หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

มาตรฐาน ย้ายลูกหมากปลายแรคจากล่างขึ้นบน

หลายท่านยกแล้วเกิดปัญหาแบบนี้หรือไม่
    1. ลูกหมากปลายแรคชันมาก ให้ตัวในช่วงที่ล้อยืดลงล่างไม่ดีเพราะลูกหมากมันงุ้มเข้ามากแล้ว
    2. ช่วงตัวถังยุบลง แขนแรคจะเลื่อนขึ้นทำให้ระยะแขนแรคยาวขึ้น แกนลูกหมากยิ่งงัดเข้ามา
    จนเริ่มดันแรค ทำให้ส่งอาการมาที่พวงมาลัย แกว่งและสั่นเวลาเจอถนนไม่เรียบ

ข้างต้นเป็นสมมติฐานครับ เพราะรถผมยก 2 นิ้วมานานเจออาการวิ่งถนนไม่เรียบพวงมาลัยมันสั่น
    ถี่ๆมากที่คิดว่าเป็นปัญหาจากแรคไม่ใช่ลูกหมากปีกนกหรืออื่นๆเพราะ
    1. ลูกปืนล้อเปลี่ยนหมดแล้ว
    2. ลูกหมากปีกนกบน และลูกหมากแรค ไม้ตีกลองเปลี่ยนหมดแล้ว โยกล้อตอนขั้นแม่แรง
    ทั้ง แนวตั้งและแนวนอน ไม่มีกุกกัก แน่นดีมาก
    3. ตัวแรดเช็คยางและบูช แน่นดีทุกตัว

มาดูรูปแรก หน้าตาแกนลูกหมากปลายแรค มันจะเป็น เทเปอร์ชื่อ:  1.jpg
ครั้ง: 2882
ขนาด:  98.7 กิโลไบต์

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

มาตรฐาน ตอบ: ย้ายลูกหมากปลายแรคจากล่างขึ้นบน

2. เมื่อมันเป็นเทเปอร์จะกลับด้านมาสวมเลยไม่ได้ ต้องเจาะรูเทเปอร์จากด้านบนลงมาเหมือนกัน ผมใช้ดอกรีมเมอร์คาร์ไบ องศาเท่ากับแกนลูกหมากชื่อ:  2.jpg
ครั้ง: 1952
ขนาด:  110.8 กิโลไบต์

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: ย้ายลูกหมากปลายแรคจากล่างขึ้นบน

เข้ามารอสนับสนุนความคิดดีๆครับ ผมเคยคิดมานานแล้ว แต่ไม่มีเวลาลงมือทำเสียที่ ปรบมือดังๆให้ครับบบ

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

กลับลูกหมากเฉยๆไม่ได้นะครับ ถ้าองศาของปีกนกล่างกะองศาของคันชักคันส่งไม่ขนานกันเวลาวิ่งเลื้อยแบบงูอายเลยครับ ที่พวกชุดยกสามารถกลับได้เพราะว่าคอม้ารับมุมองศาที่ขนานกับปีกนกล่างแล้วครับ ระวังนะครับอันตรายมาก

ลองนึกภาพปีกนกล่างยุบตัวถ้าคันชักองศาไม่ได้มันจะยันให้ล้อหุบเข้าๆออกๆตามจังหวะยุบตัวของปีกนกเพราะว่ามันยันคอม้าถึงจะกลึงให้สั้นลงก็ไม่หายอยู่ดีสุดท้าย ต้องทำให้ขนานกับปีกนกล่างเวลายืดยุบจะเท่ากันไม่เลื้อย ลองมาจากประสบการ์ณจริงล้วนๆ เจ็บมาเยอะ อิอิ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CrazyKat ดูโพส
    กลับลูกหมากเฉยๆไม่ได้นะครับ ถ้าองศาของปีกนกล่างกะองศาของคันชักคันส่งไม่ขนานกันเวลาวิ่งเลื้อยแบบงูอายเลยครับ ที่พวกชุดยกสามารถกลับได้เพราะว่าคอม้ารับมุมองศาที่ขนานกับปีกนกล่างแล้วครับ ระวังนะครับอันตรายมาก

ลองนึกภาพปีกนกล่างยุบตัวถ้าคันชักองศาไม่ได้มันจะยันให้ล้อหุบเข้าๆออกๆตามจังหวะยุบตัวของปีกนกเพราะว่ามันยันคอม้าถึงจะกลึงให้สั้นลงก็ไม่หายอยู่ดีสุดท้าย ต้องทำให้ขนานกับปีกนกล่างเวลายืดยุบจะเท่ากันไม่เลื้อย ลองมาจากประสบการ์ณจริงล้วนๆ เจ็บมาเยอะ อิอิ
    เลยต้องไปจบที่บอลจ๊อยเทพใช่มะลุงแมว อิอิ จะว่าไปใช้งานมาพอสมควรแล้วมีอาการงอแงอะไรบ้างครับน้าแมว เอามาเล่าให้พี่น้องฟังกันบ้างครับ

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    เลยต้องไปจบที่บอลจ๊อยเทพใช่มะลุงแมว อิอิ จะว่าไปใช้งานมาพอสมควรแล้วมีอาการงอแงอะไรบ้างครับน้าแมว เอามาเล่าให้พี่น้องฟังกันบ้างครับ
    บอลจ้อยตอนนี้ใช้งานมาตั้งแต่หลังน้ำท่วมก็เกือบๆปีถึงปีนึงยังฟิตแน่นดีอยู่ครับ ระยะทางก็ประมาณ 4 หมื่นโลได้ ลงทุนทีเดียวใช้ยาวๆ ดีกว่าเดือนสองเดือนพวงมาลัยเริ่มหลวมอีกละคอยละแวงตลอด ค่าเปลี่ยนถ้าเสียก็ข้างละพันแต่ใช้ได้นานกว่าเยอะมากกก ตอนนี้ไม้ตีกองก็ยังปรกติ โดยรวมคุ้มค่าราคาครับ

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

3. มาร์คสีเหลืองคือความลึกที่จะเจาะ ที่มันยาวกว่าเพราะดอกรีมเมอร์มันยาว ระยะองศาที่ได้คือระยะนี้ หลังจากลองเจาะและใส่ลูกหมากดูชื่อ:  Photo0299.jpg
ครั้ง: 1556
ขนาด:  123.1 กิโลไบต์ททท

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

4. แนวคิดครับชื่อ:  7.jpg
ครั้ง: 1348
ขนาด:  129.9 กิโลไบต์

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

5. กลับแล้วแกนแรคจะกลับมาขนานเหมือเดิมชื่อ:  Photo0298.jpg
ครั้ง: 1456
ขนาด:  139.0 กิโลไบต์

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

6. เมื่อเจาะแล้ว ตรงด้านแกนลูกหมากที่โผล่ลงล่างบ่าจะกว้าง เพราะเป็นรูเข้าของแกนเดิมชื่อ:  5.jpg
ครั้ง: 1374
ขนาด:  116.7 กิโลไบต์

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

7.แก้ไขโดยกลึงแหวนสแตเลส(กันสนิมเพราะมันจะอยู่ในนั้นอีกนาน) วงนอกเป็นเทเปอร์ใส่เข้าไปชื่อ:  6.jpg
ครั้ง: 1343
ขนาด:  123.2 กิโลไบต์

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

8. ทั้งหมดเป็นแนวคิดและทดลองก่อนเพื่อขอฟังความเห็น ก่อนลงมือจริงครับชื่อ:  4.jpg
ครั้ง: 1306
ขนาด:  97.3 กิโลไบต์ชื่อ:  3.jpg
ครั้ง: 1273
ขนาด:  101.1 กิโลไบต์

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

มีข้อแนะนำหรือแนวทางอื่นช่วยเสนอด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย daeng : 05-12-2012 เมื่อ 08:38 เหตุผล: ลบคำผิด

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ถ้าองศาได้ความเป็นไปได้สูงครับ แต่การขึ้นลงของจุดทั้ง 3 ต้องขนานกัน ครับ สนับสนุน ความคิดดีๆ

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ถ้าองศาได้ความเป็นไปได้สูงครับ แต่การขึ้นลงของจุดทั้ง 3 ต้องขนานกัน ครับ สนับสนุน ความคิดดีๆ
    ใช่ครับถ้าองศาได้นะแจ่มเลยของผมลองผิดถูกจนเละสุดท้ายตัดคอม้าบิดทำมุมแล้วยกคอม้าสูงอีกนิดได้มุมขนานพอดีเป๊ะเลย จุดที่ตัดตอคอม้าของผมตอนนี้ก็ยังปรกติแข็งแรงดีตัดเหล็กฉากสามเหลี่ยมตัดเข้ามุมเซาะร่องเชื่อมดามไว้ปัจจุบันยัง ok ดีอยู่ รูดได้บินสบาย ไม่แถเซปัดหัก แต่ก็ต้องคอยเชคตลอด เสียวเหมือนกัน 555

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

แกนแรคองศาชันกว่าปีกนกล่างครับทั้ง 2 ข้าง กลับขึ้นมาน่าจะขนานพอดีชื่อ:  Photo0300.jpg
ครั้ง: 1983
ขนาด:  127.6 กิโลไบต์ชื่อ:  Photo0301.jpg
ครั้ง: 3735
ขนาด:  127.7 กิโลไบต์

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

แปร่ว นึกว่า Plus หรือ 4x4 แหะๆไม่มีความรู้เลยขอเก็บเกี่ยวแล้วกันครับ 555

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ตัว 116 จากที่ดูรูปแล้ว เมื่อกลับแล้วองศาที่จะขนาน เป็นไปได้สูงครับ แล้วแก้ปัญหาได้ลดระยะลูกหมากได้สั้นกว่าเดิม การควบคุม น่าจะแน่นขึ้น
    เอาใจช่วย

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CrazyKat ดูโพส
    แปร่ว นึกว่า Plus หรือ 4x4 แหะๆไม่มีความรู้เลยขอเก็บเกี่ยวแล้วกันครับ 555
    ห้องของ 4x2 ตัวสแตนดาร์ด ครับ น้าแมว เอิ๊กๆ
    แต่เข้ามาแชร์ประสบการณ์และข้อมูล ผมว่า ดี ครับ

User ID
    13858
    Status
    โพส
    877

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ห้องของ 4x2 ตัวสแตนดาร์ด ครับ น้าแมว เอิ๊กๆ
    แต่เข้ามาแชร์ประสบการณ์และข้อมูล ผมว่า ดี ครับ
    อิอิ อันนี้รูปของผมครับสดๆ เพิ่งไปถ่ายมา ตัดต่อคอม้าทำมุมเพิ่ม

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้