สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 4 จากทั้งหมด 4

กระทู้: :::::::::::> ผลการใช้งาน ELM327 Bluetooth OBDII & โปรแกรม Torque เพื่อแสดงสถานะเครื่องยนต์

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน :::::::::::> ผลการใช้งาน ELM327 Bluetooth OBDII & โปรแกรม Torque เพื่อแสดงสถานะเครื่องยนต์

ผลการใช้งาน ELM327 Bluetooth OBDII & โปรแกรม Torque ฯลฯ

ขอลองเอาสวนมาขายมะพร้าวห้าวสักคันรถนึง..ไม่อยากใช้คำว่า Review เพราะผมไม่มีความรู้เพียงพอที่จะอธิบายได้ทั้งหมด
    เพียงอยากจะเสนอวิธีใช้งานเบื้องต้น เท่าที่จำเป็น ที่ผมได้ใช้งานครับ

-----------------------------

เพื่อไม่เป็นการเสียเวลากับคำถามว่า OBD คืออะไร
    ผมขออธิบายแบบที่ผมเข้าใจก็คือ

เครื่องยนต์ จะมีตัวอ่านค่าการทำงานต่างๆ ที่เรามักเรียกว่าเซนเซอร์นั้นนี้ ตามจุดต่างๆ เมื่อเครื่องยนต์ทำงาน ค่าต่างๆ จะถูกส่งไปยังหน่อยประมวลผลกลางหรือ ECU หรือเรียกอะไรก็แล้วแต่ ซึ่งเราสามารถจะรับรู้ค่าต่างๆ เหล่านั้นผ่านทางช่องต่อ OBD ซึ่งอยู่ใต้พวงมาลัย ซึ่งจะมีทั้งแบบเป็นสาย เป็นสัญญาญวิฟิ และก็แบบ
    Bluetooth *
    ไฟล์แนบ 188892
    (ตัวอย่างช่าง1ลบ1กำลังปรับระบบเทาเทาให้ไฟเลี้ยวกระพริบ 3 ครั้ง เมื่อโยไฟเลี้ยวเบาๆ ซึ่งต่อผ่านช่องนี้เหมือนกัน แต่1ลบ1ต่อแบบสาย
    )

แล้วเจ้าตัว ELM327 Bluetooth OBDII จะทำหน้าที่รับสัญญาญจากช่อง OBD ของรถนั้น
    ส่งต่อไปยังเครื่องรับ ซึ่งเครื่องรับจะมีหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นคอมพิวเตอร์, สมาร์ทเกจ ฯลฯ ส่วน
    ของผมคือ กาแลคซี่แทปแอนตะระดรอย
    แล้ว
    แอนตะระดรอยนั้นจะต้องมีแอปโปรแกรมที่จะทำหน้าที่
    แปลสัญญาญที่รับมานั้นเป็นค่าการทำงานของระบบเครื่องยนต์อีกที
    โปรแกรมที่่ว่านั้นจะมีหลายค่ายหลายจีห้อ..แต่ที่ผมจะแนะนำคร่าวๆ วันนี้จะเรียกว่าโปรแกรม Torque
    ซึ่ง
    จะมีให้โหลดในเพล์สโตร์ แต่มันจะเป็นตัวธรรมดา
    ส่วนที่ผมใช้เป็นตัวโปร ซึ่งจะปรับตั้งค่าต่างๆ ได้มากขึ้น

ไฟล์แนบ 188883
    Link อป https://play.google.com/store/apps/d...l.torque&hl=th

ผลการใช้งาน ผมลองเดินทดสอบรอบๆตัวรถ
    การสั่งสัญญาญ ยังทำงานได้ดีในระยะ 3-4 เมต
    ไฟล์แนบ 188882

เดี๋ยวเรามาดูกันว่า....เริ่มใช้งานยังไงครั

เริ่มแรกเลย ต้องหาซื้อเจ้าตัว OBDII ก่อนครับ ๕๕๕
    (หรือใครอยากลองมายืมผมลองได้ ในวันและเวลาไม่ราชกรรมกรครับ)

ชื่อ:  IMG_3350.jpg
ครั้ง: 505
ขนาด:  123.2 กิโลไบต์
    เมื่อเสียบเข้าไปแล้ว ถึงเราจะดับเครื่องยนต์ ถอดกุญแจออกมาแล้ว
    ไฟก็จะยังติด เจ้าตัว OBDII ก็ยังคงทำงานต่อไป
    จนเครื่องร้อนแล้วก็บึ้มกลายเป็นโกโก้ครั้นซ์..อ๊ะไม่ใช่

คนขายโม้ว่าเสียบไว้เป็นเดือนๆ ไม่เป็นอะไร
    แต่เท่าที่ผมลอง(ลืม)เสียบทิ้งไว้ มันจะร้อนพอสมควร ยิ่งจอดตากแดดยิ่งร้อน เวลาใช้งานผมจะปรับให้แอร์เปาข่างล่างด้วยซึ่งจะเป่าเครื่องนี้พอดี

(ข้อเสียของรุ่นนี้คือ ไม่มีสวิทซ์ปิด-เปิดทำให้ต้องคอยเสียบเข้าเสียบออกบ่อยๆ อันจะทำไปสู่ความหลวม...โบ๋..ได้ ซึ่งยากแก่การจะไปรีแพร์ได้ที่รพ.ไหนๆ แต่เจ้าตัว OBDII รุ่นใหม่ๆ ซึ่งราคาแพงกว่าเป็นเท่าตัว จะมีสวิทซ์ปิด-เปิดด้วย แต่ผมไม่ได้สั่งเพราะยังไม่มีของ กระนั้นเองก็ยังหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะหาทางต่อสวิทซ์ปิด-เปิด OBD ของรถได้)

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: :::::::::::> ผลการใช้งาน ELM327 Bluetooth OBDII & โปรแกรม Torque เพื่อแสดงสถานะเครื่องยนต์

ต่อๆ
    จองแผงครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: :::::::::::> ผลการใช้งาน ELM327 Bluetooth OBDII & โปรแกรม Torque เพื่อแสดงสถานะเครื่องยนต์

ต่อๆ
    จองแผงครับๆ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ทำๆ อยู่กระทู้ซ้ำไงไม่รู้ครับ
    ฝากลบกระทู้อันนี้ด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ข้อมูลกระทู้