สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22808
    Status
    โพส
    301

มาตรฐาน ท่องเที่ยว สลป.ลาว

หายหน้าหายตาไปหลายวันครับ ถือโอกาสไปเที่ยว สลป.ลาว โดยออกเดินทางจาก กทม.วันที่ 14-12-2555 เวลา 22:00 น. ถึงจุดหมาย อ.โขงเจียม จ.อุบลราชธานี เวลา 07:15 น. แวะบ้านเพื่ออาบน้ำเสร็จ ก็ออกเดินทางไปด่านช่องเม็ก ข้ามไปฝั่งลาว(ใต้) เข้าเมืองปากเซ โดยเหมารถตู้ 2 วันพร้อมคนขับราคา 6000 บาทรวมค่าน้ำมัน แวะทานอาหารที่ริมโขงเมืองปากเซ หลังจากนั้นออกเดินทางเพื่อเที่ยวน้ำตกต่างๆของ สลป.ลาว โดยเริ่มจาก น้ำตกผาส้วม ตามมาด้วยน้ำตกตาดฟาน และปิดท้ายที่น้ำตกตาดเยือง ไปพักต่อที่โรงแรมภูเทวดา ขอบอกว่าอากาศดีมากวันที่ไปมีฝนตกช่วงเย็นเลยโชคดีตอนเช้าตื่นมาเห็นทะเลหมอก หลังจากอาบน้ำเสร็จเรียบร้อยก็ออกเดินทางจากที่พักตั้งแต่เช้า 07:00 น. เพื่อไปดุน้ำตกคอนพะเพ็ง ซึ่งเป็นน้ำตกที่อยู่กลางแม่น้ำโขง รวมระยะทางเกือบ 200 กิโลเมตรจากที่พัก(ปากช่อง) หลังจากนั้นก็ถึงเวลาให้สาวๆได้ใช้จ่ายเงินล่ะครับที่ตลาดปากเซ มาต่อที่ด่านช่องเม็กและดาวเรืองดิวตี้ฟรี กลับเข้าโขงเจียมเวลา 18:30 น. พักที่โขงเจียมอีก 2 คืน เพื่อเที่ยวสถานที่ต่างๆของโขงเจียมและล่องแม่น้ำโขง วันที่ 18-12-2555 เวลา 10:00 น.เดินทางกลับ กทม.ไม่ยักกะทราบว่าที่บุรีรัมย์ต้องเสียค่าด่านด้วย โดนไป 200 ขับรถเร็ว....555 แวะเติมพลังที่ โชคชัยสเต็กเฮ้าส์ ถึงบ้านโดยสวัสดิภาพ...คุ้มค่าครับกับการท่องเที่ยวครั้งนี้...ทริปหน้าว่าจะไปเวียดนาม...แต่ต้องรอตากเงินสักพักล่ะครับ

ขอลงรูปเที่ยวลาวให้ชมครับ(รูปเยอะขอลงบางส่วนน่ะครับ)

เปิดหัวด้วยน้องเหมียวลาวก่อนน่ะครับ เป็นคันเดียวที่ผมเจอ

น้ำตกผาส้วม

ตามมาด้วยน้ำตกตาดฟาน

น้ำตกตาดเยือง ขอบอกสถานที่จริงสวยงามมาก

น้ำตกคอนพะเพ็ง ทีสุดของสายน้ำโขงล่ะครับ

ไปพักที่โรงแรมภูเทวดา ปากช่อง อากาศดีมากตอนเช้ามีหมอกด้วยครับ

กลับมาเที่ยวต่อที่โขงเจียมอีก 2 วัน

รูปนี้ถ่าย พาโนรามา ที่เขื่อนสิรินธร ครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

มาตรฐาน ตอบ: ท่องเที่ยว สลป.ลาว

สวยมากเลยครับน้า น่าไปมากๆ คอนพระเพ็งมีต้นไม้ในตำนานด้วย

User ID
    22808
    Status
    โพส
    301

มาตรฐาน ตอบ: ท่องเที่ยว สลป.ลาว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tae666 ดูโพส
    สวยมากเลยครับน้า น่าไปมากๆ คอนพระเพ็งมีต้นไม้ในตำนานด้วย
    ใช่ครับน้าต้นมณีโคตร แต่ตอนนี้ล้มไปซะแล้วเท่าที่ได้ข้อมูลมาล้มตอนสมเด็จพระนโรดมสีหนุเสด็จสวรรคต

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

ในชีวิตนี้ผมต้องเอาเหมียวตั้นไปตะลุยสักครั้ง

User ID
    33283
    Status
    โพส
    45

ค่าด่านเจอช่วงไหนครับ ผมกลับบ้านเจอประจำ แหะๆ ไม่จำ

User ID
    22808
    Status
    โพส
    301

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ audy2499 ดูโพส
    ค่าด่านเจอช่วงไหนครับ ผมกลับบ้านเจอประจำ แหะๆ ไม่จำ
    ประโคนชัยครับ มีรถทางหลวงดักรอตรงร้านขายของริมทางตรงสะพานตรงข้ามร้านลาบเป็ดห่างจากด่านประมาณ 2 กม.ครับ แต่แปลกครับผมขับรถลงทางใต้ถ้าข้างหน้ามีด่านจะกระพริบไฟบอกกันครับ แต่เส้นนี้....ไม่มีเลยจริงๆ มีแต่ตอนขาออกไปผมเจอ 4 ด่าน(โดนเรียกทั้ง4ด่านเลยสงสัยป้าย กทม.)กระพริบไฟบอกตลอด เจอเข้าไปบางคันเปิดไฟสูงแช่ใส่เลย......งง

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

​สวยงามครับ น่าไปเที่ยว เสียอารมณ์ตอนด่านนี้ล่ะ 555

User ID
    33283
    Status
    โพส
    45

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wj3932 ดูโพส
    ประโคนชัยครับ มีรถทางหลวงดักรอตรงร้านขายของริมทางตรงสะพานตรงข้ามร้านลาบเป็ดห่างจากด่านประมาณ 2 กม.ครับ แต่แปลกครับผมขับรถลงทางใต้ถ้าข้างหน้ามีด่านจะกระพริบไฟบอกกันครับ แต่เส้นนี้....ไม่มีเลยจริงๆ มีแต่ตอนขาออกไปผมเจอ 4 ด่าน(โดนเรียกทั้ง4ด่านเลยสงสัยป้าย กทม.)กระพริบไฟบอกตลอด เจอเข้าไปบางคันเปิดไฟสูงแช่ใส่เลย......งง
    อยากบอกว่าเส้นช่วงนี้แหละครับโดนประจำ ฝากเพื่อนสมาชิกท่านไดผ่านเส้นนี้โปรดระมัดระวังกันด้วยครับ
    ปล.จริงๆ อยากเปิดกระทู้รวบรวม เส้นทางที่มีด่านเถื่อนไว้เผื่อสมาชิกผ่านเส้นทางจะได้ระวังตัวครับ
    ด้วยความเคารพ

ข้อมูลกระทู้