สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

มาตรฐาน เรื่องเบาะครับ

เหม็นอับครับอยากถอดซัก 4d plus น้าๆคนไหนเคยถอดมาซักเองรบกวนขอวิธีพร้อมรูปหน่อยครับแบบว่า ปราหยัดงบครับ แฮ่ๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย am.tong : 11-01-2013 เมื่อ 23:54 เหตุผล: งาม

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

มาตรฐาน ตอบ: เรื่องเบาะครับ

ตามร้านล้างรถครับ เห็นมีบริการรับซักเบาะรถ ผมไม่เคยถอดซักเลย เลยไม่รู้วิธีการซัก ยังไงขอช่วยดัน เผื่อได้ข้อมูลดีๆ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ถอดซักจริงหรือเปล่าไม่รู้ หรือแค่ฉีดน้ำยาที่ผ้าหุ้มเบาะ ให้หายอับชื้น แต่ถ้าถอดจริง ๆ (สักกะหลาด) น่าจะร้านเบาะถอดให้แล้วเราเอามาซักเองตากให้แห้งสนิทแล้วกลับไปให้ร้านเบาะใส่ให้ เพราะถ้าไม่ใช่ช่างทำเบาะโดยตรงคงทำไม่ได้ (ดี) แน่ หรือว่าถอดทิ้ง(สักกะหลาด) แล้วสั่งตัดหนังหุ้มใหม่เหมือนของผมเมื่อออกรถใหม่ ๆ ก็หมดปัญหาอับชื้นกันไปเลย หนังเทียมไม่ถึงหมื่น สบายใจสวยด้วย

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

ถ้าอยู่บ้าน แล้วไม่ค่อยได้ใช้รถ แนะนำให้ถอดเบาะออกมาทั้งตัว แล้วซักล้างด้วย แชมพู ได้เลยครับ จากนั้นก็ล้างน้ำสะอาดหลายๆรอบ ปรับเอนเบาะให้ราบกับพื้น แล้วพึ่งแดด สามวันก็แห้งสนิทครับ วิธีนี้ ผมเคยซักเบาะเก๋ง ที่เป็นเบาะผ้านะครับ ไม่แนะนำให้ทำกับเบาะที่มีระบบไฟฟ้า เช่น เบาะปรับไฟฟ้า เดี๋ยวอีกสักพัก ผมก็จะถอดจากรถผมออกมาซักบ้างเหมือนกันครับ
    วิธีนี้ ตามเชียงกงก็ทำครับ

User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    ถ้าอยู่บ้าน แล้วไม่ค่อยได้ใช้รถ แนะนำให้ถอดเบาะออกมาทั้งตัว แล้วซักล้างด้วย แชมพู ได้เลยครับ จากนั้นก็ล้างน้ำสะอาดหลายๆรอบ ปรับเอนเบาะให้ราบกับพื้น แล้วพึ่งแดด สามวันก็แห้งสนิทครับ วิธีนี้ ผมเคยซักเบาะเก๋ง ที่เป็นเบาะผ้านะครับ ไม่แนะนำให้ทำกับเบาะที่มีระบบไฟฟ้า เช่น เบาะปรับไฟฟ้า เดี๋ยวอีกสักพัก ผมก็จะถอดจากรถผมออกมาซักบ้างเหมือนกันครับ
    วิธีนี้ ตามเชียงกงก็ทำครับ
    มีวีธีอื่นป่าวครับ

User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

ขอบคุณครับ

User ID
    32053
    Status
    โพส
    21

เห็นด้วยกับวิธีถอดทั้งเบาะครับ คาร์แคร์เค้าก็ทำกันแบบนี้ครับ

User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ถอดซักจริงหรือเปล่าไม่รู้ หรือแค่ฉีดน้ำยาที่ผ้าหุ้มเบาะ ให้หายอับชื้น แต่ถ้าถอดจริง ๆ (สักกะหลาด) น่าจะร้านเบาะถอดให้แล้วเราเอามาซักเองตากให้แห้งสนิทแล้วกลับไปให้ร้านเบาะใส่ให้ เพราะถ้าไม่ใช่ช่างทำเบาะโดยตรงคงทำไม่ได้ (ดี) แน่ หรือว่าถอดทิ้ง(สักกะหลาด) แล้วสั่งตัดหนังหุ้มใหม่เหมือนของผมเมื่อออกรถใหม่ ๆ ก็หมดปัญหาอับชื้นกันไปเลย หนังเทียมไม่ถึงหมื่น สบายใจสวยด้วย
    ประธานโทษครับ จ่าหน่อยเป็นทหารหรือป่าวครับ

User ID
    7843
    Status
    โพส
    92

มีเพื่อนเคยถอดซักเองครับ ยกเบาะลงถอดผ้าซักในกะละมังเลยครับ

ใช้แค่คีม 2ตัวบิดห่วงออก รูดซิบ ซักเสร็จตากแห้งใส่ได้เหมือนเดิม ทำไม่ยากครับ(เพื่อนบอกมา)

ผมเองไม่เคยถอด เพราะเป็นเบาะหนังครับ

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ am.tong ดูโพส
    ประธานโทษครับ จ่าหน่อยเป็นทหารหรือป่าวครับ
    เป็นครับ nco 9/19 น้องโต้ง แต่อีก 2 ปีก็หาย(เอ้ย..เออร์ลี่)แล้วครับ

User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    เป็นครับ nco 9/19 น้องโต้ง แต่อีก 2 ปีก็หาย(เอ้ย..เออร์ลี่)แล้วครับ
    ครับส่วนผม บก.ทท.อีกยาวเลยครับ

User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ naret ดูโพส
    มีเพื่อนเคยถอดซักเองครับ ยกเบาะลงถอดผ้าซักในกะละมังเลยครับ

ใช้แค่คีม 2ตัวบิดห่วงออก รูดซิบ ซักเสร็จตากแห้งใส่ได้เหมือนเดิม ทำไม่ยากครับ(เพื่อนบอกมา)

ผมเองไม่เคยถอด เพราะเป็นเบาะหนังครับ
    มีรูปป่าวครับน้า

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ลองหาซื้อพวกสเปรย์ดับกลิ่นอับมาใช้ก่อนครับ ถ้ายังไม่หายค่อยถอดซัก

User ID
    36728
    Status
    โพส
    110

ผมแนะนำให้ทำเบาะเอาผ้าออกให้แล้วเราซักเอง พอซักตากแห้งเสร็จก็ให้ร้านเบาะประกอบให้
    (ผมเป็นช่างเบาะครับ ถ้าทอดเองต้องใช้คีมบิดห่วงออกจากโครงเบาะครับ แต่ถ้าประกอบต้องใช้ก้ามปูยึดครับ)
    จะให้ดีให้ร้านเบาะถอดและประกอบให้ดีกว่าแต่ซักเองครับ

User ID
    7843
    Status
    โพส
    92

ไม่มีรูปคับ พอดีเพื่อนเป็นคนทำ ถอดแล้วก้ใส่เหมือนเดิม ไม่มีอะไรพังคับ ยกเบาะลงมาทำข้างนอกรถนะครับ
    คว่ำเบาะลงกับพื้นแล้วก็แกะเลย ลองเองสักตัวนึง ถ้าดูแล้วมีแววไปรอด ก็ลุยตัวที่สองเลยครับ ถ้าไม่ไหวค่อยไปร้าน
    ผมเชียร์ให้ลองทำเองครับ

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

กลิ่นเหม็นที่ติดเบาะ บางครั้งมันไม่ได้เหม็นแค่ผ้าหุ้มเบาะนะครับ มันอาจเกิดจากตัวฟองน้ำที่เบาะด้วย เมื่อซักผ้าหุ้มเบาะ แล้วใส่กลับเข้าไป แรกๆก็อาจจะหายเหม็นเพราะกลิ่นน้ำยาที่ซัก แต่สักระยะ กลิ่นก็จะกลับมาครับ การถอดผ้าหุ้มยุ่งยากกว่าการถอดล้างทั้งตัว แต่ก็อย่างว่านะครับ มันต้องใช้เวลาในการผึ่งแดดหน่อยแต่สะอาดชัวร์ ถ้าผ้าเบาะไม่เปื้อน ผมขอแนะนำวิธีลดกลิ่นอับให้ครับ โดยการจอดรถทุกครั้ง ลดกระจกลงสักนิด ให้อากาศระบายออกได้ครับ กลิ่นอับจะไม่มีมาให้กวนใจครับ ผมทำอย่างนี้ทุกวัน แม้กระทั่งจอดทิ้งไว้เป็นเวลาหลายวันก็ตาม

User ID
    15814
    Status
    โพส
    89

ขอบคุณน้าๆมากเลยครับ

ข้อมูลกระทู้