หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 24

กระทู้: ช่วยด้วยครับ เช้ากะเย็น ตอนวิ่ง เย็นเจียบ กลางวันรถติดไม่เย็นเลย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับ เช้ากะเย็น ตอนวิ่ง เย็นเจียบ กลางวันรถติดไม่เย็นเลย

ขอรบกวนถามครับ
    รถผม 78xxx kg 116hp ล้างแอร์แล้ว
    แต่ ตอนที่ีไม่มีแดด วิ่ง จะเย็นมากไม่ว่าเวลาไหน
    แต่ตอนแดดจัด ถ้ารถวิ่งอยู่จะเย็นไม่ฉ่ำ ถ้าตอนรถติด ภายในรถแอร์จะไม่เย็นอ่ะครับ
    และถ้าจอดทำธุระตากแดดไว้ กว่าจะเย็นนานมากครับ

ไม่ทราบว่าต้องไปแก้ไขอย่างไรครับ

รบกวนด้วยนะครับ

User ID
    38715
    Status
    โพส
    227

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับ เช้ากะเย็น ตอนวิ่ง เย็นเจียบ กลางวันรถติดไม่เย็นเลย

น้าลองทำความสะอาดแผงคอยล์ร้อนดูครับ ผมเคยอ่านเจอในเวปเรานี่แหละ เขาบอกว่าแผงคอยล์ร้อนสกปรก ตอนนี้เวลาล้างรถผมจะเอาน้ำฉีดตลอด

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยด้วยครับ เช้ากะเย็น ตอนวิ่ง เย็นเจียบ กลางวันรถติดไม่เย็นเลย

ถ้าล้างคอยล์แล้วยังเป็นอยู่ ให้ช่าง เช็คระบบว่าน้ำยาขาดหรือเปล่า เพราะอาจจะมีการรั่วซึมน้อย ๆ ในระบบ ก็จะเป็นต้นเหตุให้สู้ความร้อนตอนกลางวันไม่ได้เหมือนกันครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

ขอบคุณครับ มีอย่างอื่นอีกไหมครับ

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

เพิ่มเติมครับ ผมเดาเอาน่ะคับ1 แผงคอล์ยร้อนหน้ารถ สกปรก(ทำความสะอาด)2 ช่วงนี้แดดจัด แดดแรง ฟิมล์น้าหมดอายุหรือป่าวครับ3 น้ำยามากเกินไป แอร์ตัดต่อเร็ว หรือน้ำยาขาด แอร์ทำงานตลอด แต่ไม่เย็น4 คอมฯแอร์ไม่มีกำลังอัด (ต้องใช้สายวัดน้ำยา)5 เชนเชอร์ hi presser มีปัญหา (เป็นกรณีสุดท้าย หากเช็คแล้วทุกอย่างปกติดีหมด สังเกตุปรับแอร์ให้สุดแล้วฟังจังหวะการตัด ต่อ ของคอมแอร์ ถ้าตัดต่อถี่ๆมากๆประมาณ ต่อ 5-7 วินาที ตัดประมาณ 5-7วินาที ชึ่งปกติถ้าปิดแอร์สุด แอร์ต้องทำงานยาวๆถึงจะตัด อันนี้ผมเจอมาแล้วครับกันรถเก๋ง หาอาการไม่เจอ เลยตัดต่อสายไฟต่อตรงเลยครับ หาย แอร์ช่ำเหมือนเดิม)

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ somboon.chakpet ดูโพส
    น้าลองทำความสะอาดแผงคอยล์ร้อนดูครับ ผมเคยอ่านเจอในเวปเรานี่แหละ เขาบอกว่าแผงคอยล์ร้อนสกปรก ตอนนี้เวลาล้างรถผมจะเอาน้ำฉีดตลอด
    ใช้ครับลองล้างดู ผมใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ด) การล้างก็ฉีดน้ำใส่ให้ทั่วก่อน แล้วค่อยฉีดน้ำยาใส่ให้ทั่วเหมือนกันแล้วใช้แปลงสีฟันเก่าๆค่อยๆขัดช่วย

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

พอดีไม่ได้อยู่ที่บ้านอ่ะครับ คอยร้อนอยู่ตรงไหนครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ACE12345678 ดูโพส
    พอดีไม่ได้อยู่ที่บ้านอ่ะครับ คอยร้อนอยู่ตรงไหนครับ
    อยู่หน้าหม้อน้ำครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

ขอบคุณครับ เดววันอาทิตนี้ลองดู ^^

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

เซนเซอร์ hi presser ราคาประมาณเท่าไหร่คร้าบบบ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bait ดูโพส
    เพิ่มเติมครับ ผมเดาเอาน่ะคับ1 แผงคอล์ยร้อนหน้ารถ สกปรก(ทำความสะอาด)2 ช่วงนี้แดดจัด แดดแรง ฟิมล์น้าหมดอายุหรือป่าวครับ3 น้ำยามากเกินไป แอร์ตัดต่อเร็ว หรือน้ำยาขาด แอร์ทำงานตลอด แต่ไม่เย็น4 คอมฯแอร์ไม่มีกำลังอัด (ต้องใช้สายวัดน้ำยา)5 เชนเชอร์ hi presser มีปัญหา (เป็นกรณีสุดท้าย หากเช็คแล้วทุกอย่างปกติดีหมด สังเกตุปรับแอร์ให้สุดแล้วฟังจังหวะการตัด ต่อ ของคอมแอร์ ถ้าตัดต่อถี่ๆมากๆประมาณ ต่อ 5-7 วินาที ตัดประมาณ 5-7วินาที ชึ่งปกติถ้าปิดแอร์สุด แอร์ต้องทำงานยาวๆถึงจะตัด อันนี้ผมเจอมาแล้วครับกันรถเก๋ง หาอาการไม่เจอ เลยตัดต่อสายไฟต่อตรงเลยครับ หาย แอร์ช่ำเหมือนเดิม)
    น๊าครับ
    ข้อ 1> เดวอาทิตย์นี้ลองดูคับ
    2> ฟิล์มเปลี่ยนมา 1 กว่าไม่น่าหมดครับ hi cool
    3> ไม่แน่ใจ แต่น่าจะไม่ใช่อ่ะ
    4> อันนี้ไม่แน่อ่ะครับ (เดวต้องเช็คดู)
    5> อันนี้ก็ไม่แน่เหมือนกันครับ (เดวต้องเช็คดู)

ปล. ตอนผมใช้ E-car ก็เป็นยังงี้เหมือนกันเป๊ะครับ หรือ Mitsu แอร์เป็นงี้ก็ไม่รู้เค้า E-car ผมเปลี่ยนตู้แอร์,คอม,ตัวไดเออร์ ก็ไม่หาย (คอมเก่าน๊อค)
    ส่วน triton นี่
    แต่ตอนเช้า กะเย็น แอร์เย็นมาก ๆ เลยนะครับ ต้องหรี่สุด และเปิดพัดลด #1 ตลอด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ACE12345678 : 19-12-2012 เมื่อ 13:26

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

แอร์ไม่ตัดการทำงาน ก็ต้องดูน่าคลัชคอมหรือไม่ก็มีรอยรั่วในระบบ ครับ แต่อย่างน้าหลายๆท่านแนะนำก็ตรงบริเวณคอยด์ร้อน
    แต่ถ้าตัดเร็วเกินไปก็ระบบเซนเซ่อร์ ต่างๆ จริงๆรถมีการใช้งาน 1 ปี หรือ ทุก 50000 โล (ถึงระยะไหนก่อน) ควรมีการล้างตู้บ้างครับ แบบส่องกล้องก็ดีครับ
    ปัญหาเดียวกันครับ น้า
    หน้าคอมคลัชผมเปลี่ยนแล้ว มาประมาณ ปีกว่าๆ เติมน้ำยาแอร์ใหม่ทำลูกปืน ล้างตู้มาแล้ว ประมาณ ปีกว่าๆ ก่อนเปลี่ยนคลัช แต่คิดว่าต้องมีรอยรั่วในระบบ ในเวลาที่ต้องเปลี่ยน แล้วมั้ง 6 ปีกว่าๆ กับเลขไมล์ 385000 โล

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ไม่ทราบว่าใส่กรองแอร์ไหม ถ้าใส่ก็เอาออกมาตรวจเช็คได้ เพราะก็เป็นได้นะ

ตู้แอร์ล้างบ้างไหม ถ้ายังไม่ล้าง สาเหตุข้างบนไม่มีก็ลองไปส่องกล้องดูว่าสกปรกแค่ไหน 1-2 ปี ก็ล้างสักที

คอมแอร์ก็คิดว่าไม่น่ามีปัญหา เพราะยังสร้างความเย็นได้เวลาเช้า เย็น

หน้าคลัชแอร์ก็ไม่น่าเสีย เพราะยังตัดต่อได้ปกติ แต่ต้องดูว่าจับสนิทไหม ถ้าจับไม่สนิท มันจะไม่ค่อยหมุนตามรอบพูเล่ย์คอมแอร์เท่าไหร่

อย่างอื่นไม่มั่นใจ บางทีต้องเห็นอาการจริงๆ ถึงจะวิเคราะห์ อันนี้เป็นแค่ข้อสันนิฐาน

ปล. เบื่องต้นคิดว่าน้ำยาเริ่มขาด และถ้าน้ำยาขาดจริงๆ ลองเติมดูก่อน แล้วดูว่าใช้ไประยะเวลาเท่าไหร่ ถึงจะไม่เย็นมีอาการแบบเดิม หากเป็นแบบเดิมก็คิดว่่ามีจุดรั่วซึมขอรับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Airbone plus : 19-12-2012 เมื่อ 14:03

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ใช้ครับลองล้างดู ผมใช้น้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ด) การล้างก็ฉีดน้ำใส่ให้ทั่วก่อน แล้วค่อยฉีดน้ำยาใส่ให้ทั่วเหมือนกันแล้วใช้แปลงสีฟันเก่าๆค่อยๆขัดช่วย
    ขอเถอะอย่าเลย น้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ด)รวมทั้งอื่นๆ ผุยันแชสซีและน๊อตใกล้เคียงเลยครับน้าก๋อง
    และคต.ข้างบนผม ไทรทั่นมาเดิมๆไม่มีช่องตาแมว.ดูน้ำยาแอร์ครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ขอเถอะอย่าเลย น้ำยาล้างห้องน้ำ(เป็ด)รวมทั้งอื่นๆ ผุยันแชสซีและน๊อตใกล้เคียงเลยครับน้าก๋อง
    และคต.ข้างบนผม ไทรทั่นมาเดิมๆไม่มีช่องตาแมว.ดูน้ำยาแอร์ครับ
    เหรอครับป๋า เอาละชิ พอดีผมเอามาล้างอินเตอร์เห็นออกดีเลยจัดการล้างคอร์ยร้อนด้วยเลย

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ขออภัย ลืมไป ไม่ได้ดูรถตัวเองเลย 555 ไม่มีช่องตาแมว มีแ่่ต่ช่องไม่ดูตาม้าตาเรือ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    เหรอครับป๋า เอาละชิ พอดีผมเอามาล้างอินเตอร์เห็นออกดีเลยจัดการล้างคอร์ยร้อนด้วยเลย
    ที่จริงตามร้านอะไหล่แอร์มีนะน้าก๋อง น้ำยางล้างแผงคอยล์แต่จะล้างคอยล์เย็นที่สกปรกตันๆแล้วก็ต้องฉีดน้ำล้างมากๆตาม แต่มันก็กัดโหดดีเหมือนกัน ผมว่าเอาแค่โฟมสเปรพวก3m-นอร์ก้าก็พอแล้วมั้งครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ airbone plus ดูโพส
    ขออภัย ลืมไป ไม่ได้ดูรถตัวเองเลย 555 ไม่มีช่องตาแมว มีแ่่ต่ช่องไม่ดูตาม้าตาเรือ
    ไม่มีปัญหาไม่ว่ากันครับท่าน สมาชิกช่วยๆกันไปได้ผิดถูกเรื่องปรกติ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ที่จริงตามร้านอะไหล่แอร์มีนะน้าก๋อง น้ำยางล้างแผงคอยล์แต่จะล้างคอยล์เย็นที่สกปรกตันๆแล้วก็ต้องฉีดน้ำล้างมากๆตาม แต่มันก็กัดโหดดีเหมือนกัน ผมว่าเอาแค่โฟมสเปรพวก3m-นอร์ก้าก็พอแล้วมั้งครับ

ไม่มีปัญหาไม่ว่ากันครับท่าน สมาชิกช่วยๆกันไปได้ผิดถูกเรื่องปรกติ

+ 1 ไม่ต้องถึงกับน้ำยาล้างแผงหรอก เพราะมันแรง ไว้ใช้สำหรับตันมากๆ จริงๆ และฉีดล้างทิ้งไว้ไม่นาน แล้วล้างน้ำออก เอา 3m จัดไปโลด

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

ถึงว่า แถ้วบ้านผม ร้านมู๋กะทะ ผมเห้นหลังร้านทำไมมันใช้น้ำยาล้างห้องน้ำเป็ดเยอะจัง ขวดเป็ดกองเพียบเลย ทั้งๆ ที่ห้องน้ำมันก็มีไม่กี่ห้องเอง ที่ไหนได้ พอสืบไปสืบมา มันเอามาล้างกะทะปิ้งมู่กะทะนี่เอง ถึงว่าทำไมเวลาไปกิน กะทะปิ้งย่างมู๋กะทะมันขาว สะอาด เกลี้ยงดีเหลือเกิน
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

ขอบคุณน๊า ๆ ที่ช่วยชี้แจงทุกคนนะครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้