หน้า 3 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 341

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38988
    Status
    โพส
    184

มาตรฐาน ตอบ: ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ เลยจัดซะ ขำ ๆ กับ auto lock

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    รถผมไม่มีสัญญาณกันขโมยครับ
    ที่ว่าอยากให้มันล็อกเองนี่คือ เวลาผมขับรถ ผมชอบลืมล็อกรถ ปกติถ้ารถเดิม ๆ ไม่มีการอัพเกรดรีโมท หรือติดสัญญาณกันขโมย ประตูมันจะไม่ล็อกอัตโมมัติขณะขับขี่
    ผมก็เลยอยากให้มันล็อกเองโดยอาศัยฟังก์ชั่นอะไรซักอย่างในรถที่เราใช้ประจำเวลาขับรถแล้วให้ฟังก์ชั่นส่วนนี้แหละไปกรตุ้นเซ็นทลัลล็อกให้มันล็อกอะครับ หลัก ๆ ก็มีแค่นี้
    ผมติดสัญญาณกันขโมยมาแต่ทำไม เวลาขับรถไปมันไม่ล็อคเองอะคับ น้าผุ้รู้ตอบผมทีนะคับ ผม งงๆ

User ID
    8847
    Status
    โพส
    475

มาตรฐาน ตอบ: ว่าง ๆ ไม่มีไรทำ เลยจัดซะ ขำ ๆ กับ auto lock

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teenoi ดูโพส
    ผมติดสัญญาณกันขโมยมาแต่ทำไม เวลาขับรถไปมันไม่ล็อคเองอะคับ น้าผุ้รู้ตอบผมทีนะคับ ผม งงๆ
    ต้องเพิ่มมอเตอร์อีกตัวครับน้า เอาไฟเกียร์dไปจ่ายวงจรหน่วงเวลาเปิด
    50 วินาทีแล้วรถก็ล็อคครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    Update ด่วนครับ
    สำหรับน้า ๆ ท่านใดที่กำลังทำตามวงจรข้างบนอยู่ ถ้าทำเสร็จแล้ว หรือแบบอื่น ๆ ของแต่ละท่าน ถ้าท่านใดทดลองแล้ว ใช้งานได้รบกวนมา Update ให้ด้วยนะครับ

แต่วันนี้ผมมานั่งคิด ๆ ดูเรื่องการต่อสาย Lock ผมว่าไม่น่าจะใช่ ผมก็เลยมานั่งคิดใหม่ว่า สาย lock กับ unlock นั้นมันน่าจะเป็นคำสั่งที่สั่งออกมาจากกล่องเรียบร้อยแล้วแล้ว แต่ตัวสั่งให้มันล็อกนี้ สายเส้นอื่นที่ทำหน้าที่เป็น sensor
    ที่ผมคิดอย่างนี้ คือถ้าเรากดเขี่ยตัวล็อกไปยังดำแหน่งที่ถูกกำหนดไว้แล้ว มอเตอร์มันถึงจะทำงาน แต่ถ้าไม่ถึงจะดตำแหนงที่กำหนดมันก็ไม่ทำงาน
    ซึ่งผมดูจากภาพข้างล่างนี้มันค่อนข้างมีสายไฟหลายเส้นที่วิ้งเข้าหาตัวเซ็นทลัลล็อก ซึ่งมันมีจำนวนมากกว่าที่จะทำหน้าที่ ล็อก-ปลดล็อก และ กราวด์

อันนี้ตามความคิดของผม ถ้าที่ผมคิดนี้มันผิดยังไงช่วยแย้งให้ด้วยนะครับ และขอคำอธิบายให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
    ที่ผมเข้ามา update นี้ผมเกรงว่าถ้าน้า ๆ ทำการต่อแล้วถ้าใช้งานได้ก็ดีไป แต่ถ้าไม่ได้ล่ะครับผมกลัวว่ามันจะช็อตเอาอะครับ

แต่ตอนนี้ผมคง ขอศึกษาก่อนครับ

ส่วนแผงวงจรที่ผมโพสให้ดูนั้น ถ้าเอาแค่ขับกระตุ้นมอเตอร์แล้วก็ตัดนั้น ใช้ได้แน่นอนครับ
    ขอกลับมาอีกครั้งนะครับ กับข้อสงสัยของผมเองจากข้างบนนี้หรือเริ่มแรกจนสุดท้ายเลย ในที่สุกก็กระจ่างแล้ว และก็หาสายเส้นที่ว่า (sensor) เจอจนได้ ผมก็เลยขอกลับมาต่อยอดอีกครับ เพราะตั้นเรามันไม่ล็อคออโต้ให้เหมือนกับเจ้าอื่น ๆ แต่ถ้าจะให้มันล็อคก็ต้องเข้าหาร้านบริการอย่างเดียว มานมีแต่ค่าใช้จ่าย แล้วก็จ่าย อะครับ แต่ถ้าเราทำเองได้เราก็ตัดค่าใช้จ่ายตรงนี้ไป น้า ๆ ว่าอย่างผมมั้ย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 04-10-2013 เมื่อ 10:00

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

เป้าหมายของผมคือ ทำยังไงก็ได้ที่ให้ระบบล็อคทำงาน จะเบรคหรือ จะแบบ speed lock ก็ตาม แต่ผมขอเลือกแบบ เบรคล้อค ส่วน speed lock ก็เจอแล้วเช่นกันแต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจอันนี้ขอจับสัญญาณสายก่อนว่ามันทำงานตอนรถเคลื่อนตัว กี่ k ถึงจะทำงาน อันนี้ผมขอเทสก่อนนะครับ

***ส่วนน้าท่านใดที่ทำได้แล้วก็เอามาแชร์ได้ครับ
    ***ส่วนน้าท่านใดติดตั้งมาแล้วหรือใช้บริการจากที่อื่นมาแล้ว แต่ไม่สามารถเผยแพร่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะมันเป็นข้อมูลทางการค้า อันนี้ผมก็เข้าใจครับ

สำหรับผมแล้ว เมื่อกรุทู้ปักหมุดอยู่ห้อง D.I.Y แล้ว ต้องแชร์ความรู้ครับอันไหนทำได้ต้องแบ่งปัน อันไหนทำไม่ได้ต้องช่วยกัน ผมขอเวลาเย็นนี้ติดตั้งจากรถผมก่อนได้ผลดั่งที่ตั้งใจใว้หรือไม่ แล้วจะเอามาแชร์ให้นะครับ

สิ่งที่ผมจะทำนะครับ
    - ออโต้เบรคล็อค แบบไม่ต้องเพิ่มมอเตอร์
    - จะกลับมาชี้เป้า ชี้ตำแหน่งสายให้ สำหรับท่านใดต้องการต่อยอด d.i.y.

ขอ 2 อันนี้ก่อนแล้วกันส่วนจะต่อยอดไปอย่างอื่นแล้วค่อยว่ากันครับ

เป้าหมายของผมคือ ทำยังไงก็ได้ที่ให้ระบบล็อคทำงาน จะเบรคหรือ จะแบบ speed lock ก็ตาม แต่ผมขอเลือกแบบ เบรคล้อค ส่วน speed lock ก็เจอแล้วเช่นกันแต่ก็ยังไม่ค่อยแน่ใจอันนี้ขอจับสัญญาณสายก่อนว่ามันทำงานตอนรถเคลื่อนตัว กี่ k ถึงจะทำงาน อันนี้ผมขอเทสก่อนนะครับ ***ส่วนน้าท่านใดที่ทำได้แล้วก็เอามาแชร์ได้ครับ ***ส่วนน้าท่านใดติดตั้งมาแล้วหรือใช้บริการจากที่อื่นมาแล้ว แต่ไม่สามารถเผยแพร่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะมันเป็นข้อมูลทางการค้า อันนี้ผมก็เข้าใจครับ สำหรับผมแล้ว เมื่อกรุทู้ปักหมุดอยู่ห้อง D.I.Y แล้ว ต้องแชร์ความรู้ครับอันไหนทำได้ต้องแบ่งปัน อันไหนทำไม่ได้ต้องช่วยกัน ผมขอเวลาเย็นนี้ติดตั้งจากรถผมก่อนได้ผลดั่งที่ตั้งใจใว้หรือไม่ แล้วจะเอามาแชร์ให้นะครับ สิ่งที่ผมจะทำนะครับ - ออโต้เบรคล็อค แบบไม่ต้องเพิ่มมอเตอร์ - จะกลับมาชี้เป้า ชี้ตำแหน่งสายให้ สำหรับท่านใดต้องการต่อยอด d.i.y. ขอ 2 อันนี้ก่อนแล้วกันส่วนจะต่อยอดไปอย่างอื่นแล้วค่อยว่ากันครับ

สุดยอดครับ ยกนิ้วให้เลย

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

วันนี้ขอชี้ตำแหน่งสายให้ก่อนครับ ตอนแรกกะว่าจะทำเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ผมไม่มีเวลาเลย สุดท้ายก็ไม่ได้ทำ ก็เลยมาชี้ตำแหน่งสายให้ก่อนแล้วกันครับ
    ทั้ง 2 สายนี้ต้องตัดนะครับไม่งั้นระบบไม่ทำงาน สำหรับท่านที่ต้องการให้ระบบ ล็อค กับ ปลดล็อค แค่นี้ก็เพียงพอครับ แต่ถ้าต้องการให้ระบบทำงานและส่วนอื่น ๆ ทำงานปกติดอาจตัองมีวงจรเล็ก ๆ น้อย ๆ มาช่วยจัดการครับ (อันนี้ผมทำเสร็จแล้ว ขอเทสก่อนได้ผมยังไงจะเอาวรจรมาให้นะครับ)
    Attached Images Attached Images  

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ทำไมถึงตั้งตัด
    อธิบายการทำงานก่อนนะครับ
    ตามรูป
    เป็นระบบ lock,unlock ตรงประตู เมื่อตำแหน่งใด ๆ แตะกราวด์อยู่ระบบจะทำงาน แต่ถ้าเราเลื่อนตัวล็อคตรงประตู กราวด์จะอยู่ในตำแหน่งกึ่งกลาง ถ้าฝั่งไหนแตะกราวด์ก่อนระบบก็จะทำงาน
    แต่ถ้าเราไม่ตัด สมุติ ถ้าตำแหน่งกราวด์แตะอยู่ที่ unlock อยู่ แล้วเราป้อนกราวด์ไปที่ lock เลยระบบจะไม่ทำงานเพราะระบบยังรับสัญญาณจากกราวด์ในตำแหน่ง unlock อยู่ (ลืมบอกไปว่าถ้าระบบอยู่ในตำแหน่งใด ๆ อยู่กราวด์จะจ่ายให้ระบบอยู่ตลอดการทำงานครับ แน่แหละครับที่เราจะเป็นต้องตัด)
    Attached Images Attached Images  

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

เมื่อวานเย็นได้ติดตั้งเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ใช้งานได้ดีครับ
    การทำงาน
    -จะทำงานงานเมื่อกุญแจอยู่ในตำแหน่ง on
    -ระบบจะล็อคแค่ครั้งเดียวเมื่อมีการเปิดประตู
    -เมื่อปลดล็อคฝั่งคนขับแล้วจะเปิดประตูบานไหนก็ได้เมื่อปิดระบบจะทำงาน
    -เมื่อประตูเปิดระบบจะไม่ทำงาน
    -เมื่อเราแตะเบรคค้างไว้ระบบจะหน่วงเวลาล็อคประมาณ 3 วินาที หรือ ปิดประตูแล้วแตะเบรคค้าง 2 วินาทีประตูจะล็อค
    -ที่สำคัญ หลังจากที่ตัดสายต่อเข้ากล่องแล้ว ตัวล็อคที่ประตูยังทำงานได้เหมือนเดิม สามารถ ล็อคและปลดล็อคได้เหมือนเดิม

**ตอนนี้สิ่งที่ผมต้องการให้มีในระบบล็อคประตูรถผมก็มีอยู่แค่นี้ เพราะผมเป็นคนขึ้ลืม ลืมล็อคประตูบ่อยครั้ง มันอันตรายครับถ้าไม่ล็อค
    ชื่อ:  system central lock.jpg
ครั้ง: 1655
ขนาด:  137.1 กิโลไบต์
    ชื่อ:  central lock picture 1.jpg
ครั้ง: 1526
ขนาด:  312.4 กิโลไบต์ชื่อ:  central lock picture 2.jpg
ครั้ง: 1521
ขนาด:  348.5 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jessada : 09-10-2013 เมื่อ 08:14

สมาชิกถาวร : TTC-00542 TTC-Member
    User ID
    5098
    Status
    โพส
    933

น้าต้องติด Solenoid (ตามร้านที่ติดระบบล๊อคเค้าเรียกปืน) ไว้ดึงตัวกดล๊อคด้านคนคับเพิ่มนะไม่งั้นไม่ทำงานครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chitk ดูโพส
    น้าต้องติด Solenoid (ตามร้านที่ติดระบบล๊อคเค้าเรียกปืน) ไว้ดึงตัวกดล๊อคด้านคนคับเพิ่มนะไม่งั้นไม่ทำงานครับ
    ผมทำเรียบร้อยแล้วครับ ไม่ต้องเพิ่มอย่างที่น้าว่าเลย เพิ่มแค่กล่องที่ทำขึ้นเองแค่นี้ครับ ตอนนี้ใช้อยู่ครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chitk ดูโพส
    ผมเพิ่มแค่วงจรตัวนี้เข้าไป อย่างอื่นมากับรถทั้งหมด ไม่มีมอเตอร์เสริมครับ
    ทำไม่อยากครับไม่มีอะไรซับซื้อ แค่ รีเลย์ ไดโอด และ คาปาร์ ไม่กี่ตัวครับ ต่อตามวงจร ได้เลยครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

เก่งอ่ะ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

ผมเพิ่มแค่วงจรตัวนี้เข้าไป อย่างอื่นมากับรถทั้งหมด ไม่มีมอเตอร์เสริมครับ
    ทำไม่อยากครับไม่มีอะไรซับซื้อ แค่ รีเลย์ ไดโอด และ คาปาร์ ไม่กี่ตัวครับ ต่อตามวงจร ได้เลยครับ
    น้าทำขายไหม ผมไม่เก่งด้านอิเล็ค ครับ ถ้าขายชุดเท่าไหร่ครับน้า เดี่ยวเอามาต่อเองครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    น้าทำขายไหม ผมไม่เก่งด้านอิเล็ค ครับ ถ้าขายชุดเท่าไหร่ครับน้า เดี่ยวเอามาต่อเองครับ
    ผมว่าน้าลองทำเองเลยครับ แผงวงจรก็ดูง่าย ผมทำเป็นรูปภาพประกอบทั้งหมดต่อตามนั้นเลยครับ ตอนนี้ผมทำใช้แล้ว ใช้ได้แน่นอน 100% ลองทำดูก่อนครับ

แต่ถ้าไม่ได้จริง ๆ ขอออกตัวก่อนนะครับ เรื่องวงจร ผมก็ไม่เก่งหรอกครับ งู ๆ ปลา ๆ ทั้งนั้น ขนาดอุปกรณ์ผมยังแกะเอาจากเครื่อง ups เก่าที่เสียแล้วเลยครับ การโยง link ตัวรีเลย์ก็สายแลน ทำแผ่นปริ้นไม่เป็นเป็นอะครับ กลัวว่าถ้าทำขายแล้วมันจะไม่สวย แต่ถ้าน้ารับได้ผมก็จะทำให้ ตัวรีเลย์ก็จะหาของใหม่มาใส่ให้ทั้งหมด แต่แผ่นปริ้นลายวงจรนี้ไม่มีนะครับทำไม่เป็น และไม่มีขายแน่นอน เพราะวงจรนี้ผมทำเอง ลองผิดลองถูกมาหลายวันเหมือนกัน ส่วนตัวรีเลย์,ไดโอด,คาปาร์ ผมก็ไม่รู้เลยว่าราคามันเท่าไหร่

**แต่ผมขอคอมเม้นท์นิดนึงครับ ท่านอื่น ๆ ที่กำลังคิดหรือขอก๊อปทำเพื่อหวังผลทางธุรกิจ ขอร้องครับอย่าทำเลยผมนั่งคิดนั่งทำอยู่หลายวันศึกษามาหลายเดือนเพื่อใช้กับไทรทั่น จุดประสงค์เพื่อจะเอามาแบ่งปันกับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ในคลับทำกัน D.I.Y กันเอง แค่ถ้าคิดจะทำขาย ผมขอทำเองแล้วกันนะครับ

User ID
    32448
    Status
    โพส
    248

ผมว่าน้าลองทำเองเลยครับ แผงวงจรก็ดูง่าย ผมทำเป็นรูปภาพประกอบทั้งหมดต่อตามนั้นเลยครับ ตอนนี้ผมทำใช้แล้ว ใช้ได้แน่นอน 100% ลองทำดูก่อนครับ

แต่ถ้าไม่ได้จริง ๆ ขอออกตัวก่อนนะครับ เรื่องวงจร ผมก็ไม่เก่งหรอกครับ งู ๆ ปลา ๆ ทั้งนั้น ขนาดอุปกรณ์ผมยังแกะเอาจากเครื่อง ups เก่าที่เสียแล้วเลยครับ การโยง link ตัวรีเลย์ก็สายแลน ทำแผ่นปริ้นไม่เป็นเป็นอะครับ กลัวว่าถ้าทำขายแล้วมันจะไม่สวย แต่ถ้าน้ารับได้ผมก็จะทำให้ ตัวรีเลย์ก็จะหาของใหม่มาใส่ให้ทั้งหมด แต่แผ่นปริ้นลายวงจรนี้ไม่มีนะครับทำไม่เป็น และไม่มีขายแน่นอน เพราะวงจรนี้ผมทำเอง ลองผิดลองถูกมาหลายวันเหมือนกัน ส่วนตัวรีเลย์,ไดโอด,คาปาร์ ผมก็ไม่รู้เลยว่าราคามันเท่าไหร่

**แต่ผมขอคอมเม้นท์นิดนึงครับ ท่านอื่น ๆ ที่กำลังคิดหรือขอก๊อปทำเพื่อหวังผลทางธุรกิจ ขอร้องครับอย่าทำเลยผมนั่งคิดนั่งทำอยู่หลายวันศึกษามาหลายเดือนเพื่อใช้กับไทรทั่น จุดประสงค์เพื่อจะเอามาแบ่งปันกับ พี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ในคลับทำกัน D.I.Y กันเอง แค่ถ้าคิดจะทำขาย ผมขอทำเองแล้วกันนะครับ
    อีกเสียงครับ ! น้าทำขายเถอะครับอยากได้มานานแล้วครับ จอง1ชุดล่วงหน้าเลยเอาแบบมีภาพและขั้นตอนติดตั้งด้วยด่วนๆเลยครับน้า

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

ไม่เป็นไรครับน้า ถ้าทราบราคาแล้วแจ้งให้ทราบด้วยครับ

User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ JOE_CHAIYAPHUM ดูโพส
    อีกเสียงครับ ! น้าทำขายเถอะครับอยากได้มานานแล้วครับ จอง1ชุดล่วงหน้าเลยเอาแบบมีภาพและขั้นตอนติดตั้งด้วยด่วนๆเลยครับน้า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aungpar999 ดูโพส
    ไม่เป็นไรครับน้า ถ้าทราบราคาแล้วแจ้งให้ทราบด้วยครับ
    โอเคร ได้ครับ ขอเวลาหาของก่อน ทำเสร็จแล้วประเมินต้นทุน + ขอค่าเสียเวลาบักกรีนิดนึง (เพราะกล่องนึงเห็นแค่วงจรแค่นี้ผมนั่งทำเกือบ ๆ 4 ชั่วโมง) พร้อมกับคู่มือติดตั้ง เสร็จแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

โอเคร ได้ครับ ขอเวลาหาของก่อน ทำเสร็จแล้วประเมินต้นทุน + ขอค่าเสียเวลาบักกรีนิดนึง (เพราะกล่องนึงเห็นแค่วงจรแค่นี้ผมนั่งทำเกือบ ๆ 4 ชั่วโมง) พร้อมกับคู่มือติดตั้ง เสร็จแล้วจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

User ID
    32448
    Status
    โพส
    248

รออยู่นะคร้าบบบบบ

หน้า 3 จากทั้งหมด 18 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้