หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 37 จากทั้งหมด 37

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยได้เยอะไหมครับ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    มันเป็นลูกเล่นการปรับช่วงล่างครับ ประเทศเราร้านโช๊คหลายที่ ที่ใช้อยู่ครับ ความคงทนก็พอได้ครับหลายปีอยู่ ลองนึกดูเล่นๆ ใครเคยเห็นสตัทปรับเกลียวที่มีสปิง 2 อัน ในโช๊คต้นเดียวหรือเปล่าครับ เล็กอัน ใหญ่อันหลักการคล้ายกัน
    ลองเล่นกันดูครับ มันทำหน้าทีประคองสปิงเฉยๆ ไม่ได้รับแรงอะไรนัก คุ้มครับ สบายๆ แต่บางยี่ห้อใช้น็อตล๊อคนะครับ
    เหมือน RaceRunner ใช่มั้ยน้าวุฒิ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยได้เยอะไหมครับ...

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lnwtorres ดูโพส
    เรื่องหลักการผมไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แต่ถ้าใส่แล้วทำให้ความรู้สึกในการขับขี่ดีขึ้นผมก็ว่าโอเคแล้วแหละครับ
    แต่ผมห่วงเรื่องความทนทานและอายุการใช้งานของวัสดุมากกว่า แล้วดูมันมีโอกาสหลุดหายง่ายเพราะเห็นแค่เอาเคเบิ้ลไทร์รัดไว้เท่านั้นเอง
    จริงๆมันร่องรองรับเป็นเบ้าอยู่ครับ พอดีกับขนาดของขดสปิง มันก็พอดีและแน่นพอสมควร แต่ผมให้เขารัดไว้กันอีกทีนึงเท่านั้นครับ ผมดูจากคุณภาพยางแล้วน่าจะอยู่ได้เกิน 1-2 ปีนะครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    ขออนุญาตินะคะ
    ......คุณสมบัติของวัสดุมันเป็นยางสังเคราห์ที่ มีความยืดหยุ่นตัวในระดับนึง แต่คุณสมบัติความเป็นสปริงในตัวไม่มากเท่าไหร่ ถ้าจะบอกว่าเข้าไปทำให้สปริงมีจังหว่ะการทำงานเป็นสองหรือสามระยะ(จังหว่ะ)ก็ใช่อยู่ แต่ลองนึกเล่นๆดูนะคะ เวลาเรากดสปริงมันจะโดนยันด้วยยางตัวเนี้ย ขดไหนฟรีก็ทำงานเยอะหน่อยขดไหนโดนคั่นก็สบายหน่อยที่มีแรงต้าน แต่พอจังหว่ะดีความเป็นสปริงด้วยคุณสมบัติวัสดุมันไม่ช่วยเท่าไหร่เลยมั๊งคะ ยุบช้าแบบหน่วงๆแต่ดีดกลับใกล้เคียงเดิมแปลกๆดี ถ้าเอาหลักการขดสปริงที่มีหลายค่ากาณ้านทานน้ำหนักในชุดเดียวกัน(ไม่จำเป็นต้องเป็นขดเดียวกัน) แต่พวกนั้นเวลาคืนเข้าก็ทำงานกันเต็มหน้าที่ทุกขด เคยเห็นถุงลมมั๊ยคะถ้าเราเจาะถุงเอาลมออกความเป็รบนสปริงมันเป็นศูนย์เลยอะ แต่พอมีลมก็มีความเป็นสปริง ซึ่งมาจากแรงต้านของอากาศที่อยู่ในถุงหรือ"แอร์สปริง"อะคะ เคยเห็นคนลองใช้แล้วก็ถอดออก ซึ่งเหตุผลไม่ขอ คอมเมนต์ละกันค่ะเพราะคนต้นเรื่อง ไม่เล่าต่อก็เลยต้องขออนุญาติไว้เท่านี้ค่ะ

ขอบคุณนะครับน้า, ที่ผมตั้งกระทู้มาเพื่อต้องการให้วิเคราะห์กันว่ามันเป็นอย่างไรเพื่อเป็นตัวอย่างให้สมาชิกได้รู้เพื่อตัดสินใจได้ถูก ไม่ได้บอกว่าข้อมูลใครถูกใครผิดนะครับ ตัวผมก็ไม่รู้อาศัยอ่านจากน้าๆที่เข้ามาตอบนี่ละครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    มันเป็นลูกเล่นการปรับช่วงล่างครับ ประเทศเราร้านโช๊คหลายที่ ที่ใช้อยู่ครับ ความคงทนก็พอได้ครับหลายปีอยู่ ลองนึกดูเล่นๆ ใครเคยเห็นสตัทปรับเกลียวที่มีสปิง 2 อัน ในโช๊คต้นเดียวหรือเปล่าครับ เล็กอัน ใหญ่อันหลักการคล้ายกัน
    ลองเล่นกันดูครับ มันทำหน้าทีประคองสปิงเฉยๆ ไม่ได้รับแรงอะไรนัก คุ้มครับ สบายๆ แต่บางยี่ห้อใช้น็อตล๊อคนะครับ

ขอบคุณมากนะครับน้าวุฒิ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส

ขอบคุณนะครับน้า, ที่ผมตั้งกระทู้มาเพื่อต้องการให้วิเคราะห์กันว่ามันเป็นอย่างไรเพื่อเป็นตัวอย่างให้สมาชิกได้รู้เพื่อตัดสินใจได้ถูก ไม่ได้บอกว่าข้อมูลใครถูกใครผิดนะครับ ตัวผมก็ไม่รู้อาศัยอ่านจากน้าๆที่เข้ามาตอบนี่ละครับ
    โอ๊ะ..โอ๊ะโอ้ ขออภัยคร่าน้าศิลป์
    .........จริงๆมันก็ไม่มีอะไรค่ะ แชร์ความคิดจากประสบการณ์กัน การถก การแลกเปลี่ยนเป็นธรรมดาที่จะมีทั้งชอบและไม่ถูกใจในความคิดเห็น เหมือนคุยกันเรื่องช๊อคอัพแกสกะน้ำมันอะค่ะ บ้างก็ว่าน้ำมันเทพบ้างก็ว่าแกสเทวดา แล้วแต่ความชอบ หนูก็แค่ว่ากันตามที่เคยเห็นและสัมผัสมา ที่สุดแล้วก็เหมือนกับยังงูๆปลาอีกมาก มีอะไรอีกหลายให้ศึกษาและทดลองไม่สิ้นสุด บ้างก็ว่าไม้ค้ำแหนบกะแคสซีดี บ้างก็เห็นชอบเหล็กกล่องรั้งแหนบกะแคสซีเทพกว่าที่สุดแล้วก็ยังมีที่ดีกว่าหรือไม่มีเลยดีสุด กะน้าวุฒิหนู(สามี)คุยเล่นแหย่กันออกบ่อย ไม่มีอะไรในอักษรหรือน้ำลายหลอกค่ะ...........ไงซะก็ต้องขออภัยถ้าอักษรหรือว่าใจได้ก้าวล่วงแต่นั่นมาจากใจขิงบ้านหนูค่ะ ขอบคุณค่ะน้าศิลป์

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    โอ๊ะ..โอ๊ะโอ้ ขออภัยคร่าน้าศิลป์
    .........จริงๆมันก็ไม่มีอะไรค่ะ แชร์ความคิดจากประสบการณ์กัน การถก การแลกเปลี่ยนเป็นธรรมดาที่จะมีทั้งชอบและไม่ถูกใจในความคิดเห็น เหมือนคุยกันเรื่องช๊อคอัพแกสกะน้ำมันอะค่ะ บ้างก็ว่าน้ำมันเทพบ้างก็ว่าแกสเทวดา แล้วแต่ความชอบ หนูก็แค่ว่ากันตามที่เคยเห็นและสัมผัสมา ที่สุดแล้วก็เหมือนกับยังงูๆปลาอีกมาก มีอะไรอีกหลายให้ศึกษาและทดลองไม่สิ้นสุด บ้างก็ว่าไม้ค้ำแหนบกะแคสซีดี บ้างก็เห็นชอบเหล็กกล่องรั้งแหนบกะแคสซีเทพกว่าที่สุดแล้วก็ยังมีที่ดีกว่าหรือไม่มีเลยดีสุด กะน้าวุฒิหนู(สามี)คุยเล่นแหย่กันออกบ่อย ไม่มีอะไรในอักษรหรือน้ำลายหลอกค่ะ...........ไงซะก็ต้องขออภัยถ้าอักษรหรือว่าใจได้ก้าวล่วงแต่นั่นมาจากใจขิงบ้านหนูค่ะ ขอบคุณค่ะน้าศิลป์
    เดี๋ยวเค้ารู้เรื่องของเราหมดหลอกครับพี่ 555

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

โอ้ยยอะไรขนาดนั้นผมไม่ได้คิดว่าจะอะไรเลยเลยนะครับน้า แค่อยากได้ความเห็นและแชร์ประสบการณ์ที่เคยเจอหรือเคยพบเห็นกันมาเท่านั้น มิได้คิดไปอื่นไกลเลยครับ เพราะผมไม่รู้จริงๆเลยต้องมาขอความคิดเห็น..

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

เดี๋ยวเค้ารู้เรื่องของเราหมดหลอกครับพี่ 555
    ตกลงเมื่อก่อนเคยไปบ้านแพร้วบ่อยๆใช่ป่าวคะ ลุงวุฒิหนูจำได้......อิอิ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ตกลงเมื่อก่อนเคยไปบ้านแพร้วบ่อยๆใช่ป่าวคะ ลุงวุฒิหนูจำได้......อิอิ
    บ้านแพ้ว แม่กลอง บางขันแตก บางคนที อัมพวา ไปนอนไปกินกับ วัดเพชรไปยังกะมี จีพีเอสเลยพี่ 5555555

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ขอบคุณมากนะครับน้าวุฒิ
    น้าครับ เรื่องเป็นเรื่องมองต่างมุม อะไรยังไง น้าสบายๆครับผมกับพี่ rmd นั้นสนิทกันครับ นับถือกันแบบพี่น้องครับแชร์เรื่องราวให้ฟังครับไม่มีอะไร(เดี๋ยวจะเข้าใจผิดครับ)
    คือเรื่องเจ้าตัวนี้เป็นเรื่องทางเทคนิค โน้น นั่น นี่ เท่านั้นเอง อย่างที่พี่เขาบอกครับ
    ราพอใจ จบครับ สบายๆ บางครั้งการนำเสนอข้อมูลให้กันอ่านหรือฟัง พวกเราไม่ใช่นักเขียน บางทีการนำเสนอข้อความต่างๆ อาจจะดูแปลกๆครับแต่จับใจความดีๆ ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ
    ใส่มาแล้วเล่นให้คุ้ม คนรอฟัง รออ่าน อีกเพียบครับน้า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย W-ut : 23-12-2012 เมื่อ 23:08

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

เคยสนใจอยู่พักนึงเมื่อสัก 2 ปีที่แล้ว ในเว็บพันทิพย์ก็เคยเอามาถกกันครับ ศึกษาไป ศึกษามา ชั่งใจ ไม่ใส่ดีกว่า ตอนนั้น 4 พันกว่านะครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

น้าครับ เรื่องเป็นเรื่องมองต่างมุม อะไรยังไง น้าสบายๆครับผมกับพี่ rmd นั้นสนิทกันครับ นับถือกันแบบพี่น้องครับแชร์เรื่องราวให้ฟังครับไม่มีอะไร(เดี๋ยวจะเข้าใจผิดครับ)
    คือเรื่องเจ้าตัวนี้เป็นเรื่องทางเทคนิค โน้น นั่น นี่ เท่านั้นเอง อย่างที่พี่เขาบอกครับ
    ราพอใจ จบครับ สบายๆ บางครั้งการนำเสนอข้อมูลให้กันอ่านหรือฟัง พวกเราไม่ใช่นักเขียน บางทีการนำเสนอข้อความต่างๆ อาจจะดูแปลกๆครับแต่จับใจความดีๆ ความรู้ทั้งนั้นเลยครับ
    ใส่มาแล้วเล่นให้คุ้ม คนรอฟัง รออ่าน อีกเพียบครับน้า

จริงๆผมไม่มีอะไรหรอกครับน้าวุฒิ ผมเป็นคนที่ชอบอ่านมุมมองความรู้ที่ต่างกัน แนวคิดที่ไม่เหมือนกัน เทคนิคที่ไม่เหมือนกัน ความรู้ความเข้าใจเฉพาะตัวบุคคล แต่ที่ผมต้องชี้แจงให้น้า rmd เข้าใจว่าผมไม่ได้มีแนวคิดอย่างที่พิมมาเลยสักนิดก็เท่านั้นครับน้าวุฒิ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

จริงๆผมไม่มีอะไรหรอกครับน้าวุฒิ ผมเป็นคนที่ชอบอ่านมุมมองความรู้ที่ต่างกัน แนวคิดที่ไม่เหมือนกัน เทคนิคที่ไม่เหมือนกัน ความรู้ความเข้าใจเฉพาะตัวบุคคล แต่ที่ผมต้องชี้แจงให้น้า rmd เข้าใจว่าผมไม่ได้มีแนวคิดอย่างที่พิมมาเลยสักนิดก็เท่านั้นครับน้าวุฒิ
    รับทราบครับน้า ปีใหม่ขับรถเดินทางปลอดภัย และระมัดระวังเสมอครับ โชคดีมีความสุขครับน้า

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ผมกลัวงู ครับ กำลังจะไปจับปลา

User ID
    39400
    Status
    โพส
    158

Smile ตอบ: ช่วยได้เยอะไหมครับ...

ใส่แล้วสูงขึ้นด้วยหรือปล่าวครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ misterbeenfine ดูโพส
    ใส่แล้วสูงขึ้นด้วยหรือปล่าวครับ
    ไม่ได้สูงขึ้นจากเดิมครับ แต่ได้การยุบตัวของสปิงขึ้นมาบ้าง ตามที่น้าวุฒิอธิบายไว้ แต่เมื่อเทียบกับสปิงแต่ง สปิงแต่งก็ให้ผลที่ดีกว่าแต่ด้วยราคาที่แตกกันมากกับตัวนี้ ทำให้ผมเลือกที่จะลองใช้ตัวนี้ก่อนที่จะเปลี่ยนสปิงแต่ง

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

เคยมีกระทู้ขายในนี้ไม่นานนะครับ ถ้าจำไม่ผิด แต่ไม่ได้ติดตาม ผลระยะยาวยังไงมาแจ้ง สมช.บ้างนะครับน้าศิลป์

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้