สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

กระทู้: ขอสอบถามน้าครับ เรื่องยื่นเอกสาร คืนภาษีรถคันแรก ขอความกระจ่าง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

มาตรฐาน ขอสอบถามน้าครับ เรื่องยื่นเอกสาร คืนภาษีรถคันแรก ขอความกระจ่าง

สวัสดีครับขออณุญาตืสอบถามน้าๆที่ มีประสบการณ์ตรง

ผมซื้อรถที่ฉะเชิงเทรา จดทะเบียน ที่ชลบุรี(ผมเป็นคนชลบุรี ชื่อยู่ทะเบียนบ้าน อำเภอพานทอง) ใช้ชื่อแฟนซื้อ แฟนเป็นคน จังหวัดเพชรบูรณ์ ตอนนี้ชื่อก็อยู่ที่เพชรบูรณ์
    อายุ รถ 4เดือน เพิ่งได้เอกสารมาเมือเดือนที่แล้ว ครับ
    อยากสอบถามดังนี้ครับครับ
    1 ผมจะไปยื่นเอกสารที่ไหนครับ แนะนำด้วย
    2 ผมอ่านในเว็บเกี่ยวกับการขอคืนเอกสารรถคันแรก เขาบอกว่าต้องกรอกเอกสาร ขอใช้สิทธฺ์รถคันแรก ด้วย แต่ เอกสารที่ไฟแนนซ์ใหมาไม่มีครับ แล้วจะไปเอาที่ใหน เพราะถ้าไปเอาที่กรมสรรพากร ก็จะต้องเอากลับมา ให้แฟนเซ็นต์อีก (ผมลางานไม่ค่อยได้ ทำงานหยุดวันอาทิจย์วันเดียว เท่ากับว่าผมต้องไป 2รอบ )
    3 ยื่นแทนกันได้หรือไม่ต้องใช้เอกสารมอบอำนาจหรือเปล่า
    4 ใช้เวลาในการยืานนานมั๊ยครับ เพราะจะลางานแค่ ชั้่วโมงเดียว ช่วงเช้า
    5 กรมสรรพากร เปิดกี่โมงครับ ขอเป็นคิวแรกๆ จะได้เสร็จเร็ว (เห็นมีคนบอกว่า คนเยอะมากช่วงนี้)

ขอบคุณครับ
    เอกชัย

น้าชาติ
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: ขอสอบถามน้าครับ เรื่องยื่นเอกสาร คืนภาษีรถคันแรก ขอความกระจ่าง

1 ยื่นได้ทั่วประเทศ
    2 แบบฟอร์ม load จากที่นี https://firstcar.excise.go.th/ ให้แฟนเขียน+เซ็นให้ครบ
    3 ยื่นแทนได้ เอกสารมอบอำนาจจากข้อ 2
    4 เวลาน่าจะนาน เผื่อเวลาทั้งวันเลยดีกว่า
    5 เห็นเขาว่าเปิด 7.00 -20.00 แล้ววันหยุดก็เปิดนะ

เพิ่มเติม เอกสาร
    สำเนาทะเบียนบ้าน, บัตรประชาชน, ใบจอง, หน้า Book Bank
    เซ็นรับรองสำเนาให้ครบ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

มาตรฐาน ตอบ: ขอสอบถามน้าครับ เรื่องยื่นเอกสาร คืนภาษีรถคันแรก ขอความกระจ่าง

ขอบคุณมากๆเลย ครับ
    วันนี้เห็น กรมสรรพสามิตตรง ก่อนขึ้นบายพาส(ก่อน ถึงcentral ชลบุรี) รถป้ายแดงจอดกันเยอะมาก เห็นแล้วละเหี่ยใจ กลัวว่าเอกสารไม่ครบ หรือไม่สมบูรณ์ จะต้องกลับมาเริ่มต้นคิวใหม่

ขอถามเพิ่มครับ พอดีไปโหลดเอกสารมอบอำนาจมา เห็นว่าต้องติดอากรแสตมป์ด้วย ผมไม่เคยใช้ครับ หาซื้อได้จากใหนครับ อากรแสตมเนี่ย
    ขอบคุณครับ

ข้อมูลกระทู้