หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 42

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40905
    Status
    โพส
    190

มาตรฐาน ขอระบายหน่อยครับ

วันศุกร์ที่ผ่านมาผมกลับบ้าน ตจว.(ไปบ้านเมียที่ชัยภูมิ แล้วไปงานแต่งที่สารคาม)
    ตลอดทางต้องเจอกับสิ่งที่คิดไว้แล้วว่าต้องเจอ คือ ไฟแยงตา(ผมกลับตอนกลางคืนครับ)
    ผมไม่ได้ว่าน้าๆท่านใดนะครับ แต่เจอแล้วมันอดใจที่จะบ่นไม่ได้จริงๆ ผมเข้าใจว่ากลางคืนถนนมันมืด ไปรถสว่างๆ จะได้มองเห็นถนนชัดๆ ป้องกันอุบัติเหตุที่ไม่คาดคิด แต่พวกเค้าคงลืมไปว่ามีรถหลายคันที่สวนทางกันมากลับกลัวว่าอุบัติเหตุจะเกิดเมื่อไหร่ก็ตามที่พวกเค้าสวนมา ไฟหน้าที่สว่างไสวแยงตามาตลอดทาง บางคันก็เปิดไฟสูงช่วงโค้งขึ้นเขา-ลงเขาแล้วไม่ยอมปิดเมื่อมีรถสวนมา (ไฟกระพิบหลายทีแต่ไม่ยอมปิดเฮ้อ) แต่ยังดีที่ขับอย่างมีสติ และถึงที่หมายทั้งขาไปและขากลับอย่างปลอดภัย

ย้ำอีกครั้งนะครับว่าไม่มีเจตนาว่าน้าๆท่านใดในนี้เลย แค่อยากให้พวกเค้ารู้ไว้เผื่อผ่านมาในบ้า่นเราและได้อ่านข้อความนี้ว่า มีคนไม่น้อยที่ต้องกังวลเหมือนผม และก็มีไม่น้อยที่กำลังบ่นเรื่องนี้เช่นกัน
    รถท่าน เงินท่าน ท่านจะติดไฟสว่างแค่ใหนก็ไม่มีใครห้ามท่านได้ แต่อย่างน้อยก็ขอให้ท่านสงสารเพื่อนร่วมทางที่เขาขับรถมีน้ำใจ(อันนี้ก็มีเยอะมากโดยเฉพาะชาวตั้นที่เห็นกันทีไร ต้องบีบแตรใส่ผมคนนึงแหละ จะตอบไม่ตอบไม่ว่ากัน ที่ตอบ เปิดกระจกโบกมือก็หลายคัน)ว่าท่านควรไตร่ตรองสักนิด ก่อนคิดที่จะติดไฟสว่าง
    **ปีใหม่นี้ขอให้น้าๆทุกท่านกลับบ้านอย่างปลอดภับ ขับอย่างมีสติและมีน้ำใจกับเพื่อร่วมทางนะครับ**

ขอบคุณน้าๆ ทุกท่านที่ทนอ่านนะครับ

User ID
    16123
    Status
    โพส
    251

มาตรฐาน ตอบ: ขอระบายหน่อยครับ

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับผม พวกที่ติดไฟต่างๆ ทั้งหน้าและท้ายรถ(หลอด led สีต่างๆ) เห็นแล้วรำคาญเป็นที่สุด แสบตามาก ตัวเองอยากให้รถสวย(คิดไปเองรึเปล่า..ใส่แล้วให้คนอื่นขับแล้วขับตามดูรถตัวเองซะมั่งจะได้รู้) และอีกอย่าง ถ้าทัศนวิสัย ฝนไม่ตก หมอกไม่ลง หิมะไม่ตก ผมจะไม่เปิดไฟตัดหมอกเลย เห็นใจเพื่อนร่วมทาง..ด้วยความเคารพครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

ครับเจอบ่อย เบื่อมาก ผมจะไม่เปิดไฟสูงและสปอตไลท์เวลาขับบนถนนที่มีรถสวน นอกจากถนนว่าที่ไม่มีรถ อีกอย่างที่เจอทุกวัน ไอ้ไฟด้านขวาสูงปรี๊ดแยงตาสุดๆ สูงข้างต่ำข้างเนี่ยโดยเฉพาะด้านคนขับนี่เจอทุกๆวัน และหลายคันมาก ต้องทำใจครับ รถเก๋งเขาโดนหนักกว่าเรา ขนาดเราเปิดไฟต่ำ เดิมๆ รองเดินไปดูหน้ารถก็มึนตึ๊บเหมือนกัน

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

เห็นด้วยครับยิ่งเป็นถนนที่เลนเดียวแล้วขับสวนกันยิ่งหนักไปใหญ่
    บางทีเราตบไฟไปก็ไม่มีความรู้สึก....มันทำให้รถที่ขับสวนมาวุบได้เลยนะครับ

User ID
    730
    Status
    โพส
    939

ดีครับมีสติขณะขับขี่

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ตบไฟให้แล้วแต่ไม่ยอมปิดไฟสูง ก็จัดไฟสูงของเราคืนให้บ้าง

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    ตบไฟให้แล้วแต่ไม่ยอมปิดไฟสูง ก็จัดไฟสูงของเราคืนให้บ้าง
    ตามนั้นเลยครับและอีกพวกขับตามตูดแล้วยังมาเปิดไฟสูงอีกนี้สิเจอบ่อยเหมือนกัน

User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

พวกที่น่าเบื่อสำหรับผมคือ
    1.เปิดไฟตัดหมอกด้านหลังวิ่งในสภาวะปกติ ....มันแยงตามากโดยเฉพาะเวลารถติดแล้วแซงมันไปไหนไม่ได้
    2.พวกที่ติดไฟบางประเภทที่สว่างเกินความจำเป็นและไม่เหมาะกับโคมของรถตัวเองเพราะแสงมันจะฟุ้งและกระจายมากๆๆๆๆจนมองไม่เห็นทางเวลาที่ขับรถสวนกัน(เพราะแค่เสี้ยววินาทีที่ไม่เห็นทางด้านหน้าอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้)
    3.พวกที่เปิดไฟฉุกเฉินเวลาวิ่งผ่านทางแยก รถที่วิ่งสวนมาหรือตามมาอาจจะรู้ว่าจะตรงไปแต่....รถที่มาทางด้านซ้ายและขวา เห็นไปเลี้ยวติดข้างไหนก็ทำให้คิดไปได้ว่าจะเลี้ยวไปในทางที่เค้ามองเห็นไฟเลี้ยว ด้านนั้นกระพริบอยู่

ปล.หากบางกรณีในนี้ไปกระทบใครต้องขออภัยด้วยแค่อยากบอกความรู้สึกส่วนตัวและให้รู้ว่าสิ่งเหล่านี้มีอันตรายแฝงอยู่โดยอาจจะถูกมองข้ามไป

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

บอกตามตรงครับบางครั้งและหลายครั้งผมเจอแบบนี้แล้วเราก็มีตอบโต้บ้างครับ
    อย่าว่าผมนะครับ ไม่ไหวจริงๆๆ ครับผม

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

+1 ครับน้าเหน่ง ไอ้พวกบ้าไฟ ไม่เกรงใจชาวบ้าน

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

แถวๆๆบ้านเรียกว่า แมงดาออกแสงครับ

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

แถวบ้านผมขับกลางคืนเจอทุกวัน ทุกค่ายด้วย
    ทั้งเปลี่ยนไฟให้แรงขึ้น ใส่ไฟซีน่อล เปิดตัดหมอกวิ่ง

สำหรับที่เปลี่ยนหลอดไฟแรงๆมา วิ่งสวนกันบางทีเราก็คิดว่าเปิดไฟสูงมา
    เลยยกไฟสูงใส่เตือนไป ที่ไหนได้พวกกดไฟสูงกลับมาถนนขาวโพลนเลยทีนี้

ผมเคยมีความคิดจะเปลี่ยนหลอดทำให้สว่างขึ้นนะ กลางคืนมองไม่ค่อยเห็น แต่ใจเขาใจเราอ่ะ
    คิดถึงสิ่งที่ตัวเองเจอบ่อยๆแล้วก็ไม่อยากให้ไฟรถเราไปแยงตาใครเหมือนกัน
    ไฟตัดหมอกเดี๋ยวนี้ไม่เคยเปิดเลยฝนตกก็ไม่เปิดครับ คันอื่นที่ไม่มีเค้าก็ยังวิ่งกันได้เลย

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

คนพวกนี้ สำหรับผมมัน เกินคำบรรยายแล้วครับ
    ขอโทษนะครับที่พูดไม่สุภาพ

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ตามนั้นเลยครับและอีกพวกขับตามตูดแล้วยังมาเปิดไฟสูงอีกนี้สิเจอบ่อยเหมือนกัน
    เจอเหมือนกันเลยน้าก๋อง ใจก็อยากจี้ตูดส่องเค้ามั่งจะได้รู้ แต่ก็ช่างๆเถอะ ปล่อยๆเค้าไป

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    เจอเหมือนกันเลยน้าก๋อง ใจก็อยากจี้ตูดส่องเค้ามั่งจะได้รู้ แต่ก็ช่างๆเถอะ ปล่อยๆเค้าไป
    บางครั้งผมก็นิสัยเสียเหมือนกันคือชิดซ้ายให้แซงไปแล้วผมจัดไฟสูงใส่ให้เลย

User ID
    36453
    Status
    โพส
    39

เมื่อคืนผมขับจากอุดรมาขอนแก่นครับหมอกกะลงเยอะอยู่นะผมว่าแต่ที่หนักหน่อยคือ เจอเจ้าฝั่งตรงข้ามหละครับเปิดไปสูงวิ่งสวนทีไรผมหละเซทุกทีเลยทางเรากะไม่ค่อยเห็นยังจะมาแยงตากันอีกบางทีกะเจอฝั่งเดียวกันนี้หละครับเปิดไปสูงจี่ก้นเราซะงั้น เฮ้อออคิดแล้วกะเซง

User ID
    33627
    Status
    โพส
    548

หนามหยอก....ต้องเอาหนามบ่งครับ
    สวนเลนไฟสูงมา..สวนกับให้รู้ตัวถ้ายังไม่ลดไฟต่ำเราจัดไปยาว ๆ ดูซิใครจะทนกว่ากัน
    ส่วนที่วิ่งตามหลังแล้วเปิดไฟสูง...ผมจะเบรคเบา ๆ (ห่าง ๆ นะครับ) และก็เปิดไฟฉุกเฉินให้เค้ารู้
    แต่ถ้าเค้ายังไม่ยอมลดไฟต่ำผมเบาแล้วให้แซง...แล้วก็จัดไฟสูงตามเค้าไปจนกว่าเค้าจะทนไม่ได้..
    ไม่แนะนำให้ทำแบบผมนะครับ....โดยส่วนตัวผมทำบ่อยเพราะว่า(คนพวกนี้ไม่น้ำใจ)กับเพื่อนร่วมทางเราก็ต้องเอาบ้าง

User ID
    3285
    Status
    โพส
    182

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ผมปล่อยให้แซงแล้วจัดคืน จะได้รู้ว่าเป็นไงเมื่อเจอคันหลังเปิดไฟสูงขับตามหลัง

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ผมเคยเจอบ่อยแต่ที่หนักและทนไม่ไหวจริงๆเจอพวกที่เปิดไฟสูงมาแต่ไกลเป็นทางตรงด้วยกระพริบไฟให้รู้ตัวแล้วก็ยังไม่ลดไฟสูงอีก ผมข้ามไปอีกเลนรถคันนั้น เปิดไฟสูงใส่ตรงๆ ให้รู้ตัวบ้าง

User ID
    16077
    Status
    โพส
    954

ทำใจ รถเราไม่สูง เฮ้ออออออออออออออออออออออออ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้