หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 76 จากทั้งหมด 76

กระทู้: บทพิสูจน์ Triton Plus เบนซิน+LPG ลุยมาแล้ว เชียงคาน-ทับเบิก-เขาค้อ-อช.ตากสินฯ-แม่สอด-อุ้มผาง-ทีลอซู

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

มาตรฐาน ตอบ: บทพิสูจน์ Triton Plus เบนซิน+LPG ลุยมาแล้ว เชียงคาน-ทับเบิก-เขาค้อ-อช.ตากสินฯ-แม่สอด-อุ้มผาง-ทีลอซู

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    ขออนุญาติกลับรูปหน่อยครับ สงสารพระท่าน เดี๋ยวเวียนหัวครับ

555 ยินดีครับ ว่าจะกลับรูปเหมือนกัน แต่ทำไม่เป็น

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

มาตรฐาน ตอบ: บทพิสูจน์ Triton Plus เบนซิน+LPG ลุยมาแล้ว เชียงคาน-ทับเบิก-เขาค้อ-อช.ตากสินฯ-แม่สอด-อุ้มผาง-ทีลอซู

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    กำลังชวนแฟนไปอยู่ครับ...น้าครับรบกวนถามเรื่องล้อหน่อยครับของน้าใส่ล้อแบบนี้ขับนุ่มไหมครับ พอดรผมใส่ล้อ 20 แล้วมันไม่นุ่มจะเปลี่ยนแนวแล้วอะคับ....

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boy129 ดูโพส
    กำลังชวนแฟนไปอยู่ครับ...น้าครับรบกวนถามเรื่องล้อหน่อยครับของน้าใส่ล้อแบบนี้ขับนุ่มไหมครับ พอดรผมใส่ล้อ 20 แล้วมันไม่นุ่มจะเปลี่ยนแนวแล้วอะคับ....
    เรื่องล้อและยาง ผมเปลี่ยนจากเดิม 245/70r16 เป็น 265/75r16 นุ่มขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ เนื่องจากความสูงของแก้มยางเพิ่มมากขึ้น (เดิมประมาณ 29.5" ขยับเป็น 31.6")
    ได้ความสูงของรถเพิ่มขึ้นมาอีกประมาณ 1 นิ้ว (แต่ต้องยกเพิ่มนะครับ ไม่งั้นเลี้ยวแล้วติด รถผมยก 2")

กลับมาเรื่องความนุ่ม ผมวัดจากความรู้สึกนะครับ เนื่องจากเปลี่ยนยางก่อนประมาณ 1 อาทิตย์ แล้วค่อยเอารถไปยก (เพราะรอโช็คอยู่)
    สังเกตุจาก ถนนเส้นเดิมที่ใช้ประจำ หลุมเล็กๆ รูดได้ สะเทือนน้อยลง สะท้านมาที่พวงมาลัยน้อยลง (ช่วงล่างเดิมๆ ระหว่างที่รอโช็คยก)
    ขนาดน้องอีกคนนึงมานั่งยังถามว่า เปลี่ยนยางแล้วทำช่วงล่างที่ไหน เพราะนุ่มกว่าเดิม ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ทำเพราะรอของอยู่

ลมยาง ปกติผมจะเติม หน้า 34 หลัง 32 ครับ เฉพาะช่วงออกทริป บรรทุกหลังเยอะเลยอัดเป็น 40 ครับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pholnoy ดูโพส
    ผมอยากไปมั่งแต่ไม่มีเวลาหยุดอย่างพี่เค้าแบบนี้อะครับ แต่ล่าสุดไปภูสอยดาว แต่ผมอยากไปแบบพี่มากกว่า ไปที่เดียวลืม กทม.เลย
    ภูสอยดาว!!! เอารูปมาอวดเลยครับ
    เป็นที่หนึ่งที่ผมอยากไปมาก กะว่าจะจัดเส้นทางไปภูสอยดาว อุตรดิตถ์ ต่อด้วยน่านแพร่ พะเยา เชียงราย วิ่งเลาะริมลาวไปเลย แล้ววกลงมาเชียงใหม่

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    รถพร้อม คนพร้อม ลุยเลยครับ Triton เราลุยได้อยู่แล้ว ยางเดิมก็ยังไหว แต่ช่วงเช้าๆ ถนนลื้นนิดนึงเพราะเปียกน้ำค้าง ต้องระวังครับ

วิธีการไม่ยาก จากอุ้มฝางขับเข้าไปทางทีลอซู ถนนเส้นเดียวกับไปแม่จัน ตรงแยกทางขึ้นน้ำตกทีลอซู จะมีที่ทำการป่าไม้ ไปติดต่อที่นั่นก่อนครับ
    ลงทะเบียนเข้าเยี่ยมชม+ชำระค่าธรรมเนียม แล้วลุยเลย สภาพถนนตามที่อธิบายไว้ก่อนแล้ว

ขอบพระุคุณมากขอรับ ที่แนะนำ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

แต่่งอย่างนี้ งบประมาณเท่าไหร่ครับ สวยงามมาก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Airbone plus : 22-12-2012 เมื่อ 22:51

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    แต่่งอย่างนี้ งบประมาณเท่าไหร่ครับ สวยงามมาก
    - ชุดยก + โช็ค 4 ต้น ประมาณ 15,000
    - ล้อ 4 วง (มือสอง) ได้มา 12,000
    - ยางใหม่ ได้มาเส้นละ 8,300 รวม 33,200
    - บังโคลนรวมแล้วประมาณ 400
    - ฝาปิดกะบะ 20,000
    รายการอื่นๆ อีกเล็กน้อยครับ

จริงๆ แล้วยางถ้าเอายี้ห้ออื่น ก็ประหยัดไปได้เยอะ เป็นหมื่นแหละครับ เลือกโช็คที่พอใช้ได้ก่อนก็ได้ ชุดนึงประมาณ 6,000 ก็ประหยัดได้อีก
    ถ้าข้างหน้ารองก้อนที่หัวโช็ค+สเปเซอร์ปีกนก / หลังใช้ตัวต่อโช็คให้ยาวขึ้น ก็ประหยัดไปได้อีกไม่ต้องเปลี่ยนโช็ค (แต่ประสิทธิภาพก็ไม่ได้เหมือนเปลี่ยนโช็คครับ ต้องลองพิจิรณาดูเอานะครับ)

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

เรื่องล้อและยาง ผมเปลี่ยนจากเดิม 245/70r16 เป็น 265/75r16 นุ่มขึ้นแบบรู้สึกได้ครับ เนื่องจากความสูงของแก้มยางเพิ่มมากขึ้น (เดิมประมาณ 29.5" ขยับเป็น 31.6")
    ได้ความสูงของรถเพิ่มขึ้นมาอีกประมาณ 1 นิ้ว (แต่ต้องยกเพิ่มนะครับ ไม่งั้นเลี้ยวแล้วติด รถผมยก 2")

กลับมาเรื่องความนุ่ม ผมวัดจากความรู้สึกนะครับ เนื่องจากเปลี่ยนยางก่อนประมาณ 1 อาทิตย์ แล้วค่อยเอารถไปยก (เพราะรอโช็คอยู่)
    สังเกตุจาก ถนนเส้นเดิมที่ใช้ประจำ หลุมเล็กๆ รูดได้ สะเทือนน้อยลง สะท้านมาที่พวงมาลัยน้อยลง (ช่วงล่างเดิมๆ ระหว่างที่รอโช็คยก)
    ขนาดน้องอีกคนนึงมานั่งยังถามว่า เปลี่ยนยางแล้วทำช่วงล่างที่ไหน เพราะนุ่มกว่าเดิม ทั้งๆ ที่ยังไม่ได้ทำเพราะรอของอยู่

ลมยาง ปกติผมจะเติม หน้า 34 หลัง 32 ครับ เฉพาะช่วงออกทริป บรรทุกหลังเยอะเลยอัดเป็น 40 ครับ

ตอนนี้ผมใช้โช๊คด้านหลังเป็น MX6 ด้านหน้าจำไม่ได้แต่เปลี่ยนมาทั้งชุด 22,000 บาทครับหนึบนุ่มขึ้นแต่เปลี่ยน Max แล้วความรู้สึกเปลี่ยนเลยครับ ใส่ลมพอดีๆก็เหมือนมันสะเทือนมาก ใส่ลมน้อยไปมันก็ยั้วย
    ตอนนี้ใส่ยางอยู่ 275-55/20 ครับ ไม่ได้ยกแต่เต็มซุ้มพอดีเลยครับยางและแม็กซ์ผมสูง 32 นิ้วครับ...ตอนนี้ผมเลยจะหาแม็กซ์ลายก้มปูของปาเจโร่มาใส่แล้วใส่ยางใหญ่เอาอะครับ....น้าว่ามันจะดีกว่าไหมคับ.

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boy129 ดูโพส
    ตอนนี้ผมใช้โช๊คด้านหลังเป็น MX6 ด้านหน้าจำไม่ได้แต่เปลี่ยนมาทั้งชุด 22,000 บาทครับหนึบนุ่มขึ้นแต่เปลี่ยน Max แล้วความรู้สึกเปลี่ยนเลยครับ ใส่ลมพอดีๆก็เหมือนมันสะเทือนมาก ใส่ลมน้อยไปมันก็ยั้วย
    ตอนนี้ใส่ยางอยู่ 275-55/20 ครับ ไม่ได้ยกแต่เต็มซุ้มพอดีเลยครับยางและแม็กซ์ผมสูง 32 นิ้วครับ...ตอนนี้ผมเลยจะหาแม็กซ์ลายก้มปูของปาเจโร่มาใส่แล้วใส่ยางใหญ่เอาอะครับ....น้าว่ามันจะดีกว่าไหมคับ.
    ขอออกความเห็นเรื่องล้อและยางนะครับ
    ถ้าใส่ยางแก้มสูงกว่าเดิม มันจะนุ่มกว่าครับ อย่างที่บอกครับ ผมเปลี่ยนจากยางเดิมมาเป็น 265/75 นุ่มขึ้นเห็นๆ ด้วยลมยางที่ใกล้เคียงเดิมนะ
    เพราะมัน Absorb หรือซับแรงสะเทือนจากพื้นถนน ได้มากกว่า
    ทั้งนี้ อาจมีปัจจัยอื่นร่วมด้วยนิดหน่อยครับ เช่น บางยี้ห้อแก้มยางแข็ง-นิ่ม ไม่เท่ากัน เป็นต้น

โดยรวมถ้าท่านเปลี่ยนล้อ+ยาง แล้วใช้ยางที่มีขนาดความสูงของแก้มยางมากกว่าเดิม นิ่มขึ้นครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

- ชุดยก + โช็ค 4 ต้น ประมาณ 15,000
    - ล้อ 4 วง (มือสอง) ได้มา 12,000
    - ยางใหม่ ได้มาเส้นละ 8,300 รวม 33,200
    - บังโคลนรวมแล้วประมาณ 400
    - ฝาปิดกะบะ 20,000
    รายการอื่นๆ อีกเล็กน้อยครับ

จริงๆ แล้วยางถ้าเอายี้ห้ออื่น ก็ประหยัดไปได้เยอะ เป็นหมื่นแหละครับ เลือกโช็คที่พอใช้ได้ก่อนก็ได้ ชุดนึงประมาณ 6,000 ก็ประหยัดได้อีก
    ถ้าข้างหน้ารองก้อนที่หัวโช็ค+สเปเซอร์ปีกนก / หลังใช้ตัวต่อโช็คให้ยาวขึ้น ก็ประหยัดไปได้อีกไม่ต้องเปลี่ยนโช็ค (แต่ประสิทธิภาพก็ไม่ได้เหมือนเปลี่ยนโช็คครับ ต้องลองพิจิรณาดูเอานะครับ)
    แค่นี้ก็ทำให้รถสวยขึ้นเยอะเลยครับ
    555 ไปของบมาไม่ผ่านอะ เศร้าใจ
    ขอบคุณครับ งบผ่านเมื่อไหร่ จัดแน่

User ID
    41622
    Status
    โพส
    13

บอกได้คำเดียวว่า....สุด...ยอดครับ

User ID
    24125
    Status
    โพส
    195

สุดยอดมากครับน้าอู้ด เที่ยวทั่วไทยจริงๆ ถ้าผมมีโอกาสไปทับเบิกมะไรจะถ่ายรูปมาอวดบ้าง 5555

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

สวยมากเลยครับ อยากไปบ้างแล้วสิครับ หาตุ๊กตาหน้ารถก่อน..

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

ชื่อ:  735_540755359276664_1734637131_n[1].jpg
ครั้ง: 552
ขนาด:  162.8 กิโลไบต์ชื่อ:  386672_540756379276562_616701157_n[1].jpg
ครั้ง: 450
ขนาด:  126.2 กิโลไบต์

ไปมาเมื่อปีใหม่ครับน้า ต้นลำบากนี้ใช้ได้เลยครับ 555+

พอดีตรุษจีนอยากไป ทับเบิก-ภูเรือ-เชียงคาน กำลังจะตามลอยน้าอยู่ครับ อยากสอบถามน้าว่า ผมจะวิ่งขึ้น ทับเบิก-ภูเรือ-เชียงคาน ก่อนดี หรือว่า ขึ้นไปเชียงคานตามเส้นทางน้าเลย ปทุม-ชัยภูมิ-เชียงคาน แล้วไร่ลงมา ภูเรือ-ทับเบิก ดีอะครับ

ผมngvครับ ลองดูปั้มแล้ว เส้นภูเรือ-ทับเบิก ไม่มีปั้มเลยอะครับ สงสัยต้องน้ำมัน
    แต่ถ้าเส้น ชัยภูมิ-เลย จะมีที อ.วังสะพุง ปั้มสุดท้ายครับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tae666 ดูโพส

ไปมาเมื่อปีใหม่ครับน้า ต้นลำบากนี้ใช้ได้เลยครับ 555+

พอดีตรุษจีนอยากไป ทับเบิก-ภูเรือ-เชียงคาน กำลังจะตามลอยน้าอยู่ครับ อยากสอบถามน้าว่า ผมจะวิ่งขึ้น ทับเบิก-ภูเรือ-เชียงคาน ก่อนดี หรือว่า ขึ้นไปเชียงคานตามเส้นทางน้าเลย ปทุม-ชัยภูมิ-เชียงคาน แล้วไร่ลงมา ภูเรือ-ทับเบิก ดีอะครับ

ผมngvครับ ลองดูปั้มแล้ว เส้นภูเรือ-ทับเบิก ไม่มีปั้มเลยอะครับ สงสัยต้องน้ำมัน
    แต่ถ้าเส้น ชัยภูมิ-เลย จะมีที อ.วังสะพุง ปั้มสุดท้ายครับ
    สวัสดีครับน้าเต้
    แนะนำขึ้นเชียงคานก่อนเลยครับ แล้วเลาะลงมาตามเส้นทางผม (เหตุผลส่วนตัวคือ)
    - เที่ยววันแรกๆ ร่างกายยังสนชื่น ตีรถยาวๆ 500 กว่าโลขึ้นเชียงคานซะ ถ้าเอาเชียงคานไว้สุดท้ายขากลับลากยาวมาปทุมฯ 500 กว่าโล เหนื่อยนะ
    - ทริปนั้นไฮท์ไลท์น่าจะอยู่ที่ทับเบิก (ทดสอบสมรรถภาพรถ) เอาไว้เป็นจุดสุดท้าย จะได้มีแรงบันดาลใจต้องขึ้นไปให้ได้

กำลังรถเราไปได้แน่นอน ที่สำคัญคือความไม่ประมาท ผมเชื่อว่าน้าเต้สามารถผ่านมันได้แน่นอน

ปล. ถ้ามีเวลา แวะขึ้นไปชม อช.ภูหินล่องกล้า ด้วยสิครับ สวยมากและเป็นสถานที่ประวัติศาสตร์การปกครองของไทยเลยหล่ะ
    อีกที่นึงคือ ภูแผงม้า ตามข้อมูลทางภูมิศาสตร์แล้วสูงกว่า ภูทับเบิก แต่ไม่มีนักท่องเที่ยวไปเท่าไหร่ ลองพิจารณาดูครับ

ภาพนี้ จุดชมวิวยอดภูแผงม้า ผมขึ้นไปซ้ำช่วงก่อนปีใหม่ เจ็บใจทริปแรกหมอกลงจัด ดูวิวไม่ได้ เลยต้องไปซ้ำครับ
    ชื่อ:  Tubberk trip.jpg
ครั้ง: 514
ขนาด:  156.3 กิโลไบต์

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

กลับมาอ่านรีวิวน้าอู๊ดทีไร อยากไปทุกทีี

หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4

ข้อมูลกระทู้