สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 14 จากทั้งหมด 14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    41070
    Status
    โพส
    265

มาตรฐาน สอบถามเรื่อง ภาษี รถคันแรกครับ เรื่องเอกสาร ครับ

10/01/56 ผมได้รับ sms จาก สรรพสามิต ว่า ตามที่ท่านได้ทำธุระกรรมทางอินเทอร์เน็ทของรถยนต์คันแรกไว้ให้นำเอกสารมายื่นภายใน 15/01/56 ผมก็ งง เพราะผมพึ่งได้รับรถเมื่อวันที่ 19/12/55 นี่เอง และตอนนี้กำลังอยู่มนขั้นตอนการจดทะเบียนโดยที่เซลเป็นคนดำเนินการให้และก็รอเอกสารจากไฟแนนซ์ แต่ผมได้เข้าไปลงทะเบียนขอใข้สิทธ์รถคันแรกทางอินเทอร์เน็ทเมื่อวันที่ 17/11/55 โดยใช้ชื่อแฟนเป็นคนซื้อ และ 22/11/55 ได้นำเอกสารชุดแรก 4 รายการ คือ 1.ใบจอง 2.สำเนาบัตร ปชป. ผู้ซื้อ 3.สำเนาทะเบียนบ้าน ผู้ซื้อ 4.หน้าบัญชี ผู้ซื้อ ไปยื่นไว้ที่ สรรพสามิตพื้นที่ 5 ตึก ณ นคร แจ้งวัฒนะ น่ะครับ. ส่วนเอกสารส่วนที่เหลือ คือ เอกสารจดทะเบียน และ เอกสารจากไฟแนนซ์ ต้องยื่นภายใน 90 วันหลังจากรับรถไม่ใช่เหรอครับ. พอดีมี sms นี้เข้ามา ผมก็ งงง โทรไป สรรพสามิต 1713 ก็ไม่ว่างเลย คู่สายเต็มตลอด. และอีกอย่าง ตอนคลีข้อมูลลงในเว็ปสรรพสามิต ผมใช้ข้อมูลของแฟนทั้งหมด แต่ sms ส่งมาที่เบอร์ผม ก็ งงง อีกว่ามาได้ไงถามแฟนก็ตอบว่าไม่ได้รับ sms อะไรเลย. ผม รบกวนน้าๆช่วยชี้แนะด้วยครับ. อาจมีการผิดพลาดอะไรหรือเปล่า ครับ

(1)จองรถ 12/11/55 (2)คลีข้อมูลขอใช้สิทธ์ทางเว็บสรรพสามิต 17/11/55 (3)ยื่นเอกสาร ชุดแรก (4)รายการ 22/11/55 (5)รับรถ 19/12/55

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่อง ภาษี รถคันแรกครับ เรื่องเอกสาร ครับ

อาจจะส่งมาผิดเบอร์เปล่าครับน้า เพราะยื่นกันเยอะเลย

User ID
    41070
    Status
    โพส
    265

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเรื่อง ภาษี รถคันแรกครับ เรื่องเอกสาร ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tae666 ดูโพส
    อาจจะส่งมาผิดเบอร์เปล่าครับน้า เพราะยื่นกันเยอะเลย
    ผมก็ไม่แน่ใจ ครับน้า ผมโทร 1713 คู่สายไม่ว่างเลย

User ID
    40905
    Status
    โพส
    190

น้าเป็นคนค้ำรึป่าวครับ เค้าอาจส่งทั้ง 2 เบอร์แต่แฟนน้าไม่ได้รับ ยังไงผมว่าถ้าว่างก็เข้าไปที่สรรพสามิตเองเลยครับ จะได้รู้เรื่อง เงินเราต้องเอาครับ

User ID
    41070
    Status
    โพส
    265

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ topunited ดูโพส
    น้าเป็นคนค้ำรึป่าวครับ เค้าอาจส่งทั้ง 2 เบอร์แต่แฟนน้าไม่ได้รับ ยังไงผมว่าถ้าว่างก็เข้าไปที่สรรพสามิตเองเลยครับ จะได้รู้เรื่อง เงินเราต้องเอาครับ
    ครับน้า เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะตามอีกทีว่าคืออะไรยังไง ข้องใจมากๆๆครับ

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

(1)จองรถ 12/11/55
    (2)คลีข้อมูลขอใช้สิทธ์ทางเว็บสรรพสามิต 17/11/55
    (3)ยื่นเอกสาร ชุดแรก 4 รายการ 22/11/55
    (4)รับรถ 19/12/55

ระยะเวลานะ ครับ
    จาก วันจอง - 15/01/2556 ----> กลมๆ ประมาณ 60 วัน
    จาก วันยื่นเอกสารชุดแรก - 15/01/2556 ----> กลมๆ ประมาณ 50 วัน
    จาก วันรับรถ - 15/01/2556 ----> กลมๆ ประมาณ 30 วัน

ผมไม่แน่ใจว่า คำว่า "ภายใน 90 วัน" จะหมายถึง
    - หลังจอง หรือ
    - หลังยื่นครั้งแรก หรือ
    - หลังรับรถ

ไม่ว่าจะกรณีใดๆ ยังไม่ถึง 90 วัน ทุกกรณีครับ
    แต่เป็นไปได้ว่า สรรพสามิต อาจจะเตือนไว้ล่วงหน้า 1-2 เดือน (เผื่อเรายังใจเย็นอยู่) ก็เป็นได้

ทั้งนี้
    สรรพสามิต ไม่น่าจะติดต่อผู้ค้ำประกันรถ เพราะถือว่าไม่ใช่ผู้รับผลประโยชน์โดยตรง (แต่มองแง่ดี อาจจะช่วยกระจายข่าวหลายทางไว้ ให้ติดต่อกันได้)

User ID
    41070
    Status
    โพส
    265

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.noname ดูโพส
    (1)จองรถ 12/11/55
    (2)คลีข้อมูลขอใช้สิทธ์ทางเว็บสรรพสามิต 17/11/55
    (3)ยื่นเอกสาร ชุดแรก 4 รายการ 22/11/55
    (4)รับรถ 19/12/55

ระยะเวลานะ ครับ
    จาก วันจอง - 15/01/2556 ----> กลมๆ ประมาณ 60 วัน
    จาก วันยื่นเอกสารชุดแรก - 15/01/2556 ----> กลมๆ ประมาณ 50 วัน
    จาก วันรับรถ - 15/01/2556 ----> กลมๆ ประมาณ 30 วัน

ผมไม่แน่ใจว่า คำว่า "ภายใน 90 วัน" จะหมายถึง
    - หลังจอง หรือ
    - หลังยื่นครั้งแรก หรือ
    - หลังรับรถ

ไม่ว่าจะกรณีใดๆ ยังไม่ถึง 90 วัน ทุกกรณีครับ
    แต่เป็นไปได้ว่า สรรพสามิต อาจจะเตือนไว้ล่วงหน้า 1-2 เดือน (เผื่อเรายังใจเย็นอยู่) ก็เป็นได้

ทั้งนี้
    สรรพสามิต ไม่น่าจะติดต่อผู้ค้ำประกันรถ เพราะถือว่าไม่ใช่ผู้รับผลประโยชน์โดยตรง (แต่มองแง่ดี อาจจะช่วยกระจายข่าวหลายทางไว้ ให้ติดต่อกันได้)
    ครับน้า แต่เซล ก็บอกว่า ต้งยื่นเอกสารที่เหลือภายใน 90 วันหลังรับรถอะ ครับ พรุ่งนี้ผมจะตามสรรพสามิตอีกที ผมข้องใจมากเลยครับ งงง

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

90วันหลังจากวันที่รับรถครับ(วันที่ตามใบรับรถจากศูนย์)
    รับรถ 19/12/55 คิดง่ายๆก็ก่อน 19/3/56

ส่วนข้อความน่าจะส่งมาผิด

User ID
    41070
    Status
    โพส
    265

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lnwtorres ดูโพส
    90วันหลังจากวันที่รับรถครับ(วันที่ตามใบรับรถจากศูนย์)
    รับรถ 19/12/55 คิดง่ายๆก็ก่อน 19/3/56

ส่วนข้อความน่าจะส่งมาผิด
    ครับน้าพรุ่งนี้คงได้ข้อมูลความชัดเจนครับ ว่าจะสอบถามกับสรรพสามิตใช้ชัดเจนครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nirun ดูโพส
    ครับน้าพรุ่งนี้คงได้ข้อมูลความชัดเจนครับ ว่าจะสอบถามกับสรรพสามิตใช้ชัดเจนครับ
    เข้าไปที่สรรพสามิตเลยครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

จริงๆที่ผมเข้าใจมันมี 2 เคส
    1 จอง และรับรถภายในปี 55 ต้องยื่นให้เสร็จภายใน 31 ธค. 55
    2 จอง แต่รับรถปี 56 ต้องยื่นให้เสร็จภายใน 90 วันนับจากวันรับรถ

ของน้า ถ้ารับรถปี 55 มันต้องเดินเรื่องให้เสร็จ ภายใน 31 ธค. ปี 55 หรือป่าวครับ *** แน่นอนมีคำถามต่อมาแน่ เอกสารยังไม่ครบนะ จะยื่นได้อย่างไร ยังไม่ได้จดทะเบียนเลย ***มีคำตอบ ส่วนตัวผมที่แนะนำคนรู้จักไป คือ เรื่องจดทะเบียน เราเร่งเขาไม่ได้อยู่แล้วเนื่องจากเป็นหน่วยงานราชการ แต่วันรับรถนะ เราไม่บอกก็ไม่มีใครรู้ แค่ใบรับรถ เซลเขาเขียนให้ได้ครับ จะเอาวันที่เท่าไรก็ได้ครับ คือผมกำลังจะบอกว่า ทำให้มันอยู่ในกรณีที่ 2 คือ จองปี 55 รับรถปี 56 ครับ

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ meaw_san ดูโพส
    จริงๆที่ผมเข้าใจมันมี 2 เคส
    1 จอง และรับรถภายในปี 55 ต้องยื่นให้เสร็จภายใน 31 ธค. 55
    2 จอง แต่รับรถปี 56 ต้องยื่นให้เสร็จภายใน 90 วันนับจากวันรับรถ

ของน้า ถ้ารับรถปี 55 มันต้องเดินเรื่องให้เสร็จ ภายใน 31 ธค. ปี 55 หรือป่าวครับ *** แน่นอนมีคำถามต่อมาแน่ เอกสารยังไม่ครบนะ จะยื่นได้อย่างไร ยังไม่ได้จดทะเบียนเลย ***มีคำตอบ ส่วนตัวผมที่แนะนำคนรู้จักไป คือ เรื่องจดทะเบียน เราเร่งเขาไม่ได้อยู่แล้วเนื่องจากเป็นหน่วยงานราชการ แต่วันรับรถนะ เราไม่บอกก็ไม่มีใครรู้ แค่ใบรับรถ เซลเขาเขียนให้ได้ครับ จะเอาวันที่เท่าไรก็ได้ครับ คือผมกำลังจะบอกว่า ทำให้มันอยู่ในกรณีที่ 2 คือ จองปี 55 รับรถปี 56 ครับ

มี 2 เคส จริงครับ
    ซึ่งผมเข้าใจแบบนี้

1. ทุกอย่างแล้วเสร็จในปี 55
    2. มีบางอย่างเสร็จไม่ทันปี 55 (ไม่แน่ใจว่าจองก่อน 31 ก.ค.2555 จะเข้าเงื่อนไขนี้หรือไม่) เช่น
    2.1 รับรถไม่ทัน ซึ่งจะหมายถึงจดทะเบียนไม่ทันด้วย
    2.2 จดทะเบียนไม่ทัน

ใจความหลัก คือ "จดทะเีบียนไม่ทันปี 55 " ครับ ต้องยื่นเอกสารตามทีหลังภายใน 90 วัน

กรณีที่น้า meaw_san แนะนำให้เขียนใบรับรถใหม่เป็นวันอื่นๆ นั้น ไม่แนะนำครับ
    เพราะ
    1. หากได้ยื่นจดทะเบียนแล้ว แต่ยังไม่เสร็จ วันที่ครอบครองรถในเอกสาร อาจจะมาก่อน วันรับรถ ก็เป็นได้
    2. ฯลฯ

ต้องพึงระลึกเสมอครับว่า เราไม่ได้ทำงานคนเดียว
    ต่อให้เซลล์รับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าจะจัดการเรื่องใบรับรถให้ ก็ไม่ได้หมายถึง จะมี แค่ "เรา" กับ "เซลล์" ครับ
    เพราะบางที คนที่ยื่นเรื่องจดทะเบียน อาจไม่ใช่เซลล์ก็ได้

User ID
    41070
    Status
    โพส
    265

ผมสอบถามทาง lสรรพสามิต แล้วครับเมื่อกี้ ได้ข้อมูลว่า ที่ส่ง SMS เป็นการแจ้งเตือนให้ทุกคนที่ลงยื่นแบบขอสิทธ์ทางเว็ปในปี 55 ให้ทราบพร้อมกันอะครับว่าให้ส่งเอกสารด้วย แต่เคสของผมก็รอเอกสารที่เหลือให้ครบแล้วยื่นหลังรับรถภายใน 90 วันเหมือนเดิม เพราะขาดแค่เอกสารจดทะเบียน และ เอกสารจากไฟแนนซ์ อะครับ ก็หายกังวลไปครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่มาให้ข้อชี้แนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.noname ดูโพส
    มี 2 เคส จริงครับ
    ซึ่งผมเข้าใจแบบนี้

1. ทุกอย่างแล้วเสร็จในปี 55
    2. มีบางอย่างเสร็จไม่ทันปี 55 (ไม่แน่ใจว่าจองก่อน 31 ก.ค.2555 จะเข้าเงื่อนไขนี้หรือไม่) เช่น
    2.1 รับรถไม่ทัน ซึ่งจะหมายถึงจดทะเบียนไม่ทันด้วย
    2.2 จดทะเบียนไม่ทัน

ใจความหลัก คือ "จดทะเีบียนไม่ทันปี 55 " ครับ ต้องยื่นเอกสารตามทีหลังภายใน 90 วัน

กรณีที่น้า meaw_san แนะนำให้เขียนใบรับรถใหม่เป็นวันอื่นๆ นั้น ไม่แนะนำครับ
    เพราะ
    1. หากได้ยื่นจดทะเบียนแล้ว แต่ยังไม่เสร็จ วันที่ครอบครองรถในเอกสาร อาจจะมาก่อน วันรับรถ ก็เป็นได้
    2. ฯลฯ

ต้องพึงระลึกเสมอครับว่า เราไม่ได้ทำงานคนเดียว
    ต่อให้เซลล์รับปากเป็นมั่นเป็นเหมาะว่าจะจัดการเรื่องใบรับรถให้ ก็ไม่ได้หมายถึง จะมี แค่ "เรา" กับ "เซลล์" ครับ
    เพราะบางที คนที่ยื่นเรื่องจดทะเบียน อาจไม่ใช่เซลล์ก็ได้
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nirun ดูโพส
    ผมสอบถามทาง lสรรพสามิต แล้วครับเมื่อกี้ ได้ข้อมูลว่า ที่ส่ง SMS เป็นการแจ้งเตือนให้ทุกคนที่ลงยื่นแบบขอสิทธ์ทางเว็ปในปี 55 ให้ทราบพร้อมกันอะครับว่าให้ส่งเอกสารด้วย แต่เคสของผมก็รอเอกสารที่เหลือให้ครบแล้วยื่นหลังรับรถภายใน 90 วันเหมือนเดิม เพราะขาดแค่เอกสารจดทะเบียน และ เอกสารจากไฟแนนซ์ อะครับ ก็หายกังวลไปครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านที่มาให้ข้อชี้แนะครับ
    รับทราบครับ โล่งไป ที่ไม่ได้ เป็นอย่างที่สงสัยคือ ต้องจดทะเบียนให้ทันปี 55 ด้วย ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ข้อมูลกระทู้