หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน สอบถามน้าๆครับ เพื่อนผมผิดรึเปล่า

ชื่อ:  736439_10200146346959781_1798539587_o.jpg
ครั้ง: 355
ขนาด:  55.8 กิโลไบต์
    จากรูปข้างต้นเหตุการณ์เกิดขึ้นดังนี้
    สีฟ้าคือรถของผม(เก๋ง) สีแดงคือรถกระบะจอดอยู่ จุดดำคือเด็กผู้หญิงอายุ3ขวบ จุดสีเขียวคือตาของเด็กยืนซื้อบะหมี่อยู่
    รถผมมีผมขับคนเดียว รถของคู่กรณีมีหลานคนเดียว ตาอยู่อีกฝั่งนึง
    ถนนที่ผมวิ่งไม่ใช่ถนนหมู่บ้านเป็นถนนที่รถวิ่งด้วยความเร็วโดยเฉลี่ย40-60กม/ชมผมไม่รู้เรียกว่าถนนอะไรนะครับ เหตุเกิด 4ทุ่มกว่าๆ

เหตุเกิด.. ผมขับรถตามปกติ(ช้า)ด้วยความเร็ว40กมต่อชม.รถของผมกำลังจะพ้นรถคู่กรณีคือกะบะ คือหน้ารถผมเลยซุ้มล้อของคู่กรณีแล้วแล้วอยู่ๆก็มีเด็กวิ่งออกมาจากหน้ารถกะบะคันนั้น(วิ่งแบบเด็กไม่รู้ปะสาเพื่อข้ามไปหาตาเขาเพราะเด็กเล็กขนาดนั้นผมคิดว่าเขาคงไม่รู้จักรถ)ทำให้ผมเบรคแบบสุดตัว ... แต่ก่อนถึงตัวเด็กเด็กได้ล้มลงไปก่อนจากนั้นผมก็ลงจากรถเพื่อไปดู เด็กคนนั้นลุกขึ้นวิ่งร้องไห้ไปหาตาของเขาอีกฝั่งพอเจอตาเด็กก็เงียบผมจึงจอดรถแล้วตาเขาก็ให้ผมพาไปโรงพยาบาล ..ตาของเขาตาของเขาบอกว่าเขาปล่อยให้หลานเขารออยู่ในรถคนเดียวเพราะเขาข้ามไปซื้อบะหมี่ให้หลานของเขาแต่หลานเขาเปิดประตูรถเป็น..จากนั้นเขาก็ให้ผมพาไปหาหมอ .. จากเหตุการณ์ดังกล่าวใครผิดอยากทราบจัง แต่ค่ารักษาพยาบาลผมก็คงต้องจ่ายอยู่แล้วเพราะตาบอกให้ผมจ่าย

จากข้อความด้านบนเพื่อนผมเป็นคนโพสไว้ครับ ก็เลยเอามาถามน้าๆ เผื่อเก็บไว้เป็นบทเรียน ในยามเกิดอุบัติเหตุ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆครับ เพื่อนผมผิดรึเปล่า

ตรงนั้นมีทางม้าลายไม๊ครับ..

User ID
    41652
    Status
    โพส
    672

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามน้าๆครับ เพื่อนผมผิดรึเปล่า

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ตรงนั้นมีทางม้าลายไม๊ครับ..
    ไม่มีครับน้า

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

เด็กล้มลงไปก่อน ไม่ได้ชนนิครับ คงแค่ถลอกนิดหน่อยมั่ง หรืออาจตกใจก็ได้ แบบนี้คุยกะตาเขาได้ เพราะเราก็ไม่เห็นว่าจะมีเด็กจะวิ่งออกมา แล้วตาก็ปล่อยเด็กไว้คนเดียวด้วยครับ

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

ผมว่า สุดท้ายถ้าเรื่องถึงตำรวจ ยังไรเราก้อผิด ผิดข้อหาขับรถประมาณน่ะ ผมว่า.... น้าๆท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไงครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

ตาเขาพูดกะเราดีหรือเปล่าครับ ถ้าเขาพูดกะเราดีมีเหตุผล ก็ช่วยเขาไปเถอะ
    แต่ถ้าเขามาแบบตีโพยตีพายว่าเราต้องรับผิดชอบอย่างนู้น อย่างนี้ ไม่มีเหตุผล มีแต่อารมณ์ ก็ต้องคุยกันหน่อยครับ เด็กเราก็ไม่ได้ชนโดน
    (ไม่อย่างให้น๊า มีน้ำใจแล้วโดนคนหัวหมอเอาเปรียบ พิจารณาเอาครับ ผมไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ ขอออก กลาง ๆ )

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

เป็นผม ผมไม่จ่ายนะครับ เพราะเราไม่ได้ผิด ผิดที่คุณตา เพราะปล่อยเด็กไว้ อีกอย่างเราก็ขับมาดีดีนี่ครับ เจอแบบนี้ ฉุนเลย

ขอให้น้าเคลียร์ไวไวนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-04160 TTC-Member
    User ID
    41995
    Status
    โพส
    2,015

ชนคนเดินผิดครับรถมีเครืองยนครับ

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

ถ้าเรื่องถึงตำรวจ ยังไงเราก็โดนข้อหาขับรถโดยประมาท

ส่วนเรื่องค่ารักษาพยาบาล ถ้าเด็กไม่เป็นอะไรมาก เราก็จ่ายให้ตามสมควรครับถือเป็นน้ำใจกันไป
    แต่ถ้าตาเรียกร้องอะไรมากกว่านั้นก็คงต้องคุยกันที่โรงพัก

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ผิดครับ ข้อหาขับรถโดยประมาณ ถ้าเรื่องถึงตำรวจ โดนปรับ 400บาท และออกค่ารักษา ทำถูกแล้วครับ

User ID
    40075
    Status
    โพส
    48

จะขับมาเร็วหรือขับมาช้าขนาดไหนก็เท่ากับประมาทครับถ้าไม่สามารถหยุดรถได้ทัน อย่างที่เล่าคือหยุดทัน แต่คงต้องหาพยานหลักฐานมายืนยันให้ได้ แต่เป็นผมผมจะต่อว่าคุณตาซึ่งปล่อยประ ละเลยให้เด็กอยู่ในรถตามลำพังโดยที่จะล็อคประตูแล้วหรือไม่ก็ตามแต่ เพราะตารู้อยู่แก่ใจว่าหลานเปิดประตูได้เอง และเราเองก็ไม่เจตนาจะชนเด็กอยู่แล้วมันเป็น "อุ บัติ ซวย"

User ID
    42131
    Status
    โพส
    483

จากประสบการณ์ ยิ่งอยู่ในประเทศไทย ยังไงเราก็ผิด ถึงตามจริงจะไม่ผิดก็ตาม แต่ถ้าเป็นเมืองนอก หรือ ต่างประเทศ พ่อแม่ หรือ ผู้ปรกครองของเด็กต้องรับผิดชอบ และต้องเสียค่าปรับ เนื่องจากไม่ดูแลเด็ก และปล่อยให้เด็กอยู่โดยลำพังครับ ที่เคยอ่านๆ และได้ยินมาครับ ส่วนหน้า จขกท ผมให้กำลังใจช่วยนะครับ ^ ^ ถ้าเครียกันได้โดยไม่ผ่าน ตำรวจ ก็น่าจะจบไวอยู่ครับ เสียค่ารักษาพยาบาล กับค่าทำขวัญนิดหน่อยก็น่าจะตกลงกันได้แล้วครับ เอาใจช่วยครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ชนคนเดินเท้าไม่ว่ายังไงก็โดนข้อหาขับโดยประมาท ถ้ามอไซด์ตัดหน้าถ้าเราเป็นทางหลัก มอไซด์ผิด ถ้าตรงนั้นมีแสงสว่างเพียงพอให้สามารถมองเห็นสิ่งกีดขวางได้ ถ้าไม่อยากปวดหัวแจ้งประกันให้ประกันไล่บี้เองครับ แต่ถ้าคิดในแง่น้ำใจพาไปหาหมอแล้วด่าตาของเด็กสักชุดครับ เค้าก็บอกแล้วว่าอย่าปล่อยให้เด็กเล็กอยู่ลำพังภายในรถเพราะอาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ อาจมองเป็นประมาทร่วมได้ครับ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของศาลครับ

Freedom TTC-Member
    User ID
    21614
    Status
    โพส
    511

รถผิดครับ เพราะน้าทำให้มีผู้บาดเจ็บถึงแม้จะไม่ชนก็ตาม เฉี่ยวแต่ไม่ชน เคยเจอเคสแบบนี้ไหมครับ
    ทางที่ดีประนีประนอม พาไปหาหมอ ซื้อขนมให้หลาน แล้วกลับบ้านให้ไวครับ ก่อนจะมี ค่าทำขวัญ ตามมาทีหลังครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ดีที่น้าเบรกทัน

User ID
    33172
    Status
    โพส
    310

ใช่ครับดีที่เบรคทัน...ต่อไปคุณตาจะได้ไม่ประมาท...เราเองก็จะได้ระวังตัวด้วยถ้ามุมอับผมระวังมากเพราะเคยเจอแบบน้าครับแต่ไม่ชนไม่ล้มเลยลงไปบอกผู้ปกครองให้ระวังมากหน่อย

User ID
    40905
    Status
    โพส
    190

ไม่ชนก็ดีแล้วครับ พาหาหมอ แล้วเด็กปลอดภัยถือซะว่าฟาดเคารห์ไปครับน้า

User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

น้าผิดครับถ้าน้าชนเด็กคนนั้น แต่กรณีนี้ไม่มีอะไรพิสูจน์ได้ว่าน้าไม่ได้ชน เด็กล้มไปเอง เพราะฉนั้นน้าก็ยังผิดอยู่ดีถ้าเป็นเรื่องคดีความ นอกเสียแต่ว่าน้ามีกล้องบันทึกไว้
    หรือสามารถหากล้องจากจุดอื่นที่มองเห็นว่าเด็กล้มเองจากอาการตกใจหรืออื่นๆ โดยที่น้าไม่ได้ชน
    สรุปคือถ้าน้าพิสูจน์ได้ว่าเด็กล้มเองน้าไม่ผิด แต่ถ้าพิสูจน์ไม่ได้น้าผิดเต็มๆครับ

ปล.อย่าคิดมากครับคิดว่าเป็นการเสดาะเคราะห์ทางอ้อมแล้วกัน ถ้าไม่เกิดเหตุการณ์นี้อาจจะเกิดอย่างอื่นที่รุนแรงกว่านี้ก็ได้(คิดแง่ดีไปป่าวเนี่ย555)

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

น้าผิดแน่นอนครับ กรณีขับรถประมาท แต่ค่อย ๆ คุยและตกลงกันกับทางคู่กรณีจะง่ายกว่าครับ อย่าให้เรื่องถึงเจ้าหน้าที่ง่ายสุด เพราะเด็กไม่ได้เป็นไรมาก

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

ประสบการณืตรงครับ ในรถมีกล้องบันทึกเหตุการณ์อย่างละเอียด เห็นชัดๆๆว่าเด็ก(ประมาณ 13 ขวบ)วิ่งออกมาตัดหน้ารถโดยที่ไม่มองรถ ก่อนข้ามถนน โดนข้อหาขับรถประมาท จ่ายค่ารักษาพยาบาล
    และค่าทำขวัญครับ กฎหมายออกมาเพื่อคุ้มครองคน ไม่คุ้มครองเครื่องจักร เนื่องจากเครื่องจักรซ่อมแล้วกลับมาเหมือนเดิมได้ แต่คนกลับมาเหมือนเดิมไม่ได้ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้