หน้า 16 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 301 ถึง 320 จากทั้งหมด 341

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

มาตรฐาน ตอบ: ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ เลยจัดซะ ขำ ๆ กับ auto lock

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sek_0080 ดูโพส
    ของผมขอแบบ มี timemer นะครับ ยังไงเดี๋ยวโอนตังให้เลยก็ได้ครับ
    ยังไม่ต้องโอนครับ ของเสร็จแล้วจะแจ้งอีกทีครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

มาตรฐาน ตอบ: ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ เลยจัดซะ ขำ ๆ กับ auto lock

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ยังไม่ต้องโอนครับ ของเสร็จแล้วจะแจ้งอีกทีครับ
    น้าคับ ผมขอขนาด กxยxส ของอุปกรณ์ชุดนี้หน่อยคับ ผมจะสั่งกล่องฟิวมารอ อิอิ ดูไว้ประมาณนี้คับ
    ชื่อ:  T2SHmPXytXXXXXXXXX-84415850.jpg_450x10000.jpg
ครั้ง: 1133
ขนาด:  29.1 กิโลไบต์
    ชื่อ:  T1SneaXvdcXXXXXXXX_!!0-item_pic.jpg_480x480q90.jpg
ครั้ง: 1083
ขนาด:  23.0 กิโลไบต์

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sek_0080 ดูโพส
    น้าคับ ผมขอขนาด กxยxส ของอุปกรณ์ชุดนี้หน่อยคับ ผมจะสั่งกล่องฟิวมารอ อิอิ ดูไว้ประมาณนี้คับ
    ชื่อ:  T2SHmPXytXXXXXXXXX-84415850.jpg_450x10000.jpg
ครั้ง: 1133
ขนาด:  29.1 กิโลไบต์
    ชื่อ:  T1SneaXvdcXXXXXXXX_!!0-item_pic.jpg_480x480q90.jpg
ครั้ง: 1083
ขนาด:  23.0 กิโลไบต์
    ประมาณ 60x60x22 mm (เผื่อให้แล้ว 1-2 mm) ไม่น่าจะเกินนี้ครับ

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ประมาณ 60x60x22 mm (เผื่อให้แล้ว 1-2 mm) ไม่น่าจะเกินนี้ครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

ได้ครับ ซ่อมให้เป็น v2 ไปเลยไม่คิดค่าเพิ่ม ขอค่าไปรษณีย์กลับก็พอครับ

น้าหยามยังไม่มีจริงรึนี่ .....

อันที่จริงผมก็เลิกทำแล้วล่ะครับ แต่ถ้าอยากได้ผมก็ยินดีทำให้ครับ ขอแค่อุปกรณ์+นั่งทำ+คู่มือ 450 พอ ส่วนน้าท่านไหนยังอยากได้อีกก็ลงชื่อไว้เลยครับจะได้จัดให้ทีเดียว
    น้า PM ที่อยู่ให้หน่อยครับ ตอนนี้ประตูไม่เคย lock ติดนิสัย ถ้าเป็นได้ใส่กล่องมาเลยครับ ค่าเสียหายเท่าไหร่แจ้งมา โอนให้ล่วงหน้าก็ได้ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aungpar999 : 20-07-2014 เมื่อ 13:22

TTC-05557 TTC-Member
    User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

วันนี้แวะมาแจกวิธีทำ หรือเพิ่มสวิทย์ ล็อก/ปลดล็อก ให้ครับ
    เผื่อเป็นประโยชน์ต่อน้า ๆ
    ตัวสวิทย์

หลังกล่องฟิวส์

รุ่นเกียร์ Auto
    เอาปลายสิทย์ตามภาพด้านบนมาจั้มต่อกับตำแหน่งรูปด้านล่างได้เลยครับ
    ไฟล์แนบ 244722

รุ่นเกียร์ ธรรมดา M/T จะไม่มีสายให้ให้จั้มเข้าไปเลยครับ
    ไฟล์แนบ 244723
    น้าเจษครับตามภาพลูกศรชี้ รู lock พมแกะมาแล้วรูไม่มีนะครับน้าช่วยชี้ตำแหน่งใหม่อีกครั้งหน่อยหนะครับพมกลัวจั๊มผิด

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pk_kom ดูโพส
    น้าเจษครับตามภาพลูกศรชี้ รู lock พมแกะมาแล้วรูไม่มีนะครับน้าช่วยชี้ตำแหน่งใหม่อีกครั้งหน่อยหนะครับพมกลัวจั๊มผิด
    โทษทีครับอ้านคม ผมชี้ผิดครับจากรูปคือด้านหลังของปลั๊กครับ ฮื้อ้ายดูจากตำแหน่งปลั๊กของรุ่น a/t แทนครับ ตำแหน่งเดียวกันแต่ m/t จะบ่มีสายไฟครับ
    ข้อสังเกตฮื้อหันตรงเดือยล็อคเข้าหาตัว แล้วนับจากด้านซ้ายมาช่องที่ 4 ครับ

แต้ถ้าอ้ายดูจากรูปเดิม ฮื้ออ้ายดู pin ที่ขีดสีส้มครับ นับจากด้านขวาไปช่องที่ 4 ครับ (ตามรูปที่ผมฮื้อไปนั้นเป็นรุ่น a/t ครับ)

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

โทษทีครับอ้านคม ผมชี้ผิดครับจากรูปคือด้านหลังของปลั๊กครับ ฮื้อ้ายดูจากตำแหน่งปลั๊กของรุ่น a/t แทนครับ ตำแหน่งเดียวกันแต่ m/t จะบ่มีสายไฟครับ
    ข้อสังเกตฮื้อหันตรงเดือยล็อคเข้าหาตัว แล้วนับจากด้านซ้ายมาช่องที่ 4 ครับ

แต้ถ้าอ้ายดูจากรูปเดิม ฮื้ออ้ายดู pin ที่ขีดสีส้มครับ นับจากด้านขวาไปช่องที่ 4 ครับ (ตามรูปที่ผมฮื้อไปนั้นเป็นรุ่น a/t ครับ)
    เรียบร้อยแล้วครับน้าเจษ..พมเอาสายจิ้มๆดูว่ารูไหนติดก็รูนั้นแหละครับจึงได้รูปนี้มาแชร์ต่อสำหรับ m11 m/t พมขอกลับด้านรูปน้าเจษหน่อยหนะ ดูแบบตรงๆน้าจะเข้าใจง่าย
    ชื่อ:  DSC_00001.JPG
ครั้ง: 894
ขนาด:  90.7 กิโลไบต์
    ชื่อ:  DSC_00003.JPG
ครั้ง: 917
ขนาด:  107.4 กิโลไบต์
    ชื่อ:  DIY LOCK&UNLOCK.jpg
ครั้ง: 1022
ขนาด:  177.2 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 29-08-2014 เมื่อ 08:54

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pk_kom ดูโพส
    น้าเจษอยากสอบถามหน่อยครับ หลังจากพมจิ้มๆรูเพื่อหาสัญญาณ Lock&Unlock นั้นระบบล็อครถพมมันแปลกๆครับ
    เวลารถจอดดับเครื่องทุกอย่างแล้ว
    เวลาที่เรากดที่รีโมท Lock รถก็จะ Lock ปกติใช่ไหมครับ อันนี้ไม่มีปัญหา (เข้าใจตรงกัน) และเวลาเรากดปุ่ม Unlock ที่รีโมท รถก็ปลดล็อคเรา(เปิดประตูก็ทำกิจเราไป จนกว่าจะเสร็จกิจแล้วกดล็อคต่อไป) แต่ระบบรถจะมีอีกแบบหากเรากดรีโมทเป็น Unlock แต่ไม่ไปเปิดประตู ระบบล็อคจะทำการล็อค ภายใน 30 วินาที อันนี้ถูกต้องหนะครับ รถน้าเจษก็เป็นแบบนี้หนะ (ใช่ครับ ระบบรถผมเป็นแบบนี้ คิดว่าไทรทันแบบแบบนี้ทุกคัน)

แต่รถพม....มันเป็นแบบนี้ครับ งง. เลย

เวลาเรากดรีโมท Unlock แล้ว เปิดประตูฝั่งคนขับหนะครับ (ประตูบานอื่นยังปิดอยู่ในลักษณะUnlockแล้ว)ทำกิจต่างๆ ใช่เวลาซึ่งนานกว่า 1 นาที พมได้ยินเสียงรถมันล็อคเองพมแปลกใจว่ามันล็อคทำไม (ตามที่น้าบอก ลักษณะแบบนี้ เหมือนกับว่า เซ็นเซอร์ ประตูมีปัญหา (ตอนเปิดประตู สถานะไฟประตูตรงเรือนไมล์มันติดมั้ยครับ) เพราะเปิดประตูแล้วแต่ยังสั่งล็อกอยู่ น้าลองเปิดประตูทุกบานทิ้งไว้ว่าระบบมันสั่งล็อกมั้ยครับ ถ้ายังล็อกอยู่ ผมคิดว่าสายเซ็นเซอร์ตรงตรวจจับการะเปิดปิดประตูหลวม น้าได้ถอดปลั๊กหลังกล่องมั้ยครับ ลองไล่ขยับ ๆ ปลั๊กดูครับ ปลั๊กตรงข้าง ๆ คันเร่งก็สัมคัญลองไล่ดูครับ ส่วนเซ็นเซอร์ตรงประตูติดว่าไม่น่ามีปัญหา ถ้าน้าลองเปิดประตูรถทุกบานแล้วระบบมันไม่ล็อก) พมไปลองเปิดฝั่งประตูทั้ง 3 บานล็อคหมด ยกเว้นบานที่พมเปิดอยู่ครับ (ถ้าเปิดประตูฝั่นคนขับทิ้งไว้ ตัวล็อกจะโยกล็อกไม่ได้ครับมันถูกขัดไว้อยู่ แต่ระบบมอเตอร์ทำงานล็อกไปแล้ว) (พมลองจับเวลาดูมันล็อค 30 วินาที)
    คราวนี้มาดูอีก...พมปิดประตูรถทุกบานแต่พมยังไม่กดปุ่ม Lock ปุ่มรีโมทนะครับ แล้วลองจับเวลาดู ปรากฏว่ามันล็อคเองครับ ภายใน 30 วินาทีจากการจับเวลาดู (ของผมไม่เป็นครับ ทำงานเหมือนเดิมปกติทุกอย่าง)

น้าเจอปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับหลังจากนำสายไฟจั้มๆรู บล็อค เพื่อหา Lock-Unlock หรือการที่เราหาแบบนั้นมันทำให้เราไป Reset ระบบมันเลยรวนป่าว

หากถามว่า..รถมันล็อคเองด้วยไม่ได้กดรีโมทเลยมันดีไหม..พมก็ชอบหนะครับเพราะหากลืมล็อครถ รถมันก็ล็อคให้เองภายใน 30 วิ แต่ข้อเสียคือหากว่าเราเปิดประตูนานๆ นะซิครับลำคาญมันล็อค จะต้องมาคอยกดปุ่มรีโมทเพื่อปลดล็อคตลอด...น้าๆมีความเห็นยังไงบ้าง
    *** ตอนจิ้มหาจุดต่อสาย ควรเช็คดูก่อนว่า pin ต่าง ๆ มีกระแสไฟอยู่หรือป่าว กระแสที่ได้เป็น บวก หรือ ลบ ทั้งติดเปิดกุญแจ และปิดกุญแจ โยกสวิทย์ให้หมดว่ามีช่วงไหน ขณะไหนที่มันไฟ อย่าจิ้มมั่วครับเดี๋ยวช็อตงานจะเข้าครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

เรียบร้อยแล้วครับน้าเจษ..พมเอาสายจิ้มๆดูว่ารูไหนติดก็รูนั้นแหละครับจึงได้รูปนี้มาแชร์ต่อสำหรับ m11 m/t พมขอกลับด้านรูปน้าเจษหน่อยหนะ ดูแบบตรงๆน้าจะเข้าใจง่าย
    ชื่อ:  DIY LOCK&UNLOCK.jpg
ครั้ง: 1022
ขนาด:  177.2 กิโลไบต์
    ใช้ครับ รูปที่น้าให้มาถูกต้องครับ ของผมที่ให้ไปผิด คริ ๆ
    ตอนจิ้มหาจุดต่อสาย ควรเช็คดูก่อนว่า pin ต่าง ๆ มีกระแสไฟอยู่หรือป่าว กระแสที่ได้เป็น บวก หรือ ลบ ทั้งติดเปิดกุญแจ และปิดกุญแจ โยกสวิทย์ให้หมดว่ามีช่วงไหน ขณะไหนที่มันไฟ อย่าจิ้มมั่วครับเดี๋ยวช็อตงานจะเข้าครับน้า

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ขอบคุณมากครับน้าเจษ แต่มันไม่ทันแล้วครับมันเกิดไปแล้ว และตอนนี้พมลองถอดขั้วแบต (-) ออกเพื่อเครียร์หน่วยความจำดูว่าจะได้ไหม แต่ผลหรือไม่หายครับ แต่กับเป็นว่าพมได้ระบบเพิ่มขึ้นมาอีก 1 ระบบ
    วันนี้...ขออัพเดทเพิ่มเติ่ม คือ เวลาที่รถทำงานหรือเครื่องยนต์ติดอยู่ หรือเราขับๆมาจอดแล้ว ดับเครื่องยนต์ระบบไม่ล็อคครับ (555 เข้าใจผิด ขนาดทิ่งเวลาไว้ 30 วิแล้วต้องกดรีโมทล็อคเอา..ปกติฮิฮิ)
    แต่เวลาสมมุติว่าเราลืมของเรากลับมาเอาของ กดปลดล็อค ปุ๊บ (เปิดประตูฝั่งคนขับ)นี้แหละครับเวลามันเริ่มนับแล้วครับ 30 วิ พอหลังครบเวลามันล็อคทั้ง 3 บานเลยยกเว้นฝั่งคนขับที่เราเปิดอยู่...(ดูไปแล้วเหมือนมัน secu เรื่องความปลอดภัยประตูฝั่งอีกด้านหนึ่งเผื่อวาแอบมีใครมาขึ้นรถเราจะได้ ไม่เปิดหมดทุกบานหรือป่าวครับ..พมคิดๆดู เอ้อ!.. มันก็ดีนิ ว้า) คราวนี้มีอีกแง้หนึ่งครับ หากเรามา 2-3 คนหละระบบจะล็อคไหม!...ขอตอบหนะครับหากเราปลดล็อคแแล้วฝั่งเราเปิดประตูแล้ว และอีกฝั่งคนนั่งมา ระบบถูกยกเลิกไปเลยครับ (หลังจากทำการทดลองมาหลายรอบ) ประตูหน้าหรือหลังฝั่งคนนั่งมาด้วยหากมีการเปิดประตูใดประตูหนึ่ง หรือมีการเปิดและปิดเลย ระบบถึงยกเลิกครับ (ไม่ล็อคเอง) แต่หากเป็นประตูฝั่งหลังคนขับหากเปิดและปิด หรือเปิด(อีกฝั่งมันล็อคเองตามกำหนดเวลา30วิ)555..มันก็เป็นแบบนี้อะครับ

คราวนี้พมลองดูหละว่าหากสมมุติ เราทำตามขั้นตอนตั้งแต่แรกที่หากเราลืมของแล้วกลับมาเอา แต่แทนที่เราจะยิบของออกไปแล้วปิดประตู (แต่ลองเสียบกุญแจรถเข้าไปใหม่ในสวิตย์ภายในระยะเวลา 30วิ ลองดูซิว่ามันจะ ล็อคเองไหม หากมันล็อคเองมันก็เหมือนเราลืมกุญแจรถไว้ในรถนั้นแหละครับ) แต่แล้วหลังจากเวลาผ่านไปปรากฏว่า ระบบไม่ล๊อคครับ 555...เอ้อ..มันเก่ง เหมือนมันรู้เลย เหมือนกับว่าเวลาเป็นตัวกำหนดทุกอย่างครับเพราะหากเลย 30 วิของระบบ lock&unlock ไปแล้วทุกอย่างก็ คือ ปกติ นั้นเอง..ครับ

ปล.. ขอบคุณมากครับที่ทนอ่านปัญหาของพมเอง 555 ไม่รู้มาก่อนหนะว่าจะเป็นแบบนี้ แต่อยากสมมุติว่ามันมีแบบนี้มาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว..แสดงว่าพมเองคงไม่ได้อ่านคู่มือการใช่รถหละครับทุกท่าน
    เออ...ผมก็ไม่รู้มาก่อนว่าระบบมันเป็นแบบนี้ เดี๋ยวขอกลับไปลองก่อนนะครับมันเป็นอย่างที่น้าว่ารึป่าว คือแบบว่าได้รถมาแล้ว แล้วก็ใช้อย่างเดียว คือมือไม่เคยเปิดดู อิอิ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ปกติ ตั้น ปา มิราจ ระบบมี Auto Lock ในกรณีเราออกจากรถแล้วต้องการ Lock ประตู รถ แต่เราไปกดปุ่ม Unlock ที่รีโมทแทน ระบบจะเริ่มทำงานภายใน 30 วินาทีและก็ Lock ประตูเองนี่ครับ

แต่ถ้าภายใน 30 วินาทีที่ว่านี้ถ้าเราไปเปิดประตูใดประตูหนึ่ง ระบบ Auto Lock จะยกเลิกไปเลย และต้องทำการกด Lock ใหม่อีกครั้ง

จากการอ่านปัญหาของน้า pk_kom ดูเหมือนว่าระบบ Auto Lock ของรถน้ามองไม่เห็นประตูฝั่งคนขับว่าอยู่ในสถานะ เปิดหรือปิด ประตูอยู่ มองเห็นแค่สถานะ ปิด อย่างเดียวเลย
    และที่สำคัญ หากน้าลืมกุญแจไว้ที่เบาะ แล้วเดินออกมา ประตู Lock เอง งานเข้าแน่ๆไม่ได้กลับบ้าน หรือ ขับรถกันพอดี ต้องรีบแก้ไขด่วนเลยครับน้า

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

มาอัพเดทตำแหน่งปุ่มครับ เผื่อเป็นแนวทาง
    ชื่อ:  DSC_0004.JPG
ครั้ง: 905
ขนาด:  145.0 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC_0006.JPG
ครั้ง: 976
ขนาด:  134.5 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 13-09-2014 เมื่อ 06:11

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

เนียนสุดๆ เลยน้า แล้วแก้ไขยังคับ ระบบที่มีปัญหา อ่ะ คับ
    มาอัพเดทตำแหน่งปุ่มครับ
    ชื่อ:  DSC_0004.JPG
ครั้ง: 905
ขนาด:  145.0 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC_0006.JPG
ครั้ง: 976
ขนาด:  134.5 กิโลไบต์

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    เนียนสุดๆ เลยน้า แล้วแก้ไขยังคับ ระบบที่มีปัญหา อ่ะ คับ
    อ๋อ..หายแล้วครับฮิฮิ เป็นปกติเหมือนเดิมแล้วครับ สาเหตุเพราะพมเองถอดปุ่มสวิตย์พับกระจกออกหนะครับ แล้วใช่รถปกติ โดยไม่ใส่กลับไปเหมือนเดิมจึงทำให้ระบบมันมีปัญหาอย่างที่น้าบอกหนะครับ พอใส่กลับก็เลยปกติ 555 (พมมะโนไปเองเลย)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย pk_kom : 01-09-2014 เมื่อ 19:07

User ID
    47255
    Status
    โพส
    49

น้ายังทำอยู่มั๊ยครับ อยากได้สักชุดครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jookary ดูโพส
    น้ายังทำอยู่มั๊ยครับ อยากได้สักชุดครับ
    ช่วงนี้ผมขอพักไว้ก่อนนะครับ ไม่ค่อยมีเวลาเลยครับช่วงนี้
    ก่อนหน้านี้รับทำให้น้า sek_0080 เห็นน้าเค้าซื้อกล้องไว้รอแล้ว แต่ยังไม่เสร็จเลยบักกรีหมดแล้ว เหลือจั้มสายไฟ ทดลอง แล้วก็คู่มือ ครับ ตอนนี้ไม่รู้ว่าน้าเค้ายังรออยู่หรือป่าว ยังไงต้องขอโทษด้วยครับ ถ้ายังรอยู่เดี๋ยวคงต้องนอนดึกทำให้น้าเค้าให้จบก่อน

User ID
    11031
    Status
    โพส
    486

ช่วงนี้ผมขอพักไว้ก่อนนะครับ ไม่ค่อยมีเวลาเลยครับช่วงนี้
    ก่อนหน้านี้รับทำให้น้า sek_0080 เห็นน้าเค้าซื้อกล้องไว้รอแล้ว แต่ยังไม่เสร็จเลยบักกรีหมดแล้ว เหลือจั้มสายไฟ ทดลอง แล้วก็คู่มือ ครับ ตอนนี้ไม่รู้ว่าน้าเค้ายังรออยู่หรือป่าว ยังไงต้องขอโทษด้วยครับ ถ้ายังรอยู่เดี๋ยวคงต้องนอนดึกทำให้น้าเค้าให้จบก่อน
    ไม่ต้องรีบก็ได้ครับ เรื่อยๆครับ ผมไม่รีบ พักผ่อนก่อนได้ครับน้า เอาสุขภาพตัวเองก่อนครับ ของผมตอนไหนก็ได้ครับ

User ID
    49225
    Status
    โพส
    115

ชื่อ:  YGV0cA.jpg
ครั้ง: 742
ขนาด:  129.5 กิโลไบต์
    น้าครับสวิชย์แบบนี้น้าซื้อจากที่ไหนครับ ผมถามตามร้านอะไหล่ไม่มีครับ

User ID
    21583
    Status
    โพส
    430

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เฮียนุ ดูโพส
    ชื่อ:  YGV0cA.jpg
ครั้ง: 742
ขนาด:  129.5 กิโลไบต์
    น้าครับสวิชย์แบบนี้น้าซื้อจากที่ไหนครับ ผมถามตามร้านอะไหล่ไม่มีครับ
    พมซื้อแถวคลองถมครับโซนอะไหล่มือสองพวกสวิตย์มีเยอะครับน้า แต่อาจจะต้องเดินหาดูหน่อยพมระบุจุดไม่ได้เพราะพมเองก็ยังเดินหลง

หน้า 16 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้