หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

กระทู้: สอบถาม สีของน้ำมันเครื่องหลังจากที่เพิ่งเปลี่ยนถ่ายมาใหม่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36789
    Status
    โพส
    23

มาตรฐาน สอบถาม สีของน้ำมันเครื่องหลังจากที่เพิ่งเปลี่ยนถ่ายมาใหม่

ผมนำรถMitsubishi Triton 2.5VG เครื่องดีเซลไปเช็คระยะ 10000 กิโลเมตร โดยให้ทางศูนย์ (ที่กทม.) เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเป็นน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ (ไม่ได้สอบถามยี่ห้อมา) ค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณ สามพันบาท ก่อนรับรถ ผมลองดึงก้านเหล็กที่เครื่องยนต์เพื่อเช็คระดับน้ำมันเครื่อง แต่สงสัยว่าทำไมน้ำมันเครื่องที่เปลี่ยนถ่ายแล้ว ถึงไม่ได้มีสีเหลือง หรืออมเขียว ผมรู้สึกว่ามันออกจะมีสีดำซะด้วยซ้ำ ก็เลยเดินไปสอบถามเจ้าหน้าที่ ว่าน้ำมันเครื่องที่เปลี่ยนถ่ายลงไปใหม่ เวลาดึงก้านหลังออกมาดู มันไม่ได้มีสีใสๆ ของน้ำมันเครื่องเหรอ มันมีสีออกดำๆ ด้วย(หยิบกระดาษทิชชู่ให้ดู) เจ้าหน้าที่ก็ตอบกลับมาว่า มันเป็นสีแบบนี้อยู่แล้ว

เราจะสามารถรู้ได้ยังไงครับ ว่าการที่เรานำรถเข้าศูนย์ แล้วได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องจริงๆ พอจะมีจุดสังเกตุอะไรบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย yudthanal : 10-01-2013 เมื่อ 20:59

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: สอบถาม สีของน้ำมันเครื่องหลังจากที่เพิ่งเปลี่ยนถ่ายมาใหม่

ดำก็จริงแต่จะใสกว่าตอนยังไม่ถ่าย ที่ดำเพราะว่าคราบน้ำมันเก่ามันยังมีคงค้างอยู่ในเครื่องครับ ต่อให้ใช้ฟรัชชิ่งออยล์ล้างเครื่อง พอใส่น้ำมันเครื่องเข้าไปมันก็ออกดำๆอยู่ดีครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

มาตรฐาน ตอบ: สอบถาม สีของน้ำมันเครื่องหลังจากที่เพิ่งเปลี่ยนถ่ายมาใหม่

ใช่ครับ ต้องใส่กว่าเดิมแน่นอน
    ผมก็เพิ่งถ่ายมา อู่นอกอะครับ เอากรองกลับมาดูด้วย ดำใช้ได้เลยครับ
    แล้วลองดึงดูเองก็ใส่วิ้งเลยครับ เกือบมองไม่เห็นว่าระดับอยู่ตรงไหน
    แล้วน้าพอมองเห็นตอนเขาเปลี่ยนถ่ายไหมครับ มีนมค.ที่เหลือกลับไหมครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ดำแค่ไหนก็ใสครับ..หมายถึงน้ำมันใหม่กับน้ำมันเก่าเมื่อผสมกันแล้ว..ยังไงก็ใสอยู่ดี..น้ำมันเก่าที่ติดอยู่มันส่วนน้อย...

User ID
    36789
    Status
    โพส
    23

ทางศูนย์ไม่ได้ให้น้ำมันเครื่องที่เหลือผมกลับมาครับ ผมก็ไม่ได้ขอ เพราะเอากลับมาทีไร ก็ไม่ได้เอาไปใช้อะไรต่อ

แต่ในใบเสร็จ เค้าระบุไว้ว่าเบิกน้ำมันเครื่องไป 1 แกลลอน + 1 ลิตร ครับ

User ID
    33217
    Status
    โพส
    549

ดำเป็นเรื่องปกติครับสำหรับดีเซล ถ้าอยากสบายใจว่าเปลี่ยนหรือไม่ก็ยืนดูตอนที่ช่างเปลี่ยนเลยครับ
    ถ้าใช้สายตาดูคงบอกได้ยากครับ เครื่องดีเซลแค่สตาร์ทเครื่องหลังถ่ายน้ำมันใหม่มันก็ดำแล้วครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

เขาได้คืนกรองน้ำมันเครื่องลูกเก่ามาให้หรือเปล่าครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ถ่ายรูปก้านวัดน้ำมันมาลงดีไหมน้า จะได้ช่วยๆกันดู ผมเองก็เคยตกใจในครั้งแรกๆ 178 น้ำมันเครื่องดำมากกว่า 140 เยอะเลยครับ

User ID
    40075
    Status
    โพส
    48

ตอนขับออกจากศูนย์รู้สึกไหมว่าคันเร่งจะเบาขึ้น สำหรับผมผมรู้สึกแบบนั้น แต่ได้แค่วัน2วันก็หนักเหมือนเดิม
    ถ้ามีตังอยากจะเปลี่ยนทิ้งบ่อยๆเลย

User ID
    38090
    Status
    โพส
    77

ผมเปลี่ยนเองกับมือ น้ำมันใหม่สีดำครับไม่ใสเหมือนของใหม่ครับ

User ID
    41096
    Status
    โพส
    5

สาเหตุที่น้ำมันเป็นสีออกดำทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนถ่ายมาใหม่ๆนั้น เกิดจากเครื่องยนต์ดีเซลจะมีเขม่าที่เหลือจากการเผาไหม้ภายในเครื่องยนต์เป็นปริมาณที่มากกว่าเครื่องยนต์เบนซิน เนื่องจากฐานของน้ำมันดีเซลที่ใช้เป็นเชิ้อเพลิงนั้นจะมีคุณสมบัติที่ด้วยกว่าเบนซินค่อนข้างมาก ดังนั้นเมื่อเครื่องยนต์ทำงานเพียงชั่วครู่ การทำหน้าที่ชะล้างและหล่อลื่นเครื่องยนต์ของน้ำมันเครื่องในเครื่องยนต์ดีเซลก็จะล้างเอาคราบเขม่าที่เกิดขึ้นจากการเผาไหม้ที่ติดอยู่ตามผนังกระบอกสูบออกมาและผสมอยู่ในน้ำมันเครื่องทันที ไม่เหมือนกับเครื่องยนต์เบนซินอาจจะใช้เวลานานกวาที่สีน้ำมันเครื่องจะออกดำๆอย่างที่ว่า เนื่องจากฐานของคุณสมบัติน้ำมันเชื้อเพลิงที่ต่างกันดังกล่าว

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

ถ้าถ่ายตอนนั้นจริงๆยังไงก็มีใสๆติดมาปนดำนิดๆ ครับ ระวังครับผมเจอมาแล้วแบบนี้ตอนรถป้ายแดง

TTC-03346 TTC-Member
    User ID
    35846
    Status
    โพส
    243

Thumbs up ตอบ: สอบถาม สีของน้ำมันเครื่องหลังจากที่เพิ่งเปลี่ยนถ่ายมาใหม่

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jdsekson ดูโพส
    สาเหตุที่น้ำมันเป็นสีออกดำทั้งที่เพิ่งเปลี่ยนถ่ายมาใหม่ๆนั้น เกิดจากเครื่องยนต์ดีเซลจะมีเขม่าที่เหลือจากการเผาไหม้ภายในเครื่องยนต์เป็นปริมาณที่มากกว่าเครื่องยนต์เบนซิน เนื่องจากฐานของน้ำมันดีเซลที่ใช้เป็นเชิ้อเพลิงนั้นจะมีคุณสมบัติที่ด้วยกว่าเบนซินค่อนข้างมาก ดังนั้นเมื่อเครื่องยนต์ทำงานเพียงชั่วครู่ การทำหน้าที่ชะล้างและหล่อลื่นเครื่องยนต์ของน้ำมันเครื่องในเครื่องยนต์ดีเซลก็จะล้างเอาคราบเขม่าที่เกิดขึ้นจากการเผาไหม้ที่ติดอยู่ตามผนังกระบอกสูบออกมาและผสมอยู่ในน้ำมันเครื่องทันที ไม่เหมือนกับเครื่องยนต์เบนซินอาจจะใช้เวลานานกวาที่สีน้ำมันเครื่องจะออกดำๆอย่างที่ว่า เนื่องจากฐานของคุณสมบัติน้ำมันเชื้อเพลิงที่ต่างกันดังกล่าว
    ถูกต้องแล้วครับข้อมูลดีๆมีเยอะจริงๆในคลับเรา ขอบคุณนะครับ คลับไททัน

User ID
    36789
    Status
    โพส
    23

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ผมก็คิดว่าน่าจะมาจากพวกสิ่งสกปรกที่อยู่ในเครื่องชะออกมา แต่ขับออกมาก็รู้สึกว่าคันเร่งเบาขึ้น(แต่ไม่รุ้คิดไปเองหรือเปล่า)

คราวหน้าคงเอาไปเปลี่ยนวันที่สามารถยืนดูเจ้าหน้าที่เปลี่ยนถ่ายได้ด้วยตัวเองเลย

User ID
    27358
    Status
    โพส
    45

ต้องระวัง ละเอียด และใส่ใจ ทำตำหนิที่ไส้กรองสักนิดก่อนเข้าศูนย์ ถ้ามีโอกาศยืนดูได้ ก็ดี แต่ตามศูนย์คงไม่ได้
    ผมเคยซื้อน้ำมันเครื่อง จากพนง.ศูนย์บริการ ที่สนิทกัน ไม่รู้ว่ามาได้ไง แต่ซื้อจากพนง.จริงๆ ศูนย์อาจไม่รู้ แต่นี่คือข้อบกพร่อง
    ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ตามระยะปกติ ถ้าได้ดูช่างทำ ร้านไหนก็ได้ครับ ขอแนะนำครับ
    แถมเราอาจบอกช่างว่า เป่าออกให้หน่อยนะ ปล่อยนานหน่อยก็ได้
    มีเรื่องจริง ที่จะบอก ไส้กรองอาจได้ตัวเดิม น้ำมันอาจขาดไปนิด ถ้าไม่ใส่ใจ

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Talking ตอบ: สอบถาม สีของน้ำมันเครื่องหลังจากที่เพิ่งเปลี่ยนถ่ายมาใหม่

พึ่งเข้าเช็ค 80,000 โลเมื่อวานนี้ หลังจากออกจากศูนย์ขับไปทำธุระต่อพอกลับมาถึงบ้านลองเช็คก้านวัดดูน้ำมันก็ใสแจ๋วดีครับ

ข้อมูลเป็นรถPlus 140 ม้า ปลายปี 08 เดิมๆยังไม่ได้อุดอีจีอาร์ น้ำมันเครื่องใช้สังเคราะห์แท้ น้ำมันเชื้อเพลิงใช้วีเพาเวอร์ตลอด ก่อนถ่ายงวดนี้น้ำมันเครื่องเก่าวิ่งไป 13,000 โล ลองเปรียบเทียบไว้เป็นข้อมูลดูครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

เช็คน้ำมันไม่ยากครับ แค่ดึงก้านวัดขึ้นมาแล้วหยดน้ำมันใส่กระดาษ a4 ทั่วไป ทิ้งไว้สักครู่แล้วลองเอียงกระดาษให้น้ำมันไหลจะเห็นว่ามันมีความเหลว ไหลได้ดี และจะเห็นแนวกระจายซึมเป็นแนวกว้าง ถ้าน้ำมันเก่า จะมีความเหนียว จะกระจายน้อย อีกอย่างการถ่ายที่ดี ต้องจอดรถอย่างน้อยสี่ชั่วโมงเพื่อให้น้ำมันที่ตกค้างใหลกลับมาให้หมด หรือมากที่สุด เติมไปใหม่จะสะอาดและใสครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ไก่มวกเหล็ก ดูโพส
    เช็คน้ำมันไม่ยากครับ แค่ดึงก้านวัดขึ้นมาแล้วหยดน้ำมันใส่กระดาษ a4 ทั่วไป ทิ้งไว้สักครู่แล้วลองเอียงกระดาษให้น้ำมันไหลจะเห็นว่ามันมีความเหลว ไหลได้ดี และจะเห็นแนวกระจายซึมเป็นแนวกว้าง ถ้าน้ำมันเก่า จะมีความเหนียว จะกระจายน้อย อีกอย่างการถ่ายที่ดี ต้องจอดรถอย่างน้อยสี่ชั่วโมงเพื่อให้น้ำมันที่ตกค้างใหลกลับมาให้หมด หรือมากที่สุด เติมไปใหม่จะสะอาดและใสครับ
    4 ชั่วโมง คงต้องถ่ายเองที่บ้านอะน้าไก่ ขืนจอดไว้ที่ 0 นานๆ ค่าแรงบานเลย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ไก่มวกเหล็ก ดูโพส
    ได้ความรู้ขึ้นมาอีกอย่างขอบคุณครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    4 ชั่วโมง คงต้องถ่ายเองที่บ้านอะน้าไก่ ขืนจอดไว้ที่ 0 นานๆ ค่าแรงบานเลย
    ใช้ครับ ค่าอะไหล่ไม่เท่าไรแต่ค่างแรงนี้ซิ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ได้ความรู้ขึ้นมาอีกอย่างขอบคุณครับ

ใช้ครับ ค่าอะไหล่ไม่เท่าไรแต่ค่างแรงนี้ซิ
    4 ชั่วโมงเป็นหลักการน่ะครับจริงๆทำได้ยาก แต่ถ้าถ่ายเองพอได้อยู่ 555
    ลืมบอกถ้าน้ำมันที่ถ่ายมาใหม่หรือยังมีคุณภาพดีอยู่แนวที่กระจายจะกว้างและสีอ่อนๆหรือใส แต่ถ้าน้ำมันหมดคุณภาพแนวกระจายจะน้อยมากและมีสีเข้มหรือดำ เอียงดูก็จะไม่ค่อยไหล เนื่องจากสกปรกและมีความหนืด เหนียวมาก สมควรเปลี่ยนได้ แม้ระยะจะยังไม่ถึงก็ตาม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ไก่มวกเหล็ก : 18-01-2013 เมื่อ 21:55

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้