หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    33407
    Status
    โพส
    18

มาตรฐาน ไฟเครื่องยนต์โชว์ทำไงดี

ใช้ triton Plus 4 Doors ครับ ปี 2009 วิ่ง 90,000 LPG อยู่ ๆ ไฟรูปเครื่องโชว์ ไปร้านแก็ส ลบไฟให้ วิ่งไปซักพักขึ้นมาอีก ไปร้านแก็ส แนะนำว่า ให้ลองใช้น้ำมันอย่างเดียว หายครับ

แต่พอมาใช้แก็สโชว์ อีกแล้ว ก็วิ่งมาเรื่อย ๆ กำลังเครื่องไม่ตกครับ อย่างงี้จะแก้ไงครับ ยังไม่ได้เข้าศูนย์

ขอความเห็นเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ

User ID
    23856
    Status
    โพส
    16

มาตรฐาน ตอบ: ไฟเครื่องยนต์โชว์ทำไงดี

รอฟังด้วยคนนะครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: ไฟเครื่องยนต์โชว์ทำไงดี

ร้านแก๊สใช้อะไรลบไฟให้ครับ

ถ้าใช้น้ำมันไม่เป็น ใช้แก๊สเป็น ก็ต้องไล่ที่ระบบแก๊สละครับ

-จูนบางไปไหม
    -ได้ใส่ตัวตัดปั๊มติ๊กหรือเปล่า ถ้าใส่ยังปกติดีไหม
    -กรองแก๊สเปลี่ยนบ้างหรือยัง

คร่าวๆครับลองดูอีกที

User ID
    33407
    Status
    โพส
    18

ใช้อะไรลบผมไม่รู้ครับ เห็นเขาเอาเครื่องมือไรไม่รู้ เสียบแจ็คใต้แผงวิทยุ แล้วก็ลบโค๊ต
    กรองแก็ส, ท่อยางแกส ทั้งหมด เพิ่งเปลี่ยนแล้วลบโค๊ต ส่วนตัวตัดปั้มติ๊ก ติดตั้งรึเปล่า ไม่รู้ครับ ใช้อย่างเดียว

เมื่อวานไป B-Quik เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ เฟืองท้าย กรองอากาศ มันก็หายไฟไม่โช เช้านี้วิ่งมาทำงาน 40 โล ไฟเพิ่งโชว์ ยังไม่ดับเลย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ต้องดูที่โค๊ตว่าขึ้น Error อะไรจะได้วิเคราห์ถูก
    ในเครื่องที่ใช้ลบโค๊ตน่าจะบอกนะครับ แล้วเราก็มาหาสาเหตุกันอีกที

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ใช้น้ำมันแล้วไม่เป็น ก็เกิดจากระบบ gas แล้วร้านแก๊สรู้ error code แล้วก็ลบไปเฉยๆไม่เช็คอะไรให้เลยหรอครับ

User ID
    33407
    Status
    โพส
    18

อ๋อ จำได้แล้ว เครื่องบอกว่าหัวเทียนสูบ 3 เดินไปไม่สะดวกครับ ก็เลย เปลี่ยนใหม่หมด ตอนนั้นก็หายไป 2 วัน พอข้าไปร้านช่างบอกว่า รางหัวฉีดมัน ดังแต็ก ๆ น่าจะตัวนี้ด้วย ถ้าทนเสียงแต็ก ๆ ไม่ไหวค่อยมาเปลี่ยน

ประมาณ 3-5,000 เพราะเขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนรางหัวฉีดก็ครบแล้ว ไม่มีไรเกี่ยวกับแก็สแล้ว

เพราะเปลี่ยนหมดแล้ว จริงเปล่าไม่รู้ ไฟโชว์น่าจะหาย

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

เบนซิน หรือ ดีเซลลใช้ LPG DDF คิดว่า คงเป็น เบนซิน ส่วนใหญ่ ก็เรื่อง O2 sensor
    บางไป หรือ จูนหนาไป ก็ไฟขึ้น

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sakcha_ ดูโพส
    อ๋อ จำได้แล้ว เครื่องบอกว่าหัวเทียนสูบ 3 เดินไปไม่สะดวกครับ ก็เลย เปลี่ยนใหม่หมด ตอนนั้นก็หายไป 2 วัน พอข้าไปร้านช่างบอกว่า รางหัวฉีดมัน ดังแต็ก ๆ น่าจะตัวนี้ด้วย ถ้าทนเสียงแต็ก ๆ ไม่ไหวค่อยมาเปลี่ยน

ประมาณ 3-5,000 เพราะเขาบอกว่า ถ้าเปลี่ยนรางหัวฉีดก็ครบแล้ว ไม่มีไรเกี่ยวกับแก็สแล้ว

เพราะเปลี่ยนหมดแล้ว จริงเปล่าไม่รู้ ไฟโชว์น่าจะหาย
    ไม่ได้จูนแก๊สใหม่ ไม่ได้เสียบโปรแกรม จูนแก๊สตรวจสอบหรือครับ

User ID
    33407
    Status
    โพส
    18

เบนซิน 2.4 ครับ
    สงสัยต้องเปลี่ยน รางหัวฉีดอีกแล้วมั่ง กลัวว่าเปลี่ยนแล้ว ไฟโชว์ ไม่หายซิ ไม่รู้จะแก้ไรต่อแล้ว แต่กำลังไม่ตกนะครับ

กินแก็ส ประมาณ 1.80-2.00 บาท/กก.เติม 450 บาท วิ่งได้ 250 กก. ปกติมั้ยครับพี่น้อง

User ID
    35530
    Status
    โพส
    23

อย่าพึ่งเปลี่ยนอะไหล่นะครับ ถ้าเราไม่รู้ว่าโค๊คขึ้นว่าอะไร เพราะถ้าเปลี่ยนไปแล้วไม่หายก็เสียเงินอีก เอาเป็นว่าเช็คโค๊คใหม่แล้วจดโค๊คไว้ แล้วเอามาลงในกระทู้ จะได้ช่วยหาคำตอบว่ามันเกิดมาจากอะไรครับ เพราะถ้าเอาแต่เปลี่ยนอย่างเดียวก็หมดเงินอย่างเดียวไม่หายสักทีเพราะไม่รู้ว่าต้นตอมันคืออะไรกันแน่ ถ้าเอามาโพสก็จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ได้ง่ายครับ

User ID
    33407
    Status
    โพส
    18

สรุปว่า ไฟโชว์ เป็นที่ระบบแก็สแน่ ๆ ใช่มั้ย และที่เปลี่ยนไปแล้ว คือ กรองแก็ส, ท่อยางแก็สทั้งหมด, หัวเทียน 4 หัว
    1. คาดว่าจะเปลี่ยนเพิ่ม รางหัวฉีด, ปรับตั้งจูนแก็ส (เช็คโค๊ตก่อน)
    2. แล้วอัตราสิ้นเปลื้อง 1.80-2.00 บาท/กม.สำหรับ Triton Plus 2.4 4ประตู ใส่หลังคาแครี่บอย แพงไปป่าว

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sakcha_ ดูโพส
    สรุปว่า ไฟโชว์ เป็นที่ระบบแก็สแน่ ๆ ใช่มั้ย และที่เปลี่ยนไปแล้ว คือ กรองแก็ส, ท่อยางแก็สทั้งหมด, หัวเทียน 4 หัว
    1. คาดว่าจะเปลี่ยนเพิ่ม รางหัวฉีด, ปรับตั้งจูนแก็ส (เช็คโค๊ตก่อน)
    2. แล้วอัตราสิ้นเปลื้อง 1.80-2.00 บาท/กม.สำหรับ Triton Plus 2.4 4ประตู ใส่หลังคาแครี่บอย แพงไปป่าว
    แนะนำว่า
    -หาทางรู้ หมายเลข Error Code มาก่อนเพื่อที่จะมาทำการวิเคราห์หาสาเหตุ

-เรื่องอัตราสิ้นเปลือง ทำรถให้สมบูรณ์ก่อนแล้วค่อยคิด

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่านะ จะลองดูก็ได้ เพราะวีออสคันเก่าผมเคยทำแล้วหายครับ (แต่ผมติดระบบ mixer ไม่มีอะไรข่องเกี่ยวกับ ECU เท่าไหร่ครับ)
    ถอดขั้วแบตเตอรรี่ออก และลองใส่ขั้วใหม่อีกครั้ง หายครับผม

เผื่อเป็นอีกแนวทางครับผม

User ID
    33407
    Status
    โพส
    18

เดี๋ยวลองดู

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

ผลาดตั้งแต่เปลี่ยนหัวเทียนแล้วนะเนี้ยเพราะรถ error code ขึ้นตอนขับ gas แต่น้ำมันใช้งานได้ปกติ และทั้งสองระบบใช้หัวเทียนชุดเดียวกัน แสดงว่าหัวเทียนไม่ได้มีปัญหา
    การจะปรับปรุงแก้ไขร้านมีเครื่องวิเคราะห์ error code แต่กลับให้เปลี่ยนอุปกรณ์หาแบบนี้ ร้านนี้ดูแล้วมั่วๆ error code ที่ขึ้นมันก็พอจะบอกปัญหาและสาเหตุได้อยู่ใน code ของมันอยู่แล้ว ถ้าร้านเค้าแก้ไม่ได้ก็ลองขอ DTC code ที่มันขึ้นมา post ในนี้ก็ได้ครับน้าเพราะหลายท่านในนี้ใช้รถติดแก๊สหรือเป็นคนติดตั้งระบบแก๊สกันหลายคน ถ้าไล่เปลี่ยนแบบนี้น้าเสียตังเปล่าๆครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ร้านอะไรเนี่ย ไล่เปลี่ยนไปเรื่อย ๆ หากเปลี่ยนรางหัวฉีดนี้แล้วก็ไม่ได้เป็นที่แก๊สแล้ว จะไปเป็นอะไรอีกมั่วจริง ๆ อย่าเพิ่งเปลี่ยนอะไรเลย เปลี่ยนร้านก่อนเถอะขอร้อง

User ID
    33407
    Status
    โพส
    18

สรุปว่า เปลี่ยนร้านแก็ส ไปเลยใช่มั้ยครับ
    แล้วร้านใหม่ เขาเช็คว่า Error Code ว่าเป็นอะไร

กลัวร้านใหม่หลอกอีก อยากรู้ว่าเหลืออะไรอีกครับที่จะต้องเปลี่ยนที่เกียวกับระบบแก็ส เนี่ย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

บางทีอาจจะไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย คงแค่ปรับจูนครับ
    หาสาเหตุของปัญหาให้เจอก่อนแค่นั้นครับ
    ลองให้ศูนย์เสียบคอม ตรวจสอบดูก็ได้ครับ

User ID
    34771
    Status
    โพส
    102

ปกติแล้ว แกสระบบหัวฉีด มี ECU และมี โปรแกรมที่เข้าไปดูค่าต่างๆได้ อย่างเช่น Energy Reform ก็มีให้ดาวน์โหลดแล้ว, AG ก็มีเวบคลับ ลองเข้าไปศึกษาดูครับ ร้านติดแกสหลายๆร้าน ติดเป็นแต่จูนไม่เป็น หลายร้านทำงานไม่ละเอียด กระทั่งตำแหน่งในการติดตั้งอุปกรณ์แต่ละชิ้น ยังไม่ถูกต้อง, ความสั้นยาวของสายก็ไม่ได้สเปก, การวางรางหัวฉีดก็เอียงองศาไม่ถูก, เจาะรู Nozzle เล็กเกินไป, โอ้ย... อีกหลายปัญหาครับ ผมว่าลองไป เว็บ AGclub ลองเข้าไปศึกษาในบอร์ด สอบถามปัญหา ดู เผื่อจะเจออะไรดีๆ เขามีทีมอาสาของเว็บบริการฟรีด้วยนะ หวังว่า Admin คงไม่ว่าอะไรที่ผมเอ่ยชื่อเวบอื่นในนี้ ผมเองยังเคยคิดเป็นทีมอาสาของเวบนั้น(ทีมอาสาต้องบริการฟรี น่าจะเรียกทีมอุทิศตนมากกว่า) แต่ไม่ไหวภารกิจหน้าที่มันมาก ขอเป็นอีก 1 กำลังใจครับ ให้แก้ปัญหานี้ได้

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้