หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6434
    Status
    โพส
    150

มาตรฐาน เรื่องของแคทเบนซิล

ขอถามหน่อยนะครับน้า คือตัวเบนซิลผมก้มไปดูมีแคทสองตัว ตัวแรก ออก จากคอมาเจอเลยครับ ตัวที่สองก่อนพักกลางอ่ะครับ

คือว่าผมอยากถามว่าที่น้าๆบอกว่าใส่ท่อแทนแคทอ่ะครับคือใส่แทนตัวไหนหรือว่าทั้งสองตัวเลยครับ (อันนี้ไม่รุ้จิงๆนะครับช่วยผมหน่อย) อยากได้แรงบิดออกตัวเพิ่มแต่กลัวเสีย เงินหลายต่อครับ

User ID
    27822
    Status
    โพส
    597

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องของแคทเบนซิล

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noobombam ดูโพส
    ขอถามหน่อยนะครับน้า คือตัวเบนซิลผมก้มไปดูมีแคทสองตัว ตัวแรก ออก จากคอมาเจอเลยครับ ตัวที่สองก่อนพักกลางอ่ะครับ

คือว่าผมอยากถามว่าที่น้าๆบอกว่าใส่ท่อแทนแคทอ่ะครับคือใส่แทนตัวไหนหรือว่าทั้งสองตัวเลยครับ (อันนี้ไม่รุ้จิงๆนะครับช่วยผมหน่อย) อยากได้แรงบิดออกตัวเพิ่มแต่กลัวเสีย เงินหลายต่อครับ

มารอเก็บความรู้ด้วยคนครับ

User ID
    14344
    Status
    โพส
    9

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องของแคทเบนซิล

ท่อแคทใส่แทนก่อนถึงท่อพักครับตัวบนตรงคอท่ออย่าเอาออกเลยครับเรื่องเยาะเพราะมีเซ็นเซอร์แอร์โฟว์ สองตัวครับอีกอย่างถ้าเอาออกสองตัวมันจะโล่งจนทำให้ปลายหายน่ะครับ
    ส่วนผมเองเอาแคทก่อนท่อพักปลายออก(แล้วใส่ท่อแทนแคทเป็นท่อใบพัดอัดอากาศและท่อพักอัดอากาศของหลำเฮตเดอร์) อุต egr เท่านี้ก็เห็นผลแล้วครับ
    ส่วนปลายถ้าเปลี่ยนที่ร้านเขาบอกว่าไม่ได้ช่วยอะไรมากครับได้แค่เสียงเพราะครับ

User ID
    34446
    Status
    โพส
    14

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ph@n ดูโพส
    ท่อแคทใส่แทนก่อนถึงท่อพักครับตัวบนตรงคอท่ออย่าเอาออกเลยครับเรื่องเยาะเพราะมีเซ็นเซอร์แอร์โฟว์ สองตัวครับอีกอย่างถ้าเอาออกสองตัวมันจะโล่งจนทำให้ปลายหายน่ะครับ
    ส่วนผมเองเอาแคทก่อนท่อพักปลายออก(แล้วใส่ท่อแทนแคทเป็นท่อใบพัดอัดอากาศและท่อพักอัดอากาศของหลำเฮตเดอร์) อุต egr เท่านี้ก็เห็นผลแล้วครับ
    ส่วนปลายถ้าเปลี่ยนที่ร้านเขาบอกว่าไม่ได้ช่วยอะไรมากครับได้แค่เสียงเพราะครับ
    ผมก็จัดมาแล้วเหมือนกันครับ ขับแล้วรู้สึกดีขึ้นเยอะเลย

User ID
    27822
    Status
    โพส
    597

น้าๆมีรูปท่อแทนแคทแบบที่น้าใส่มั้ยครับ อยากเห็นหน้าตามัน แล้วค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

อยากเห็นรูปด้วยครับน้าๆ

User ID
    21079
    Status
    โพส
    42

ออกตัวดีขึ้นครับ

User ID
    6434
    Status
    โพส
    150

ขอบคุณน้าทุกคนมากนะครับ

ไว้กลับจากเหนือแล้วจะไปทำดูครับ เด่วถ่ายรูปมาให้ดูครับ

User ID
    4628
    Status
    โพส
    134

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ph@n ดูโพส
    เหมือนกันเลย เอาแคตก่อนหม้อพักปลายออกแล้วใส่บวบใบพัดแทน+อุด egr

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

มันมี 2 ตัวตามที่เข้าใจครับ
    - ตัวบน ออกจากเขาความไอเสียมาเจอเลย มีกระเปาะกันร้อนครอบอยู่ มีเซนเซอร์ o2 ต่อ 1 ตัว
    - ตัวล่างใต้ท้องตรงคนขับ อยู่หลังข้อต่อและ o2 เซนเซอร์

ท่อแทนแคทตาไลติดคอนเวสเตอร์ ของเครื่องเบนซินผมยังไม่เคยเห็น (หรือมีแต่ผมยังไม่เคยเจอ)
    เท่าที่เจอเป็นของดีเซล เพราะมันถอดง่าย ถอดหลังโข่งเทอร์ไบด์ แล้วเปลี่ยนได้เลย
    แต่ของเบนซินไม่มีน็อตให้ถอดครับ ถ้าถอดต้องถอดทั้งเขาความไอเสีย หรือยกทั้งยวง ตั้งแต่ท่อร่วมไอเสียออกมาเลย แล้วตีเฮดเดอร์เข้าไปแทน
    ชื่อ:  IMG-20120604-01708.jpg
ครั้ง: 3194
ขนาด:  80.8 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG-20120604-01709.jpg
ครั้ง: 2351
ขนาด:  80.9 กิโลไบต์

การเอาออก
    ส่วนมาก ตัดตัวล่างออกได้เลย แล้วใส่ท่อพักใบเล็กๆ เข้าไปแทนเพื่อลดเสียง และทำให้โล่งขึ้น
    ส่วนผม ตัวบนผมใช้ไขควงยาวๆ กระทุ้งออกด้วย (ถอดข้อต่อท่อก่อนนะ)
    ผลที่ได้ เสียแหลมขึ้นเล็กน้อย วิ่งลื่นขึ้นเห็นๆ แบบรู้สึกได้ ไม่ใช่อุปทานของคนขับ เพราะคนนั่งข้างๆ ประจำยังจับอาการได้

ส่วน o2 เซนเซอร์ ต่อครบเหมือนเดิมทั้ง 2 ตัวครับ

User ID
    33027
    Status
    โพส
    1,069

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ likp6mt ดูโพส
    ผมก็จัดมาแล้วเหมือนกันครับ ขับแล้วรู้สึกดีขึ้นเยอะเลย
    ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับน้า

User ID
    38880
    Status
    โพส
    86

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    มันมี 2 ตัวตามที่เข้าใจครับ
    - ตัวบน ออกจากเขาความไอเสียมาเจอเลย มีกระเปาะกันร้อนครอบอยู่ มีเซนเซอร์ o2 ต่อ 1 ตัว
    - ตัวล่างใต้ท้องตรงคนขับ อยู่หลังข้อต่อและ o2 เซนเซอร์

ท่อแทนแคทตาไลติดคอนเวสเตอร์ ของเครื่องเบนซินผมยังไม่เคยเห็น (หรือมีแต่ผมยังไม่เคยเจอ)
    เท่าที่เจอเป็นของดีเซล เพราะมันถอดง่าย ถอดหลังโข่งเทอร์ไบด์ แล้วเปลี่ยนได้เลย
    แต่ของเบนซินไม่มีน็อตให้ถอดครับ ถ้าถอดต้องถอดทั้งเขาความไอเสีย หรือยกทั้งยวง ตั้งแต่ท่อร่วมไอเสียออกมาเลย แล้วตีเฮดเดอร์เข้าไปแทน
    ชื่อ:  IMG-20120604-01708.jpg
ครั้ง: 3194
ขนาด:  80.8 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG-20120604-01709.jpg
ครั้ง: 2351
ขนาด:  80.9 กิโลไบต์

การเอาออก
    ส่วนมาก ตัดตัวล่างออกได้เลย แล้วใส่ท่อพักใบเล็กๆ เข้าไปแทนเพื่อลดเสียง และทำให้โล่งขึ้น
    ส่วนผม ตัวบนผมใช้ไขควงยาวๆ กระทุ้งออกด้วย (ถอดข้อต่อท่อก่อนนะ)
    ผลที่ได้ เสียแหลมขึ้นเล็กน้อย วิ่งลื่นขึ้นเห็นๆ แบบรู้สึกได้ ไม่ใช่อุปทานของคนขับ เพราะคนนั่งข้างๆ ประจำยังจับอาการได้

ส่วน o2 เซนเซอร์ ต่อครบเหมือนเดิมทั้ง 2 ตัวครับ
    ทะลวงแคทตัวบนไฟไม่โชว์หรอครับเห็นบางท่านว่าไฟจะโชว์

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ทะลวงแล้วหวี๊ดดด มั้ยครับ

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nong_tfr46 ดูโพส
    ทะลวงแคทตัวบนไฟไม่โชว์หรอครับเห็นบางท่านว่าไฟจะโชว์
    ไฟไม่โชว์แน่นอนครับ ผมใช้วิธีมุดใต้ท้อง ถอดคอท่อออกแล้วเอาไขควงยาวๆ กระทุ้งจากด้านล่าง ค่อยๆ แงะออกจนหมด
    เซนเซอร์ o2 อยู่ด้านบนเหมือนเดิมครับ ไม่ได้ถอด

ในภาพเห็นว่าถอด o2 เพราะต้องการดูว่าจะใส่ท่อแทนแคตฯ ยังไง แต่หมดหวังเพราะมันเป็นชิ้นเดียวกัน เลยต้องทะลวงจากด้านล่างครับ

ส่วนเรื่องเสียงจะออกแหลมๆ เล็กน้อย แนวๆ ว่าลมไอเสียวิ่งมาปะทะท่อตรงๆ ไม่มีใยแคตฯ ซับไว้ ฟังๆ ดูก็เพราะดีครับ

User ID
    16533
    Status
    โพส
    152

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    ไฟไม่โชว์แน่นอนครับ ผมใช้วิธีมุดใต้ท้อง ถอดคอท่อออกแล้วเอาไขควงยาวๆ กระทุ้งจากด้านล่าง ค่อยๆ แงะออกจนหมด
    เซนเซอร์ o2 อยู่ด้านบนเหมือนเดิมครับ ไม่ได้ถอด

ในภาพเห็นว่าถอด o2 เพราะต้องการดูว่าจะใส่ท่อแทนแคตฯ ยังไง แต่หมดหวังเพราะมันเป็นชิ้นเดียวกัน เลยต้องทะลวงจากด้านล่างครับ

ส่วนเรื่องเสียงจะออกแหลมๆ เล็กน้อย แนวๆ ว่าลมไอเสียวิ่งมาปะทะท่อตรงๆ ไม่มีใยแคตฯ ซับไว้ ฟังๆ ดูก็เพราะดีครับ
    น้าครับ ปลายหายไหมครับ แล้วน้าทะลวงทั้งสองตัวเลยป่าว อยากทำครับ แต่กลัวปลายหาย...แล้วเศษที่ทะลวงออกมา เอาไปขายได้ไหมครับน้า

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chay4736 ดูโพส
    น้าครับ ปลายหายไหมครับ แล้วน้าทะลวงทั้งสองตัวเลยป่าว อยากทำครับ แต่กลัวปลายหาย...แล้วเศษที่ทะลวงออกมา เอาไปขายได้ไหมครับน้า
    ปลายไม่หายนะ ไหลได้ยาวกว่าเดิมด้วย เพราะมันโล่ง แต่ไหลนานหน่อยตามนิสัยของเจ้าตั้นเบนซิน
    ผมทะลวงตัวบน ส่วนตัวล่างตัดออกใส่หม้อพักใบเล็กๆ แทนครับ

User ID
    21079
    Status
    โพส
    42

ออกตัวดีขึ้นครับ

User ID
    38880
    Status
    โพส
    86

มีร้านแนะนำให้ตีเฮดเดอร์มันจะดีไหมครับ

User ID
    24199
    Status
    โพส
    288

ไปโดนมาแล้วครับตัดแคทตัวที่ 2 ออกแล้วใส่พักใบเล็กแทน อุด egr วิ่งดีกว่าเดิมนิดหน่อยครับ
    2,000 บาทเป็นแสตนเลส

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pcoc ดูโพส
    ไปโดนมาแล้วครับตัดแคทตัวที่ 2 ออกแล้วใส่พักใบเล็กแทน อุด egr วิ่งดีกว่าเดิมนิดหน่อยครับ
    2,000 บาทเป็นแสตนเลส
    น่าสนใจจังชี้เป้าด้วยครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้