สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 3 จากทั้งหมด 3

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

มาตรฐาน ความชัดเจนในการยื่นเอกสารขอคืนภาษีรถคันแรก

สวัสดีครับน้า กระทู้นี้สืบเนื่องมาจากผมจะต้องทำการยื่นขอคืนภาษีรถคันแรกในกับ แฟน
    แต่ไม่มีความรู้เลย ก็เลยลองหาข้อมูลในเว็บของกรมสรรพสามิต และในบอร์ดของเราอีกทางนึง แต่ก็ยังไม่ชัดเจนถึงขั้นตอน และเอกสารต่างๆ
    แต่สำหรับบางคนอาจจะดูง่ายเพราะมีเวลาในการกลับไปเอาเอกสาร หรือตามเอกสาร ให้ครบและถูกต้องตามที่ เขาต้องการ
    เมื่อวานนี้ ผมได้เข้าไปที่กรมสรรพสามิตภาค2 (ที่ห้วยกะปิ ก่อนถึงทางข้ึ้นสพานวงแหวนบายพาส ก่อนถึง central ชลบุรี) ไปต่อแถวตั้งแต่ 0630น.
    ก็ได้เตรียมเอกสารตามที่ได้สอบถามตามบอร์ดต่างๆจาก พี่ๆ น้า ที่เคยเดินเรื่องมาแล้ว แต่ก็ไม่วายให้ต้องวุ่นวายเพราะ เอกสารที่เตรียมไปไม่สมบูรณ์ ไม่ถูกต้อง ไม่ครบ อีกเช่นเคย ดังนั้น ผมจึงขออณุญาติแชร์ประสบการณ์ และข้อมูล เพื่อเป็นประโยชน์กับน้าๆ ที่ยังไม่ได้ ดำเนินการ เพื่อที่จะได้จัดเตรียมให้สมบูรณ์และไม่เสียเวลา

โดยในเบื้งต้น ในการยื่นเอกสารแบ่งออกเป็น 2ส่วน
    การขอคืน
    การจองสิทธิ์

การขอคืน จะต้องมีหมายเลขทะเบียนแล้วนะครับ คือมี คู่มือการจดทะเบียนรถ (มีเลขทะเบียนรถแล้ว ถึงจะยังไม่ได้ป้ายก็ไม่เป็นไร)
    เอกสารการขอคืนมีดังนี้
    1.เอกสารมอบอำนาจ(หาโหลดจากเว็บของสรรพสามิต) ติดอากรแสตมป์30บาท (เขาให้ติด จำนวนนี้เท่านั้น ถึงแม้ว่าตามระเบียบจะติดแค่10บาทก็พอ) หาซื้อได้ที่สำนักงานสรรพสามิตที่ยื่นเอกสารได้เลย ในส่วนนี้บุคคลที่รับมอบอำนาจ สามารถเซ็นต์เอกสาร แทน ได้ทั้งหมด และจะต้องแนบสำเนาเอกสาร บัตรประจำตัวประชาชนและสำเนาทะเบียนบ้านของผู้รับมอบอำนาจด้วย ในการเซนต์เอกสารแทนเจ้าของ ให้เขียนคำว่า(แทน) ลงไปด้วยนะครับจะได้สมบูรณ์
    2.สำเนาทะบียนบ้าน
    3.สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน
    4.สำเนาสัญญาเช่าซื้อ ในส่วนสัญญาแนบท้ายที่มีหลายหน้าและเป็นแบบหน้าหลังให้ทำการถ่ายเอกสารใหม่ให้เป็นแบบหน้าเดียวทั้งหมด อันนี้โดนกันทุกคนเลยเพราะไม่มีใครบอกมา แล้วก็เซ็นต์รับรองทุกใบ ขอจาก finance (ปกติเราก็มีอยู่ 1ชุดเหมือนกัน เอาอันนั้นก็ได้ไม่ต้องไปขอfinance)
    5.หนังสือยินยอมสละสิทธิ์ ส่วนใหญ่จะขอมาจาก financeครับแต่ถ้าไม่ได้ขอมาก็ไปเอาที่สรรพสามิต แล้วเอาไปให้finance เซ็นต์มาก็เรียบร้อย หรือให้เขาส่ง fax มาครับ ส่วนรายละเอียดเรากรอกเพิ่มเอาภายหลัง ขอแค่เขาเซ็นมาก็พอ(อย่าเพิ่งกรอกจำนวนเงินนะครับ เดี๋ยวจะบอกว่ากรอกตอนใหน ที่ขั้นตอนการยื่นเอกสารครับ)
    6.สำเนาใบเสร็จ ชำระเงินดาวน์ เอาเงินดาวน์ดีที่สุดครับ งวดแรกไม่ต้องก็ได้
    7.เอกสารรับรองการจดทะเบียนของบริษัท finance ไม่ใช่ใบจดทะเบียนรถนะครับคนละอย่างกัน ขอได้จาก finance หรือให้ส่งfaxมา เดี๋ยวเราเซ็นต์ สำเนาถูกต้องเองได้
    8.สำเนาเอกสารการจดทะเบียนรถ (ก็คือเล่มเขียว นั่นแหละครับ financeจะส่งสำเนามาให้ เอกสารนี้สำคัญอยู่ตรงที่ว่าจะแสดงวันที่จดทะเบียน ระบุ ผู้ถือรรมสิทธิ์ แลัผู้ครอบครองซึ่งจะต้องนำมากรอกลงในเอกสารการขอใช้สิทธิ์
    ปล. รายการที่ 4ถึง8 สามารถขอได้จาก finance แต่ส่วนมากจะบอกว่าใช้เวลา 15วัน หรือ 7วัน ซึ่งมันช้าไป ดังนั้น แนะนำให้ไปเอาเอกสาร สละสิทธิ์และเอกสารการจดทะเบียนบริษัทพอเพราะเอกสารตัวอื่นเรามีตัวจริงอยู่แล้วและน่าจะใช้เวลาแค่นืดเดียว

9.สำเนาใบจองรถ เอกสารนี้จะต้องมีลายเซ็นต์ครบทุกช่อง ถ้าไม่ครบให้โทรไปที่ 0 บริการแล้วให้ส่ง faxมาใหม่(ในกรณีผม ไม่มีใบจองครับ เพราะเข้าไปที่ 0 แล้วมีรถที่สละสิทธิ์รับรถพอดี ก็เลย จัดfinance และรับรถ กันวันนั้นเลย เกือบยุ่งอยู่เหมือนกัน ก็เลยโทรไปที่0 ขอให้ส่งเอกสาร ใบจองมาทางfax เรื่องก็เลยจบ)
    แต่ถ้าไม่มีใบจองจริง หรื่อซื้อเงินสด ทางสรรพสามิตเขาจะให้เรา เขียนเอกสารรับรองตังเองครับ(เอกสารนี้ขอได้ที่ สำนักงาน สรรพสามิตเลยครับ) ซึ่งตรงนี้ ผู้รับมอบอำนาจจะ เซ็นต์แทนไม่ได้ เจ้าของรถต้องเซ็นต์เองเท่านั้น
    10.สำเนาหน้าสมุดบัญชี(ทุกธนาคารเลยครับ ไม่จำกัด ) อันนี้เห็นมีปัญหาเยอะมากเพราะเขาบอกว่า หลักที่ 4 ของหมายเลขบัญชีจะต้องเป็นไปตาที่เขาระบุ เท่านั้นไม่เช่นนั้น จะไม่สามารถโอนเงินได้ สามารถโทรสอบถามหรือตรวจสอบได้ที่สำนักงานสรรพสามิตใกล้บ้าน หรือในวันที่ไปส่งเอกสาร
    11.เอกสารขอใช้สิทธิ์ สามารถดาวน์โหลดได้จากwebsite (อย่าเพิ่งกรอก จำนวนเงินคืนนะครับ เดี๋ยวจะบอกว่ากรอกตอนใหน)
    12.สำเนาเอกสารปล่อยรถ(ใบส่งมอบรถ หรือใบตรวจสอบรถก่อนส่งมอบ)

การจองสิทธิ์ ใช้เอกสารเพียงแค่ รายการที่ 2, 3, 9, 10 เท่านั้น และจะต้องยื่นเอกสารทั้งหมดให้ครบ ภายใน90วันนับจากวันที่ได้รับรถแล้ว ไม่เช่นนั้นถือว่าสละสิทธิ์

ขั้นตอนการส่งเอกสาร
    1 ต่อแถวรับบัตรคิวครับ แบ่งออกเป็น 2กลุ่ม คือ กลุ่มขอคืน กับกลุ่ม ขอจองสิทธิ์
    2 ตรวจสอบเอกสารเบื้องต้น ตรงนี้จะได้รับคำแนะนำ ที่ดีมาก ถ้าเราถามนะเขาจะตอบทุกอย่างที่สงสัย หากเอกสารไม่ครบหรือบกพร่อง รีบดำเนินการซะ ตอนนี้ หากสมบูณ์ ไปขั้นตอนต่อไป
    3 ตรวจสอบเอกสารแบบละเอียด ในส่วนนี้เจ้าหน้าที่จะตรวจสอบคสามถูกต้องของ เนื่อหาว่าตรงกันหรือไม่ หมายเลขตัวถัง หมายเลขเครื่อง ชื่อ ที่อยู่ผู้ซื้อ ผู้ขาย บริษัท finance และ ตรวจสอบรุ่นรถ และจำนวนเงินที่จะได้คืน (ก็ตรงนี้แหละครับที่เราจะได้รู้ว่าจะได้คืนเท่าไหร่ ซึ่งจะต้องกรอกลงในเอกสาร ขอสละสิทธฺ์ และเอกสารขอใช้สิทธิ์)
    4 กรอกข้อมูล ในส่วนนี้เราจะนำเอกสารที่ตรวจสอบแล้วทั้งหมด ส่งให้กับเจ้าหน้าเพื่อกรอกข้อมูลลงใน คอมครับ เมื่อเสร็จแล้วก็จะได้ลำดับ การขอใช้สิทธิ์ และหมายเลขเพื่อเอาไว้ใช้ตรวจสอบสถานะการคืนภาษี เอาไว้ตรวจสอบสถานะใน website ของ สรรพสามิต
    ซึ่งหลังจากนี้เขาจะตรวจสอบ สิทธิ์ของเราครับว่าจะได้คืนหรือไม่ หากขาดเอกสารใด เขาจะโทรมา ขอครับ ซึ่งหมายความว่า เรายังไม่ได้สิทธิ์คืนเงินจนกว่าเขาจะตรวจสอบและยืนยันสถานะใน web site ดังนั้นจึงควรตรวจสอบ โดยการเข้าไปที่website หรือโทรไปสอบถาม ที่สำนักงาน ครับ //firstcar.excise.go.th

แนะนำครับ
    สำนักงานสรรพสามิตภาค2 ห้วยกะปิ คนน้อยมาก อาจจะดูเยอะในช่วงเช้า แต่หลัง 11.00น. ไปแล้วคนน้อย สะดวกรวดเร็วกว่าไม่ต้องไปต่คิวกันตั้งแต่ ตี 3 ตี4 เปิดให้บริการ จ-ศ ผมใช้เวลา แค่ 2 ชั่วโมงก็เสร็จแล้ว นี่ขนาด เอกสารไม่ครบ ไม่ถูกต้องหลายรายการ ยังใช้เวลาแค่นี้ถือว่าดีมากครับ เจ้าหน้าที่ให้ความช่วยเหลือและแนะนำดีมาก สอบถามได้ทุกคนทุกเวลา ไม่มีพักเลย อุปกรณ์สำนักงานครบ ทั้ง Fax เครื่องถ่านเอกสาร มีบริการในพื้นที่เลย ราคาก็ ตามสมควรครับรับได้ยังดีกว่าวิ่งไปไกล สิ้นเปลืองน้ำมันและเวลา

หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ ไม่อยากเห็น น้าๆเสียเวลาและเสียอารมณ์ เพราะผมเห็นคนบ่นกันเยอะว่าทำไมไม่บอก กันก่อนอย่างเรื่อง หมายเลขบัญชีผมไม่รู้เลยว่าต้องใช้บัญชีที่ต้องมีเลขหลักที่ 4 ตามที่เขาระบุ ไม่งั้นต้องเปิดบัญชีใหม่อย่างเดียวและต้องเป็นบัญชีที่มีการเดินบัญชีอยู่อย่างต่อเนื่อง

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

มาตรฐาน ตอบ: ความชัดเจนในการยื่นเอกสารขอคืนภาษีรถคันแรก

เอกสารน้าเยอะจัง ตอนผมไปยื่น มีแปดรายการเองครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38138
    Status
    โพส
    67

มาตรฐาน ตอบ: ความชัดเจนในการยื่นเอกสารขอคืนภาษีรถคันแรก

สรรพสามิตรสระบุรี สาขาหินกอง เจ้าหน้าที่บางคนไปกินรังต่อรังแตนที่ไหนมา การให้บริการแย่มาก ปากจัด เสียงดัง ทำไม่ถูกใจก็ด่า ผมเจอมากับตัวเอง ไป 4 รอบถึงเสร็จ ผมมองดูผู้มาใช้บิรการหลายๆคนอึ้งไปตามๆกัน เดี๋ยวต้องมีคนร้องเรียนไปยังกรมบ้างล่ะผมว่า

ข้อมูลกระทู้