หน้า 12 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 221 ถึง 240 จากทั้งหมด 341

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ เลยจัดซะ ขำ ๆ กับ auto lock

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ joe_chaiyaphum ดูโพส
    ผลเป็นดังนี้ครับ
    หลอดที่1ไฟติดตลอดแตะเบรคไฟไม่ดับ หลอดที่2 แตะเบรคไฟก็ไม่ติดครับน้า ผมเช็คสายทุกเส้นแล้วต่อถูกต้อง ทีนี้ต้องทำยังงัยต่อครับน้า
    น่าเสียดายครับที่ของน้าโจใช้งานไม่ได้ และยังไม่ทราบสาเหตุ ไม่เป็นไรครับผมยินดีรับของคืนตามความประสงค์น้านะครับ ขอบคุณน้าโจมากครับที่คอยติดตามการ diy ของผม

และต้องขอโทษด้วยนะครับที่กล่องใช้ไม่ได้

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37283
    Status
    โพส
    97

มาตรฐาน ตอบ: ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ เลยจัดซะ ขำ ๆ กับ auto lock

น้าโจใช้คลิปเป็นตัวต่อสายไฟ ของผมใช้สายไฟไม่ขาดก็เชื่อมต่อไม่ถึงเส้นลวดสายไฟ โดยเฉพาะสายไฟเส้นใหญ่สีน้ำตาล สีเหลือง/แดง เป็นอีกจุดที่น่าจะตรวจสอบ แต่ถ้าเป็นการปอกสายแล้วก็ขออภัย ด้วยความเคารพ

User ID
    42741
    Status
    โพส
    164

รถที่ติดturbo timer และ auto lock ระวังเวลาปิดกุญแจดับเครื่องยนต์แล้วเครื่องยนต์ยังไม่ดับเพราะtimer ทำงานอยู่ ออกนอกรถไม่ดึงกุญแจออก พอปิดประตูประมาณ 3 วิ.ประตูจะ auto lock เช่นกันนะครับ วันนี้โดนแล้วปิดประตูด้านคนขับเดินวนไปเปิดประตูหลังฝั่งซ้ายเพื่อจะเอาของลงปรากฏว่าประตู lock ดีที่ไม่ไกลบ้าน

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เสือพราน ดูโพส
    รถที่ติดturbo timer และ auto lock ระวังเวลาปิดกุญแจดับเครื่องยนต์แล้วเครื่องยนต์ยังไม่ดับเพราะtimer ทำงานอยู่ ออกนอกรถไม่ดึงกุญแจออก พอปิดประตูประมาณ 3 วิ.ประตูจะ auto lock เช่นกันนะครับ วันนี้โดนแล้วปิดประตูด้านคนขับเดินวนไปเปิดประตูหลังฝั่งซ้ายเพื่อจะเอาของลงปรากฏว่าประตู lock ดีที่ไม่ไกลบ้าน
    น้า ตอกลงเป็นที่กล่องของผมป่าวครับ งง ของผมไม่มี timer ไม่เห็มันจะล็อคเลย ถ้าเป็นจะได้รีบแก้

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    น้า ตอกลงเป็นที่กล่องของผมป่าวครับ งง ของผมไม่มี timer ไม่เห็มันจะล็อคเลย ถ้าเป็นจะได้รีบแก้
    ผมว่าไม่เกี่ยวกับกล่องน้า ตอนเช้าก่อนออกรถมาทำงานผมติดเครื่องยนต์แล้วออกมายืนกินกาแฟหมดกระป๋อง ถึงขึ้นรถขับออกมาทำงาน
    อีกอย่างกล่องทำงานในตำแหน่งกุญแจ on ไม่น่าจะเกี่ยว
    อันนี้ความคิดของผมหลังจากใช้งานมาตั้งแตวันที่ 8 ทีค่ผ่านมานะครับน้าๆ

User ID
    42741
    Status
    โพส
    164

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ผมก็เข้าใจว่ากล่องauto lock จะทำงานเมื่อมีการเหยียบเบรค ที่นี้ผมลองสังเกตุดู ผมปิดกุญแจปิดเครื่อง(ถ้าไม่บิดกุญแจปิดเครื่องไม่ล๊อคครับ) แล้วเครื่องยังติดเพราะtimer ทำงานอยู่จะมีไฟเบรคมือโชว์ขึ้นมา มันเกี่ยวกันหรือเปล่าไม่รู้ แต่ถ้ารอให้เครื่องยนต์ดับauto lock ก็จะไม่ทำงาน ต้องกดกล๊อครีโมทปกติ พยายามหาว่าtimer กับauto lock มันทำงานสัมพันธ์กันยังไง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เสือพราน : 26-11-2013 เมื่อ 10:43

User ID
    42741
    Status
    โพส
    164

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    ผมว่าไม่เกี่ยวกับกล่องน้า ตอนเช้าก่อนออกรถมาทำงานผมติดเครื่องยนต์แล้วออกมายืนกินกาแฟหมดกระป๋อง ถึงขึ้นรถขับออกมาทำงาน
    อีกอย่างกล่องทำงานในตำแหน่งกุญแจ on ไม่น่าจะเกี่ยว
    อันนี้ความคิดของผมหลังจากใช้งานมาตั้งแตวันที่ 8 ทีค่ผ่านมานะครับน้าๆ
    ถ้าติดเครื่องตำแหน่งกุญแจ on ไม่ล๊อคครับ แต่ถ้าปิดกุญแจดับเครื่อง แต่เครื่องยนต์ยังทำงานอยู่ตามเวลาในtimer เมื่อปิดประตู ประมาณ 3 วิ รถจะล๊อค(เท่ากับเวลาเหยียบเบรคแล้วล๊อค) ถ้าเครื่องดับแล้วก็ปกติ ปิดประตูไม่ล๊อค ต้องกดล๊อครีโมท

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เสือพราน ดูโพส
    ถ้าติดเครื่องตำแหน่งกุญแจ on ไม่ล๊อคครับ แต่ถ้าปิดกุญแจดับเครื่อง แต่เครื่องยนต์ยังทำงานอยู่ตามเวลาในtimer เมื่อปิดประตู ประมาณ 3 วิ รถจะล๊อค(เท่ากับเวลาเหยียบเบรคแล้วล๊อค) ถ้าเครื่องดับแล้วก็ปกติ ปิดประตูไม่ล๊อค ต้องกดล๊อครีโมท
    แสดงว่ากล่อง คงใช้งานร่วม TurboTimer ไม่ได้หรือเปล่า เดี่ยวผมช่วยหาข้อมูลด้วยอีกคน

User ID
    42741
    Status
    โพส
    164

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    แสดงว่ากล่อง คงใช้งานร่วม TurboTimer ไม่ได้หรือเปล่า เดี่ยวผมช่วยหาข้อมูลด้วยอีกคน
    ครับผมไม่มีความรู้ด้านนี้..แต่ผมว่าถ้าหาข้อมูลได้ก็คิดต่อยอดไปเลยครับ

ของผมก็เป็นครับน้า พึ่งจะได้ลองทดสอบดู ผมลองนั่งในรถ ตั้งเวลา timer แล้วก็บิดสวิตซ์ดับเครื่องปุ๊บมันก็ล็อค ทันทีเลยครับ เครื่องยังไม่ทันดับด้วยครับ
    เดี๋ยวผมว่าจะลองเอาสายไฟสวิตซ์ on ของกล่อง auto lock ไปต่อกับสายที่ timer มีไว้ต่อกับไฟ on ของกันขโมยดูครับ เดี๋ยวได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครับ

รบกวนถามน้า jessada อีกนิดครับ กล่องจะทำงานก็ต้องเมื่อ สายไฟ on มีไฟจ่ายเข้าไปใช่ไหมครับ (เห็นมีสาย ACC ด้วย เลย สงสัยว่ามันทำงานตอน ACC หรือ ตอน ON ครับ)
    เพราะผมเข้าใจว่า สายไฟของ turbo timer ที่มีไว้ให้เข้ากล่องสัญญาณกันขโมย จะเป็นสายที่ตัดไฟหลังจากเราดับกุญแจ
    เพื่อป้องกัน ไม่ให้สัญญาณกันขโมยมันทำงานหลังตัว timer ดับเครื่อง

สายกล่อง auto lock ทำงานก็ต่อเมื่อ มีไฟจ่ายเข้า ไฟสวิตซ์ ON ผมคิดว่าถ้าย้ายสายนี้ไปจั้มพ์ที่ สาย timer ก็น่าจะหายนะครับ

User ID
    37283
    Status
    โพส
    97

ผมก็ติด Turbo Timer และ Auto Lock ทดลองดูปรากฎว่าเป็นเหมือนกับของน้าเสือพราน ในกรณีที่ตั้งเวลาไว้แล้วบิดสวิทช์ไปตำแหน่ง Lock จะดึงกุญแจออกหรือไม่ดึง ระบบจะล็อกอัตโนมัติครับ(จะต้องปลดล็อกก่อนระบบถึงจะล็อก แต่ถ้าระบบยังล็อกอยู่เปิดเฉพาะประตูคนขับ Auto Lock จะไม่ทำงาน เพราะของผมตัดสายสัญญาณล็อค และอันล็อค สีขาว และ ขาว/เขียว ในแผงประตูต่ิอสวิทช์เซ็นทรัลล็อคเพิ่มครับ)

แต่โดยรวมผมพึงพอใจในกล่องนี้ครับ เป็นข้อดีที่ออกจากรถแล้วไม่ต้องกดรีโมทระบบมันจะล็อกให้เอง แต่มีข้อพึงระวังตามน้าเสือพรานบอก คืออย่าลืมเอากุญแจออกจากรถติดตัวด้วยครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

แฮ ๆ ๆ มีน้า ๆ สงสัยกับการทำงานหลายท่านเลย โดยเฉพาะน้าที่มี timer
    Turbo timer นี้ โดยส่วนตัว ผมไม่เคยใช้ และไม่รู้เลยว่ามันทำงานยังไงการตัดวงจร การหน่วง เป็นยังไง

แต่ผมขออธิบายการทำงานของ auto lock ที่ผมทำก่อนนะครับ

มองจากระบบไฟรถก่อน ที่สวิทย์สัญญาญเบรคก่อน สายสีชมพู-น้ำเงิน ผมวัดดูกระแสไฟแล้ว สายเส้นนี้จะจ่ายกระแส - ตลอด และจะตัดกระแสเมื่อเราแตะเบรค ในกล่อง auto lock ทำไม่ถึงมีไฟ ACC ไฟเส้นนี้จะไปช่วยยกตัวรีเลย์สัญญากเบรค ให้รีเลย์ทำงานตลอด แล้วรีเลย์จะหยุดเมื่อเราแตะเบรค เหมือนสายสีชมพู-น้ำเงิน (ทำให้ผมถึงต่อตัวนี้ด้วย เพราะว่า ถ้าต่อเข้ากับสวิทย์ on เลยพร้อมกับสายสีแดงเลย(อันนี้ก็ทำได้)แต่รถจะล็อคทันทีที่เราบิดสวิทย์ On )หลังจากนั้นก็จะทำงานปกติ

และหลัก ๆ ที่มันล็อคก็น่าจะเกิดที่จุดนี้ ผมก็เลยคิดว่า ตัว timer น่าจะตัดสัญญาณ ACC ก่อน แล้วค่อยตัดสวิทย์ On (อันนี้ถูกหรือปล่าวผมต้องรอน้า ๆ มาอธิบายเรื่อง Turbo timer ให้ผมแล้วครับ)
    และการตัด acc ก่อน มันก็เหมือนกับว่า เมื่อเราลงจากรถแล้วปิดประตู เมื่อ turbo timer ตัด ก็เท่ากับว่ากระแส acc ที่จ่ายไฟไปยกรีเลย์ตัวที่ทำงานกับสัญญาณเบรคถูกตัดก่อนกล่องมันก็เลยทำงาน ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 26-11-2013 เมื่อ 13:09

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ต่อนะครับ
    ถ้าจะแก้แบบง่าย ๆ คือต้องย้ายสายสีส้ม ไปจั้มกับสายสีแดงแทน แต่เซ็นทรัลล็อค จะทำงานทันทีที่เราบิดสวิทย์ on และหลังจากนั้นมันก็จะทำงานปกติเหมือนเดิม
    หรือ
    ย้ายสายสีส้ม ไปจั้มกับสายสีเหลืองแทน ระบบก็จะทำงานปกติ แต่รีเลย์ตัวที่ทำงานกับสัญญาณเบรคจะทำงานตลอดเวลา จะหยุดทำงานก็เมื่อเราแตะเบรคเท่านั้น ส่วนการทำงานของเซ็นทรัลล็อคก็จะทำงานปกติ เหมือนของผมที่ไม่มี turbo timer ครับ

***ต้องลองดูก่อนนะครับว่ามันทำงานคู่กับ turbo timer ปิดเครื่องแล้วมันยังล็อคอยู่รึป่าว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 26-11-2013 เมื่อ 13:08

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

วิธีแก้แบบที่ 2
    ชื่อ:  แก้ auto lock.jpg
ครั้ง: 578
ขนาด:  343.6 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 26-11-2013 เมื่อ 13:40

หลักการกล่อง timer น่าจะเป็นอย่างที่น้า jessada ว่าครับ
    โดยส่วนใหญ่กล่อง timer จะมาสายอยู่ 1 เส้นที่ จะจ่ายไฟตาม switch on คือถ้าเราบิดสวิตซ์มาที่ acc มันก็จะตัดไฟ เหมือนกระบวนการปกติ แม้ว่า turbo timer ยังทำงานอยู่ก็ตามครับ

ผมได้ลองแก้ไขดูแล้วครับ

ครั้งแรกผมลอง ย้ายตำแหน่งสายไฟ ON ของกล่อง auto lock มาที่สายไฟ on ของ timer แทน ปัญหาการล็อคเอง ในช่วงที่บิดสวิตซ์มาที่ตำแหน่ง LOCK นั้นหายครับ แก้ปัญหานี้ได้
    แต่ผมพบว่า เมื่อเวลาเราสตาร์ทเครื่อง (ย้ำว่าตอนสตาร์ทเลยนะครับ) กล่อง auto lock ก็จะทำงานขึ้นมาเอง ทั้งๆที่ยังไม่ได้เหยียบเบรคครับ

ซึ่งจากการไล่ดูวงจรของน้าดูผมคิดว่าเป็นเพราะว่าการที่สัญญาณไฟเบรคมันเป็นการจ่ายกระแสแบบตลอดเวลา จะตัดตอนเหยียบ เมื่อมีการดึงกระแส ตอนสตาร์ท สัญญาณเลยหาย มันเลยเหมือนว่าเราเหยียบเบรคมันเลยล็อครถให้

ผมเลยลองนั่งไล่ดูวงจรน้าใหม่อีกรอบ ทั้งเวอร์ชั่นแรก และ เวอร์ชั่นปรับปรุง ผมเห็นว่าวงจรแรกของน้าไม่มีสายไฟ ACC ON แต่ได้มาเพิ่มใน Version แก้ไขครับ
    จากที่นั่งไล่ไปไล่มาอยู่พักใหญ่ผมเลยตัดสินใจลองเอา ทั้งสาย ACC ON และ ON ของกล่อง auto lock มาจัมพ์กับสายของกล่อง Turbo Timer แทนครับ

ซึ่งจากการทดสอบตอนนี้ ปัญหาการปิดสวิตซ์แล้วล็อคเอง กับ สตาร์ทแล้วล็อคเอง หายไปนะครับ

แต่ยังไงก็ต้องรบกวนถามน้า Jessada ด้วยครับว่า สาย acc on กับ สาย on สามารถมาจัมพ์รวมได้หรือไม่ เพราะผมไม่แน่ใจว่าน้าอาจจะมีเหตุผลอื่นที่แยกออกมาจากกันครับ

ตอนนี้ลองต่อเสร็จยังไม่ได้ประกอบกลับเลยครับ รบกวนน้าด้วยนะครับ

แฮ ๆ ๆ มีน้า ๆ สงสัยกับการทำงานหลายท่านเลย โดยเฉพาะน้าที่มี timer
    Turbo timer นี้ โดยส่วนตัว ผมไม่เคยใช้ และไม่รู้เลยว่ามันทำงานยังไงการตัดวงจร การหน่วง เป็นยังไง

แต่ผมขออธิบายการทำงานของ auto lock ที่ผมทำก่อนนะครับ

มองจากระบบไฟรถก่อน ที่สวิทย์สัญญาญเบรคก่อน สายสีชมพู-น้ำเงิน ผมวัดดูกระแสไฟแล้ว สายเส้นนี้จะจ่ายกระแส - ตลอด และจะตัดกระแสเมื่อเราแตะเบรค ในกล่อง auto lock ทำไม่ถึงมีไฟ ACC ไฟเส้นนี้จะไปช่วยยกตัวรีเลย์สัญญากเบรค ให้รีเลย์ทำงานตลอด แล้วรีเลย์จะหยุดเมื่อเราแตะเบรค เหมือนสายสีชมพู-น้ำเงิน (ทำให้ผมถึงต่อตัวนี้ด้วย เพราะว่า ถ้าต่อเข้ากับสวิทย์ on เลยพร้อมกับสายสีแดงเลย(อันนี้ก็ทำได้)แต่รถจะล็อคทันทีที่เราบิดสวิทย์ On )หลังจากนั้นก็จะทำงานปรกติด

และหลัก ๆ ที่มันล็อคก็น่าจะเกิดที่จุดนี้ ผมก็เลยคิดว่า ตัว timer น่าจะตัดสัญญาณ ACC ก่อน แล้วค่อยตัดสวิทย์ On (อันนี้ถูกหรือปล่าวผมต้องรอน้า ๆ มาอธิบายเรื่อง Turbo timer ให้ผมแล้วครับ)
    และการตัด acc ก่อน มันก็เหมือนกับว่า เมื่อเราลงจากรถแล้วปิดประตู เมื่อ turbo timer ตัด ก็เท่ากับว่ากระแส acc ที่จ่ายไฟไปยกรีเลย์ตัวที่ทำงานกับสัญญาณเบรคถูกตัดก่อนกล่องมันก็เลยทำงาน ครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ paoracle ดูโพส
    หลักการกล่อง timer น่าจะเป็นอย่างที่น้า jessada ว่าครับ
    โดยส่วนใหญ่กล่อง timer จะมาสายอยู่ 1 เส้นที่ จะจ่ายไฟตาม switch on คือถ้าเราบิดสวิตซ์มาที่ acc มันก็จะตัดไฟ เหมือนกระบวนการปกติ แม้ว่า turbo timer ยังทำงานอยู่ก็ตามครับ

ผมได้ลองแก้ไขดูแล้วครับ

ครั้งแรกผมลอง ย้ายตำแหน่งสายไฟ ON ของกล่อง auto lock มาที่สายไฟ on ของ timer แทน ปัญหาการล็อคเอง ในช่วงที่บิดสวิตซ์มาที่ตำแหน่ง LOCK นั้นหายครับ แก้ปัญหานี้ได้
    แต่ผมพบว่า เมื่อเวลาเราสตาร์ทเครื่อง (ย้ำว่าตอนสตาร์ทเลยนะครับ) กล่อง auto lock ก็จะทำงานขึ้นมาเอง ทั้งๆที่ยังไม่ได้เหยียบเบรคครับ

ซึ่งจากการไล่ดูวงจรของน้าดูผมคิดว่าเป็นเพราะว่าการที่สัญญาณไฟเบรคมันเป็นการจ่ายกระแสแบบตลอดเวลา จะตัดตอนเหยียบ เมื่อมีการดึงกระแส ตอนสตาร์ท สัญญาณเลยหาย มันเลยเหมือนว่าเราเหยียบเบรคมันเลยล็อครถให้

ผมเลยลองนั่งไล่ดูวงจรน้าใหม่อีกรอบ ทั้งเวอร์ชั่นแรก และ เวอร์ชั่นปรับปรุง ผมเห็นว่าวงจรแรกของน้าไม่มีสายไฟ ACC ON แต่ได้มาเพิ่มใน Version แก้ไขครับ
    จากที่นั่งไล่ไปไล่มาอยู่พักใหญ่ผมเลยตัดสินใจลองเอา ทั้งสาย ACC ON และ ON ของกล่อง auto lock มาจัมพ์กับสายของกล่อง Turbo Timer แทนครับ

ซึ่งจากการทดสอบตอนนี้ ปัญหาการปิดสวิตซ์แล้วล็อคเอง กับ สตาร์ทแล้วล็อคเอง หายไปนะครับ

แต่ยังไงก็ต้องรบกวนถามน้า Jessada ด้วยครับว่า สาย acc on กับ สาย on สามารถมาจัมพ์รวมได้หรือไม่ เพราะผมไม่แน่ใจว่าน้าอาจจะมีเหตุผลอื่นที่แยกออกมาจากกันครับ

ตอนนี้ลองต่อเสร็จยังไม่ได้ประกอบกลับเลยครับ รบกวนน้าด้วยนะครับ
    ใช่ครับที่น้าพูดมาถูกต้องหมดเลยครับ ที่น้าว่า version แรก ไม่มีสาย acc มีแต่ on อย่างเดียว คือบางกล่อง เมื่อสวิทย์ on แล้ว เซ็นทรัลล็อค จะทำงานทันที เนื่องจากรีเลย์ที่ทำงานคู่กับสัญญาณเบรคมันทำงานช้ากว่าตัวอื่น (ทั้งๆ ที่วงจรเดียวกัน ) มันก็เลยล็อคเมื่อสวิทย์ on แต่หลังจากนั้นก็จะทำงานปกติ ซึงเป็นสิ่งที่ผมไม่ต้องการ ผมก็เลยต้องแก้ โดยเพิ่ม acc เข้าไปอีก 1 เส้น เพื่อให้ รีเลย์ตัวที่ทำงานคู่กับสัญญาณเบรคให้มันทำงานก่อน แต่ไม่คิดว่ามันจะมีผลเมื่อมันทำงานคู่กับ turbo timer (ผมไม่รู้ระบบ turbo timer ครับ)

สรุปแล้วคือ สาย acc กับ สาย on สามารถต่อรวมกันได้ครับ

ใช่ครับที่น้าพูดมาถูกต้องหมดเลยครับ ที่น้าว่า version แรก ไม่มีสาย acc มีแต่ on อย่างเดียว คือบางกล่อง เมื่อสวิทย์ on แล้ว เซ็นทรัลล็อค จะทำงานทันที เนื่องจากรีเลย์ที่ทำงานคู่กับสัญญาณเบรคมันทำงานช้ากว่าตัวอื่น (ทั้งๆ ที่วงจรเดียวกัน ) มันก็เลยล็อคเมื่อสวิทย์ on แต่หลังจากนั้นก็จะทำงานปกติ ซึงเป็นสิ่งที่ผมไม่ต้องการ ผมก็เลยต้องแก้ โดยเพิ่ม acc เข้าไปอีก 1 เส้น เพื่อให้ รีเลย์ตัวที่ทำงานคู่กับสัญญาณเบรคให้มันทำงานก่อน แต่ไม่คิดว่ามันจะมีผลเมื่อมันทำงานคู่กับ turbo timer (ผมไม่รู้ระบบ turbo timer ครับ)

สรุปแล้วคือ สาย acc กับ สาย on สามารถต่อรวมกันได้ครับ
    กระจ่างแล้วครับน้า ขอบคุณน้า jassada มากครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ผมก็เข้าใจว่ากล่องauto lock จะทำงานเมื่อมีการเหยียบเบรค ที่นี้ผมลองสังเกตุดู ผมปิดกุญแจปิดเครื่อง(ถ้าไม่บิดกุญแจปิดเครื่องไม่ล๊อคครับ) แล้วเครื่องยังติดเพราะtimer ทำงานอยู่จะมีไฟเบรคมือโชว์ขึ้นมา มันเกี่ยวกันหรือเปล่าไม่รู้ แต่ถ้ารอให้เครื่องยนต์ดับauto lock ก็จะไม่ทำงาน ต้องกดกล๊อครีโมทปกติ พยายามหาว่าtimer กับauto lock มันทำงานสัมพันธ์กันยังไง
    ผมพึ่งกลับขึ้นไปอ่านของน้าอีกรอบถ้าแก้วิธีนี้มันสามารถเป็นไปได้มั้ยครับ
    จากที่น้า paoracle ได้อธิบายหลังการทำงานของ timer ให้ผมแล้ว ผมคิดว่า สาย on (สีแดง) ตำแหน่งที่เราจั้มกันมันน่าจะอยู่หลังกล่อง timer แล้ว ซึ่งอีกเส้นนึง คือ acc น่าจะไม่วิ่งผ่าน timer มันก็เลยเกิดปัญหาขึ้น คือ เมื่อเราปิดกุญแจแล้ว acc ตัดแน่นอน แต่สาย on ยังไม่ตัดเมื่อเราปิดประตูแล้วมันเลยล็อค เพราะ acc มันไม่ทำงานแล้ว

แต่

ถ้าเราย้ายสาย สีแดง (ON) ไปต่อกับสายข้างหน้ากล่อง timer มันจะหายมั้ย
    และผมคิดว่าจุดที่เราต่อ สวิทย์ on นั้น น่าจะอยู่ข้างหลังกล่อง timer แล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 26-11-2013 เมื่อ 14:01

ผมพึ่งกลับขึ้นไปอ่านของน้าอีกรอบถ้าแก้วิธีนี้มันสามารถเป็นไปได้มั้ยครับ
    ถ้าเราย้ายสาย สีแดง (ON) ไปต่อกับสายข้างหน้ากล่อง timer มันจะหายมั้ย
    และผมคิดว่าจุดที่เราต่อ สวิทย์ on นั้น น่าจะอยู่ข้างหลังกล่อง timer แล้ว
    กล่อง timer ไม่ได้ตัดสายครับน้า เป็นการพ่วงสายเข้าไปเฉยๆ มันเลยไม่มีข้างหน้าข้างหลังครับ
    ตัว timer เลยมีสายไฟ สวิตซ์ on ที่ทำงานแบบปกติ ออกมาให้ใช้งานอีกเส้นครับ โดยปกติจะเอาไว้ใช้กับกล่องกันขโมยที่มีระบบดับเครื่องแล้วคลายล็อคให้ครับ
    เพื่อแก้ปัญหาเวลาเราล็อครถตอนที่ timer ยังทำงานอยู่ แล้วเมื่อ timer ดับเครื่องแล้วกล่องกันขโมยมันคลายล๊อคครับ

การแก้ปัญหา ก็เอาสายไฟ on กับ acc ของกล่องล็อคมาต่อกับสายเส้นนี้ได้เลยครับ ผมทดสอบแล้วกล่องของน้าก็ทำงานได้เหมือนเดิมแล้วครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ paoracle ดูโพส
    กล่อง timer ไม่ได้ตัดสายครับน้า เป็นการพ่วงสายเข้าไปเฉยๆ มันเลยไม่มีข้างหน้าข้างหลังครับ
    ตัว timer เลยมีสายไฟ สวิตซ์ on ที่ทำงานแบบปกติ ออกมาให้ใช้งานอีกเส้นครับ โดยปกติจะเอาไว้ใช้กับกล่องกันขโมยที่มีระบบดับเครื่องแล้วคลายล็อคให้ครับ
    เพื่อแก้ปัญหาเวลาเราล็อครถตอนที่ timer ยังทำงานอยู่ แล้วเมื่อ timer ดับเครื่องแล้วกล่องกันขโมยมันคลายล๊อคครับ

การแก้ปัญหา ก็เอาสายไฟ on กับ acc ของกล่องล็อคมาต่อกับสายเส้นนี้ได้เลยครับ ผมทดสอบแล้วกล่องของน้าก็ทำงานได้เหมือนเดิมแล้วครับ
    ขอบคุณครับ ผมเข้าใจเรื่องระบบ timer ขึ้นเยอะเลย

หน้า 12 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้