สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41301
    Status
    โพส
    24

มาตรฐาน ช่วยวิเคราะห์รถผมด้วยครับ

รถผมPlus 2.4 เบนซิล 4 ประตู 2013ออกรถวันที่ 7 ธ.ค. 55 วิ่งในกรุงรถไม่ติดมาก ส่วนใหญ่ขับใกล้ๆ เดี๋ยวสตาร์ทเดี๋ยวดับ จอดติดรอคนบ้าง วิ่งไป 252 ก.ม. เติมไป 1,700 ( 48.74 ลิตร/ โซฮอลล์ 91) คำณวนอัตราบริโภคออกมาแล้วกลุ้มเลย 6.7 บาทกว่าต่อกิโล หรือ 5 ก.ม./ลิตร เทียบกับท่านอื่น 4-5 บาทกว่าต่อก.ม. เท่านั้น กลุ้มใจมากเลย กลัวรถมีปัญหาครับ ว่าจะลองจับอีกถัง เลยยังไม่กล้าเอาไปติดแก็สกลัวมีปัญหา ขับไม่เป็นสุขเลยครับ ท่านใดมีข้อเสนอแนะไหมครับ ต้องตรวจเช็คอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

อีกเรื่องคือเรื่องเสียงเครื่องยนต์ ของผมเครื่องดังมากครับ อธิบายยากนิดนึงคือมันดังคล้ายจังหวะการสั่นของรถดีเซลน่ะครับ เหมือนมีเสียงอะไหลวม จะเข้าบ้านทีในบ้านรู้เลยว่ากลับมาแล้ว อาการนี้ผมเทียบกับรถน้องข้างบ้าน 2.4 Plus 4 ประตู2012เหมือนกัน ของเค้ามีเสียงเครื่องยนต์เบาๆมีเสียงพัดลมและแอร์ตัดบ้างเล็กน้อย ผมลองไปเข้าศูนย์แล้ว ทางผู้จัดการศูนย์ บริการดูแลให้อย่างดี แต่บอกว่าเสียงดังปรกติครับ(ผมว่าที่ศูนย์เสียงแวดล้อมค่อนข้างดังครับ) ท่านใดพบปัญหานี้บ้างครับ ดังนี้ผมจะสามารถนำรถไปเช็คศูนย์อื่นได้ไหมครับ มิตซูมีศูนย์ใหญ่อยู่ที่ไหนครับ ธรรมดาเป็นแฟนพี่โตเค้าน่ะครับ

ปล. ถ้าตัด 2 ปัญหาด้านบนออกไป รถผมใช้ดีนะครับ ห้องโดยสารเก็บเสียงดี ช่วงล่างดีครับ อยากแก้ปัญหาได้คงจะสบายใจมาก ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยวิเคราะห์รถผมด้วยครับ

รถช่วงพันกิโลแรก เคยขนของประมาณสามสี่ร้อยกิโลได้ ขับไปตจว.วิ่งน้ำมัน 91 เพียวๆ
    คำนวนแล้วอยู่ระหว่าง 8-10 กิโลลิตร

ส่วนเสียงเครื่องดัง ต้องลองหาศูนย์ที่เงียบๆ

ผมเองเวลาเอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์กาญจนาฯตรงพระขโนง
    เสียงแวดล้อมดังมากกกก จนผมต้องบอกให้ผจก.ลองขับออกไปข้างนอกถึงจะได้ยินเสียงที่ผิดปกติ

หวังว่าคงจะไม่ต้องเข้าสมาคมนี้นะครับ อิอิ

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=41451
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 23-12-2012 เมื่อ 21:06

User ID
    38265
    Status
    โพส
    58

มาตรฐาน ตอบ: ช่วยวิเคราะห์รถผมด้วยครับ

เรื่องกินน้ำมันผมว่าปกตินะครับ ผมอาจจะน้อยกว่าน้าหน่อยเดียว แต่พอมาดูเงินที่จ่ายไป 500 โล 3000 กว่าบาท แทบช็อค เลยติดแก๊สตั้งแต่ 2 อาทิตย์เลยครับ
    เรื่องเครื่องยนต์์ของผมเงียบดีครับ เป็นรุ่น 2012 แต่มันหน้าเจ็บใจตรงที่ผมออกมาได้ 3 อาทิตย์ ตัว 2013 ดันออกมาซ่ะนี่สิ t_t แต่ดูจากภายนอกไม่ได้เปบี่ยนอะไรก็พอให้อภัยได้ ส่วนข้างในก็ปรับคอนโซน ปรับจอ ฯ และราคาสูงกว่าด้วยก็เลยไม่เจ็บใจมากเท่าไร เพื่อนผมที่ออกปาเจโร v6 เบนซิน ก็บอกกินน้ำมันเหมือนกันครับ ก็เลยไปติดพร้อมกันแต่คนล่ะที่

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sunsmile ดูโพส
    รถผมPlus 2.4 เบนซิล 4 ประตู 2013ออกรถวันที่ 7 ธ.ค. 55 วิ่งในกรุงรถไม่ติดมาก ส่วนใหญ่ขับใกล้ๆ เดี๋ยวสตาร์ทเดี๋ยวดับ จอดติดรอคนบ้าง วิ่งไป 252 ก.ม. เติมไป 1,700 ( 48.74 ลิตร/ โซฮอลล์ 91) คำณวนอัตราบริโภคออกมาแล้วกลุ้มเลย 6.7 บาทกว่าต่อกิโล หรือ 5 ก.ม./ลิตร เทียบกับท่านอื่น 4-5 บาทกว่าต่อก.ม. เท่านั้น กลุ้มใจมากเลย กลัวรถมีปัญหาครับ ว่าจะลองจับอีกถัง เลยยังไม่กล้าเอาไปติดแก็สกลัวมีปัญหา ขับไม่เป็นสุขเลยครับ ท่านใดมีข้อเสนอแนะไหมครับ ต้องตรวจเช็คอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

อีกเรื่องคือเรื่องเสียงเครื่องยนต์ ของผมเครื่องดังมากครับ อธิบายยากนิดนึงคือมันดังคล้ายจังหวะการสั่นของรถดีเซลน่ะครับ เหมือนมีเสียงอะไหลวม จะเข้าบ้านทีในบ้านรู้เลยว่ากลับมาแล้ว อาการนี้ผมเทียบกับรถน้องข้างบ้าน 2.4 Plus 4 ประตู2012เหมือนกัน ของเค้ามีเสียงเครื่องยนต์เบาๆมีเสียงพัดลมและแอร์ตัดบ้างเล็กน้อย ผมลองไปเข้าศูนย์แล้ว ทางผู้จัดการศูนย์ บริการดูแลให้อย่างดี แต่บอกว่าเสียงดังปรกติครับ(ผมว่าที่ศูนย์เสียงแวดล้อมค่อนข้างดังครับ) ท่านใดพบปัญหานี้บ้างครับ ดังนี้ผมจะสามารถนำรถไปเช็คศูนย์อื่นได้ไหมครับ มิตซูมีศูนย์ใหญ่อยู่ที่ไหนครับ ธรรมดาเป็นแฟนพี่โตเค้าน่ะครับ

ปล. ถ้าตัด 2 ปัญหาด้านบนออกไป รถผมใช้ดีนะครับ ห้องโดยสารเก็บเสียงดี ช่วงล่างดีครับ อยากแก้ปัญหาได้คงจะสบายใจมาก ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาชมครับ
    ขับแบบนี้มันวัดอะไรไม่ได้หรอก ต้องวิ่งยาวๆดู

User ID
    37311
    Status
    โพส
    60

รถใหม่เครื่องยังฟิตอยู่ใช้ไปอีกซํกพักแล้วลองจับการกินน้ำมันดูเรื่อยๆ อีกอย่างวัดจากวิ่งในเมืองมันจะกินน้ำมันมากอย่างนี้แหละครับ
    ลองเติมเต็มถังแล้ววิ่งยาวๆไปตจว.ใกล้ๆให้ได้100กม.แล้วเต็มเต็มถังจับการกินน้ำมันดูอีกทีครับ วิธีนี้จะวัดได้ดีกว่า
    ของผมที่ใช้อยู่ก็ตกประมาณกม.ละ4บาท เติมE20นะครับ นี่กะว่าจะลองE85ดู เห็นเพื่อนบ้านเขาลองเติมกับFreedแล้วใช้ได้แต่อืดหน่อย
    ถ้าใช้ได้คงประหยัดลงได้อีกหน่อย

ส่วนเสียงดังของผมใหม่ๆก็ดัง ตอนนี้เกือบ5000กม.รู้สึกจะดังน้อยลงหรือชินเสียงแล้วก็ไม่รู้นะครับ พอดีเป็นรถตอนเดียวเอาไว้ส่งของเลยไม่ซีเรียสเท่าไหร่

User ID
    35650
    Status
    โพส
    175

ส่วนใหญ่ คนที่เล่น เบนซิน 2.4 จะติดแก็สนะครับ
    เพื่อนผม ติด lpg enge. ตั่งแต่ออกมา วิ่งได้ตก กิโลละ 1.6 บาท

User ID
    20756
    Status
    โพส
    73

ตอนแรกที่รับรถมา แรกๆผมว่ามานทำไมอืด จัง แต่พอรถรันอินที่ หมื่นโลท่านเอ้ย (ผมจับ ดมแก็สที่ 2,500 โล , อุด egr ที่10,000.โล) วิ่งซิวๆ จะให้เหมือน ดีเซลเทอร์โบ คงจะไม่ใช่เหมือนกัน แรกกับประหยัดถือว่า ok ใช้แก็สเหยียบ 140 ยังไม่มิดคันเร่งยังเหลือๆ พอใจแล้วครับ

User ID
    41301
    Status
    โพส
    24

ขอบคุณทุกท่านครับ เช้านี้เอาเข้าอีกศูนย์ดู ช่างแจ้งว่าตรวจสอบแล้วยังไงเสียงเครื่องก็เป็นปรกติ รับรถกลับบ้าน ลองลงไปฟังเสียงดู รู้สึกเหมือนว่ามันจะดังอยู่แถวๆสายพาน หรือ ในเครื่องยนต์ คุยกับช่าง เค้าบอกให้เอารถมาอีกทีวันเสาร์ จะมีเจ้าหน้าที่จากศูนย์ใหญ่มาที่ศูนย ทางนี้จะให้ช่วยดูให้ครับ

User ID
    41301
    Status
    โพส
    24

วันนี้ลองเอาไปเข้าศูนย์มาอีกรอบแล้วครับ เจ้าหน้าที่จากศูนย์ใหญ่ลองฟังเสียงแล้วบอกว่าปรกติของรุ่นนี้ เนื่องจากรุ่นนี้เครื่องค่อนข้างดัง คันของผมถือว่าดังมากกว่าปรกติแต่อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ แอบเซ็งนิดนึง ได้ยินเสียงนี้ทีไร หลอนๆน่ะครับ แต่คงต้องรับสภาพ รบกวนถามว่าเสียงที่เป็นอยู่นี้ลองหาอู่นอกให้ซ่อมดูจะดีไหมครับ ปัจจุบันเครื่องดังน้อยกว่ารถดีเซลนิดเดียวเอง อย่างอื่นโอเค ก็ยังดีว่าตอนอยู่ในรถเสียงแทบไม่เข้ามาครับ รถก็ขับดี ตอนนี้ไม่ได้อะไรจริงๆคงไปติดแก็สแล้วก็ใช้ไปแล้วกัน ประกันเครื่องก็คงหมดอยู่ดีน่ะครับ

ผมใช้ Mitsu คันนี้เป็นคันแรก ตอนนี้รถผมจะครบ 1 เดือนในวันที่ 7 ม.ค. 56 วิ่ง 452 ก.ม.มีเสียงดัง....และแก้ไม่ได้ แต่แอบคิดนิดนึงนะครับหากใช้รถไปสัก 2 ปี โดยไม่ติดแก็ส ยังมีประกันเครื่อง แล้วมีเสียงอะไรดังผิดปรกติในเครื่อง เค้าจะดูแลแก้ไขให้เหรอ คงบอกว่ารถใช้ตั้ง 2 แล้วต้องทำใจ เบื่อๆครับ ไม่ค่อยมีความสุขกับรถป้ายแดงเลย คงพยายามทำใจ ขอบคุณที่รับฟัง,รับอ่านปัญหาของผมครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย sunsmile : 05-01-2013 เมื่อ 14:10

User ID
    37311
    Status
    โพส
    60

ใช้ไปก่อนครับ ของผมก็มีเสียงดังครางหึ่งๆให้ได้ยินตอนเดินเบา
    เอาเข้าศูนย์เช็คตอน1พันกม. ช่างบอกปกติ ก็ลองใช้มาเรื่อยๆ
    มีอยู่ช่วงหนึ่งต้องทำเวลาบ่อยมาก ตอนนี้เกือบ5พันกม.แล้วรู้สึกว่าเสียงนั้นมันหายไปแล้วครับ
    ยังไงก็ลองใช้ดูก่อน เรื่องเสียงนี้มันอยู่นอกเหนือการรับประกันด้วยซิครับ

ย้อนขึ้นไปดู ผมตอบไปแล้วนี่นา ขออภัยที่ซ้ำนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tontonton : 07-01-2013 เมื่อ 01:06 เหตุผล: เพิ่มข้อความ

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ sunsmile ดูโพส

1.เรื่องกินน้ำมันผมว่าน่าจะปกตินะครับถ้าเดี๋ยวดับเดี๋ยวสตาดร์สังเกตุดูครับว่าเครื่องเบนซิลเวลาสตาดร์รถแรกรอบเครื่องจะขึ้นสูงครับต้องรอซักพักถึงจะกลับมาอยู่ที่ 800 รอบต่อนาทีหรือช่วงรอบปกติครับและอีกอย่างนึงการขับออกตัวบ่อยๆ
    แน่นอนอยู่แล้วว่าต้องกินน้ำมันมากกว่าเป็นธรรมดาแต่ติดแก๊สแล้วสบายใจครับแต่ค่าใช้จ่ายจะเยอะนะครับติดแก๊ส(ไปเที่ยวได้บ่อยขึ้นฮ่าๆๆๆค่าใช้จ่ายเลยเยอะ)
    2.เครื่องยนต์เสียงดังผมว่ามันก็ใช้ได้อยู่นะของผมก็ผมว่ามันดังอะเหอะๆๆแต่ตอนนี้ผททำท่อกลบเสียงมันแล้วเอาเสียงดุๆเข้าไว้เพราะว่าม้าเรามีน้อยอะครับ...แต่ทำท่อไอเสียแล้ววิ่งดีขึ้นเยอะมากครับไหลดี....
    3.หากหาทางแก้ไม่ได้ลองหาสารเคลือเครืองยนต์มาลองใส่ดูครับของใสไปเครื่องเงียงลงมากครับแล้วก็ประหยัเชื้อเพลิงลงมากครับ...

User ID
    41301
    Status
    โพส
    24

ขอบคุณความเห็นทุกท่านครับ ตอนนี้เครื่องผมยังดังอยู่ ใครๆก็คิดว่าเป็นดีเซล ไปมาหลายศูนย์แล้ว ส่วนใหญ่ก็บอกว่าดังปรกติ เริ่มทำใจแล้ว ปัญหาคือกำลังตัดสินใจว่าจะไปติดแก็สเลยดีไหมกลัวเครื่องมันมีปัญหาครับ

ส่วนอัตราบริโภค ตอนนี้รถวิ่งมาแค่ 600 โลนิดๆ ยังวิ่งในเมืิองย่านท่าพระ-วงเวียนใหญ่ ไม่มีโอกาสวิ่งยาวเลย น้ำมันเพิ่งเติมไป 2 ถังเองครับ ถ้งล่าสุดเิติมโซฮอลล์91เต็มถัง วิ่งจนไฟเตือนน้ำมันขึ้น วิ่งต่ออีกราว10 ก.ม.จึงเติม รวมวิ่งได้ 320 ก.ม. เติมไป 63.90 ลิตร 2,261 บาท ราคาน้ำมัน 35.38 บาท/ลิตร(โซฮอลล์91) คิดเป็น 5 ก.ม./ลิตร หรือ 7 บาท/ก.ม. รบกวนถามสมาชิกท่านอื่นว่าอัตรานี้ปรกติไหมครับ ถ้าอัตรานี้ปรกติผมจะได้ลุยติดแก็สเลย ตอนนี้เหยียบทีเกร็งถึงท้ิองน้อยเลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย sunsmile : 23-01-2013 เมื่อ 17:20

User ID
    36382
    Status
    โพส
    169

เรื่องกินน้ำมันผมว่าปรกตินะครับ เพราะตอนรถผมยังไม่ถึงพันโลก็ตก 5-7 บาท/กม. แต่พอเลยพันโลตก 4 บาท/โล ครบ 1200 ก็จับไปดมแก๊สก็ตก 1.5 บาท/โล ตอนนี้เติมแก๊ส 600 บาท วิ่งได้ประมาณ 400 กม. แต่ผมวิ่งนอกเมืองส่วนใหญ่นะครับ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

เรื่องกินน้ำมันผมขับในกรุงเทพ วัดอะไรได้ไม่มากครับ ผมเคยเติมโซฮอล 95 วิ่งไปกลับแพร่ ประมาณ1 พันกว่าโล หมดประมาณ 3พันกว่า
    ถือว่าพอรับได้สำหรับ 2.4 วิ่งอย่างมาก 100-120 ครับ ส่วนเรื่องเสียงเครื่องของผมถือว่า okไม่ค่อยได้ยิน แต่เสียงอื่นที่เข้าห้องโดยสารนี่สิครับ ดังชัดเจนจริง อีกหนึ่งแอร์ ไม่เย็นเลยเวลาวิ่งกลางวัน ที่ปัดน้ำฝนเปลี่ยนแล้ว ก็ยังเสียงดังสุดๆ

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

ลองใช้ไปก่อนครับ 5000 โล แล้วลองฟังเสียงใหม่ไหมครับ

User ID
    41301
    Status
    โพส
    24

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ได้อ่านแล้วสบายใจขึ้นมาก จะลองดูใหม่ครับเผื่อจะดีขึ้น ทุกวันนี้เสียงดังชนิดที่ว่าถอยเข้าบ้านก็รู้เลยว่ากลับมาแล้ว วอนหัวแตกเวลากลับดึกๆ ยังไงเดี๋ยวว่าจะไปติดแก๊สดู จะได้กล้าๆใช้ครับ จริงๆแล้วถ้าไม่ติดปัญหาด้านบน Tritonเป็นรถที่ขับสนุกมาก +กับเป็นเกียร์ธรรมดาทำให้แอบซิ่งอยู่บ่อยครั้ง ถ้าเหยียบได้อย่างสบายใจไม่ต้องกังวลค่าน้ำมันก็คงมันส์มากครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย sunsmile : 23-01-2013 เมื่อ 17:22

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

ของผมชินแล้ว วิ่งเร็วๆทีไรฟังวิทยุไม่รู้เรื่องเลยเร่งเสียงวิทยุ
    แต่พอลองดับเครื่องดูวิทยุดับเครื่องวิทยุดังหูแทบแตก

User ID
    41848
    Status
    โพส
    107

ผมออกมาวันแรก m 2013 เข้าวันที่ 3 ไป กฐินเลยโคราช ไป ประมาณ 300 โล เติม E20 วิ่งเฉลี่ย 110 -120 อัดบาง (140) เป็นบางครั้ง แต่ไม่ยาว หมดน้ำมัน ไป 1800 ครับ ล่าสุดช่วงปีใหม่ 2556ไปเที่ยวแถวเชียงใหม่ 1400 โล หมดค่าแก๊ส 2800 บาทครับ วิ่ง 110/120

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ครับน้าถ้าจะวัดอัตราการสิ้นเปลืองต้องวิ่งยาวๆความเร็วค่อนข้างคงที่จะได้อัตราสิ้นเปลืองที่ไกล้เคียงความจริงครับ
    ส่วนเรื่องเสียงเครื่องผมก็บอกไม่ได้ครับเพราะรถผมตอนติดแก๊สช่างเค้าเปลี่ยนพักกลางให้เสียงเลยกระหึมนิดนึงครับ
    แนะนำครับ ถ้าน้าจะประหยัดเชื้อเพลิงติดแก๊สครับผม

ข้อมูลกระทู้