หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 37

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ช่วยได้เยอะไหมครับ...

พอดีคนรู้จักเขาทำ ค๊อทพิท แล้วมาแนะนำว่า ยางรองสปิงโช็คช่วยในเรื่องการทรงตัวให้ให้นุ่มและนิ่งขึ้นเยอะ ผมก็โอเคนั้นลองดูอยากรู้ว่าดีขึ้นไหม เพราะผมไปรองหัวโช๊คด้วยเวลาไปเจอรอยต่อใหญ่ก็สะเทือนเอาเรื่องเหมือนกัน เลยคิดว่าถ้ามันดีขึ้นไม่ต้องมากแค่ดีกว่าเก่าก็พอใจแล้ว เขาจัดให้คู่ละ 2,250 บาท เป็นตรงรุ่นไทรทันพลัสเลย น้าๆคิดว่ามันช่วยได้ไหมครับยางตัวนี้ กล่องเป็นภาษาญี่ปุ่นอ่านไม่ออก รู้ภาษาญี่ปุ่นแค่ไม่กี่คำ จากสื่อเรียนรู้ด้วยตัวเองเท่านั้น อิอิอิ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยได้เยอะไหมครับ...

โนคอมเมนต์ค่ะ นุ่มไม่นุ่มไม่เกี่ยว ดังไม่ดัง2250น่าจะตอบโจทย์น้าศิลป์แล้วหล่ะค่ะ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยได้เยอะไหมครับ...

เหมือนเอาไว้เพิ่มค่าk ให้สปริง ถูกกว่าเปลี่ยนสปริงเยอะ ได้นิ่งขึ้นแต่เวลายุบไม่รู้ว่ายุบได้เยอะขนาดไหน แต่ใส่แล้วดีขึ้นก็ถือว่าคุ้มครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    39088
    Status
    โพส
    515

จ่ายไปแล้วก็ต้องดีแหล่ะครับ

User ID
    21362
    Status
    โพส
    1,023

ไอ้ภาษาญี่ปุ่นที่น้ารู้จักไช่เค้าเดี่ยวกับผมรู้จักหรือป่าว อิคึๆๆ อิอิ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    โนคอมเมนต์ค่ะ นุ่มไม่นุ่มไม่เกี่ยว ดังไม่ดัง2250น่าจะตอบโจทย์น้าศิลป์แล้วหล่ะค่ะ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    เหมือนเอาไว้เพิ่มค่าk ให้สปริง ถูกกว่าเปลี่ยนสปริงเยอะ ได้นิ่งขึ้นแต่เวลายุบไม่รู้ว่ายุบได้เยอะขนาดไหน แต่ใส่แล้วดีขึ้นก็ถือว่าคุ้มครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ปอง สองเจ(น้องขาวมุก) ดูโพส
    จ่ายไปแล้วก็ต้องดีแหล่ะครับ
    ขอบคุณมากครับ..ผมยังไม่ได้ลองวิ่งไกลหรือจั๊มทางที่จั๊มประจำเลยครับเลยไม่รู้ว่ามันจะดีขึ้นไหม กำลังหาน้าที่เคยใส่มาร่วมชะตากรรมด้วยครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aof . ดูโพส
    ไอ้ภาษาญี่ปุ่นที่น้ารู้จักไช่เค้าเดี่ยวกับผมรู้จักหรือป่าว อิคึๆๆ อิอิ
    555+ ก็ฟังไม่ค่อยชัดนะครับ เพราะสมาธิไปอยู่ตามากกว่าครับ ^-*

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    555+ ก็ฟังไม่ค่อยชัดนะครับ เพราะสมาธิไปอยู่ตามากกว่าครับ ^-*

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

รอฟัง ผลการเทสน์ ถ้าดีมาบอกด้วยนะครับน้า

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

ขับเร็วน่าจะนิ่งขึ้น แต่เวลาขับช้าๆๆผมเดาว่าคงกระด้างกว่าเดิมครับน้าศิลป์ เป็นความคิดส่วนตัวนะ ได้ผลยังไงแชร์ด้วยนะน้า

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    รอฟัง ผลการเทสน์ ถ้าดีมาบอกด้วยนะครับน้า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe Ry ดูโพส
    ขับเร็วน่าจะนิ่งขึ้น แต่เวลาขับช้าๆๆผมเดาว่าคงกระด้างกว่าเดิมครับน้าศิลป์ เป็นความคิดส่วนตัวนะ ได้ผลยังไงแชร์ด้วยนะน้า

เดี๋ยวลองใช้งานไกลๆดูก่อนนะครับ ที่สำคัญลองจั๊มเนินประจำดูก่อนครับ ถ้าจั๊มแล้วแตกต่างจากครั้งที่ไม่ได้ใส่ก็น่าจะคุ้มนิดนึงละครับ ได้ผลอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

มาดูงาน ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    พอดีคนรู้จักเขาทำ ค๊อทพิท แล้วมาแนะนำว่า ยางรองสปิงโช็คช่วยในเรื่องการทรงตัวให้ให้นุ่มและนิ่งขึ้นเยอะ ผมก็โอเคนั้นลองดูอยากรู้ว่าดีขึ้นไหม เพราะผมไปรองหัวโช๊คด้วยเวลาไปเจอรอยต่อใหญ่ก็สะเทือนเอาเรื่องเหมือนกัน เลยคิดว่าถ้ามันดีขึ้นไม่ต้องมากแค่ดีกว่าเก่าก็พอใจแล้ว เขาจัดให้คู่ละ 2,250 บาท เป็นตรงรุ่นไทรทันพลัสเลย น้าๆคิดว่ามันช่วยได้ไหมครับยางตัวนี้ กล่องเป็นภาษาญี่ปุ่นอ่านไม่ออก รู้ภาษาญี่ปุ่นแค่ไม่กี่คำ จากสื่อเรียนรู้ด้วยตัวเองเท่านั้น อิอิอิ

หลักการทำงานของตัวนี้ ทำให้นิ่มขึ้นครับ
    นิ่มได้ไงน้าคงสงสัย
    มันจะล๊อคสปิงคู่กลางทำให้สปิงทำงานในจังหวะแรกก่อน พอโดดหนักขึ้นมันถึงจะถ่ายแรงไปอีกด้านนึงครับ เท่ากับเป็นสปิิง 2 จังหวะประมานนั้น สมัยก่อนมากับรถเก๋งมาก่อนครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    หลักการทำงานของตัวนี้ ทำให้นิ่มขึ้นครับ
    นิ่มได้ไงน้าคงสงสัย
    มันจะล๊อคสปิงคู่กลางทำให้สปิงทำงานในจังหวะแรกก่อน พอโดดหนักขึ้นมันถึงจะถ่ายแรงไปอีกด้านนึงครับ เท่ากับเป็นสปิิง 2 จังหวะประมานนั้น สมัยก่อนมากับรถเก๋งมาก่อนครับ
    ขอบคุณครับน้าวุฒิ, ไม่น่าละวันนี้ไปจั๊มเนินที่ขับผ่านประจำรู้สึกว่าซับแรงได้ในระดับหนึ่งสังเกตจากเมื่อก่อนตอนลงแรงจะสะเทือนถึงพวงมาลัยแต่ตอนนี้แรงสะเทือนถึงพวงมาลัยน้อยลงจนสังเกตได้ เห็นเขาบอกว่าการใส่ยางตัวนี้ต้องกึ่งกลางสปิงน่าจะถ่ายกำลังเป็น 2 จังหวะอย่างที่น้าวุฒิบอกไว้ แต่รู้สึกว่าพวงมาลัยนิ่งขึ้นแรงสะเทือนตอนผ่านรอยต่อน้อยลงรู้สึกได้ ตอนนี้แรกผมคิดว่าจะเปลี่ยนสปิงยี่ห้อดัง แต่รู้สึกว่ายังใช้ของเดิมยังไม่คุ้มค่าเลยขอลองยางตัวนี้ดูก่อน...ผลที่ได้กับเงินที่จ่ายถือว่าคุ้มค่าสำหรับผม น้าท่านใดที่เปลี่ยนโช๊คมาแล้วแต่ยังไม่อยากเปลี่ยนสปิงลองดูยางตัวนี้กอ่นดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 20-12-2012 เมื่อ 21:05

User ID
    39400
    Status
    โพส
    158

น่าลองดู.... ราคาสูงไปหน่อย

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

สุโค่ย!

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

ขออนุญาตินะคะ
    ......คุณสมบัติของวัสดุมันเป็นยางสังเคราห์ที่ มีความยืดหยุ่นตัวในระดับนึง แต่คุณสมบัติความเป็นสปริงในตัวไม่มากเท่าไหร่ ถ้าจะบอกว่าเข้าไปทำให้สปริงมีจังหว่ะการทำงานเป็นสองหรือสามระยะ(จังหว่ะ)ก็ใช่อยู่ แต่ลองนึกเล่นๆดูนะคะ เวลาเรากดสปริงมันจะโดนยันด้วยยางตัวเนี้ย ขดไหนฟรีก็ทำงานเยอะหน่อยขดไหนโดนคั่นก็สบายหน่อยที่มีแรงต้าน แต่พอจังหว่ะดีความเป็นสปริงด้วยคุณสมบัติวัสดุมันไม่ช่วยเท่าไหร่เลยมั๊งคะ ยุบช้าแบบหน่วงๆแต่ดีดกลับใกล้เคียงเดิมแปลกๆดี ถ้าเอาหลักการขดสปริงที่มีหลายค่ากาณ้านทานน้ำหนักในชุดเดียวกัน(ไม่จำเป็นต้องเป็นขดเดียวกัน) แต่พวกนั้นเวลาคืนเข้าก็ทำงานกันเต็มหน้าที่ทุกขด เคยเห็นถุงลมมั๊ยคะถ้าเราเจาะถุงเอาลมออกความเป็รบนสปริงมันเป็นศูนย์เลยอะ แต่พอมีลมก็มีความเป็นสปริง ซึ่งมาจากแรงต้านของอากาศที่อยู่ในถุงหรือ"แอร์สปริง"อะคะ เคยเห็นคนลองใช้แล้วก็ถอดออก ซึ่งเหตุผลไม่ขอ คอมเมนต์ละกันค่ะเพราะคนต้นเรื่อง ไม่เล่าต่อก็เลยต้องขออนุญาติไว้เท่านี้ค่ะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 21-12-2012 เมื่อ 09:04

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

โดยเทคนิก การใช้งานผมไม่ทราบครับ แต่ดูราคาเทียบกับชินงานแล้ว ผม.......

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

เรื่องหลักการผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แต่ถ้าใส่แล้วทำให้ความรู้สึกในการขับขี่ดีขึ้นผมก็ว่าโอเคแล้วแหละครับ
    แต่ผมห่วงเรื่องความทนทานและอายุการใช้งานของวัสดุมากกว่า แล้วดูมันมีโอกาสหลุดหายง่ายเพราะเห็นแค่เอาเคเบิ้ลไทร์รัดไว้เท่านั้นเอง

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

มันเป็นลูกเล่นการปรับช่วงล่างครับ ประเทศเราร้านโช๊คหลายที่ ที่ใช้อยู่ครับ ความคงทนก็พอได้ครับหลายปีอยู่ ลองนึกดูเล่นๆ ใครเคยเห็นสตัทปรับเกลียวที่มีสปิง 2 อัน ในโช๊คต้นเดียวหรือเปล่าครับ เล็กอัน ใหญ่อันหลักการคล้ายกัน
    ลองเล่นกันดูครับ มันทำหน้าทีประคองสปิงเฉยๆ ไม่ได้รับแรงอะไรนัก คุ้มครับ สบายๆ แต่บางยี่ห้อใช้น็อตล๊อคนะครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 20-12-2012 เมื่อ 23:51

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้