หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 32 จากทั้งหมด 32

กระทู้: :::::> ก่อนดับเครื่องยนต์ ปิดสวิตช์ เครื่องเสียงกันหรือเปล่าครับ?????????????????????? ???

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15408
    Status
    โพส
    537

มาตรฐาน ตอบ: :::::> ก่อนดับเครื่องยนต์ ปิดสวิตช์ เครื่องเสียงกันหรือเปล่าครับ?????????????????????? ???

แล้วถ้าไม่ปิดดับเครื่องเลยมันจาเป็นไรมั้ยคับ

User ID
    33623
    Status
    โพส
    59

มาตรฐาน ตอบ: :::::> ก่อนดับเครื่องยนต์ ปิดสวิตช์ เครื่องเสียงกันหรือเปล่าครับ?????????????????????? ???

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yanyong k ดูโพส
    แล้วถ้าไม่ปิดดับเครื่องเลยมันจาเป็นไรมั้ยคับ
    อยากรู้เหมือนกัน เพราะผมก็ไม่เคยปิดเครื่องเสียงเลย อย่างมากปิดแอร์ ปิดพัดลม ดับเครื่อง........

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ตัดไฟของผมคือตัดไฟเปิด-ปิด ฟร้อนนั้นละครับ แทนที่จะเอื่อมมือไปกดตรงฟร้อน หรือ หารีโมท มาปิด เราก็มากดปิดตรงนี้แทน

คือน้าต่อสวิทซ์ออกมาจากฟร้อนเลยหรอครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    คือน้าต่อสวิทซ์ออกมาจากฟร้อนเลยหรอครับ
    หลังฟร้อนครับ ที่ทำเพราะสวิทซ์หน้าฟร้อนมันพัง รีโมทก็แตก เลยทำแบบพอได้ใช้ไปก่อน

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    เคยจิต! เหมือมผมหรือเปล่า?
    ก่อนถึงที่จอดที่จะต้องดับเครื่อง

-ปิดคอมแอร์ล่วงหน้า เพื่อเปล่าลมไล่ความชื้น แอร์จะได้ไม่เหม็นอับ
    -ปิดสวิตซ์จ่ายแก๊สตัดเป็นน้ำมัน
    -มองหาที่จอด
    -ปิดวิทยุ
    -ฯลฯ

ฟร้อนเดิมติด Plus4D M11
    ต้องกดแช่หลายวิกว่าจะดับ
    ไหนมือจะต้องเข้าเกียร์
    จะควานหารีโมทย์ก็อยู่ตรงไหนก็ไม่รู้
    ไหนจะต้องมองหาที่จอดรถอีก
    ทำไงดีที่จะกดปุ่มเดียวแล้ววิทยุดับเลย
    จะเปิดหน้ากากฟร้อนออกมาเลยก็ำกระไรอยู่

จนแล้วจนเล่า จึงได้เจอจุดซุ่มยิงแบบนี้ครับ
    ตั้งติดด้วยเทปตีนตุ๊กแก ดึงออกมาได้เมื่ออยากใช้
    ปิด-เปิด ง่ายแค่คลำๆ ไปกดปุ่มเดียวตรงมุม แบบไม่ต้องมองครับ

ไฟล์แนบ 188857
    แนวดีครับน้าที่ซุ่มยิงจะได้ไปติดบ้างตอนนี้เป็นของเล่นของลูกสาวอยู่....แต่วิธีการที่น้าว่ามาทั้งหมดผมก็ทำนะครับ..

User ID
    14062
    Status
    โพส
    303

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mp_triton ดูโพส
    อยากรู้เหมือนกัน เพราะผมก็ไม่เคยปิดเครื่องเสียงเลย อย่างมากปิดแอร์ ปิดพัดลม ดับเครื่อง........
    ร้านเครื่องเสียงเค้าบอกผมว่า ก่อนดับเครื่องควรปิดเครื่องเสียงก่อน เพราะถ้าปิดสวิตซ์เลย ไฟอาจกระชาก ทำให้ อุปกรณ์ของเราพังไวขึ้น
    ยิ่งพวก power amp นี่น่าจะพังง่ายกว่า พวกเดิมๆ หรือฟร้อนติดรถครับ

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ghostwalker ดูโพส
    ร้านเครื่องเสียงเค้าบอกผมว่า ก่อนดับเครื่องควรปิดเครื่องเสียงก่อน เพราะถ้าปิดสวิตซ์เลย ไฟอาจกระชาก ทำให้ อุปกรณ์ของเราพังไวขึ้น
    ยิ่งพวก power amp นี่น่าจะพังง่ายกว่า พวกเดิมๆ หรือฟร้อนติดรถครับ
    ​ช่ายยยครับ มีคนบอกแบบนี้เหมือนกัลลลครับบบ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ the lord ดูโพส
    ​ช่ายยยครับ มีคนบอกแบบนี้เหมือนกัลลลครับบบ
    นั่นสิครับ

User ID
    16795
    Status
    โพส
    521

ผมว่าไม่น่ามีปํญหาครับถ้าเราผ่อนเสียงลงก่อนปิดสวิชท์เป็นการลดโหลดลงก่อนปิดทำให้ไฟไม่กระชาก ทำนองเดียวกันถ้าเราเร่งแอมป์ เร่งเสียงไว้สูงๆพอเปิดเครื่องเสียงไฟก็กระชากเป็นธรรมดา ลำโพงกระเพื่อมแทบขาด

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ไก่มวกเหล็ก ดูโพส
    ผมว่าไม่น่ามีปํญหาครับถ้าเราผ่อนเสียงลงก่อนปิดสวิชท์เป็นการลดโหลดลงก่อนปิดทำให้ไฟไม่กระชาก ทำนองเดียวกันถ้าเราเร่งแอมป์ เร่งเสียงไว้สูงๆพอเปิดเครื่องเสียงไฟก็กระชากเป็นธรรมดา ลำโพงกระเพื่อมแทบขาด
    ปัญหาคือไฟกระชาก..
    แล้วกดปุ่มปิดตอนที่เสียงดังมากๆ มันจะไม่กระชากหรอครับ?

User ID
    3215
    Status
    โพส
    3,688

ผมว่ามีปัญหานะ แต่ไม่มากนัก คือกลไกของเครื่องกำลังทำงานพอดับเครื่องกลไกหยุดทันที โดยไม่ผ่านขั้นตอนของระบบอาจทำให้กลไกเสื่อมง่ายครับ คู่มือทั่วไปทั้งเครื่องบ้านเครื่องรถระบุเลย ทุกครั้งจะทำไรต้องเริ่มที่ stop เสมอ ยิ่งเปิดเครื่องทิ้งไว้แล้วสตาร์ทรถ ตอนนี้ยิ่งแย่ ช่วงบิดกุญแจไฟเข้าเครื่อง พอต่อไปจังหวะสตาร์ท เครื่องยนต์ใช้ไฟมากสังเกตไฟหน้าจอเครื่องเสียงดับทันที ตอนนี้ล่ะอาการเสื่อมของเครื่องเสียงแน่นอน (แต่คงไม่ทันเห็นผลเจ้าของคงขายเครื่องเสียงไปก่อนพัง) ก็นิดนึงไม่ใช่เรื่องยากก่อนดับเครื่องยนต์ปิดเครื่องเสียง สตาร์ทเครื่องยนต์แล้วค่อยเปิดเครื่องเสียงแล้วกัน แอร์ก็เหมือนกันผมก็ทำขั้นตอนแบบนี้ (เรื่องแอร์เคยเถียงกับฝรั่งมาแล้ว ฝรั่งบอกไม่เกี่ยว เอ๊ะ ก็ฉันทำของฉันมาอย่างนี้ตลอดเพราะแอร์มันฉุดเครื่องยนต์โดยตรงอ่ะ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rangsun : 25-02-2013 เมื่อ 20:28

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rangsun ดูโพส
    ผมว่ามีปัญหานะ แต่ไม่มากนัก คือกลไกของเครื่องกำลังทำงานพอดับเครื่องกลไกหยุดทันที โดยไม่ผ่านขั้นตอนของระบบอาจทำให้กลไกเสื่อมง่ายครับ คู่มือทั่วไปทั้งเครื่องบ้านเครื่องรถระบุเลย ทุกครั้งจะทำไรต้องเริ่มที่ stop เสมอ ยิ่งเปิดเครื่องทิ้งไว้แล้วสตาร์ทรถ ตอนนี้ยิ่งแย่ ช่วงบิดกุญแจไฟเข้าเครื่อง พอต่อไปจังหวะสตาร์ท เครื่องยนต์ใช้ไฟมากสังเกตไฟหน้าจอเครื่องเสียงดับทันที ตอนนี้ล่ะอาการเสื่อมของเครื่องเสียงแน่นอน (แต่คงไม่ทันเห็นผลเจ้าของคงขายเครื่องเสียงไปก่อนพัง) ก็นิดนึงไม่ใช่เรื่องยากก่อนดับเครื่องยนต์ปิดเครื่องเสียง สตาร์ทเครื่องยนต์แล้วค่อยเปิดเครื่องเสียงแล้วกัน แอร์ก็เหมือนกันผมก็ทำขั้นตอนแบบนี้ (เรื่องแอร์เคยเถียงกับฝรั่งมาแล้ว ฝรั่งบอกไม่เกี่ยว เอ๊ะ ก็ฉันทำของฉันมาอย่างนี้ตลอดเพราะแอร์มันฉุดเครื่องยนต์โดยตรงอ่ะ)
    แอร์มันฉุดเครื่องยนต์(มาก)จริงๆ โดยเฉพาะ 4g64 สังเกตจากตอนคอมแอร์ตัด เครื่องจะวูบกระตุกอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ
    แต่ไม่แน่ใจว่าตอนเราสตาร์ททั้งที่เปิดแอร์อยู่ แอร์มันจะตัดการทำงานก่อนแล้วทำงานหลังจากสตาร์ทติดเองหรือเปล่าครับ?

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้