเติม แง ๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ badbhoom ดูโพส
    ผมขอเสาaนะน้า
    ไม่เลย ไม่เลย เสาเอ ไม่หนักหรอก น้าวุฒิ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tawintrasound ดูโพส
    scv เลยน้า ผมเป็นบ่อย แก้ไขเฉพาะหน้าด้วยการดับเครื่องให้ scv มันรีเซ็ทตัวใหม่
    ครับก็ได้ตำรานี้แหละ คลานจนถึงศูนย์เลย แต่ตกใจมาก ๆ ตอนเห็นควันเขียว ๆ ออกปลายท่อครับ ขนลุกเลยอ่ะ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jackjack ดูโพส
    เสาเอ ของผมข้างนึงน่ะจ๊ะ จะบอกให้
    ดีนะแบ่งคนละข้าง ไม่ทะเลาะกันดี ปรองดองเน๊าะ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ขอตู้ซับ jl ละกัน อิอิ
    เอาป่ะ กำลังอยากเปลี่ยนอยู่พอดี น้าตั้ม

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    รบกวนสอบถามเป็นข้อมูลนะคะ
    ...เอ็นจิ้นเช๊คขึ้นแล้ว จขกท.ทำไงต่ออะคะ ดับเครื่งสักพักสตาร์ทใหม่ไฟดับอาการที่เจอหายไป หรือ ทุกอย่างยังคงเป็นเหมือนเดิมอยู่อะ
    ...ก่อนหน้าที่จะเจออาการนี้ มีอะไรผิดปกติเกิดขึ้นบ้างหรือป่าวคะ เช่น เดินเบาเปิดแอร์รอบเครื่องกระตุก, สะอึก เร่งแซงแล้ววูบ หรือ เครื่องดับไปเองโดยไม่มีสาเหตุ
    ........................................................................ขอบคุณค่ะ
    ครับน้า rmd พยายามขับต่อแต่เร่งไม่ขึ้น คลานเรื่อย ๆ ประมาณ กิโลกว่า ก็เข้าจอดบ้าน คิดว่าเช้าก็เข้าศูนย์ เลยไม่ได้ทดลองสตาร์ทใหม่ แต่เช้าสตาร์ทใหม่ก็เอนจินโชว์เหมือนเดิม อาการเดิม
    ก่อนหน้าอาการหนักนี้ ก็เป็นอย่างน้าว่ามาทุกประการแต่ไม่ถึงกับเครื่องดับ ก่อนหน้าโน้นหลายเดือนเคยวูบครับแต่เปลี่ยนกรองโซล่าก็หายเป็นปกติ แต่ครั้งนี้หนักเร่งไม่ขึ้นเลย ล่าสุดศูนย์แจ้งแล้ว 2 เคส คือ SCV+กรองโซล่า กับมอเตอร์ EGR ครับ ก็รอลุ้นว่าจะยังไง อย่างเดียวหรือทั้งสองอย่าง

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ครับน้า rmd พยายามขับต่อแต่เร่งไม่ขึ้น คลานเรื่อย ๆ ประมาณ กิโลกว่า ก็เข้าจอดบ้าน คิดว่าเช้าก็เข้าศูนย์ เลยไม่ได้ทดลองสตาร์ทใหม่ แต่เช้าสตาร์ทใหม่ก็เอนจินโชว์เหมือนเดิม อาการเดิม
    ก่อนหน้าอาการหนักนี้ ก็เป็นอย่างน้าว่ามาทุกประการแต่ไม่ถึงกับเครื่องดับ ก่อนหน้าโน้นหลายเดือนเคยวูบครับแต่เปลี่ยนกรองโซล่าก็หายเป็นปกติ แต่ครั้งนี้หนักเร่งไม่ขึ้นเลย ล่าสุดศูนย์แจ้งแล้ว 2 เคส คือ SCV+กรองโซล่า กับมอเตอร์ EGR ครับ ก็รอลุ้นว่าจะยังไง อย่างเดียวหรือทั้งสองอย่าง
    55555ตามสูตรเลยนะคะ SCV+กรอง แต่ประเด็นมอเตอร์EGRพ่วงมาด้วยดูแปลกๆดีจัง เบิกศูนย์พร้อมวาวล์(มาเป็นชุดไม่แยกเฉพาะมอเตอร์)ก็4000++ค่ะ ท่านจขกท.ลองให้ช่างเปลี่ยนรายการข้างต้นก่อนนะคะ เดาๆน่าจะมีอะไรมากกว่านั้น มัด||มันจับอาการแต่จบ(เลินนิ่ง)ไม่ได้ ด่านแรกศูนย์มักจะอ้างมอเตอร์egrก่อนอันดับแรก เพราะคงคุ้นเคยว่าไทรทันมักอุดegrกันส่วนใหญ่ จริงๆแล้วถ้ารีสตาร์ทแล้วยังไม่สามารถเร่งรอบได้ กล่องล๊อคแค่2000รอบและโลบูสต์(safemode) น่าจะมีอะไรมากกว่าผู้ร้ายหน้าเดิมๆ รอข้อมูลนะคะเอาใจช่วยให้หายไวๆค่ะ............เสร็จสิ้นรบกวนแจ้งข้อมูลเพื่อเป็นผแระโยชน์แก่สมาชิคด้วยนะคะ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    55555ตามสูตรเลยนะคะ SCV+กรอง แต่ประเด็นมอเตอร์EGRพ่วงมาด้วยดูแปลกๆดีจัง เบิกศูนย์พร้อมวาวล์(มาเป็นชุดไม่แยกเฉพาะมอเตอร์)ก็4000++ค่ะ ท่านจขกท.ลองให้ช่างเปลี่ยนรายการข้างต้นก่อนนะคะ เดาๆน่าจะมีอะไรมากกว่านั้น มัด||มันจับอาการแต่จบ(เลินนิ่ง)ไม่ได้ ด่านแรกศูนย์มักจะอ้างมอเตอร์egrก่อนอันดับแรก เพราะคงคุ้นเคยว่าไทรทันมักอุดegrกันส่วนใหญ่ จริงๆแล้วถ้ารีสตาร์ทแล้วยังไม่สามารถเร่งรอบได้ กล่องล๊อคแค่2000รอบและโลบูสต์(safemode) น่าจะมีอะไรมากกว่าผู้ร้ายหน้าเดิมๆ รอข้อมูลนะคะเอาใจช่วยให้หายไวๆค่ะ............เสร็จสิ้นรบกวนแจ้งข้อมูลเพื่อเป็นผแระโยชน์แก่สมาชิคด้วยนะคะ
    คิดเหมือนกันเลยครับ ปกติ SCV ติดมันจะมี error code ให้เห็นแต่ปล่อยทิ้งไว้ข้ามคืนไฟ engine จะหายไปจนกว่าเราจะ start แล้วเร่งเครื่องจนมันติดอีกรอบ นอกเสียจากว่า SCV ตัวนั้นมันจะ short ไหม้แบบจ่ายไฟจากกล่อง ECU ออกมาไม่มีสัญญาณแจ้งกลับใดๆมันถึงจะโชว์ค้าง แต่รถน้าจ่า start ติดแล้วยังขับได้ EGR ถ้าเสียมันจะมีแค่ code error โชว์แต่ก็ยังขับได้ปกตินะครับ แต่ถ้ากรองโซล่าตันนี้อาจมีผลทำให้รถไม่มีแรงได้ ผมว่ามันน่าจะมีอะไรมากกว่าผู้ร้ายหน้าเดิมๆอย่างน้า rmd ว่ามาหละครับ รอข้อมูลการสรุปจากทางศูนย์อีกที

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

และแล้วมินิซีรีส์ ตอนที่ 1 ของ ไทรทัน ก็จบลงตามความคาดหมายของคนดู เปลี่ยน scv + กรองโซล่า ก็ปกติดี ปล่อยผู้ร้าย มอเตอร์ egr หมดข้อสงสัย ซึ่งก็ยังไม่เคยได้ยินว่ามันจะมีส่วนร่วมขบวนการด้วย อย่างระดับอาจารย์ น้า rmd และ น้า jee4x4 อดกังขาไม่ได้ ขอขอบคุณ ทุก ๆ คำแนะนำที่เป็นประโยชน์ และความห่วงใยของเพื่อน สมาชิกในคลับ อบอุ่นและน่ารักทุกคน ทุกเหตุการณ์ที่เกี่ยวข้องกับไทรทันมีประโยชน์มากมายเมื่อเราได้แบ่งปันกัน

และนี่คือโฉมหน้าของผู้ร้าย เสร็จเราและเราเสร็จไป 2,664.- ครับ น้า ๆ

ชื่อ:  DSC02710.JPG
ครั้ง: 5156
ขนาด:  143.2 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC02711.JPG
ครั้ง: 5059
ขนาด:  141.5 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC02712.JPG
ครั้ง: 5128
ขนาด:  137.4 กิโลไบต์

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

สงสัยมันจะไหม้ตามอายุการใช้งานมันแล้วหละครับแบบนี้น้าจ่า แกนข้างในสีเปลี่ยนไปเลยทีเดียวมันยังขยับตัวได้อยู่มั้ยครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ไม่มีส่วนไหนขยับได้เลยครับ น้า jee4x4 อิ อิ หมอวินิจฉัยได้ตรงเป๊ะเลยอ่ะ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้