หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 80

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

มาตรฐาน ตอบ: ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา.....

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ผมชอบมารยาทคนขับรถบรรทุกที่วิ่งเส้นสายใต้มาก ถึงจะขับขวาก็จะขับเร็วพอที่จะไม่เกะกะขวางทาง
    เค้ามองกระจกหลังตลอดรู้ว่าเรามาเร็ว ถ้าไม่หลบให้ก็เปิดไฟเลี้ยวขวาให้เราแซงซ้ายไปเลย
    แถมรถที่วิ่งสวนมาก็จะบอกตลอดทาง ข้างหน้ามีตำรวจหรือมีอุบัติเหตุ มีด่าน สังเกตุไฟดีๆ
    รถบรรทุกเค้ามารยาทการจราจรเค้าดีมากๆ แต่อย่าไปกวนไปปาดเค้านะครับ เจ็บตัวฟรีแน่เรา 5555
    อันนี้ก็ขอเห็นด้วยครับ...

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

มาตรฐาน ตอบ: ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา.....

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ขับเร็วชิดซ้าย ขับสบายชิดขาว ครับ
    ไม่บายได้ไงอะ...มันอะสบายเพื่อนต่อหลังเป็นแถวแล้วยังทำทองไม่รู้ร้อน...อิอิ

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    มันคือความจริงทั้งนั้น เลนด้านซ้ายถนนแย่สุดๆ แต่ถ้าคิดจะแช่ขวาขอให้เพิ่มความเร็วสัก 110-120 นะครับ 31 ธ.ค. 55 ที่ผ่านมาผมก็ไปเที่ยวหัวหินมา ช่วงประจวบ-กุยบุรีขาขึ้นยังเน่าเหมือนเดิม ผมแซงซ้ายผ่านตลอด เห็นวีโก้กับเก๋งโหลดตามตรูดผมมาติดๆ เจอถนนดาวอังคารเข้าไปผมทิ้งหายเลย แต่เจอแก๊งปลาโด 2 คันกับ swift อีกคัน รูดผ่านไปด้วยความเร็วมากกว่าผมอีก แฟนผมยังงงเลย พูดออกมาเลย swift มันเจ๋งวะ ช่างกล้ารูดเส้นนี้
    ยังดีครับคุณ...วันก่อนผมไปเจอเอามาสด้าสองลงไปทำความเคารพต้นไม้ในเกาะกลางเลยครับ...แถมรถลูกกุ้ง Max แตกอยู่ข้างทางอีกสองคัน.....คงจะหลุดเร็วๆมานะ....

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ พออ.รัชพล ดูโพส
    ถ้าผมเจอจะจัดให้จากเบาไปหาหนักครับ
    - กระพริบไฟให้หลบก่อน
    - ไฟสูงสาดยาว
    - บีบแตรสองครั้ง
    - บีบแตรยาว
    - ประกบข้างมันไปตลอดให้คันหลังมันมาไล่แทน
    วิธีนี้น่าสน....แต่เรารีบอะดิจะไปขับข้างมันทำไมละ...เหอะๆๆๆ

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

เมื่อกี้กลับมาจากพิษณุโลกมารังสิต วิ่งสายเอเชียร์ มาก็เจอเหมือนกันครับ ขวาติดกว่าซ้าย ซ้ายเน้นซิ่งสะส่วนใหญ่ แต่ที่เห็นแล้วเซ็งจริงๆคือรถ6ล้อขึ้นไปวิ่งตรงกลางกับขวา ทั้งๆที่เลนซ้ายพวกท่านก็เป็นคนทำพังกันแท้ๆ แล้วมาวิ่งเลนที่เหลือ อีก3ปีข้างหน้าผมต้องวิ่งไหลทางเลยหรอครับ
    กับ ขับช้าเลนขวา แล้วไอพวกที่ขับช้าทั้งหลายดูแล้วก็หน้าจะมือใหม่เพราะดูจากจังหวะการเปลี่ยนเลน ขับช้ามือใหม่ยังไม่พอยังจะเกาะกลุ่มกันขับช้าๆอีก บางคนเลนขวาแต่ใจร้อนก็จี้ ซึ่งผมก็โดน เพราะผมก็ทิ้งระยะจากรถขับช้าไปใกลพอสมควรเพราะไม่รู้ว่าเขาจะทำอะไรกันยังไงต่อไปเดาไม่ถูก คันข้างหลัง ก็มาจี้ผม จี้ไปแซงซ้ายไม่ได้ก็จี้ๆตบไฟ พอมีจังหวะผมก็เลยหลบซ้ายให้ แล้วเขาไปดูเอาเองว่าข้างหน้าเขาช้ากันทำไม สุดท้ายก็วิ่งคู่กะผม ผมซ้ายเขาขวา กระจบข้างแทบจะเสมอกัน เป็นอย่างนี้ออกจะบ่อยเหมือนกันครับ ที่เหลือก็จิปาถะรถติดบ้าง ชอบเปลี่ยนเลนกระทันหันแล้วรีบเหยียบบ้าง แย่งเลน ไม่ยอมให้เขาเลนบ้างละครับ
    ปล.
    ต่างคนต่างนิสัย อยู่ถนนเดียวกันก็ต้องมีนํ้าใจ ใจเย็น และระวังเอามากๆ

User ID
    36201
    Status
    โพส
    144

แซงซ้ายแล้วก็เข้าขวาไปอยู่ข้างน่ามันก่อนแล้วก็ยกคันเร่ง

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ใช่ครับส่วนมากผมจะวิ่งซ้าย อันตรายหน่อยก็คงต้องยอม ปล่อยให้เลนขวาให้ "เต่า" มันวิ่ง

User ID
    3283
    Status
    โพส
    626

อาการ " หวานเย็น เลนขวา " สายอีสานก็ไม่น้อยหน้านะครับช่วงปีใหม่ที่ผ่านมาผมเจอเยอะกว่าทุกๆครั้ง บีบแตรก็แล้ว ดริฟไฟก็แล้ว ^^"

User ID
    32708
    Status
    โพส
    1,404

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ พออ.รัชพล ดูโพส
    ถ้าผมเจอจะจัดให้จากเบาไปหาหนักครับ
    - กระพริบไฟให้หลบก่อน
    - ไฟสูงสาดยาว
    - บีบแตรสองครั้ง
    - บีบแตรยาว
    - ประกบข้างมันไปตลอดให้คันหลังมันมาไล่แทน

ตามนี้เลยคร้าบบบ ถ้าไม่ไหวก็แซง
    ดูหน้ามันเล็กน้อย แล้วค่อยๆกดควันดำใส่มัน 55555

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อยากขับเลนไหนก็ขับไป หารูมุดรูดไปเองก็ได้ สบายใจ แต่ถ้ามันตันทุกเลนก็มีจี้ตรูดกันมั่งละครับ

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส
    ตามนี้เลยคร้าบบบ ถ้าไม่ไหวก็แซง
    ดูหน้ามันเล็กน้อย แล้วค่อยๆกดควันดำใส่มัน 55555
    อิอิ..น้าครับพอดีว่าของผมเครื่องเบนซิลไม่มีควันดำครับ......เหอะๆๆ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ meaw_san ดูโพส
    อยากขับเลนไหนก็ขับไป หารูมุดรูดไปเองก็ได้ สบายใจ แต่ถ้ามันตันทุกเลนก็มีจี้ตรูดกันมั่งละครับ
    นี่ละ สุดท้ายกลายเป็นคนไม่ดีโดนด่าลับหลัง "แม่งจะรีบไปตา....ที่ไหนของมันวะ" 555555
    ข้อหาแซงซ้ายเค้าตกใจ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    นี่ละ สุดท้ายกลายเป็นคนไม่ดีโดนด่าลับหลัง "แม่งจะรีบไปตา....ที่ไหนของมันวะ" 555555
    ข้อหาแซงซ้ายเค้าตกใจ
    กด Like ให้เลยครับ

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

รถวิ่งขวาเกิดได้หลายกรณี ส่วนใหญ่เป็นรถเก่ารถแก่ของคนในพื้นที่เพื่อรอยูเทรินอีก 10 กม.ข้างหน้า และรถขนผักขนของหนักเพราะเลนซ้ายมันวิ่งกันจนพังหมด และอีกสุดท้ายประเภท...มึน.....

User ID
    37091
    Status
    โพส
    85

แถวบ้านผมเลนซ้ายเอาไว้ให้มอไซค์วิ่งครับ ไม่รู้เป็นไรถนนไม่ดีก็ไม่ยอมวิ่งไหล่ทางกัน

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aaa5831 ดูโพส
    เองไปทำเค้าทำไม พุทธองค์กล่าวไว้ "ให้เดินสายกลาง" พวกควายมันก็เลยทำตามอย่างเดียว

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

ตามใครไม่เป็นเลยจริงๆ เจ้าเหมียวเนี่ย แซง... แว๊นนนนน 5555

TTC-01045 TTC-Member
    User ID
    3868
    Status
    โพส
    54

เจอประจำ ขวาข้าใครอย่าแตะ จะแซงซ้ายก้อเกรงใจหลุม

User ID
    34833
    Status
    โพส
    50

ผมมีวิธีคับเขาช้าวิ่งขวา เราก็ใจเย็นออกซ้าย

วิ่งแซงนิดนึง อย่าไปปาดหน้าเขามันไม่ดี

แซงนิดเดี่ยวนะคับให้เลยนิดนึง วิ่งคู่กันไป
    ซักพักคันหลังมา่แซงไม่ได้ เราก็ขยับไปนิดนึง
    คันหลังเขาก็แซงซ้าย แต่ก็ยังแซงไม่ได้เพราะเราอยู่ซ้าย
    เราก็ขยับอีกนิดคับ คันที่แซงเขาก็จะปาดหน้าอีกคันเอง
    หากเรายังไม่พอใจ รอคันต่อไป ทำแบบเดิม เมื่อพอใจแล้วก็ต่างคนต่างไป (ขำ ๆ นะ ห้ามนำไปทำจริง)

TTC-01052 TTC-Member
    User ID
    26403
    Status
    โพส
    136

ไม่ได้ลำเอียงนะครับ ต้องไปทีละประเด็นก่อน
    1. รถ 4 ล้อ ขับช้าอยู่ขวา คำว่าช้าคือความเร็วเท่าไรครับ เพราะกฎหมายบ้านเราบนทางหลวงหลัก เขาก็ไม่ให้ขับเกิน 100 ครับ ถ้าเขาขับ 80-100 แล้วท่านบอกช้า นั้นหมายความว่าท่านกำลังทำผิดกฎหมายครับ ส่วนรถขับช้าชิดขวานั้นนิยามประมาณว่าขับ ต่ำกว่า 60 ควรชิดช้าย ใช้คำว่าควรนะครับ เพราะต้องไปพิจารณาประเด็นเรื่องสภาพถนน อุบัติเหตุเลนซ้าย สภาพการจราจรด้วยครับ
    2. รถมากกว่า 4 ล้อ ขับช้าอยู่ขวา อันนี้ไม่ต้องห่วงครับ เจอด่านโดนแน่นอนครับ เพราะไม่ว่าช้าหรือเร็วโดยทางปฎิบัติรถที่มีมากกว่า 4 ล้อต้องขับชิดเลนในสุดครับ
    3. มารยาทของคนขับรถ อันนี้เหมารวมตัวเราเองด้วย ต้องพึ่งระลึกว่าต้องไม่ทำผิดกฎหมาย และเอื้ออาทรต่อเพื่อนร่วมทาง รวมถึงต้องเข้าใจว่าถนนเป็นของคนทุกคนครับ
    4. รถวิ่งเบียดซ้ายหรือเบียดจากไหลทาง สำหรับกระผมถือว่าเป็นการกระทำที่ไม่มีมารยาท ผมจะไม่ยอมให้เข้าครับ จะขับตีคู่ไปเลยดูสิว่าเขาจะทำอย่างไร เขาไม่กล้าชนหรอกครับ เพราะเขารู้ว่าเขาผิดครับ แต่ต้องระวังเรื่องขนาดรถด้วยถ้าเขาคันใหญ่กว่าก้อปล่อยไปเถอะ แต่ถ้าคันเท่ากันหรือเล็กว่ามีมัน เหอๆๆๆ
    ทั้งหมดความเห็นส่วนตัวครับ อาจจะไม่โดนใจน้าๆ ท่านใดก้อขออภัย

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้