หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 64

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41146
    Status
    โพส
    63

มาตรฐาน ตอบ: How to : ล้างรถเองอย่างไรให้สะอาด (Wash & Wax)

Clay bar มือใหม่หัดใช้ แนะนำ Soft99 ก้อนละ450.- แบ่งใช้ได้3-4ก้อนเล็ก

ขอแนะนำตัวนี้เพราะอะไรรู้ไหมครับ คุณภาพมันอาจจะสู้ตัวแพงๆไม่ได้ อาจจะคุณภาพปานกลาง......แต่.......

เวลามันกลิ้นอยู่ที่พื้นจะไม่เสียดายมากครับ ลองใช้จนหมดก้อนใหญ่ก่อนครับค่อยหันไปเล่นตัวแพงๆดีกว่าครับ

ของผมsoft99 กลิ้งเล่นที่พื้นหลายรอบแล้วครับT^T'' แค่ตัวนี้ยังเสียดายเลย มันลงพื้นเมื่อไหร่เตรียมทิ้งครับ(ใช้ต่อแล้วเสียว)

มันจะมีปัญหาตอนเราลูบด้านข้างๆรถอะครับ หลุดมือกระเด็นลงพื้นๆไปเลย

หัดใช้แนะนำเป็น soft99 + Lubricantผมใช้เป็น MG quik detailer หรือบางคนเห็นใช้เป็น MG last touch ผสมน้ำ1ต่อ1 ลองใช้ชุดนี้ก่อนก็ได้ครับราคาไม่สูงมาก ไว้เก่งกว่านี้หน่อยแล้วไปจับ Pinnacleก็ดีครับ^^

User ID
    41146
    Status
    โพส
    63

มาตรฐาน ตอบ: How to : ล้างรถเองอย่างไรให้สะอาด (Wash & Wax)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton_tierak ดูโพส
    ขอบคุณครับ รถผมสีขาวมุก SEEKER เคยใช้ตัว Maxshine ซื้อโดยที่ไม่มีความรู้เรื่องนี้อะไรเลย หลงคารมคนขาย 55 รู้สึกจะโดนประมาณ 2500B ใช้ไปจนหมดแล้ว สีรถจะออกขาวใสๆ
    ตอนนี้ใช้ MG เบอร์ 21 ความรู้สึกส่วนตัวผมชอบ Maxshine มากกว่าเบอร์ 21 จะทนและลื่นกว่า
    ปล.ผมลงด้วยมือ ไม่มีเครื่อง เพิ่งรู้จัก TWCC ยังไม่นาน
    ถ้าราคา2500.- เอาไปเทียบ เบอร์21ไม่ได้หรอกครับ ตัวนั้นขายในเน็ตกันอยู่700-900เอง

จะชนกับ2500.- ลองเจอพวก Wolfgang DGPS3.0 หรือ Fuzion ก็ได้ครับคาดว่าจะลืมSeekerไปเลย>_<''

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ถามนิดนึงครับ น้ำยา Cutting หรือ Compound ควรลงเฉาะที่ๆเกิดรอย หรือสามารถลงได้ทั้งคันรถครับ

ยังไม่กล้าสั่งมาใช้ ตอนนี้ใช้ PreWax Poorboy PwS อยู่ เก็บได้แต่รอยบางๆ รถผมเป็นรอยเล็บแมวของแท้ด้วยครับ ที่บ้านเลี้ยงแมว มันลบไม่ออกยังเห็นเป็นเส้นบางๆอยู่ ส่วน wax ใช้ Poorboy EX-P อยู่ครับ ฝุ่นและน้ำเกาะน้อยกว่าบางยี่ห้อ

ขอบคุณครับ
    ขออนุญาตตอบนะครับ ต้องขึ้นอยู่กับสภาพสีโดยรวมครับ ว่ารอยลึกหรือไม่ แต่ถ้าน้าใช้ compound น้าก็ต้องใช้ตัวที่ละเอียดขึ้นมาเก็บอีกรอบ หรือ 2 รอบอยู่ดี ทีนี้ต้องลง compound ทั้งคันไหม ก็ไม่จำเป็นครับ ถ้ารอยไม่ได้ลึกเท่าไหร่ น้ำยาขัดละเอียดก็สามารถเอาออกได้แล้วครับ อย่างที่บอกถ้าลง compound มันจะต้องเหนื่อยกันหลายรอบครับ ทางที่ดีใช้น้ำยาขัดที่ละเอียดที่สุดที่มีลงดูก่อนครับ ถ้าไม่ออกจึงค่อยขยับเอาตัวที่แรงขึ้นมาใช้

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ toppy ดูโพส
    Clay bar มือใหม่หัดใช้ แนะนำ Soft99 ก้อนละ450.- แบ่งใช้ได้3-4ก้อนเล็ก

ขอแนะนำตัวนี้เพราะอะไรรู้ไหมครับ คุณภาพมันอาจจะสู้ตัวแพงๆไม่ได้ อาจจะคุณภาพปานกลาง......แต่.......

เวลามันกลิ้นอยู่ที่พื้นจะไม่เสียดายมากครับ ลองใช้จนหมดก้อนใหญ่ก่อนครับค่อยหันไปเล่นตัวแพงๆดีกว่าครับ

ของผมsoft99 กลิ้งเล่นที่พื้นหลายรอบแล้วครับT^T'' แค่ตัวนี้ยังเสียดายเลย มันลงพื้นเมื่อไหร่เตรียมทิ้งครับ(ใช้ต่อแล้วเสียว)

มันจะมีปัญหาตอนเราลูบด้านข้างๆรถอะครับ หลุดมือกระเด็นลงพื้นๆไปเลย

หัดใช้แนะนำเป็น soft99 + Lubricantผมใช้เป็น MG quik detailer หรือบางคนเห็นใช้เป็น MG last touch ผสมน้ำ1ต่อ1 ลองใช้ชุดนี้ก่อนก็ได้ครับราคาไม่สูงมาก ไว้เก่งกว่านี้หน่อยแล้วไปจับ Pinnacleก็ดีครับ^^
    ขอบคุณครับน้า ผมลืมเจ้านี้ไปเลย ^^ สั่งไปแล้วครับ ขนาด 150 กรัม สำหรับรถสีขาว

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    ขออนุญาตตอบนะครับ ต้องขึ้นอยู่กับสภาพสีโดยรวมครับ ว่ารอยลึกหรือไม่ แต่ถ้าน้าใช้ compound น้าก็ต้องใช้ตัวที่ละเอียดขึ้นมาเก็บอีกรอบ หรือ 2 รอบอยู่ดี ทีนี้ต้องลง compound ทั้งคันไหม ก็ไม่จำเป็นครับ ถ้ารอยไม่ได้ลึกเท่าไหร่ น้ำยาขัดละเอียดก็สามารถเอาออกได้แล้วครับ อย่างที่บอกถ้าลง compound มันจะต้องเหนื่อยกันหลายรอบครับ ทางที่ดีใช้น้ำยาขัดที่ละเอียดที่สุดที่มีลงดูก่อนครับ ถ้าไม่ออกจึงค่อยขยับเอาตัวที่แรงขึ้นมาใช้
    ครับน้า รอยแมวข่วนมันอยู่บนหลังคาอะครับ เป็นรอยเล็บ 3 เล็บเลยครับ ตอนนี้ใช้ PwS ขัด ก็เหลือแค่รอยเดียวเลยไม่ค่อยซีเรียสเท่าไรแล้วครับ ขอบคุณที่ชี้แนะครับ

User ID
    11165
    Status
    โพส
    673

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ toppy ดูโพส
    ถ้าราคา2500.- เอาไปเทียบ เบอร์21ไม่ได้หรอกครับ ตัวนั้นขายในเน็ตกันอยู่700-900เอง

จะชนกับ2500.- ลองเจอพวก Wolfgang DGPS3.0 หรือ Fuzion ก็ได้ครับคาดว่าจะลืมSeekerไปเลย>_<''
    ครับน้า หยากลองวูฟกังตัวที่น้าบอกอยู่เหมือนกัน เห็นบอกว่าเข้ากับสีขาวด้วย
    ส่วน Seeker ที่ผมโดนมา 2500 ไม่แน่ใจว่าเป็นราคาตลาดหรือเปล่าวแต่คิดว่าผมน่าโดนฟันหัว ซะมากกว่า 55

User ID
    41146
    Status
    โพส
    63

^
    ^
    วูลฟ์กัง....ของซื้อขวดแบ่ง 8oz ครับ ราคาไม่แรงมาก(หาร้านในเว็บนั้นดูนะครับ ไม่ถึง900แน่นอนครับ (ขวดจริงมัน1800.-ครับ16oz))

User ID
    26660
    Status
    โพส
    91

เข้ามาจด ล้างรถเองเหมือนกันเหนื่อยแต่มีความสุขครับ

Naatsawa
    ผู้เยี่ยมชม

ชื่อ:  facebook_15-20110809213350-00001.png
ครั้ง: 2050
ขนาด:  9.8 กิโลไบต์

User ID
    41146
    Status
    โพส
    63

ขี้นก ยางไม้ คราบน้ำ : ศัตรูร้ายทำลายสีรถ

ถือเป็นข้อควรระวังของคนขับรถนะครับสำหรับของร้ายสามสิ่ง แสลงมากๆกับ Clear coat ของรถ

1.ขี้นก : หลายๆคนอาจจะเคยเจอนกขี้ใส่เนื่องจากเหตุการณ์....ขับๆอยู่มันขี้ใส่ จอดใต้ราวสายไฟ หรือจอดใต้ต้นไม้เจอถล่มด้วยขี้นก....ข้อควรระวังที่สำคัญของขี้นกนะครับ ขี้นกมีความเป็นอันตรายต่อสีรถอย่างมาก....หากทิ้งไว้เกิน2วัน มันจะเกิดการซึมแทรกเข้าไปทำลายชั้นผิวของรถเป็นรอยด่าง ยิ่งทิ้งไว้นานด่างยิ่งลึกครับ

วิธีแก้ไขคือ....เมื่อเจอนกขี้ใส่รีบทำการเช็ดออก (เทคนิคผมคือมีกระดาษทิชชู่กับขวดน้ำในรถเสมอ....เอาทิชชู่ซับน้ำโปะไว้ซักเกือบๆนาทีแล้วค่อยเช็ด เพราะมันแข็งเช็ดยากอาจเป็นรอนยเพิ่ม)....หากเกิดเป็นรอยแล้ว...ทำการภาวนาสวดมนต์เยอะๆบางทีอาจจะใช้Cleanerลูบออก...หากไม่ออกทำใจซะ

ข้อควรระวัง : ห้ามปล่อยไว้นาน ในกรณีเลวร้ายที่สุด....ที่เคยได้ยินมาก็กัดเข้าไปเนื้อสีเล่นซะปูด

ปล.การลงWaxจะช่วยได้บ้าง....แต่ก็เอาไม่ค่อยอยู่นะครับ มันช่วยได้ตรงที่ผิวลื่นเช็ดง่ายครับแล้วก็ยืดระยะเวลาการโดนกัดไปอีกหน่อย

2.ยางไม้ : หลายๆคนชอบที่จะจอด....ใต้ต้นไม้กลางแดดร้อน นั่นแหละครับควรระวังสำหรับยางไม้ ร้ายพอๆกับขี้นก แถมอาจจะมาเป็นหลายตำแหน่งเป็นชุดแต่งรอบคันให้กับผู้เป็นเจ้าของรถ....ทำเหมือนขี้นกครับ รีบๆเอาออก ถ้าเยอะมากเข้าคาร์แคร์ล้างด่วนครับ มันกัดสีผิวด่างได้พอกัน

3.คราบน้ำ : หลายๆคนอาจจะไม่ชิน....คราบน้ำมักจะเกิดจากการที่ตัวรถมีน้ำอยู่บนผิวแล้วเราปล่อยให้มันระเหยแห้งไปเอง มันจะเกิดการตกตะกอนของคราบหินปูนบนผิวครับ เป็นวงเหมือนวงน้ำเลย รถสีเข้มจะสังเกตุง่าย.....โดยเฉพาะน้ำประปา ใครชอบเอาน้ำสาดรถแล้วไม่เช็ดแห้งระวังไว้เลยครับ ตัวดีเลย (น้ำฝนก็มีโอกาสเกิดแต่ไม่รุนแรงเท่านะจ๊ะ)

วิธีแก้ไข : ลองลงCleanerดู.....หากไม่ออกลองน้ำส้มสายชูผสมน้ำดู.....หากไม่ออกขัดสีเป็นคำตอบสุดท้ายครับ555

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

จดๆๆๆ อยากได้คำชี้แนะเรื่อง claybar อีกนิดครับ ความถี่ในการใช้งานอะครับ นานๆลูบครั้ง หรือ เดือนละครั้ง หรือ 3 เดือนลูบครั้ง หรือยังไงครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ย้ายไป diy แล้วปักหมุดดีกว่า แบบนี้ น้าหยาม คร๊าบบบ

User ID
    17070
    Status
    โพส
    283

ผมเอง ใช้ wax ของ 3m paste wax เงาฉ่ำ ครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kasamchai ดูโพส
    ผมเอง ใช้ wax ของ 3m paste wax เงาฉ่ำ ครับ
    น้าเกษมลงคลีนเนอร์หรือพรีแว๊กก่อนลงแว๊กมั้ยครับ ผมลองลงทั้ง2อย่าง รถขาวขึ้นจริงๆ ยิ่งจอดกลางแดดขาวแสบตาเลยครับ วันนี้เพิ่งจะได้ดินน้ำมันมา กะว่าวันไหนฝนไม่ตกจะลองล้าง>claybar>Pre wax>wax or sealant ดูครับ อยากรู้ว่าจะขาวได้ขนาดไหน

User ID
    41146
    Status
    โพส
    63

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    จดๆๆๆ อยากได้คำชี้แนะเรื่อง claybar อีกนิดครับ ความถี่ในการใช้งานอะครับ นานๆลูบครั้ง หรือ เดือนละครั้ง หรือ 3 เดือนลูบครั้ง หรือยังไงครับ
    ตามทฤษฏี....เขาบอกว่า ลูบทุกเดือน / บางทฤษฏีบอกว่าถ้าลูบรถแล้วรู้สึกสาก

ตามปฏิบัติ การลูบดินน้้ำมัน จะกินเวลากับการลงCleanerแบบละเอียดๆ(ค่อยๆปั่น) ก็ประมาณ2-2.5เท่าของการลงWaxแบบใช้เครื่อง / ความเหนื่อยมากกว่าหลายเท่า

ฉะนั้น....ถ้ามีเวลาล้างรถประมาณ 4-6 ชั่วโมง ค่อยลงClaybarครับ(รอบไหนลงClayผมชอบลงCleanerด้วย)

จริงๆถ้าล้างรถบ่อยๆ มันจะอยู่ประมาณ 2-3 เดือน ลงดินน้ำมันทีนึงอะครับ ถ้าเก็บในที่ร้อนอย่าลืมเอาดินน้ำมันมาบีบๆเล่นบางทีด้วยนะครับ

User ID
    41146
    Status
    โพส
    63

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kasamchai ดูโพส
    ถ้าบอกตัวนี้เงาฉ่ำ.....เจอ3M marine เข้าไป ฉ่ำกว่านี้อีกครับ

3M paste wax ตัวกระป๋องเหลืองดำ จริงๆเป็นWaxแนวเริ่มต้นครับ ให้งานในลักษณะกลางๆ ความทนทานกลางๆ.....มาพร้อมกับราคาที่ค่อนข้างถูก และใช้ได้นาน มือใหม่ค่อนข้างเหมาะ^^.......ปัญหาคือกว่าจะใช้หมดมันจะเบื่อก่อน ฉะนั้นแนะนำหารกระป๋องเดียวกันเพื่อน3-4คนแล้วแบ่งกันใช้ครับ5555

User ID
    41146
    Status
    โพส
    63

เห็นมีคนได้ Claybar มาใช้แล้วขอเสนอแนะวิธีใช้งานนะครับ

วิธีการใช้งาน Clay bar(ดินน้ำมัน)

1. นวดดินน้ำมันให้นิ่มพอประมาณ....นวดไปเรื่อยๆประมาณ3-5นาทีครับ ให้มันนิ่ม

2. แผ่ดินน้ำมันเป็นแผ่น (ไม่ต้องบางเฉียบนะครับ หนาซักประมาณ3-4มิลลิเมตร)

3. อย่าลืมตัวหล่อลื่นมีดังนี้
    3.1 Clay lubricant ตรงตามการใช้งาน ดึงคราบดีที่สุด ราคาแพงสุดเช่นกันครับ
    3.2 Detailer แล้วแต่ยี่ห้อเลยครับ มันจะลื่นกว่าน้ำยาหล่อลื่นโดยตรงอาจดึงคราบด้อยกว่าแต่ราคาจะประหยัดกว่าแถมใช้เป็นDetailerธรรมดาฉีดได้ด้วย
    MG quik detailer ผมใช้ตัวนี้พรมหนักๆแล้วลูบเลย(หรือผสม1:1 ก็ได้) / MG last touch ให้ผสม 1 : 1 แล้วค่อยลูบ
    CG pro detailer พอใช้ได้แต่ไม่แนะนำเท่าไหร่ อาจจะผสม น้ำยา1 : น้ำ2 / speed wipe ผสมประมาณ 1 : 1 หรือ 1 : 2 (ตัวนี้มันลื่น)
    Optimum ไม่แน่ใจ แต่ปรกติจะผสมจากที่มันเป็นDetailerลงไปอีก 1 เท่า
    3.3 แชมพูล้างรถผสมน้ำ : สูตรสุดประหยัดครับ เอาแค่พอลื่นๆไม่ต้องเยอะมาก

4. สเปรย์น้ำยาบนลงพื้นที่ผิวให้ทั่ว ให้ทั่วนะครับ แล้ววางดินน้ำมันที่แผ่แล้ว.....กดเบาๆ แล้วลูบไปให้ทั่ว ลูบแบบถูๆไปเรื่อยๆ ออกน้ำหนักไม่ต้องมากนะครับกลางๆ (ถ้ามันติดหนึบ แปลว่าน้ำยาน้อยไปนะครับ มันจะเป็นรอยดินน้ำมันติดบนผิวได้ ให้สเปรย์น้ำยาลงเพิ่ม)

5. หากพบบางจุดมันเอาไม่ออกค่อยลองลูบแบบไม่ต้องลงน้ำยา เช่น รอยละอองสี อาจจะออกแรงหนักหน่อย หรืออาจจะสเปรย์น้ำยาน้อยหน่อย

6. ทำให้ทั่วทั้งคันรถ

ข้อควรระวัง

- ควรแบ่งดินน้ำมันใช้กับท่อนบนท่อนล่างของรถให้ดี
    - หากมีรอยยางมะตอย ไม่ควรลูบดินน้ำมัน ควรหาวิธีเอาคราบยางมะตอยออกก่อน
    - ห้ามทำหล่นพื้นเด็ดขาด
    - หากหล่นพื้น ให้เอาคัตเตอร์ฝานส่วนที่สัมผัสพื้นออกก่อนครับ
    - หากหล่นแบบกลิ้งๆๆๆลงไปบนพื้น.....ทิ้งไปเหอะครับ-__-''

การเก็บรักษา หากล่องใส่ที่มันสามารถใส่น้ำได้ ปั้นกลมๆโยนมันลงไปแล้วสเปรย์น้ำยาใส่ซัก2-3ที แล้วปิดฝาครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ขอบคุณมากครับน้า

ปล.น้าหยามปักหมุดไว้ก็ดีนะครับกระทู้มีสาระและประโยชน์อย่างนี้

User ID
    11165
    Status
    โพส
    673

สุดยอดมากครับน้า เจอเซียนตัวจริงแล้ว(ไว้ปรึกษา) อิอิ
    เห็นด้วยกับการปักหมุดครับ

ปล.น้า toppy เป็นทีมงาน หรือ MOD ใน TWCC หรือเปล่าครับ

User ID
    41146
    Status
    โพส
    63

^
    ไม่ได้เป็นMODครับ เป็นสมาชิกธรรมดาครับ^^ ใช้ชื่อเดียวกันนี่แหละครับ

อาศัยลองผิดลองถูกแอบอ่านเยอะๆอะครับ.....พออ่านไปอ่านมามันจะตกผลึกว่าคำตอบมันจะมีอยู่ไม่อย่าง...จะตกยุคก็พวกWaxตัวใหม่ๆหรืออะไรที่เพิ่งออก หรืออะไรที่เขาเพิ่งจะฮิตกันทำนองนั้นครับ เมื่อก่อนอ่านทุกวันเกือบปีได้ หลังๆนี้อาทิตย์ละครั้ง หรือไม่ก็มีปัญหาอะไรแปลกๆค่อยไปลองเสิร์จครับ

Waxกองที่บ้านอยู่รวมๆกับอุปกรณ์น่าจะเกือบๆสองหมื่นได้ละครับ คอนแรกๆอยากลองอะไรซื้อๆๆๆ....ปรากฏใช้ไม่ทันเละคาขวดไปก็มี หลังๆเลยแบ่งเอาค่อยๆใช้

Rotaryที่บ้านก็มีครับ เคยเอาไปขัดรถคุณพ่อ....ทำสีไหม้คามือก็เคย555 ประสบการณ์มันสอนเองครับว่าควรใช้ยังไง....แค่โดนด่าอีกหน่อย ฮือๆๆ

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้