หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 80

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

มาตรฐาน ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา.....

ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา..... ช่วงปีใหม่นี้ผมมีโอกาศได้ไปบ้านแฟนที่ทับสะแกไปวันที่ 29 กลับ 30 ธัยวาคม 2555 ขาขึ้นไม่เท่าไหร่ครับขาลงใต้นี่สิ...ผมก็เข้าใจว่าเทศกาลแต่รถที่ขับช้าแล้วขับขวานี่สิสุดยอด.....เยอะมาไม่รู้ทำไม....แล้วอีกอย่างนึง...พวกรถทัวร์ผมก็ไม่ทราบว่าพวกคุณได้ใบอนุญาตขับขวาตลอดกันหรือยังไงถึงได้ลงด้านซ้ายไม่เป็นเลย..ทุกบริษัทประเทศไทยขับรถไม่มีวินัยกันเลย...มาเจออีพวกนึงอีกพวกที่ไปอยู่ช่องเลี้ยวขวาพอไฟเขียวแล้วรีบเร่งเครื่องเพื่อจะเบียดเข้า...คุณจะรีบไปไหน...ขอโทษนะถ้าคุณมาเบียดตรงผมจะบอกให้เชิญคุณขึ้นเกาะกลางไปเลยเพราะคุณทำตัวเป็นขยะสังคมก่อน...เห็นแล้วเซ็งครับเลยเอามาแชร์กันฟัง...ขอบคุณครับ....

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

มาตรฐาน ตอบ: ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา.....

พวกที่เพิ่งขับรถเป็นใหม่ๆ ตามที่สอนขับรถเค้าสอนว่าให้ขับเลนขวาไปเรื่อยๆ ถ้าใครรีบเขาจะแซงไปเอง เคยมีคนบอกว่าเค้าสอนกันอย่างงั้น ผมก็คนนึงครับน้าที่เซ็งกับพวกแบบเนี้ย

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

มาตรฐาน ตอบ: ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา.....

กลัวเจอเลนซ้ายทางไม่ดี เดี๋ยวหลบไม่ทัน

User ID
    13651
    Status
    โพส
    116

เขาคงกลัวชนหมามั้งครับ

User ID
    28949
    Status
    โพส
    743

เลนซ้ายมันอันตรายครับ อาจจะมีใครวิ่งตัดหน้า เช่น หมา มอเตอร์ไซค์ เด็ก ผู้ใหญ่ หรือคนบ้า แล้วก็ยังมีหลุมที่พวกรถบรรทุกหรือรถหนักๆเขาทำกันไว้อีก ทุกคนเลยวิ่งขวากันหมด ตอนนี้มันเป็นธรรมเนียมไปแล้ว "รถช้าวิ่งขวา รถเร็ววิ่งซ้าย" ฮ่าๆๆ

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    กลัวเจอเลนซ้ายทางไม่ดี เดี๋ยวหลบไม่ทัน
    น้าครับ.....เค้าขับช้านะหลบไม่ทันหรอ.....^^

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

ถนนเลนซ้ายไม่ดีครับ มีแต่หลุม บ่อ ผมขับช้าไม่มากเวลาเดินทางไกลผมก็วิ่งเลนขวา มองกระจกหลังเห็นมีรถตามมาผมหลบให้
    ยกเว้นมีรถวิ่งสวนมาดริปไฟให้ระวังข้างหน้ามีหมา ผมจึงวิ่งเลนซ้าย แต่พวกที่รู้ตัวว่าขับไม่เร็วมาก แล้ววิ่งขวาแช่ เมื่อเห็นรถตามมาแล้วไม่หลบให้น่าประนามครับ พอดริปไฟขอทางหน่อย พาลว่าเราจะหาเรื่องอีก เข้าใจครับนโยบายรถคันแรก
    รถทัวร์เท่าที่ได้เคยคุยกันมาบ้าง เค้าไม่สนใจครับ เค้าจะวิ่งขวาเพราะถนนเลนซ้ายไม่ดีกลัวรถไม่นิ่มผู้โดยสารโวยวาย เค้าจึงวิ่งขวาอย่างที่เราเห็น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Modelist : 31-12-2012 เมื่อ 12:31

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ต้องบอกว่า. ขับไม่ซิ่งอย่าวิ่งขวา จะสร้างปัญหารถติด อย่าคิดว่าถนนนี้...สร้าง ขำๆนะครับอย่าซีเรียส

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ถนนสายใต้เข้าใจสภาพถนนอยู่จึงทำให้ต้องวิ่งขวา

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น รถทัวร์รถสิบล้อบรรทุก ถ้าขับถนนเส้นนี้แนะนำให้แซงซ้ายไปเลยเพราะเค้าไม่สนใจหรอก
    ส่วนรถยนต์นั่งบอกตามตรง บางครั้งก็น่าโมโห ขับแบบเรื่อยชมวิว ไม่มองกระจกหลังบ้างเลย
    เท่าที่ได้เคยลองวิ่งเส้นนี้ ทางจะไม่ดีก็ตั้งแต่แถวปราณบุรี - บางสะพาน จึงต้อวิ่งขวากันตลอด

ที่น่าโมโหหนักก็สาย เอเซียสายเหนือ ถนน 4 เลน วิ่งขวาสุดแล้วใช้ความเร็วเท่ากับเลนที่3 นี่ซิ
    คุนหลังตามมายาวเหยียดไม่สนใจ ไม่แคร์สื่อ เซงงง
    สุดท้ายกลายเป้นคนเสียมารยาทขับรถไม่ดีเพราะคนพวกนี้ ก็ต้องขับรถแซงซ้ายที ขวาที

tumm_xl
    ผู้เยี่ยมชม

สำหรับพวกที่ช้าชิดขวา แต่หลบให้เวลามีรถเร็วนี่ขอคารวะครับ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ยิ่งถ้าช้าแล้ววิ่งซ้ายนี่อยากจะจอดลงไปกราบงามๆ สักที...ส่วนไอ้พวกช้าด้วย ชิดขวาด้วย ไม่หลบด้วยนี่ เขามีคติประจำใจน่ะครับ
    "ขับช้า ชิดขวา หา..." (เติมคำในช่องว่างเองนะครับ ท่าทางจะจากกันเพราะเลนขวานี่ล่ะครับ)
    อันนี้ผมเกลียดเข้าเส้นจริงๆ ลองคิดดูว่าถ้าเรามาเร็วแล้วไม่ต้องหลบไอ้มนุษย์พวกนี้ อุบัติเหตุมันคงจะน้อยลงอีกเยอะนะครับ แต่พวกที่วิ่งสูงสุดตามที่กฏหมายกำหนด 120 แล้วผมก็ไม่ว่าอะไรนะ ขับไปเถอะ เดี๋ยวหาทางแซงเอง ส่วนไอ้พวกประหยัดน้ำมันวิ่ง 80 90 ช่วยไปประหยัดเลนซ้ายเถอะครับ
    ผมเคยขับรถพาน้องสาวที่ปวดท้องจะคลอดลูก ซึ่งน้ำเดินแล้วไปโรงพยาบาลทั้งเปิดไฟผ่าหมาก กระพริบไฟสูง บีบแตร แล้วเจอไอ้ชาติชั่วพวกนี้ ซึ่งทำหน้าตาไม่รู้เรื่องรู้ราววิ่งอยู่เลนขวา (ลองคิดดูนะเวลาที่คุณอยากจะเหยียบคันเร่งให้มิด เพราะมีเสียงร้องด้วยความเจ็บปวดของคนที่คุณรัก จะเป็นพ่อ แม่ พี่ น้อง เพื่อน หรือใครก็ตามอยู่ที่เบาะหลัง มันจะทรมานใจแค่ไหนที่ต้องมาติดอยู่กับท้ายรถของไอ้พวกนี้) จนถึงโรงพยาบาลน้องผมคลอดตั้งแต่ยังไม่ถึงห้องคลอดขอบอกว่าเกลียดเข้ากระดูก ฝังใจจนมาถึงปัจจุบัน
    อยากให้ช่วยๆ กันเอาคนพวกนี้ออกมาจากเลนขวา เผื่อว่าใครมีเรื่องรีบด่วน ฉุกเฉิน เขาจะได้ไม่ต้องเอาชีวิตมาแขวนกับความเห็นแก่ตัวของคนไม่กี่คน

ปล.ปกติไม่ใช่คนชอบด่าใครนะครับ แต่พูดเรื่องนี้แล้วมันจี๊ดใจน่ะครับ

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    ถนนเลนซ้ายไม่ดีครับ มีแต่หลุม บ่อ ผมขับช้าไม่มากเวลาเดินทางไกลผมก็วิ่งเลนขวา มองกระจกหลังเห็นมีรถตามมาผมหลบให้
    ยกเว้นมีรถวิ่งสวนมาดริปไฟให้ระวังข้างหน้ามีหมา ผมจึงวิ่งเลนซ้าย แต่พวกที่รู้ตัวว่าขับไม่เร็วมาก แล้ววิ่งขวาแช่ เมื่อเห็นรถตามมาแล้วไม่หลบให้น่าประนามครับ พอดริปไฟขอทางหน่อย พาลว่าเราจะหาเรื่องอีก เข้าใจครับนโยบายรถคันแรก
    รถทัวร์เท่าที่ได้เคยคุยกันมาบ้าง เค้าไม่สนใจครับ เค้าจะวิ่งขวาเพราะถนนเลนซ้ายไม่ดีกลัวรถไม่นิ่มผู้โดยสารโวยวาย เค้าจึงวิ่งขวาอย่างที่เราเห็น
    อย่างที่น้าว่าบางท่านก็มีครับ...แต่ส่วนใหญ่จะไม่หลบ....
    แล้วทางหลวงเค้าไม่จับรถทัวร์หรอครับ...

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tumm_xl ดูโพส
    สำหรับพวกที่ช้าชิดขวา แต่หลบให้เวลามีรถเร็วนี่ขอคารวะครับ ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน ยิ่งถ้าช้าแล้ววิ่งซ้ายนี่อยากจะจอดลงไปกราบงามๆ สักที...ส่วนไอ้พวกช้าด้วย ชิดขวาด้วย ไม่หลบด้วยนี่ เขามีคติประจำใจน่ะครับ
    "ขับช้า ชิดขวา หา..." (เติมคำในช่องว่างเองนะครับ ท่าทางจะจากกันเพราะเลนขวานี่ล่ะครับ)
    อันนี้ผมเกลียดเข้าเส้นจริงๆ ลองคิดดูว่าถ้าเรามาเร็วแล้วไม่ต้องหลบไอ้มนุษย์พวกนี้ อุบัติเหตุมันคงจะน้อยลงอีกเยอะนะครับ แต่พวกที่วิ่งสูงสุดตามที่กฏหมายกำหนด 120 แล้วผมก็ไม่ว่าอะไรนะ ขับไปเถอะ เดี๋ยวหาทางแซงเอง ส่วนไอ้พวกประหยัดน้ำมันวิ่ง 80 90 ช่วยไปประหยัดเลนซ้ายเถอะครับ
    ผมเคยขับรถพาน้องสาวที่ปวดท้องจะคลอดลูก ซึ่งน้ำเดินแล้วไปโรงพยาบาลทั้งเปิดไฟผ่าหมาก กระพริบไฟสูง บีบแตร แล้วเจอไอ้ชาติชั่วพวกนี้ ซึ่งทำหน้าตาไม่รู้เรื่องรู้ราววิ่งอยู่เลนขวา (ลองคิดดูนะเวลาที่คุณอยากจะเหยียบคันเร่งให้มิด เพราะมีเสียงร้องด้วยความเจ็บปวดของคนที่คุณรัก จะเป็นพ่อ แม่ พี่ น้อง เพื่อน หรือใครก็ตามอยู่ที่เบาะหลัง มันจะทรมานใจแค่ไหนที่ต้องมาติดอยู่กับท้ายรถของไอ้พวกนี้) จนถึงโรงพยาบาลน้องผมคลอดตั้งแต่ยังไม่ถึงห้องคลอดขอบอกว่าเกลียดเข้ากระดูก ฝังใจจนมาถึงปัจจุบัน
    อยากให้ช่วยๆ กันเอาคนพวกนี้ออกมาจากเลนขวา เผื่อว่าใครมีเรื่องรีบด่วน ฉุกเฉิน เขาจะได้ไม่ต้องเอาชีวิตมาแขวนกับความเห็นแก่ตัวของคนไม่กี่คน

ปล.ปกติไม่ใช่คนชอบด่าใครนะครับ แต่พูดเรื่องนี้แล้วมันจี๊ดใจน่ะครับ
    ใช่ครับน้าวันก่อนผมก็เจอเหตุการณ์อย่างนี้ครับ..ขับรถไปน้ำตาไหนไปเลยครับมันไม่หลบ..... นี่ของน้าถ้ากดไลท์ได้จะกดไลท์ซักพันครั้ง....

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

บางครั้งอยากจะเอาจอ 32 นิ้วติดท้ายรถเหมือนกัน...แซงแล้วจะได้พิมข้อความถามว่า....ขับ 60-80 ชิดขวาหา.....คุณหรอ...

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ๋อผมเจออีกประเภท...ขับตามหลังดันเปิดไฟสูง......สุดๆๆ

User ID
    32453
    Status
    โพส
    210

ถนนสายใต้เป็นอย่างนี้ละครับ ทำใจเถอะครับ เมื่อสัก 5-6 ปีก่อน ลุงผมก็เจอเคจแบบนี้ละครับวันนั้นรีบลงใต้ด้วย เจอรถสิบล้อวิ่งขวาทั้งต๊อปไฟบีบแตร มันก็ไม่หลบเริ่มทนไม่ไหวพอมีจังหวะแซงก็แซงขึ้นไปเลยครับ แล้วไปโบกมือให้มันจอดพอจอดปุ๊บคนขับสิบล้อเดินลงมาพร้อมกับมีดเลยครับ ลุงผมจัด .38 ไปที่หม้อน้ำนัดนึง วิ่งหางจุดตูดเลย แล้วลุงผมก็ขับออกมา แบบไม่ต้องคุยไรกันเลย คนขับสิบล้อคันนั้นคงจำไปอีกนานเลยครับ...พวกนี้คงต้องเจอแบบนี้ละมั้งครับวันหน้าถึงจะได้หลบ...

User ID
    42142
    Status
    โพส
    12

เพิ่งกลับมากรุงเทพครับ...ขาขึ้น กทม. เลนส์ซ้ายช่วงนั้นเน่าสนิท...สิบล้อ รถทัวร์จองเลนส์ขวาตลอด บางคันใจดีหน่อยกระพริบไฟให้แซงซ้ายไปเลย. แต่ไม่เข้าใจบางคันที่ชอบเปิดไฟตัดหมอกมากกว่า.

User ID
    13130
    Status
    โพส
    211

เคยขับลงใต้มาหลายครั้ง เท่าที่สังเกตุ ส่วนใหญ่พวกรถทัวร์ จะชอบวิ่งขวา ครับ แล้วก็ไม่ช้านะ ขับ 100 ขึ้นทั้งนั้น

User ID
    34613
    Status
    โพส
    440

ยกไฟให้แล้วไม่หลบก็ตบซ้ายแซง แล้วปิ้นๆ

User ID
    30450
    Status
    โพส
    232

​พวกหน้ามึนครับ ผมนะเจอก็ปีบแตรขอทางต๊อบไฟด้วยถ้ายังไม่หลบ เราก็หลบมันเอง อิอิ(ป๊าดหน้าเข้าให้)

User ID
    26345
    Status
    โพส
    120

อย่าเครียดคับผม ต้องเข้าใจ เพื่อนร่วมทาง ร้อยพ่อ พันแม่ ผมเจอประจำ แต่ถ้าเป็นรถตำรวจผมไม่หลบ (เราก็เสียภาษี)

หน้า 1 จากทั้งหมด 4 หน้า 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้