สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

กระทู้: ไปยื่นรถคันแรกมาครับ เลยมาบอกต่อ ..เค้าจัดระบบดีมากครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

มาตรฐาน ไปยื่นรถคันแรกมาครับ เลยมาบอกต่อ ..เค้าจัดระบบดีมากครับ

เมื่อวานนี้ วันที่17/12/2555 เวลาประมาณ 5โมงเย็น ไปยื่นรถคันแรกมาแล้วครับ

...ไปที่ถนนนครชัยศรี เขตดุสิต เข้าใจว่าเป็นกรมสรรพสามิตใหญ่เลย ทีแรกก็หวั่นๆว่าคนจะเยอะ และห่วงเรื่องบริการแบบการติดต่อราชการทั่วไป(คงรู้น่ะครับว่าเป็นไง)

....พอไปถึง โอ๊วววว กว้างขวางดีจัง คนก็ไม่เยอะ เท่าที่สังเกตุ เจ้าหน้าที่มากกว่าผู้ยื่นเรื่องเสียอีก
    และมีทั้งเจ้าหน้าที่ ชั้นผู้ใหญ่มาต้อนรับแบบยิ้มแย้มพูดจาดีเป็นกันเอง แนะนำแบบชักเจน และเดินไปหาถึงโต๊ะ

เค้าจะแบ่งเป็นโซนหรือเป็นจุดบริการตามขั้นตอนครับ

จุดที่1 จุดกรอกเอกสาร เตรียมเอกสารที่นำมา

ส่วนใครที่ยังไม่ได้ถ่ายเอกสาร เค้าก็มีเต้นท์บริการครับ ด้านหลังอาคารเดินไปไม่ไกล พอเราถ่ายสำเนาแล้วก็มานั่งจัดเรียงเอกสาร ว่าเรายื่นกรณีไหน (ผมกรณีที่2 คือแจ้งขอจองสิทธิไว้ก่อน เพราะยังไม่ได้จดทะเบียน ยื่นเอกสารแค่ 4ตัวครับ) หลังจากตรวจเอกสารก็เดินไปขอใบยื่นคำร้องขอรับสิทธิรถคันแรกที่เจ้าหน้าที่ (มีเจ้าหน้าที่คอยบริการเยอะมากครับ) แล้วก็มากรอกตามรายการต่างๆ

***ตรงนี้สำคัญครับ เพื่อน สมช ควรจะจด หรือเตรียมข้อมูลเพิ่มเติม ดังนี้ครับ(น้าๆเคยเอามาลงไว้ขออนุญาติcopyมาบอก สมช.น่ะครับ)
    ข้อมูลที่จะกรอกที่ที่เราอาจไม่ได้เตรียมไว้ คือ
    1.ที่อยู่ของศูนย์ที่เราออกรถ
    2.ที่อยู่ของไฟแนนซ์ที่เรากู้
    3.เลขทะเบียนนิติบุคคลของไฟแนนซ์ที่เรากู้
    4.หมายเลขตัวถังรถเรา (ควรตรวจเช็กให้แน่ใจว่าตรงกับเล่มคู่มือประจำรถเราไหม)
    5.หมายเลขเครื่องยนต์ (ควรตรวจเช็กก่อนเช่นกัน)
    6.ชื่อรุ่นรถที่เรา ไปขอคืนภาษี และ จำนวนเงินที่เราจะขอคืน (ควรตรวจสอบให้แน่ใจ เพื่อที่จะนำไปกรอกให้ตรงรุ่นครับ ดูตามนี้ก็ได้ครับ https://firstcar.excise.go.th/fc_int...ab_22102555.pd f)
    7.เลขที่สัญญาเช่าซื้อ
    8.เลขที่ใบจอง(ดูในใบจองที่นำไป)

ก็ประมาณนี้ครับ เพราะผมก็มัวแต่รีบๆไปกลัวคนเยอะ ทีแรกก่ะว่าไปลองเซอร์เวย์ดูก่อน แต่พอเห็นเค้าบริการดีเป็นระบบ ก็เลยยื่นเลย แต่ก็ไม่ได้เตรียมข้อมูล 8ข้อนี้ไป(ทั้งๆที่มีน้าๆเคยตั้งกระทู้เตือนไว้แล้ว) ก็เลยทำให้วุ่นวายโทรหาเซล์ไฟแนนซ์ให้วุ่นทีเดียวครับ

ปล.มีเจ้าหน้าที่อยู่ที่จุดแรกเยอะครับ ใจดีๆทั้งนั้น จะมีโต๊ะให้เรานั่งกรอก-เช็คเอกสาร ถ้าไม่เข้าใจ สงสัยจุดไหนแค่ยกมือ ก็จะเดินมาตอบคำถามเาด้วยรอยยิ้มทีเดียวเชียว

พอกรอกเอกสารเสร็จแล้ว เราก็เตรียมเดินไปจุดที่2 ซึ่งจะผ่าน ด่านประตูเงินประตูทอง(ที่จะได้รับในอีก365วันข้างหน้า^_^) เจ้าหน้าที่(อีกแล้ว)มาดักแต่ไม่ได้ถือด้ายให้เราตัด.....คอยตรวจเอกสารอีกครั้งว่าครบไหม แล้วปล่อยเราเข้าสู่......

จุดที่2 ตรวจละเอียด จะเป็นโต๊ะยาวๆ+เก้าอี้ กระจายเต็มห้องประชุม มีเจ้าหน้า(อีกแล้ว-ไม่รู้เอามาจากไหนเยอะแย่ะ) โต๊ะนึงจะมี2-6ท่าน คอยยกมือเรียกเรา เมื่อเค้าว่างจากการตรวจคนก่อนหน้า เราจะได้นั่ง แล้วเจ้าหน้าที่จะรับเอกสารไปตรวจ ทีละจุดที่เรากรอก พร้อมทั้งตรวจสอบ และสัมพาษณ์เรา ให้ กรอก-เซ็น-ในจุดต่างๆที่ละเอียดไปกว่าจุดที่1 ที่จุดนี้เจ้าหน้าที่จะมี เอกสาร รุ่นรถต่างที่มีรหัสกำกับพร้อมจำนวนเงินว่ารุ่นได้ได้คืนเท่าไหร่ (เราต้องรู้รุ่นรถเราด้วยน่ะครับ) แล้วรับบัตรคิว

เสร็จแล้วก็จะมีทางที่กั้นด้วยเสาบริเขต(แบบธนาคาร) ให้เราเดินตามออกไป ชั้น 2อาคารด้านหลัง

จุดที่3 ลงข้อมูลเข้าระบบ จุดนี้จะเป็นจุดที่เจ้าหน้าที่มีคอมพิวเตอร์ เป็นแถวเป็นแนว เยอะมาก ประมาณ50เครื่องขึ้นไป พร้อมเจ้าหน้าที่(อีกแล้ว) นั่งประจำรอเอกสารจากเรา ที่ผ่านการตรวจมาประมาณ สิบกว่าครั้งจนยับเยิน...แล้วก็ต่อคิวครับ แต่ไม่นาน แล้วก็ไปนั่งส่งเอกสารให้เจ้าหน้าที่ เขาจะกรอกข้อมูลลงคอมพิวเตอร์ พร้อมกับให้เอกสารหลักฐานเรากลับมา 1ใบ

...............เหนื่อยจัง พิมพ์เยอะไปหน่อย........เสร็จครับเสร็จ กลับบ้านครับ คราวนี้

***ผมกรณีที่2 ต้องไปยื่นเอกสารที่เหลือ ..สำเนาใบสัญญาเช่าซื้อ(ทุกหน้า) และใบยินยอมครอบครองรถ สละสิทธิ์การขาย 5ปี จากไฟแนนซ์ และ เล่มทะเบียน ค่อยไปอีกรอบครับ

แต่.....ทั้งนี้ทั้งนั้น
    ต้องส่งเอกสารทั้งหมด ให้ครบ ภายใน 90วัน นับจากวันรับรถ(ตามเอกสาร)

สุดท้ายนี้ขอให้น้าๆ เพื่อน สมช.ทุกท่าน ได่รับเงินภาษีรถคันแรกกันโดยไม่มีปัญหาน่ะครับ

***ที่ๆผมไปมาครับ
    http://www.excise.go.th/index.php?id=763

User ID
    10668
    Status
    โพส
    325

มาตรฐาน ตอบ: ไปยื่นรถคันแรกมาครับ เลยมาบอกต่อ ..เค้าจัดระบบดีมากครับ

ผมไปยื่นที่บางใหญ่ครับ น้า บริการค่อนข้างห่วยแตก ระบบระเบียบไม่มี
    ต้องยื่น 2 วันครับ หวิดมีมวย ระหว่างผู้ยื่นกับเจ้าหน้าที่
    หลีกเลี่ยงได้ หลีกเลี่ยงนะคับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: ไปยื่นรถคันแรกมาครับ เลยมาบอกต่อ ..เค้าจัดระบบดีมากครับ

ที่มหาชัย ยิ้มแย้มแจ่มใสใจดีมีระบบ แต่คนเยอะมร้ากกก

User ID
    37552
    Status
    โพส
    19

ขอบคุณครับ จะได้จัดเอกสารให้ถูกต้อง

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

เสริม>>> เอกสารทุกใบที่ถ่ายสำเนาต้องใช้ ขนาด a4 เท่านั้น
    เช่น สัญญาเช่าซื้อ ให้ถ่ายเป็น a4

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ตามน้าปริญ แจ้งเลยครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ต้นปีกลางปีคนไม่ค่อยสนใจไปยื่นกัน มาแย่งกันช่วงโค้งสุดท้ายนี่

ข้อมูลกระทู้