หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 64 จากทั้งหมด 64

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

มาตรฐาน ตอบ: How to : ล้างรถเองอย่างไรให้สะอาด (Wash & Wax)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ toppy ดูโพส
    เห็นมีคนได้ Claybar มาใช้แล้วขอเสนอแนะวิธีใช้งานนะครับ

วิธีการใช้งาน Clay bar(ดินน้ำมัน)

1. นวดดินน้ำมันให้นิ่มพอประมาณ....นวดไปเรื่อยๆประมาณ3-5นาทีครับ ให้มันนิ่ม

2. แผ่ดินน้ำมันเป็นแผ่น (ไม่ต้องบางเฉียบนะครับ หนาซักประมาณ3-4มิลลิเมตร)

3. อย่าลืมตัวหล่อลื่นมีดังนี้
    3.1 Clay lubricant ตรงตามการใช้งาน ดึงคราบดีที่สุด ราคาแพงสุดเช่นกันครับ
    3.2 Detailer แล้วแต่ยี่ห้อเลยครับ มันจะลื่นกว่าน้ำยาหล่อลื่นโดยตรงอาจดึงคราบด้อยกว่าแต่ราคาจะประหยัดกว่าแถมใช้เป็นDetailerธรรมดาฉีดได้ด้วย
    MG quik detailer ผมใช้ตัวนี้พรมหนักๆแล้วลูบเลย(หรือผสม1:1 ก็ได้) / MG last touch ให้ผสม 1 : 1 แล้วค่อยลูบ
    CG pro detailer พอใช้ได้แต่ไม่แนะนำเท่าไหร่ อาจจะผสม น้ำยา1 : น้ำ2 / speed wipe ผสมประมาณ 1 : 1 หรือ 1 : 2 (ตัวนี้มันลื่น)
    Optimum ไม่แน่ใจ แต่ปรกติจะผสมจากที่มันเป็นDetailerลงไปอีก 1 เท่า
    3.3 แชมพูล้างรถผสมน้ำ : สูตรสุดประหยัดครับ เอาแค่พอลื่นๆไม่ต้องเยอะมาก

4. สเปรย์น้ำยาบนลงพื้นที่ผิวให้ทั่ว ให้ทั่วนะครับ แล้ววางดินน้ำมันที่แผ่แล้ว.....กดเบาๆ แล้วลูบไปให้ทั่ว ลูบแบบถูๆไปเรื่อยๆ ออกน้ำหนักไม่ต้องมากนะครับกลางๆ (ถ้ามันติดหนึบ แปลว่าน้ำยาน้อยไปนะครับ มันจะเป็นรอยดินน้ำมันติดบนผิวได้ ให้สเปรย์น้ำยาลงเพิ่ม)

5. หากพบบางจุดมันเอาไม่ออกค่อยลองลูบแบบไม่ต้องลงน้ำยา เช่น รอยละอองสี อาจจะออกแรงหนักหน่อย หรืออาจจะสเปรย์น้ำยาน้อยหน่อย

6. ทำให้ทั่วทั้งคันรถ

ข้อควรระวัง

- ควรแบ่งดินน้ำมันใช้กับท่อนบนท่อนล่างของรถให้ดี
    - หากมีรอยยางมะตอย ไม่ควรลูบดินน้ำมัน ควรหาวิธีเอาคราบยางมะตอยออกก่อน
    - ห้ามทำหล่นพื้นเด็ดขาด
    - หากหล่นพื้น ให้เอาคัตเตอร์ฝานส่วนที่สัมผัสพื้นออกก่อนครับ
    - หากหล่นแบบกลิ้งๆๆๆลงไปบนพื้น.....ทิ้งไปเหอะครับ-__-''

การเก็บรักษา หากล่องใส่ที่มันสามารถใส่น้ำได้ ปั้นกลมๆโยนมันลงไปแล้วสเปรย์น้ำยาใส่ซัก2-3ที แล้วปิดฝาครับ

น้าครับดินน้ำมันเราจะหาซื้อได้ที่ไหนครับ.....แล้วน้ำยาเป็นน้ำยาประเภทไหนอะครับ..

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41146
    Status
    โพส
    63

มาตรฐาน ตอบ: How to : ล้างรถเองอย่างไรให้สะอาด (Wash & Wax)

สั่งในเน็ตครับ ถ้าในเว็บก็พวกเว็บ TWCC (ใช้คำนี้เสิจดูในgoogle)

คลองถมก็มีบางร้านครับ ถ้าคลองถมของพวกSoft99 ราคาจะไม่เกินก้อนละ450.-

น้ำยามีหลายอย่างครับตามที่เขียนด้านบนเลย

ดีสุด : Clay lubricant
    ดี : Detailer ประเภทต่างๆ
    พอใช้ : แชมพูผสมน้ำ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ขอบคุณครับน้า

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ชื่อ:  DSC00427.JPG
ครั้ง: 130
ขนาด:  39.1 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC00428.JPG
ครั้ง: 152
ขนาด:  61.4 กิโลไบต์สภาพดินน้ำมันหลังจากลูบบนหลังคาชื่อ:  DSC00429.JPG
ครั้ง: 148
ขนาด:  76.8 กิโลไบต์ประกายมุกเด่นชัดขึ้นหลังจากPrewax+Waxแล้วชื่อ:  DSC00430.JPG
ครั้ง: 126
ขนาด:  81.7 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC00431.JPG
ครั้ง: 130
ขนาด:  64.4 กิโลไบต์มาดูความเงาของฝากระโปรงหน้าชื่อ:  DSC00432.JPG
ครั้ง: 159
ขนาด:  110.7 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC00433.JPG
ครั้ง: 234
ขนาด:  87.0 กิโลไบต์ล้างรถรอบนี้เหนื่อยมาก ล้าง+ลูบดินน้ำมัน+Prewax+Wax

หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4

ข้อมูลกระทู้