สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

กระทู้: ใครติด GPS และลำโพงเสียงแหลมข้างประตูมาแล้วบ้าง และไมค์ bluetooth ราคาเท่าไรครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    42924
    Status
    โพส
    40

Cool ใครติด GPS และลำโพงเสียงแหลมข้างประตูมาแล้วบ้าง และไมค์ bluetooth ราคาเท่าไรครับ

ผมออกป้ายแดงมา 2013 สนใจเพิ่ม GPS ที่สามารถใช้งานกับจอเดิม m9 ได้ครับ และไมค์ bluetooth ราคาซื้อเพิ่มเท่าไรครับ และลำโพงเสียงแหลมทั้งสองข้าง ราคาเท่าไร ซื้อมาใส่เองยากไหมครับ เพื่อนๆ แนำนำหน่อยครับ

User ID
    43476
    Status
    โพส
    19

มาตรฐาน ตอบ: ใครติด GPS และลำโพงเสียงแหลมข้างประตูมาแล้วบ้าง และไมค์ bluetooth ราคาเท่าไรครับ

ผมอยากทราบเหมือนกันว่าใครติดไมค์ของ จอ m9 มาแล้วบ้าง

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: ใครติด GPS และลำโพงเสียงแหลมข้างประตูมาแล้วบ้าง และไมค์ bluetooth ราคาเท่าไรครับ

ของผมเปลี่ยนฟร้อนต์ เอาครับ มันเลย มีไมค์ และ บลูธูตมาให้ด้วยเลยครับ ระยะบลูธูตไกลมากๆ ห่างจากรถ สามสี่เมตร ยังติดอยู่เลยครับ ส่วนไมค์เสียงชัดดีมากเลยครับ

User ID
    40966
    Status
    โพส
    346

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LuftWaffe ดูโพส
    ของผมเปลี่ยนฟร้อนต์ เอาครับ มันเลย มีไมค์ และ บลูธูตมาให้ด้วยเลยครับ ระยะบลูธูตไกลมากๆ ห่างจากรถ สามสี่เมตร ยังติดอยู่เลยครับ ส่วนไมค์เสียงชัดดีมากเลยครับ
    น้าหมีเปลี่ยนฟร้อนต์ของอะไรครับ โชว์หน่อย

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pu_triton2012 ดูโพส
    น้าหมีเปลี่ยนฟร้อนต์ของอะไรครับ โชว์หน่อย
    ผมใส่ของไพโอเนียร์มาครับ ตามลิงก์นี้เลยครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...t=58095&page=3

User ID
    43476
    Status
    โพส
    19

ผมว่าผมคงต้องเลือกระหว่าง ความสะดวกสะบายกับคุณภาพเสียงละ เพราะ apline ติดรถพลัสรุ่นนี้ดูจะยุ่งยาก ถ้าจะเพิ่ม ไมล์
    ส่วนตัวผมลองใช้ ผมเล่นมาพอควรเนื่องจากผมชอบฟังเพลงในรถอยากจะขอแชร์ดังนี้ครับ
    front ที่เคยลองมามี 3 ตัวครับ

1 pioneer 8450BT เป็นตัว top ปี 2012 spec เดียวกันกับตัว pioneer 8550BT top ล่าสุด ปี2013 (ย้ำนะครับว่า spec เดียวกันข้างในเหมือนกันแป๊ะ ไม่ว่าจะเป็น chipset ic ต่างกันแค่ software นิดหน่อย)

2.kenwood ddX7031 ฺBT ตัว top ปี 2013 spec จะเหมือนกับ serie dnx ตัว top ต่างกันที่ไม่มี navigator เท่านั้นครับ

3.Alpine DVA-9861EA ตัวนี้เป็น alpine ตัวแรกที่เล่น ผมเลยไม่ทราบข้อมูลว่าเป็นตัว top สุดของ series หรือไม่

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ขอแชร์จากที่ได้ใช้มา ผมขอแบ่งหัวข้อหยาบๆ เป็น 3 หัวข้อละกันนะครับ

1.ความสะดวกสะบายในการใช้งานและการเข้าเข้าถึงผู้ใช้ในทุกระดับ

pioneer จัดว่าใช้งานง่ายและสะดวกที่สุดจิงๆครับ เช่น การโทรออกผ่านวิทยุนั้น สามารถที่จะกดที่ไหนของจอก็ได้จะมีแทบเลื่อนออกมาให้สามารถเลือก สมุดโทรศัพท์ หรือ กดหมายเลขโดยตรงได้เลย แล้วกดโทรออกได้เลย program ออกแบบมาค่อนข้างดีมีปุ่มกดที่ใหญ่ทำให้ไม่กดเบอร์หรือตัวเลขพลาดเวลาจะโทร ส่วนเวลาโทรออกหลังจากที่เราวางสาย program จะกลับไปที่หน้าจอโหมดฟังเพลงที่เราเล่นอยู่ล่าสุดเช่น CD USB AUX ฯลฯ โดยไม่ต้องมาเลือกใหม่อีกครั้ง การปรับแต่งเสียงก็ทำได้ง่ายผู้ที่ไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงมาก่อนก็พอปรับแต่งเองได้ครับ โดยทาง pioneer ได้ออกแบบ program auto EQ ไว้เพื่อง่ายต่อการปรับจูน โดยจะมีช่องเล็กไว้เสียบไมค์ auto eq ตัวนี้อยู่ตรงแถวด้านล่างที่ใส่ cd ตัวเครื่องจะทำการ calibrate เสียงหรือคำนวนระยะห่าง ของลำโพงทุกตัวของรถรุ่นนั้น เอง (แต่ไมค์ค่อนข้างแพงครับ ผมซื้อมาแล้วใครอยากใช้บริการเชิญได้ครับค่าบริการ 500 ครับ) เสียงที่ได้จะคนละเรื่องกลับเดิมที่ฟังในทันที ข้อสังเหตุคือ เวทีเสียงจะถูกยกมาไว้ด้่านหน้าอย่างลงตัว ผมเคยลอง set เองโดย fade ไปคู่หน้ามากกว่าคู่หลังแต่ผลที่ได้ก็ยังสู่ไม่ได้จิงๆครับ สรุป สั้นเลยว่าโดยรวม pioneer เหมาะมากสำหรับผู้ใช้ทุกระดับครับ ไม่ำเป้นต้องมีความรู้เรื่องการเครื่องเสียงมากก็ได้

Kenwood ถ้าในหัวข้อนี้ผมถือว่าลำบากเหมือนกันกับการใช้งาน การโทรออกแบบรวดเร็วจะทำได้โดยต้องกดปุ่มที่ตัวเครื่องเท่านั้นแล้วปุ่มตัวอักษรก็เล็กมากครับ ถ้าจะโทรออกโดยกดที่เจอแบบ pioneer นั้น ต้องกดหลาย step เพราะไม่มีแถบเลื่อนออกเหมือน pioneer เช่น สมมุติว่าเรากำลังดู music video ในตำแหน่งหรือโหมดเล่น file จาก SD Card แล้วเกิดอยากจะโทรออกโดยกดจากเจอเหมือน pioneer เราต้องทำการกดที่จอ 1 ครั้ง เพื่อไปหน้าหลักแล้วก็ต้องไปกดหา icon รูป โทรศัพท์อีกเพื่อจะเข้าไปสู่ หน้าจอของการโทร ซึ่งผมมองว่ามันยาก แล้วก็อันตราย(กว่าจะได้โทรรถชนตายพอดี) จุดนี้ผมเลยแก้โดยการกดทีปุ่ม TEL เล็กๆที่ตัวเครื่องแทนจอเอามันจะลัดเข้าไปสู่หน้าจอการโทรเอง(แรกจะไม่ชินเพราะปุ่มเล็กจะกดผิดๆถูกๆ แต่อตอนนี้ผมชินละ) จุดที่ 2 ทีี่ขัดใจมากก็คือเวลาโทรออกเสร็จแล้ววางสาย program มันจะไม่กลับไปโหมดล่าสุดที่เราเล่นอยู่มันจะกลับมาที่หน้าต่างโทรศัพท์ครับ ซึ่งถ้าเราดูหนังอยู่มันก็จะมีแต่เสียงต้องกดกลับไปที่โหมดที่เราดูหนังอยู่เอง (เซ็งมากครับ) แต่จะเป็นเฉพาะเวลาที่เราโทรออกนะครับ เวลามีสายเข้าจะไม่เป็นไร แต่การเชื่อมต่อบลูทธของ kenwood จะละเอียดกว่า pioneer ตัวอย่างเช่น ถ้าเรามี iphone กับ ipad เราเชื่อมต่อ iphone อยู่เพื่อทำการใช้โทรเข้า-ออก แต่ในขณะเดียวกันเราอยากฟังเพลงจาก ipad ผ่านบลูทูธเหมือนก็สามารนถเลือกได้ครับ แต่ pioneer เลือกไม่ได้เลือกเชื่อมต่อได้อย่างใดอย่างนึงเท่านั้นในเวลาเดียวกัน ซึ่งจุดนี้ตอบโจทย์ผมมากครับเพราะเพลงส่วนใหญ่จะอยู่ใน ipad ส่วนเรื่องการปรับแต่งเสียงเรียกว่าต้องพอมีความรู้ระดับนึงเลย ถึงจะดึงศักยภาพของ front ออกมาได้เต็มที่ เพราะ kenwood สามารถปรับแต่งได้เยอะมากครับเด๋วจุดนี้ผมจะพูดในหัวข้อถัดไปอย่างละเอียด สรุปโดยรวมถ้าเป็นหัวข้อนี้ผมว่าเหมาะกับคนที่ต้องการ option หรือทางเลือกเยอะครับ แต่ความสะดวกง่ายต่อการใช้งานหรือปรับแต่งจะลดลงไป ครับ

เด๋วววพรุ่งนี้มาเขียนต่อครับ ......ขอตัวไปพักผ่อนก่อน

User ID
    40862
    Status
    โพส
    2,705

ข้อมูลกระทู้