หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 80

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

มาตรฐาน ตอบ: ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา.....

ด้วยความเคารพครับ กฎหมายเมืองไทย ให้ขับรถชิดซ้าย ยกเว้นแซงครับ
    จะช้าจะเร็วไม่ได้แซงก็ต้องชิดซ้ายครับ ไปอบรมที่ขนส่งตอนสอบใบขับขี่เค้าบอกมาครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MUNIC : 05-01-2013 เมื่อ 11:12

TTC-01052 TTC-Member
    User ID
    26403
    Status
    โพส
    136

มาตรฐาน ตอบ: ใครพอจะรู้บ้างไหมว่ารถขับช้าทำไมชอบขับขวา.....

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ด้วยความเคารพครับ กฎหมายเมืองไทย ให้ขับรถชิดซ้าย ยกเว้นแซงครับ
    จะช้าจะเร็วไม่ได้แซงก็ต้องชิดซ้ายครับ ไปอบรมที่ขนส่งตอนสอบใบขับขี่เค้าบอกมาครับ
    ถูกต้องแล้วครับ แต่ถ้าถนนมันไม่ไหว ขออยู่ขวาครับ เหอๆๆ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    ถนนเลนซ้ายไม่ดีครับ มีแต่หลุม บ่อ ผมขับช้าไม่มากเวลาเดินทางไกลผมก็วิ่งเลนขวา มองกระจกหลังเห็นมีรถตามมาผมหลบให้
    ยกเว้นมีรถวิ่งสวนมาดริปไฟให้ระวังข้างหน้ามีหมา ผมจึงวิ่งเลนซ้าย แต่พวกที่รู้ตัวว่าขับไม่เร็วมาก แล้ววิ่งขวาแช่ เมื่อเห็นรถตามมาแล้วไม่หลบให้น่าประนามครับ พอดริปไฟขอทางหน่อย พาลว่าเราจะหาเรื่องอีก เข้าใจครับนโยบายรถคันแรก
    รถทัวร์เท่าที่ได้เคยคุยกันมาบ้าง เค้าไม่สนใจครับ เค้าจะวิ่งขวาเพราะถนนเลนซ้ายไม่ดีกลัวรถไม่นิ่มผู้โดยสารโวยวาย เค้าจึงวิ่งขวาอย่างที่เราเห็น

ผมเห็นด้วยกะน๊านะครับ เพราะเส้นมิตรภาพช่วง โคราช ไปขอนแก่น ถนนเลนซ้าย หลุมเยอะ มีการซ่อมแบบสะเพร่าเอายางมะตอยมาเท แล้วปาดไม่เรียบ ยิ่งกระโดดใหญ่

ผมจะวิ่งขวา แต่ถ้ามีรถมาก็หลบเข้าซ้ายให้อย่างไวโดยไม่มีกวนประสาทเพื่อนร่วมทางครับ เป็นงูไปตลอดทางครับ (แต่ถ้าขวาตลอดทางก็ไม่ดีนะครับ เปลี่ยนวินัยการขับขี่หน่อย)
    ปล. ว่ิงขวาแต่ผมวิ่งประมาณ 120-130 และ 150 up เป็นบางครั้ง นะ อิ อิ

TTC-01018 TTC-Member
    User ID
    5150
    Status
    โพส
    330

เท่าที่ผมเคยเจอบางคันขับช้าชิดขวาพอเราไปเร็วจ่อตูดเขาก็หลบให้
    แต่บางคันขับช้าชิดขวาพอเราขับเร็วไปจ่อตูดเขากลับเปิดไฟเลี้ยวยืนยันว่าเขาจะอยู่เลนขวา
    แล้วเปิดไฟเลี้ยวบอกให้เราแซงซ้ายไปซะงั้น5555

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nut_ty ดูโพส
    เขาคงกลัวชนหมามั้งครับ
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ

User ID
    34486
    Status
    โพส
    291

รถอีกจำพวกครับ รถตู้ ขวาอย่างเดียว น่าจะโดนเรียกบ้างนะพวกนี้

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

เท่าที่อ่านมา หลายคนก็เห็นแก่ตัวกันซะเอง เพียงแต่ตอนที่ทำไม่รู้ตัวกันแค่นั้นเอง 5555+

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bee2033 ดูโพส
    เท่าที่อ่านมา หลายคนก็เห็นแก่ตัวกันซะเอง เพียงแต่ตอนที่ทำไม่รู้ตัวกันแค่นั้นเอง 5555+
    ว่ากันซะงั้น...

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ถนนหลวง หากมีฝั่งละ 2-3 ช่องทาง ให้วิ่งซ้ายหรือกลาง เผื่อช่องขวาสุดไว้สำหรับแซงและด้วยมารยาท

- ยกเว้นแซงก็ออกขวาแล้วก็ต้องตบเข้าซ้าย กรณีถนนโล่ง รถไม่เยอะ
    - หากรถซ้ายเยอะและช้า ก็แซงไปเรื่อยๆ ตามๆ กันไปเป็นขบวน แล้วก็หลบซ้ายเมื่อแซงพ้นหมดแล้ว เพื่อหลบคันอื่นหากมีคันที่เร็วกว่า
    - หากถนนช่องซ้ายไม่ดี อันนี้ก็น่าเห็นใจทุกท่าน แต่ตามมารยาท ถ้าคุณจะช้าก็ซ้ายเถอะ แต่หากจะขวาก็วิ่งตามกันเป็นงู ตามคันหน้าเว้นระยะแต่พองาม หากคันไหนอยากเร็วกว่าก็จะแซงซ้ายไปเอง โดยเว้นช่วงหรืออาจจะลดคันเร่งให้เขาแซงและหลบเข้าช่องขวาเหมือนเดิม เพราะเขาก็ต้องหลบรถช่องซ้ายที่ช้าอยู่แล้ว แหละก็หลบถนนไม่ดีด้วย (อย่ากั๊กไม่ให้แซง)

ปล.สงสัยตั้งกระทู้ โพสสอนมารยาทและกฏจราจรกันดีกว่า ให็เป็นการนำไปปฏิบัติในแนวทางเดียวกัน บ้านเราขับรถไม่เป็นยังมีใบขับขี่ได้เลย การขับขี่เลยมั่วไปหมด

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ifrog ดูโพส
    เมื่อกี้กลับมาจากพิษณุโลกมารังสิต วิ่งสายเอเชียร์ มาก็เจอเหมือนกันครับ ขวาติดกว่าซ้าย ซ้ายเน้นซิ่งสะส่วนใหญ่ แต่ที่เห็นแล้วเซ็งจริงๆคือรถ6ล้อขึ้นไปวิ่งตรงกลางกับขวา ทั้งๆที่เลนซ้ายพวกท่านก็เป็นคนทำพังกันแท้ๆ แล้วมาวิ่งเลนที่เหลือ อีก3ปีข้างหน้าผมต้องวิ่งไหลทางเลยหรอครับ
    กับ ขับช้าเลนขวา แล้วไอพวกที่ขับช้าทั้งหลายดูแล้วก็หน้าจะมือใหม่เพราะดูจากจังหวะการเปลี่ยนเลน ขับช้ามือใหม่ยังไม่พอยังจะเกาะกลุ่มกันขับช้าๆอีก บางคนเลนขวาแต่ใจร้อนก็จี้ ซึ่งผมก็โดน เพราะผมก็ทิ้งระยะจากรถขับช้าไปใกลพอสมควรเพราะไม่รู้ว่าเขาจะทำอะไรกันยังไงต่อไปเดาไม่ถูก คันข้างหลัง ก็มาจี้ผม จี้ไปแซงซ้ายไม่ได้ก็จี้ๆตบไฟ พอมีจังหวะผมก็เลยหลบซ้ายให้ แล้วเขาไปดูเอาเองว่าข้างหน้าเขาช้ากันทำไม สุดท้ายก็วิ่งคู่กะผม ผมซ้ายเขาขวา กระจบข้างแทบจะเสมอกัน เป็นอย่างนี้ออกจะบ่อยเหมือนกันครับ ที่เหลือก็จิปาถะรถติดบ้าง ชอบเปลี่ยนเลนกระทันหันแล้วรีบเหยียบบ้าง แย่งเลน ไม่ยอมให้เขาเลนบ้างละครับ
    ปล.
    ต่างคนต่างนิสัย อยู่ถนนเดียวกันก็ต้องมีนํ้าใจ ใจเย็น และระวังเอามากๆ
    +1 คิดในมุมกลับ
    เราขับ 100-120 อยู่ช่องขวา มันก็เร็วตามกฏหมายแล้วนะ ขับตามๆ กัน คันหลังวิ่งมาอย่างเร็ว 140-160 มาจี้ตูด ยกไฟใส่ บีบแตรไล่ ถามว่าถ้าหลบซ้ายให้ ท่านก็ไปติดคันข้างหน้าเหมือนกัน ซึ่งบางครั้ง จะบีบแตรยกไฟ ก็อย่าพล่ำเพลื่อ ดูให้รู้ก่อนอะไรเป็นอะไร
    มันจี๊ดทุกครั้งที่เจอไอ้พวกบีบแตรยกไฟแม่งตลอดทาง คุณใช้สัญญาณการเตือน หรือไว้ใช้สัญญาณในการไล่คันอื่นหนอ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaizaa ดูโพส
    ผมมีวิธีคับเขาช้าวิ่งขวา เราก็ใจเย็นออกซ้าย

วิ่งแซงนิดนึง อย่าไปปาดหน้าเขามันไม่ดี

แซงนิดเดี่ยวนะคับให้เลยนิดนึง วิ่งคู่กันไป
    ซักพักคันหลังมา่แซงไม่ได้ เราก็ขยับไปนิดนึง
    คันหลังเขาก็แซงซ้าย แต่ก็ยังแซงไม่ได้เพราะเราอยู่ซ้าย
    เราก็ขยับอีกนิดคับ คันที่แซงเขาก็จะปาดหน้าอีกคันเอง
    หากเรายังไม่พอใจ รอคันต่อไป ทำแบบเดิม เมื่อพอใจแล้วก็ต่างคนต่างไป (ขำ ๆ นะ ห้ามนำไปทำจริง)
    อย่างนี้นี่เอง เคยเจอบ่อยๆ ที่รถชอบขับตีคู่กันไปตลอดเวลา ใช่น้าหรือเปล่า (แซวเล่นครับ)

User ID
    21344
    Status
    โพส
    351

ผมจัดมาแล้วครับไอ้ประเภทที่ขับช้าวิ่งขวาเจอ camry วิ่ง motorway 110 แต่อยู่ขวาสุดผมตามมาตั้งแต่ทางขึ้นบางปะอิน
    มาจนถึง กม.14-15ยังอยู่อีกทั้งๆที่เลนส์กลางว่างไม่หลบให้ผมมั่นไส่เลยออกซ้ายแซงแล้วเอาบ้างวิ่งแค่100 เหมือนจะรู้ตัวครับ
    เขาออกซ้ายจะแซงแล้วผมก็เผ่นหนีไปแอบมองกระจกหลังมันก็ยังมาวิ่งขวาเหมือนเดิมอีกยาวเลยคันไหมมาก็ต้องแซง
    ซ้ายมันตลอดเลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะเขาขับ camryหรือเปล่าเลยต้องวิ่งขวาตลอดเลย เจอะเยอะครับแบบนี้ทำใจ

User ID
    996
    Status
    โพส
    777

อย่าเสียสมองไปคิดหาเหตุผลอะไรกับเรื่องแบบนี้มากเลยครับ

สมัยแรกๆผมก็วุ่นวายใจ ขวางทางว้อยยยแสรดดด หลังๆช่างแม่.มันซ้ายหลบได้ก็ไปเองดีกว่า เสียเวลาเสียสุขภาพจิต สุดท้ายก็มันก็แค่ไม่กี่วินาทีที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป 5555

รื่นรมย์กับการขับรถกันดีกว่าครับพี่น้อง

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

อ่านแล้วเศร้า...ขับเลนขวาแต่ขับหวานเย็น ไปที่ไหนก็เจอส่วนตัวจะมองข้างหน้าถ้าถนนโล่งไกลๆ จะต๊อกไฟเตือน ถ้ายังไม่รับรู้ก็บีบแตรสั้นๆพอน่าฟัง (ไม่บีบแช่ยาวเดี๋ยวเค้ายิงใส่) ถ้ายังเงียบผมก็ไปซ้ายก็ได้จร้าาาาาา

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส
    อย่าเสียสมองไปคิดหาเหตุผลอะไรกับเรื่องแบบนี้มากเลยครับ

สมัยแรกๆผมก็วุ่นวายใจ ขวางทางว้อยยยแสรดดด หลังๆช่างแม่.มันซ้ายหลบได้ก็ไปเองดีกว่า เสียเวลาเสียสุขภาพจิต สุดท้ายก็มันก็แค่ไม่กี่วินาทีที่ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป 5555

รื่นรมย์กับการขับรถกันดีกว่าครับพี่น้อง
    ครับไม่ต้องคิดไรมาก แซงซ้าย แล้วจากไปจบ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

ตามนั้นครับน้า ด่ามันแล้วก็จากไป5555

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tg36 ดูโพส
    ผมจัดมาแล้วครับไอ้ประเภทที่ขับช้าวิ่งขวาเจอ camry วิ่ง motorway 110 แต่อยู่ขวาสุดผมตามมาตั้งแต่ทางขึ้นบางปะอิน
    มาจนถึง กม.14-15ยังอยู่อีกทั้งๆที่เลนส์กลางว่างไม่หลบให้ผมมั่นไส่เลยออกซ้ายแซงแล้วเอาบ้างวิ่งแค่100 เหมือนจะรู้ตัวครับ
    เขาออกซ้ายจะแซงแล้วผมก็เผ่นหนีไปแอบมองกระจกหลังมันก็ยังมาวิ่งขวาเหมือนเดิมอีกยาวเลยคันไหมมาก็ต้องแซง
    ซ้ายมันตลอดเลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะเขาขับ camryหรือเปล่าเลยต้องวิ่งขวาตลอดเลย เจอะเยอะครับแบบนี้ทำใจ
    5555 อันนี้เป็นโดยสันดานครับ มีเยอะ ขับช่องขวาสุดใครมาจี้ก็เฉย ไม่รู้ร้อนรู้หนาว พอเราบังมันบ้างมันก็จะแซงเราให้ได้ ประหลาดหนักหนา ทำใจอย่างเดียว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Airbone plus : 19-01-2013 เมื่อ 13:11

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iGnUs ดูโพส

ก็ใช้วิธีนี้อยู่เหมือนกัน แต่ก็ใช้วิธีสั่งสอนหน่อยเป็นบางครั้ง เผื่อแกจะได้ฉลาดขึ้น

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    +1 คิดในมุมกลับ
    เราขับ 100-120 อยู่ช่องขวา มันก็เร็วตามกฏหมายแล้วนะ ขับตามๆ กัน คันหลังวิ่งมาอย่างเร็ว 140-160 มาจี้ตูด ยกไฟใส่ บีบแตรไล่ ถามว่าถ้าหลบซ้ายให้ ท่านก็ไปติดคันข้างหน้าเหมือนกัน ซึ่งบางครั้ง จะบีบแตรยกไฟ ก็อย่าพล่ำเพลื่อ ดูให้รู้ก่อนอะไรเป็นอะไร
    มันจี๊ดทุกครั้งที่เจอไอ้พวกบีบแตรยกไฟแม่งตลอดทาง คุณใช้สัญญาณการเตือน หรือไว้ใช้สัญญาณในการไล่คันอื่นหนอ
    อย่างที่น้าว่าๆกันเลยครับ ขับรถเด๋วนี้ก็คงต้องทำใจ ถึงทำมากๆ เพราะยิ่งรถคันแรกเนี้ย เป็นปัญหานักแล ไอเราคนธรรมดา ไม่มีรีบ ไม่ร้อนอะไรขับตามกฏ มีนํ้าใจ ก็ต้องมาเจอพวกขับกินลมเลนขวาอยู๋ด้านหน้าไม่สนโลก กับ พี่ๆใจร้อนที่ไม่รู้จะรีบไปไหนตามจี้อยู่ข้างหลังตบไฟจนรู้สึกไม่ดี นึกแล้วก็เซ็งบางทีเลนกลางก็ไม่ว่าง มันก็เห็นผมก็ไม่รู้จะหลบยังไงอ่า

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

โห กระทู้นี้วิ่งยาวแหะ

เปิดใจให้กว้าง เราจะได้เป็นสุข ปล่อยเขา บางคนเขาแก่แล้ว การตัดสินใจก็ลดลง อันนี้เคยมีหลาย ๆๆๆๆๆ คร้้ง
    แซงแล้วมองไปที่รถเขา บ๊ะ คูณปู คุณย่า คูณตา คุณยาย นี่หว่า
    ก็เลยเปิดใจรับสภาพ เราหลบซ้าย ไปดีก่า สบาย ๆ

หน้า 4 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4

ข้อมูลกระทู้