สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

Exclamation เสียงวีีดจากระบบแกีส น้าๆท่านไหนเป็นบ้างครับ

อาการเริ่มเป็นช่วงเช้าวันนี้ครับ มันมีเสียงวี๊ดขึ้นมาคล้ายๆเสียงตอนเติมแก๊สน่ะครับ
    แต่มันจะดังขึ้นตอนเราแตะคันเร่ง เร่งรอบขึ้นแบบช้าๆนะครับ ถ้าเร่งให้รอบขึ้นเร็วจะไม่ดังแต่พอรอบตกลงมาประมาณ 2000รอบแล้วเลี้ยงคันเร่งไว้ก็จะวี๊ดตลอดเลยครับ
    พอดีวันนี้เข้าศูนย์เช็คระยะ 1000โล แต่วิ่งจริงไปแล้ว1800กว่า เลยแจ้งอาการให้หัวหน้าช่างทราบแต่ เขากลับตอบเรามาว่า พี่นี่หูดีขนาดนี้เลยเนอะ ไอ้เราก็สงสัยน่ะเราก็ต้องถาม เห็นว่าอยู่ใกล้บ้านออกรถที่นี่แต่บริการไม่เวิร์คเลย โอเคไม่เป็นไรพอดีผมมีธุระ ไปถามน้องที่เขารับคิวเช็ครถผม น้องเขาว่าน่าจะโช็คดังแล้วก็ขย่มให้ผมฟัง(โดยส่วนตัวเคยลองขย่มดูที่บ้านก็ไม่ดังน่าเกลียดอะไร) น้องช่างเลยจัดการแก้ไขโดยใช้ประคอม้าบีบถ่างที่ชุดแหนบและชี้จุดมันเสียดสีให้ดู หลังจากนั้นก็เช็คพวกของเหลวต่างๆและพื้นฐานทั่วไป
    แต่ผมกลับไปรอที่ห้องรับรองแล้ว กินน้ำยังไม่หมดแก้วเลยพนักงานเรียกมารับรถแล้ว
    ณ ที่0 ผมมีข้อสงสัยดังนี้ รถผมเป็นตัว 4dr plus cng ออกรถได้คู่มือมา 2เล่ม เล่มแรกคือคู่มือรถทั่วไป อีกเล่มเป็นคู่มือรถติดตั้งแก๊ส ซึ่งในคู่มือก็มีตารางตรวจเช็คตามระยะเหมือนกัน แต่ตอนนำรถเข้า 0 พนักงานรับรถบอกใช้แค่คู่มือรถเล่มเดียว คู่มือแก๊สไม่ใช้ ผมก็เออออไปกับเขามาคิดได้ทีหลัง รถเราใช้แก๊สแล้วทำไม 0 ไม่เช็คลงประวัติให้เราด้วยล่ะ แล้วเราต้องไปเช็คเองเหรอและที่ไหนไม่มีใครแจ้ง(ลืมถามไป) หรือเพราะที่ 0ไม่มีความชำนาญเลยไม่เช็ค (หรือไม่มีความสามารถ)แจ้งแค่ว่า ครบ40000โลเปลีย่นกรองแก๊สนะครับ ขอโทษด้วยนะครับที่พูดแรงไปหน่อย นอกประเด็นไปเยอะวกกลับเข้าเรื่องครับ อาการวี๊ด บอกตรงๆตอนแรกผมนึกว่าเสียงเบรคมันสีน่ะครับ แต่เสียงมันมาจากทางด้านใต้ห้องโดยสารทางซ้ายและก็ไล่มาแถวในคอนโซลด้านคนนั่ง ช่วงแรกออกมาจาก 0 อาการเป็นๆหายๆ ไม่ค่อยแน่ใจแต่ช่วงบ่ายนี่ดังมากขึ้นจนไล่เสียงได้จึงกดสวิทซ์เปลี่ยนระบบเชื้อเพลิงมาเป็นน้ำมัน หายครับเสียงวี๊ด สลับเป็นแก๊สมาทันทีลองสลับอยู่ 3-4ครั้งแน่ใจเลยมาจากระบบแก๊สแน่ จึงวิ่งแต่น้ำมันอย่างเดียวกลัวมีปัญหา พอตอนหัวค่ำลองสลับวิ่งแก๊สดูบ้างก็เป็นๆ หายๆ แต่ก็ดีกว่าตอนกลางวันมาก น้าๆท่านใดเคยเจอไหมครับและจะเข้าไปเช็คที่ 0 ไหนดีแนะนำหน่อยครับ ผมอยู่ปทุมครับอยากหาสาเหตุให้เจอและแก้ให้จบครับ

User ID
    40019
    Status
    โพส
    16

มาตรฐาน ตอบ: เสียงวีีดจากระบบแกีส น้าๆท่านไหนเป็นบ้างครับ

เสียงแก็สcngมันทำงานครับเป็นเหมือนกันทุกคันไม่ต้องห่วงเรื่องปกติ....เสียงดังวีดๆตามคันเร่ง

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

มาตรฐาน ตอบ: เสียงวีีดจากระบบแกีส น้าๆท่านไหนเป็นบ้างครับ

ไม่แน่ใจเหมือนกันครับน้าว่ามันคือเสียงอะไร cngผมพยายามฟังแล้ว มันก็ไม่มีเสียงแบบนั้นเท่าไหร่น่ะครับ เพื่อความสบายใจผมว่าน่าจะถาม0ที่น้าออกมาให้เขาดิวกับ0ที่ติดแก๊สให้เอารถเข้าตรวจเช็คดีกว่าครับ เพราะรถใหม่ ประกันเต็มๆครับน้า // น่าจะเป็นscg 0แก๊สตรงคลอง4ลำลูกกามั้งครับน้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tae666 : 13-12-2012 เมื่อ 17:19

User ID
    26224
    Status
    โพส
    43

ของผมก็ดังพัก 1คับมันก็หายไปเอง ประมาณ หมื่นกว่าโล หรือเป็นเพราะช่วงอากาศไม่รู้นะ แต่ตอนนี้ก็ขี่ได้ปกติ 2หมื่นกว่าละ

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

วันนี้ใช้รถน้อยครับช่วงเย็นวิ่ง10กว่าโลได้ไม่มีอาการวีดครับ แต่โทรคุยกับเซลแล้วเขาว่าลองวิ่งดูุสักพักแล้วเขาจะติดต่อเข้าเช็คกับศูนยย์scgให้

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

กลับมาเล่าให้ฟังครับ เรื่องเสียงวี๊ดของระบบ CNG ทดลองแวะเข้า 0 เปิดใหม่แถวปากเกร็ด ดูแลเทคแคร ดี(เพราะเพิ่งเปิดรึเปล่า) แต่ก็ok
    ที่ตัดสินใจเข้าไปสอบถามเพราะทนฟังเสียงมานานพอสมควรแระ สอบถามน้าๆสมช. ในคลับเราก็ไม่มีใครมีอาการแบบผม ผลการทดสอบให้เจ้าหน้าที่ ที่0เค้าดูให้ก็สรุปว่าเสียงจากระบบแกสCNGแน่นอน ซึ่งไม่น่าจะเป็นเสียงปกติ เค้าก็แนะนำให้ติดต่อเข้าเช็คที่0 ที่ออกรถเพราะ0เค้าเพิ่งเปิดใหม่ยังไม่พร้อมในหลายๆอย่าง
    ตัดสินใจวิ่งไปเช็คที่ 0 ที่ออกรถวันนั้นเลย คราวนี้พี่คนเดิมที่ว่าผมหูดีเกินไป มาดูให้อีกที แค่เร่งเครื่องเกียร์ว่างให้รอบเครื่องถึง1700-2200 เสียงวี๊ดมาแบบไม่มีหยุดพักหายใจเลย
    ทางช่างฟังแป๊บเดียวทีนี้ชี้ไปที่ กรองแก๊สบอกว่าเป็นกรองตัวที่เสียงดังมีปัญหา ต้องเปลี่ยนเป็นกรองคนละเบอร์ จะทำเรื่องเคลมให้แล้วนัดช่างทางSCGเข้ามาแก้ไขให้
    จากวันนั้นผ่านเข้า 2อาทิตย์แระ ยังไม่มีการติดต่อมาเลย ตอนนี้ 8000กว่าโลแระ 10000โลเข้าเช็คระยะจะได้เปลี่ยนไหมน้อกรองแก๊สเนี่ย
    พิมพ์เพลินล่อซะเต็มเลย

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

เดี๋ยวนี้จะclaimกันทีใช้เวลานานจริงๆ เอาใจช่วยครับน้าอ้น รอฟังครับ
    ถ้านานเกินผมว่าน้าอ้นโทรหา0เลยครับ บอกรถเป็นมากแล้วจะเอายังงั้ย จะได้รีบๆติดต่อclaimให้เร็วขึ้น 555+

User ID
    40907
    Status
    โพส
    1,137

วันนี้ทาง 0 นัดช่างจากscg มาเช็คให้ครับ ช่างทดลองเร่งรอบขึ้นที่ 1600 เสียงก็มาเลย
    ช่างชี้ไปที่หม้อต้มครับ บอกว่าน่าจะมีปัญหาที่ไดอะแฟรม จึงเปลี่ยนหม้อต้มตัวใหม่เข้าไป ทดสอบอยู่พักนึงเสียงวี๊ดก็หายไป
    วันนี้ใช้รถน้อย เลยยังลองได้ไม่มาก แต่เสียงก็หายไปแล้วครับ หลังจากทนฟังมา 8000โลได้

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

ดีใจด้วยครับน้าอ้น // เป็นข้อมูลดีดี

ข้อมูลกระทู้