สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 11 จากทั้งหมด 11

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    40458
    Status
    โพส
    160

มาตรฐาน ขอคำแนะนำเรื่องsubกับampด้วยครับ

รถพบเปลี่ยนfrontเป็นjvc kd9406หน้าหลังเปลี่ยนเป็นhertz esk165ตอนนี้อยากขอคำแนะนำเรื่องแอมป์ว่าถ้าเป็นbi amp กับ5chอันไหนเหมาะกว่ากัน ผมจะฟังเพลงช้าเป็นส่วนใหญ่ ขอบคุณน้าๆล่วงหน้าครับ

User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องsubกับampด้วยครับ

ถ้าลำโพงหน้า หลังแยกชิ้นเหมือนกัน น่าจะไป5chป่าวคับ รอเซียนด้วยคนคับ อิอิ

User ID
    40458
    Status
    โพส
    160

มาตรฐาน ตอบ: ขอคำแนะนำเรื่องsubกับampด้วยครับ

ใช่ครับแยกชิ้น

User ID
    31443
    Status
    โพส
    103

jvc kd9406 & HERTZ ESK165 ชุดใน(ได้แค่)ฝันของผมเลย

ขอตอบมั่วๆนะครับ

1. bi amp นี่หมายถึง
    - ปรี 7-แบนด์
    - Power D ขับ ซับ 10 นิ้วว้อยคู่
    - Power 4 CH ขับลำโพง 2 คู่หน้า-พลัง

รึป่าวครับ เห็นส่วนใหญ่เค้าทำกันแบบนี้ น่าจะเรียก 4.1 Ch ผมมั่วๆนะครับ

User ID
    40458
    Status
    โพส
    160

ตอนนี้อยากได้แอมป์จะตีตู้หลังฟังขำๆน่ะครับเพราะเบสบอกซ์มันไม่เวิร์คแล้วครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ฟังเพลงเพราะสุดคือ 2 ch (Stereo) หาก 4.1 หรือ 5.1 เป็นระบบสำหรับดูหนัง ระบบหลายแอมป์ ต้องมีครอสตัดความถี่ ป้อนให้แอมป์ขับแต่ละย่านความถี่ รายละเอียดเยอะ (ผมจำเค้ามาครับ) ของผมควอดแอมป์แต่มีแอมป์แค่ 3 ตัว แต่ถ้าฟังแบบน้า Mild3673 ว่า (จะเรียกว่าไบแอมป์ก็ไม่ว่ากัน) เพื่อได้เสียงเบสดีขึ้นก็เห็นผลแน่นอน แต่ถ้าไม่ได้ดูหนังอย่าทำเลย 5.1 (เปลืองตังค์)

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

สำหรับไบแอมป์ คือ สมมุติว่าเรามีคู่หน้ากลางกับแหลมคู่นึง เท่ากับ4ดอกนะครับ เราใช้แอมป์ขับแหลมซ้าย1แชลแนล แหลมขวา 1แชลแนล กลางซ้าย 1 แชลแนล กลางขวา 1 แชลแนลครับ แบบนี้ครับเขาเรียกว่าไบแอมป์ ปกติการขับลำโพงแบบที่ผมว่ามาใช้แอมป์แค่ 2 แชลแนล ขับผ่านครอสโอเวอร์ก็ได้แล้ว แต่การอกแบบครอสโอเว่อร์มันไม่ได้ง่ายๆหมูๆครับ เลยเอาระบบไบแอมป์ ไตรแอมป์ แบบระบบเครื่องเสียงกลางแจ้งมาใช้กัน เล่นเครื่องเสียงจริงแล้วไม่ได้ต้องใช้ลำโพงเยอะๆนะครับ เยอะไปจูนลงตัวไม่ง่ายครับลองไปดูเครื่องเสียงบ้านไฮแอนด์ครับ เขาเล่นกันสองแชลแนลมีปรีแต่ก็ไม่มีปุ่มปรับทุ้มแหลม

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

ระบบเสียงรอบทิศทาง แบบ5.1ผมไม่ค่อยเห็นหนะครับ เพราะจริงแล้วระบบนี้เขาต้องมีโปรเซสเซอร์ในการทำงาน โดยการดีเลย์ลำโพงคู่หลังและสร้างสัญญาณใหม่ขึ้นมา เพื่อทำให้หูเรารู้สึกว่าเสียงมันอยู่รอบตัวครับ ส่วนตอนนี้ในรถเล่นกันจริงๆก็เป็น2.1ธรรมดาครับเพียงกลับเฟสคู่หลังและซับเพื่อต้องการให้เวทีไปอยู่ด้านหน้าตัวเรานั้นเองครับ ถ้ารู้วิธีปรับมันก็เหมือนอยู่ด้านหน้าจริงครับ บ้านเราวงการเครื่องเสียงรถยนต์ไปไม่ไกลครับที่เห็นๆมาใจแคบมั่ว และไม่ค่อยหาความรู้ รู้ผิดๆมาก็เป็นอาจารย์ได้ครับ

User ID
    31443
    Status
    โพส
    103

แค่คิดก็มันแล้ว...ลำโพงแยะดีจัง (เอามาจากในเวปนะครับ ไม่รู้ลิงค์ ครับ)

ชื่อ:  Bi Amp.jpg
ครั้ง: 15967
ขนาด:  61.0 กิโลไบต์ชื่อ:  ซับฯวอยซ์เดี่&#361.jpg
ครั้ง: 3328
ขนาด:  49.0 กิโลไบต์

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nut_ty ดูโพส
    ระบบเสียงรอบทิศทาง แบบ5.1ผมไม่ค่อยเห็นหนะครับ เพราะจริงแล้วระบบนี้เขาต้องมีโปรเซสเซอร์ในการทำงาน โดยการดีเลย์ลำโพงคู่หลังและสร้างสัญญาณใหม่ขึ้นมา เพื่อทำให้หูเรารู้สึกว่าเสียงมันอยู่รอบตัวครับ ส่วนตอนนี้ในรถเล่นกันจริงๆก็เป็น2.1ธรรมดาครับเพียงกลับเฟสคู่หลังและซับเพื่อต้องการให้เวทีไปอยู่ด้านหน้าตัวเรานั้นเองครับ ถ้ารู้วิธีปรับมันก็เหมือนอยู่ด้านหน้าจริงครับ บ้านเราวงการเครื่องเสียงรถยนต์ไปไม่ไกลครับที่เห็นๆมาใจแคบมั่ว และไม่ค่อยหาความรู้ รู้ผิดๆมาก็เป็นอาจารย์ได้ครับ
    ขนาดผมใช้ Pro H701 อยู่แต่ก็ยังไม่ได้ใช้ 5.1 แท้ ๆ เลยเพราะ W520 เอาสัญญาณดิจิตอลออกไม่ได้ ต้องใช้ dva-9861e หรือรุ่นที่มีช่องออกสัญญาณดิจิตอล เท่านั้น

User ID
    40458
    Status
    โพส
    160

จัดarc มาแล้วึรับขอบคุณน้าๆมากเลยครับ

ข้อมูลกระทู้