หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 36

กระทู้: พี่ ๆ ครับ ผมจะรอ Triton PLUS 2.5 DI-D Limited หรือซื้อ 4WD ตอนนี้ดี

321Newton
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน พี่ ๆ ครับ ผมจะรอ Triton PLUS 2.5 DI-D Limited หรือซื้อ 4WD ตอนนี้ดี

พอดีกำลังสับสนกับ PLU
    S A/T 758,000 กับตัว 4WD 846,000 แต่ว่าผมมีลางสังหรณ์ว่า PLUS ต้องมีทำตัวเบาะหนังและ OPTION เดียวกับ 846,000 แน่ ๆ เหมือนในอดีตที่ PLUS มาเบียด 4WD ตัวเก่าที่ไม่มี ABS แต่ถ้าถึงตอนนั้นผมว่าก็เสียดาย OPTION ของ 4WD ตัวนี้ด้วย แต่ว่าแฟนเขาไม่ชอบ 4WD อยากทราบว่าจะเอาอะไรไปต่อสู้กับข้อแม้เรื่องการกินน้ำมันมากกว่านิดหน่อย ลองช่วยผมหาคำตอบหน่อยหรือผมจะรอ PLUS Limited ดี ไม่รู้ว่าไบเทคมา หรือไปสิงหาหลังเปิดตัว G-WAGON เอ่ย ใครพอแง้ม ๆ ให้ทราบบ้าง ผมอยากรู้มาก ๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    123
    Status
    โพส
    352

plus กับ 4x4 เครื่อง 2500 ราคาใกล้เคียงกันมาก ผมว่าน่าจะเล่น 4x4 นะครับ มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีครับ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

่เรื่องน้ำมัน ลองเข้าดูหัวข้อของผม
    แล้ว Print สถิติของผมไปให้เธอดูซิครับ ว่ารับได้มั๊ย
    กับ 12 - 13 กิโล/ลิตร
    ซึ่ง PLUS ออโต้ ก็จะได้ประมาณนี้ หรือน้อยกว่านี้ครับ

อีกอย่างนึง คือ เรื่อง PLUS limited
    จากประวัติศาสตร์ของมิตซูฯ นะครับ
    อะไรที่เป็น Option ของ limited จะไม่มีในตัวธรรมดาครับ
    เพราะไม่งั้นมันก็ไม่ limited ซิ (ผมไม่ได้ยวนนะ)

จริง ๆ แล้วไม่มีรุ่นไหนดีที่สุดหรอกครับ
    แต่ละรุ่นมันมีความดีที่ทดแทนอีกรุ่นนึงเสมอ
    ผมไม่เชียร์ว่ารุ่นของผมดี หรือ PLUS ดีกว่า
    เพราะไม่มีรุ่นไหนดีกว่ากัน
    ( เว้นแต่เรื่อง cc. ผมเชียร์ 2.5 ครับ )

ยังไงผมก็ยินดีกับว่าที่สมาชิกใหม่นะครับ

filli10
    ผู้เยี่ยมชม

ดีใจที่มีเพื่อนร่วมทางมาอีก1คันครับ ผมว่าถ้า plus จะออก limited เป็นผม ซื้อตัวเก่าครับ ถ้ามีส่วนลด ที่ต่างกันมาก เพราะว่า
    limited ก็น่าจะเป็นที่ เบาะหนัง,ไฟled ,logo ใหม่,maxลายใหม่ ของพวกนี้เราทำเองได้และน่าจะดีกว่าศูนย์ครับ
    ไม่น่าเป็น air auto กับเบาะไฟฟ้าครับ
    ยังไงก็ plus 4d auto ครับ ประหยัดน้ำมันกว่า,ขับสนุกกว่า เพราะมีหนังให้ดู ผมใช้อยู่ครับผม

tri8668
    ผู้เยี่ยมชม

มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วมันไม่มี เป็นวจีของน้า kamo_007 ครับ ทีนี้ต้องถามใจคนที่จะเสียตังว่า Life style เป็นอย่างไร เสียตังไปแล้วกลับลำยาก ผมใช้ 4X4 ครับ ที่Plus ไปผมก็ไปแต่หลายที่ๆ ผมไป Plus หมดสิทธิครับ

Bob
    ผู้เยี่ยมชม

Talking

ขอต่ออีกนิดนะมีแล้วไม่ใช้ พอจะใช้ก็ใช้ไม่ได้ก็เหมือนไม่มีอ่ะคับ อิอิ ถ้าเป็นผม ผมเลือก 4x4 ถึงผมจะไม่ได้ออฟโรดประจำแต่ มันพาผมไปในที่ที่4x2ไปไม่ได้คุ้มตรงนั้น มี4x4แล้วจะพบความตื่นตาตื่นใจใหม่ๆ ที่4x2ยกสูงบางทีก็ไปไม่ได้ ที่ที่ไปกันไม่ได้ก้อจะสวยคับ
    ทำไม่แฟนไม่ชอบ4x4อ่ะ นั่งแล้วก้อไม่เห็นต่างกะพลัส แถมเกาะถนนกว่า และ ไปได้หลากหลายเส้นทางกว่าด้วย หายก็ง่ายกว่า แพงกว่า ดูแลรักษามากรายการกว่า ถ้าไม่ใช้4x4เลยก็มีโอกาสเกียร์4x4ไม่เข้าเวลาจะใช้มากกว่า กินน้ำมันกว่า เห็นมั้ยมากกว่าทุกอย่างเลย เป็นผมผมเลือก 4x4 เพราะมันพาผมกะเพื่อนๆและเพื่อนแฟนไปเที่ยวในที่ที่สวยกว่า น่าตื่นตาตื่นใจกว่า เช่น ที่พะเนินทุ่ง

จากประสบการณ์ในการออกทริปกับเพื่อนๆ ในชมรม หลายต่อหลายทริปขอออกความเห็นว่า 4x4 ดีกว่าครับ ผมใช้ขับ 2 ตอนซื้อไม่คิดไรมาก ตอนออกทริปนี่เศร้าครับ อยากได้ 4x4 ขึ้นมาทันใดครับ
    Technology is a tool, people make the difference.

User ID
    70
    Status
    โพส
    34

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tri8668 ดูโพส
    มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วมันไม่มี เป็นวจีของน้า kamo_007 ครับ ทีนี้ต้องถามใจคนที่จะเสียตังว่า Life style เป็นอย่างไร เสียตังไปแล้วกลับลำยาก ผมใช้ 4X4 ครับ ที่Plus ไปผมก็ไปแต่หลายที่ๆ ผมไป Plus หมดสิทธิครับ

เห็นด้วยครับ มีแล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

ถ้ามีไว้แล้ว ท่านก็จะหาโอกาสไปใช้เอง

รถ 1 คัน ไม่ได้ซื้อกันบ่อยๆ

คันแรกผม 3.2 ใช้ 5 เดือน ไปชนพังยับ

คันที่ 2 ด้วยกำลังทรัพย์ จึงเลือกเพียง plus top

วันนั้น หากกัดฟันอีกสักหน่อย ถึงเวลาต้องใช้แล้ว

จะรู้ว่า ขับ 2 กับ 4x4 มันคนละอารมณ์กัน......อิอิ

User ID
    248
    Status
    โพส
    1,032

ผมไม่ได้ใช้แต่เชียร์ เลือกขับ 4ด้วยคน

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ committee ดูโพส
    จากประสบการณ์ในการออกทริปกับเพื่อนๆ ในชมรม หลายต่อหลายทริปขอออกความเห็นว่า 4x4 ดีกว่าครับ ผมใช้ขับ 2 ตอนซื้อไม่คิดไรมาก ตอนออกทริปนี่เศร้าครับ อยากได้ 4x4 ขึ้นมาทันใดครับ
    ภูหินร่องกล้าใช่ใหมพี่............

SUNroof
    ผู้เยี่ยมชม

ผมมีแนวทางส่วนตัวดังนี้ครับ

อ้างอิงราคาตั้งขายหน่อยครับ จะได้เห็นภาพ

A) Plus A/T 758,000 บาท
    B) Plus M/T 718,000 บาท
    C) 4x4 2.5 M/T 754,000 บาท
    D) 4x4 2.5 A/T 846,000 บาท
    E) 4x4 3.2 M/T 866,000 บาท
    F) 4x4 3.2 A/T 906,000 บาท

1) ถ้าการใช้ชีวิตแบบกั๊กๆ ไม่ค่อยลุยเท่าไหร่ และทำงานใน กทม.
    ผมเลือก Plus A/T ครับ ไม่คุ้มที่จะเลือก 4x4 2.5 A/T จ่ายแพงกว่า 90,000 ในขณะที่ได้เครื่องตัวเดียวกัน ต่างกันตรงไม่มีชุดขับสี่ (ผมตัดพวก accessory อื่นๆ ที่ไม่ใช่จุดหลักใหญ่ๆ ออกในการเปรียบเทียบ)

2) โดยส่วนตัวผมแล้ว ตัว 4x4 2.5 A/T เป็นตัวที่ผมมองผ่านๆ แบบไม่เลือกครับ 4x4 2.5 A/T ทำราคาและวางตำแหน่งตัวสินค้าได้กั๊กๆ ยังไงไม่รู้ เหมือนเป็นตัวมาคั่นกลางให้เลือกระหว่างตัว Plus กับตัว 4x4 3.2 มากกว่า

ตัว 4x4 2.5 A/T แพงกว่า Plus A/T 90,000 บาท ถูกกว่า 3.2 A/T ตัว top 60,000 บาท (ถ้าเทียบตัว 3.2 M/T แล้วถูกกว่า 20,000 บาท ด้วยซ้ำไป)

ถ้าเป็นผมไม่ขยับลงไปเล่น plus ก็ขึ้นไปเล่นตัว 3.2 ไปเลย

3) ถ้ายังชอบขับ manual อยู่ ตัวที่คุ้มค่าที่สุดก็คือ 4x4 2.5 M/T ครับ ดูราคาแล้วน่าคบที่สุดครับกับราคา 754,000 บาท ได้เหนือกว่า Plus ด้วยระบบขับเคลื่อน และเป็นรองตัว 3.2 ก็แค่เรื่องเครื่องยนต์

การเลือกซื้อใหม่มาใช้ซักคัน มีปัจจัยหลายอย่างให้นำมาคิด ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง
    - งบประมาณ
    - ลักษณะการใช้งาน
    - ความชอบ (แยกเป็น รูปลักษณ์ของรถ การตกแต่ง และอื่นๆ)
    - Image

ทั้งหมดขึ้นอยู่กับแต่ละคนจะเรียงข้อไหนสำคัญมากกว่ากัน

ความเห็น และข้อมูลอื่นๆ เป็นเพียงส่วนประกอบการตัดสินใจเพียงส่วนหนึ่งครับ อย่าซื้อเพราะแรงยุ โดยที่เราไม่มีความชอบหรือถูกใจเลย (คือ ความชอบเป็นศูนย์)

ยินดีต้อนรับสู่ความเป็น Triton ครับ

321Newton
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ขอขอบคุณทุก ๆ แนวทาง ทุก ๆ ความเห็น ได้ข้

เริ่มต้นจาก Champ 1.3 ---> Strada 2800 ----> ใกล้เป็น Triton แล้ว หลังจากเริ่มนับหนึ่ง เมื่อ 25 สิงหา 2548 ในความมุ่งมันสำหรับ Mitsubishi ภายใต้โมเดล Triton แต่ในขณะนั้นเป็นความประทับใจแรก แต่ยังคงต้องอยู่ระหว่างการเตรียมสินสอด และ หาข้อมูล เนื่องจากในจุดเปลียน เพราะแฟนผมชอบ Isuzu แม้นกระทั้งลูก 4 ขวบหัดท่อง ABC ยังสะกดให้ฟังแต่คำว่า Isuzu และโดนเกทับจากพี่สาวที่ใช้ Ford Ranger 12 Value ว่าทำไมขับไม่เคยทันเขา จะทันได้ยังไงหล่ะครับ 8 Value กะ 12 Value คราวนี้ได้ทีเอาคืนแน่ ๆ บางครั้งก็เกิดอาการรวนเรไป ในระหว่างจุดเปลี่ยนทุก ๆ ครั้ง แต่คงจะเข้าสู่กระแสเลือดไปแล้วรับรู้มาตั้งแต่ เฉินหลง พรีเซ็นเตอร์ CHAMP ในวัยเด็กแม้นตอนเริ่มขับรถได้จะมีตัวเลือกคือ Starlet ก็ตาม กระทั่งรับรู้ถึง Lisbond Darkar จึงได้ข้ามมาเล่น Strada และจวบจนกระทั่งใกล้ถึงวันแห่งการเปลี่ยนแปลงอีกครั้ง นึกถึงความหลังก็คิดถึง Strada ที่ไม่เคยเกเร เพราะรักและเลี้ยงดูอย่างดี ไม่เคยทำให้ผิดหวัง และหวังว่าคงจะเป็นอย่างนี้อีก สำหรับ Triton ครั้งนี้

User ID
    1137
    Status
    โพส
    57

เอาที่ใจชอบครับ
    อะไรไม่ชอบมันก็ไม่ดีไปหมดละคราบ

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 321Newton ดูโพส
    เริ่มต้นจาก Champ 1.3 ---> Strada 2800 ----> ใกล้เป็น Triton แล้ว หลังจากเริ่มนับหนึ่ง เมื่อ 25 สิงหา 2548 ในความมุ่งมันสำหรับ Mitsubishi ภายใต้โมเดล Triton แต่ในขณะนั้นเป็นความประทับใจแรก แต่ยังคงต้องอยู่ระหว่างการเตรียมสินสอด และ หาข้อมูล เนื่องจากในจุดเปลียน เพราะแฟนผมชอบ Isuzu แม้นกระทั้งลูก 4 ขวบหัดท่อง ABC ยังสะกดให้ฟังแต่คำว่า Isuzu และโดนเกทับจากพี่สาวที่ใช้ Ford Ranger 12 Value ว่าทำไมขับไม่เคยทันเขา จะทันได้ยังไงหล่ะครับ 8 Value กะ 12 Value คราวนี้ได้ทีเอาคืนแน่ ๆ บางครั้งก็เกิดอาการรวนเรไป ในระหว่างจุดเปลี่ยนทุก ๆ ครั้ง แต่คงจะเข้าสู่กระแสเลือดไปแล้วรับรู้มาตั้งแต่ เฉินหลง พรีเซ็นเตอร์ CHAMP ในวัยเด็กแม้นตอนเริ่มขับรถได้จะมีตัวเลือกคือ Starlet ก็ตาม กระทั่งรับรู้ถึง Lisbond Darkar จึงได้ข้ามมาเล่น Strada และจวบจนกระทั่งใกล้ถึงวันแห่งการเปลี่ยนแปลงอีกครั้ง นึกถึงความหลังก็คิดถึง Strada ที่ไม่เคยเกเร เพราะรักและเลี้ยงดูอย่างดี ไม่เคยทำให้ผิดหวัง และหวังว่าคงจะเป็นอย่างนี้อีก สำหรับ Triton ครั้งนี้
    ผมก็เหมือนกันครับ ใช้ Strada 2500 มา 9 ปี ไม่เคยทำให้ผมผิดหวังเลย
    ในระยะเวลา 9 ปี ผมเปลี่ยนแค่ลูกหมาก 2 ครั้ง กับยางแค่นั้นเอง ตอนนี้ผมก็ใช้ 4x4 3200 ไปเลย ผมเอาอย่างที่ใจชอบไปเลยเพราะใช้กันอีกนาน

User ID
    1122
    Status
    โพส
    38

ตอนนี้ใช้ 4X4 / 2.5 / M/T Mega Cab ก็ประหยัดนะคะ
    ยิ่งถ้าวิ่งทางตรง ไม่เกิน 100 ประหยัดน้ำมันมาก (วัดจากจอ RV)
    ถ้า 4 ประตูจะเปลืองน้ำมันกว่านิดนึงค่ะ เพราะตัวรถหนักกว่า
    ไม่คิดจะใช้เกียร์ auto เพราะตีนหนัก ขับ manual มันส์กว่าค่ะ

tri8668
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ arty ดูโพส
    ตอนนี้ใช้ 4X4 / 2.5 / M/T Mega Cab ก็ประหยัดนะคะ
    ยิ่งถ้าวิ่งทางตรง ไม่เกิน 100 ประหยัดน้ำมันมาก (วัดจากจอ RV)
    ถ้า 4 ประตูจะเปลืองน้ำมันกว่านิดนึงค่ะ เพราะตัวรถหนักกว่า
    ไม่คิดจะใช้เกียร์ auto เพราะตีนหนัก ขับ manual มันส์กว่าค่ะ
    โห!...เจ๊...น่ากัว...อ่ะ

321Newton
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน หนทางแห่งการเฝ้ารอคอยที่มีความหมายสū

นับแต่ 25 สิงหาคม 2548 [ 7 วัน ]
    กันยายน 2548 [ 30 วัน ]
    ตุลาคม 2548 [ 31 วัน ]
    พฤศจิกายน 2548 [ 30 วัน ]
    ธันวาคม 2548 [ 31 วัน ]
    =129 วัน +ปี 2549 [365วัน]+ปี 2550 [365วัน] + มกราคม 2551 [31วัน] +
    กุมภาพันธ์ 2551 [26วัน] = 885 วัน
    885 วันแห่งการรอคอย ใกล้ถึงแล้วครับ ความจริงอยากจะรอดู G-wagon และ Lancer ใหม่ให้คลอดออกมาก่อน แต่คิดว่ายัง ๆ ไง เสีย คงจะสุดเอื้อมสำหรับ G-wagon และจะต้องเริ่มนับ 1 กันใหม่ เดี๋ยวใจรวนเรไปเสียอีก [กลัวใจแตก] และต้องยอมรับในสิ่งที่เราเฝ้าคอยมานับตั้งแต่เปิดตัว ดูเวลา อาจจะยังไม่ถึง 1 พันวัน แต่ละวันที่ผ่านไปเป็นหนทางแห่งการเฝ้าคอยที่มีความหมาย

ae pkt
    ผู้เยี่ยมชม

4wd สิครับ สุดยอด

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: พี่ ๆ ครับ ผมจะรอ Triton PLUS 2.5 DI-D Limited หรือซื้อ 4WD ตอนนี้ดū

new g-wagon เปิดสิงหา ยาวกว่า นิว7 10ซ.ม. เครื่องรู้สึกว่ามีทั้ง2.5 เเละ3.2 มีทั้งขับ4เเละขับ2 เกียร์ออโต้เเละเกียร์กระปุก

triton salon
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: พี่ ๆ ครับ ผมจะรอ Triton PLUS 2.5 DI-D Limited หรือซื้อ 4WD ตอนนี้ดū

แล้วแต่การใช้งานครับ
    เห็นด้วยกับพี่ Tri8668 มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
    แต่โอกาสที่ผมจะได้ใช้..น้อย..มัก..มัก...
    (วิ่งแต่ทางเรียบไม่ค่อยได้ลุย..หาเวลาว่างยากหงะ)
    ผมก็เลยเลือก..PLUS...ไม่งั้นผมก็เลือก 4x4 แน่นอน

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้