หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 39

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    30450
    Status
    โพส
    232

มาตรฐาน ท่อเดิมแต่เปลี่ยนพักจะโลงมากไหมครับ

ท่อเดิมติดรถว่าจะเปลี่ยนแค่หม้อพัก(ทะลวงแคตแล้ว)ดีไหมครับ ผลออกมาจะเป็นไงบ้างช่วยให้ความรู้หน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

มาตรฐาน ตอบ: ท่อเดิมแต่เปลี่ยนพักจะโลงมากไหมครับ

รอฟังด้วยคนครับ

มาตรฐาน ตอบ: ท่อเดิมแต่เปลี่ยนพักจะโลงมากไหมครับ

อิอิพึ่งไปทำมาเปรี่ยนม่อพักกับใส่ท่อแทนcatผมใส่ของnittoโดนไป3100 ถามว่าโลงใหม๋รถผมวิ่งมา10000โลดูที่ท่อcatที่ถอดออกมาดำมากๆนี่แค่หมื่นโลเองคับจับเป็นคาบเลย เปรี่ยนแล้วโล่งดีเวลากดคันเร่งแล้วรู้สิกว่ารอบขึ้นดีกว่าเดิมนิดนึงแต่ก็ถือว่าokรถเดิมๆไม่มีกล่องพ่วงนะคับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HATC@2 ดูโพส
    ท่อเดิมติดรถว่าจะเปลี่ยนแค่หม้อพัก(ทะลวงแคตแล้ว)ดีไหมครับ ผลออกมาจะเป็นไงบ้างช่วยให้ความรู้หน่อยครับ
    ขอบคุณครับ
    เน้นเอาเป็นไส้ตรงนะครับน้า ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาอ่ะครับ พอได้มาลองส่องรอดเข้าไปดูในหม้อพักดูนิดนึง ว่าไส้ท่อด้านในเค้าบิดทำเกลียวมาให้ด้วยหรือป่าว ถ้าบิดเกลียวไส้ในหม้อพักมาด้วยก็ยิ่งดี ยิ่งแจ่มเลยครับ เพราะมันจะช่วยเรื่องการรีดเรียงควันไอเสียได้ดีอ่ะครับ หม้อพักความยาวควรประมาณฟุตครึ่ง แต่ไม่ควรเกิน 2 ฟุตนะครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นและประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ยังไงรอข้อมูลจากเพื่อนสมาชอกท่านอื่นๆดูก่อนครับ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ถ้าใส่พักกลางใส้ตรง (สำหรับผม) ว่าดีขึ้นครับ เพราะผมก็เคยทำมาแต่ปลายท่อผมเอาลงหน้าเพลานะครับ ส่วนออกที่เดิมไม่ได้ลองว่าต่างกันใหม วันนี้ผมลองเอาพักเดิม+เจาะท่อขนาด1นิ้ว ปล่อยออกข้างพักกลางมาใส่อีกที ลองอีกทีปรากฎว่าบูสท์ฟาดไป18-19 ปอนด์(หน่วยมันเขาเรียกถูกเปล่าหว่าลืมอิอิ) ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เป็น เท่าที่สงสัยคือ ตอนนั้นผมใช้ท่อแคตเดิมทะลวง แต่พอใส่แทนแคตเข้าไปวันนี้เลยได้ลองเป็นเลย แถมตัวรถสั่นทั้งคันด้วย แต่พอเอาท่อแบบยิงสดหน้าเพลาแต่ตีกรวย+ตีเกรียวในท่อ กลับไม่เป็น บูสท์ก็ไม่ฟาด ขออนุญาติน้า จขกท ด้วยนะครับที่มาขอแชร์ความรู้ในกระทู้ของน้า

ท่อตัวนี้ครับที่บูสท์ฟาด ส่วนอีกตัวพรุ้งนี้จะเอามาให้ดูครับ

ชื่อ:  100_9545.jpg
ครั้ง: 2272
ขนาด:  342.0 กิโลไบต์

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

มาแอบรอฟังเสียง อิอิ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ท่อตัวนี้ใส่เข้าไปบูสท์ไม่ฟาดรถก็ไม่สั่น ตอนนี้ผมเลยมานั้งลองคิดดูว่าถ้าบีบปลายท่อขนาด1นิ้วให้เล็กลงอีกจะหายหรือเปล่า

ชื่อ:  SAM_0239.jpg
ครั้ง: 2667
ขนาด:  340.4 กิโลไบต์

ชื่อ:  SAM_0241.jpg
ครั้ง: 4132
ขนาด:  256.4 กิโลไบต์

User ID
    21362
    Status
    โพส
    1,023

บูสท์มันฟาดอย่างไรหรอคร้าบน้าขอคำชี้แนะหน่อยคร้าบ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aof . ดูโพส
    บูสท์มันฟาดอย่างไรหรอคร้าบน้าขอคำชี้แนะหน่อยคร้าบ
    น่าจะประมาณว่า พอกดคันเร่งปุ๊บ เข็มวัดบูสท์มันจะกวาดขึ้นอย่างเร็วเลยอ่ะครับ จากเมื่อก่อนเข็มมันจะค่อยๆ วิ่งกวาดขึ้นอ่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    น่าจะประมาณว่า พอกดคันเร่งปุ๊บ เข็มวัดบูสท์มันจะกวาดขึ้นอย่างเร็วเลยอ่ะครับ จากเมื่อก่อนเข็มมันจะค่อยๆ วิ่งกวาดขึ้นอ่ะครับ
    ใช้ครับตามน้าตั้วเลย

User ID
    21362
    Status
    โพส
    1,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    แบบนี้มันไม่ดีไช่ไหมคร้าบน้า

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aof . ดูโพส
    แบบนี้มันไม่ดีไช่ไหมคร้าบน้า
    ถ้าถามเรื่องความแรง มันจะขับมันส์ อัตราเร่งดีครับ แต่ไม่ดีต่อเทอร์โบว์อ่ะครับ เพราะเหมือนเราไปปั๊มใบมัน ให้มันทำงานหนักขึ้นอ่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

แล้วเจาะทะลวงแคทออก ใส่พักเดิม ให้ปลายลงที่หน้าเพลา มีผลยังไงบ้างครับ ดีหรือไม่ดี (พอดีผมใส่อยู่)
    ส่วนตัวก็รู้สึก รถมีแรงออกตัวดีขึ้นนิดนึง แต่ไม่รู้มีผลเสียหรือเปล่าครับ

User ID
    30450
    Status
    โพส
    232

จัดมาแล้วครับที่ร้านชวนท่อไอเสียสายเอเซียติดโรจนะคอนโด ค่าเสียหาย1300 ความรู้สึกโล่งพอสมควรไม่รอรอบเสียงไม่ดังมากมีเสียงวี๊ดดดดดรอบมาเร็วมากกว่าเดิม

User ID
    4820
    Status
    โพส
    325

ชื่อ:  24062012423.jpg
ครั้ง: 1488
ขนาด:  121.4 กิโลไบต์ชื่อ:  24062012424.jpg
ครั้ง: 1502
ขนาด:  108.7 กิโลไบต์ชื่อ:  24062012425.jpg
ครั้ง: 1610
ขนาด:  100.4 กิโลไบต์ชื่อ:  24062012426.jpg
ครั้ง: 1631
ขนาด:  150.9 กิโลไบต์
    น้า ลองแบบนี้ดูก็พอได้นะครับ เสลสองนิ้ว ยาวสองเมตรกว่าๆ ไปถึง หน้าแปลนด้านหน้าเลย ช่วงสองนิ้วครึ่งยาวๆ แทนเป็นปล่องพัก ต้นไวขึ้นดี เสียงดุๆ ปลายไหลๆ แต่เสียงจะดังช่วงต้นๆเท่านั้น ช่วงปลายจะได้ยินแต่เสียงลม คงเพราะไม่ได้สูตร แต่ก็พอได้ระดับนึง ชื่อ:  24062012430.jpg
ครั้ง: 1559
ขนาด:  128.0 กิโลไบต์

User ID
    38746
    Status
    โพส
    274

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ACE12345678 ดูโพส
    แล้วเจาะทะลวงแคทออก ใส่พักเดิม ให้ปลายลงที่หน้าเพลา มีผลยังไงบ้างครับ ดีหรือไม่ดี (พอดีผมใส่อยู่)
    ส่วนตัวก็รู้สึก รถมีแรงออกตัวดีขึ้นนิดนึง แต่ไม่รู้มีผลเสียหรือเปล่าครับ
    ที่น้าทำอยู่เสียงออกมา ดังกว่าเดิมมากหรือเปล่าครับ แล้งวิ่งเป็นไงบ้าง ผมคิดว่าจะทำอยู่เพราะถอดวางอยู่ เผื่อเบื่อลงหน้าเพลาครับ ด้วยความเคารพครับ...

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SINmmth ดูโพส
    ที่น้าทำอยู่เสียงออกมา ดังกว่าเดิมมากหรือเปล่าครับ แล้งวิ่งเป็นไงบ้าง ผมคิดว่าจะทำอยู่เพราะถอดวางอยู่ เผื่อเบื่อลงหน้าเพลาครับ ด้วยความเคารพครับ...
    1.) เสียงไม่ดังขึ้นครับ แต่ได้ยินเสียงเทอร์โบชัดอีกหน่อย ผมว่าเพราะดี (จริง ๆ อยากให้ดังกว่านี้อีกนิด ตอนนี้กะลังหาทางเปลี่ยนท่อพักใหม่อยู่ กะลังหาตัวแจ๋ว ๆ ตั้งกระทู้ถามทางไปหลายกระทู้แล้วครับ)
    2.) ตอนกดคันเร่งรอบดีขึ้นครับ เหมือนมีแรงบิดมากขึ้นนิด คือผมไม่ขับรถกระชากน่ะ (ถ้าน๊าที่ชอบซิ่งออกตัวหลังติดเบาะ น่าจะได้อยู่นะ แต่ไม่ถึงพวกที่เขาติดกล่องนะ)
    3.) ถ้าอุด egr ด้วยแล้วจะรู้สึกชัดเจนมากเวลาออกตัวครับ
    4.) ตอนนี้กะลังหาทางให้เกียร์ 2 ไม่อืดอยู่ อยากให้มันโล่ง ๆ กะลังโยนหินถามทางครับ

ปล. พอดีก่อนทำ คุยกะช่างว่าถ้าเอาท่อพักออกเลยก็ไม่ดีนะครับ ปลายจะหาย (ถ้าไม่ได้ลงกล่อง)

User ID
    38746
    Status
    โพส
    274

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ACE12345678 ดูโพส
    1.) เสียงไม่ดังขึ้นครับ แต่ได้ยินเสียงเทอร์โบชัดอีกหน่อย ผมว่าเพราะดี (จริง ๆ อยากให้ดังกว่านี้อีกนิด ตอนนี้กะลังหาทางเปลี่ยนท่อพักใหม่อยู่ กะลังหาตัวแจ๋ว ๆ ตั้งกระทู้ถามทางไปหลายกระทู้แล้วครับ)
    2.) ตอนกดคันเร่งรอบดีขึ้นครับ เหมือนมีแรงบิดมากขึ้นนิด คือผมไม่ขับรถกระชากน่ะ (ถ้าน๊าที่ชอบซิ่งออกตัวหลังติดเบาะ น่าจะได้อยู่นะ แต่ไม่ถึงพวกที่เขาติดกล่องนะ)
    3.) ถ้าอุด egr ด้วยแล้วจะรู้สึกชัดเจนมากเวลาออกตัวครับ
    4.) ตอนนี้กะลังหาทางให้เกียร์ 2 ไม่อืดอยู่ อยากให้มันโล่ง ๆ กะลังโยนหินถามทางครับ

ปล. พอดีก่อนทำ คุยกะช่างว่าถ้าเอาท่อพักออกเลยก็ไม่ดีนะครับ ปลายจะหาย (ถ้าไม่ได้ลงกล่อง)
    ขอบคุณครับ... ผมมีกล่องดัน+ทำท้ายรางแล้ว ถ้าเอาท่อเดิมลงจะทำเหมือนๆกันครับ เพราะกล่องส่วนมากใช้ตอนเดินทางไกลๆหรือตอนบรรทุก ผมเห็นน้าๆเขาแนะมาหลายคนถ้าเปลี่ยนพักให้เป็นไส้ตรง ด้วยความเคารพครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย SINmmth : 10-01-2013 เมื่อ 15:06

ปีใหม่นี้มีโอกาศขับรถกลับบ้านต่างจังหวัดว่างๆ เลยปรึกษาเพื่อนพี่ชายเรื่องเปลี่ยนหม้อพักใหม่ เค้าบอกว่าเปลี่ยนคอใหม่ดีกว่า (เป็นคอแต่งของปาเจโร่) เก็บคอเดิมไว้
    เห็นว่าคอเดิมราคาหลักหมื่นถ้าจะหากลับมาใช้ใหม่ ส่วนหม้อพักไม่ต้องเปลี่ยน เพราะรถผมเป็น auto เปลี่ยนแล้วรถจะรอรอบ เจาะเป็นท่อเวียนดีกว่า เก็บเสียงได้นิดๆด้วย
    ผมเลยจัดไปซะ ผลที่ได้หลังจากเสร็จเรียบร้อย เอารถไปลองขับดู อันดับแรกหลังจากสตาร์ทคือเสียงน่าฟังขึ้น มีเสียงเทอร์โบออกมาหน่อยๆ ให้ฟังเพราะๆหู
    ทดลองกดคันเร่งแล้วรู้สึกว่ารถออกตัวเร็วขึ้นกว่าเดิมเยอะ รถเบาขึ้น หลังจากปีใหม่ผมก้อขับรถกลับ กทม. ทดลองเหยียบดู ผมกดมาประมาณ 140-150 ตลอดเส้นทางประมาณ 800 กม. รถกินน้ำมันไปประมาณ 1 ถัง กับอีกนิดหน่อยไม่ถึงครึ่งถัง (ปกติผมขับ 100-120 กม/ชม รถกินน้ำมันประมาณ 1 ถังครึ่ง ) ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือปล่าวน่ะคับ ผมว่าประหยัดขึ้นนิดหน่อย แต่ได้เหยียบสะใจกว่าเดิม (ของผม Plus 4 ประตู เกียร์ Auto คับ)
    ชื่อ:  ท่อใหม่.jpg
ครั้ง: 1351
ขนาด:  259.4 กิโลไบต์

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ unplugged ดูโพส
    ปีใหม่นี้มีโอกาศขับรถกลับบ้านต่างจังหวัดว่างๆ เลยปรึกษาเพื่อนพี่ชายเรื่องเปลี่ยนหม้อพักใหม่ เค้าบอกว่าเปลี่ยนคอใหม่ดีกว่า (เป็นคอแต่งของปาเจโร่) เก็บคอเดิมไว้
    เห็นว่าคอเดิมราคาหลักหมื่นถ้าจะหากลับมาใช้ใหม่ ส่วนหม้อพักไม่ต้องเปลี่ยน เพราะรถผมเป็น auto เปลี่ยนแล้วรถจะรอรอบ เจาะเป็นท่อเวียนดีกว่า เก็บเสียงได้นิดๆด้วย
    ผมเลยจัดไปซะ ผลที่ได้หลังจากเสร็จเรียบร้อย เอารถไปลองขับดู อันดับแรกหลังจากสตาร์ทคือเสียงน่าฟังขึ้น มีเสียงเทอร์โบออกมาหน่อยๆ ให้ฟังเพราะๆหู
    ทดลองกดคันเร่งแล้วรู้สึกว่ารถออกตัวเร็วขึ้นกว่าเดิมเยอะ รถเบาขึ้น หลังจากปีใหม่ผมก้อขับรถกลับ กทม. ทดลองเหยียบดู ผมกดมาประมาณ 140-150 ตลอดเส้นทางประมาณ 800 กม. รถกินน้ำมันไปประมาณ 1 ถัง กับอีกนิดหน่อยไม่ถึงครึ่งถัง (ปกติผมขับ 100-120 กม/ชม รถกินน้ำมันประมาณ 1 ถังครึ่ง ) ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือปล่าวน่ะคับ ผมว่าประหยัดขึ้นนิดหน่อย แต่ได้เหยียบสะใจกว่าเดิม (ของผม Plus 4 ประตู เกียร์ Auto คับ)
    ชื่อ:  ท่อใหม่.jpg
ครั้ง: 1351
ขนาด:  259.4 กิโลไบต์

สุดยอดครับ นี่แหละตอบโจทย์ผมเลย เดว จะไปเปลี่ยนคอมั่ง มีคนแนะนำหลายคนแล้ว

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้