หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 48

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    21362
    Status
    โพส
    1,023

มาตรฐาน ยก2นิ้วกับไม่ยกเวลาขับมันจะแย่กว่าเดิมมากไหม

พอดีผมมีโครงการจะเปลี่ยนโช้คยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะยกดีหรือไม่ดีกลัวว่าเวลายกแล้วฟิวลิ้งในการขับมันจะแย่ลงเลยอยากรู้อ่ะคร้าบรบกวนด้วยนะคร้าบ

User ID
    14143
    Status
    โพส
    1,981

มาตรฐาน ตอบ: ยก2นิ้วกับไม่ยกเวลาขับมันจะแย่กว่าเดิมมากไหม

เหมือนกันเลยน้าอ๊อฟ ผมก็ลังเลๆ เดินหน้าก้าวนึง ถอยหลังก้าวนึงอยู่เนี่ยะ ไม่รู้เอาไงดี
    เรื่องของเรื่องคือแฟนไม่เห็นด้วย ถ้าผมดื้อทำ แล้วออกมาแย่ลงละก็...สงสัยจะงานงอกหละผม...555
    รอฟังด้วยคนครับ

User ID
    42547
    Status
    โพส
    42

มาตรฐาน ตอบ: ยก2นิ้วกับไม่ยกเวลาขับมันจะแย่กว่าเดิมมากไหม

ท่านไหนจะยกแนะนำให้ใส่ กันโคลงด้วยครับ
    ไม่งั้นจะเกิดอาการเหวอตอนแซงที่ความเร็วสูง รถผมยกหน้า 2" หลัง 2" + กันโคลง spac arm หนุ่มหนึบครับ แซงที่ 160ยังชิวๆ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

ผมเคยเอา plus ไปใส่โช๊คยก 2 " โดยที่ไม่ได้ใส่อุปกรณ์ใด ๆ เลยทำให้ปีกนกหุบลงมากไปขับไม่ค่อยมั่นใจครับเหมือนคนเดินเขย่งๆเท้า แต่ถ้าใส่อุปกรณ์อื่นๆช่วยคงไม่เป็นไรครับ

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

แนะนำนะครับ หาโช๊คดีๆหนึบๆดูก่อน ก่อนจะใส่กันโคลงหลัง
    ส่วนตัวแล้วของผมยก2" โช๊คหนึบ มุดซ้าย มุดขวา สาดโค้งแรงๆไม่เบรค ไม่มีอาการโคลง
    *** ปล. เปลี่ยนโช๊คดูก่อนครับ หากยังมีโคลงค่อยใส่ ถ้าไม่โคลงก้อไม่ต้องใส่ จะได้saveตังไว้เเต่งอย่างอื่นต่อครับ
    (ในความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

User ID
    42547
    Status
    โพส
    42

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bait ดูโพส
    แนะนำนะครับ หาโช๊คดีๆหนึบๆดูก่อน ก่อนจะใส่กันโคลงหลัง
    ส่วนตัวแล้วของผมยก2" โช๊คหนึบ มุดซ้าย มุดขวา สาดโค้งแรงๆไม่เบรค ไม่มีอาการโคลง
    *** ปล. เปลี่ยนโช๊คดูก่อนครับ หากยังมีโคลงค่อยใส่ ถ้าไม่โคลงก้อไม่ต้องใส่ จะได้saveตังไว้เเต่งอย่างอื่นต่อครับ
    คือ ผมว่าราคาโช๊คมันแพงกว่ากันโคลงนะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ttriton ดูโพส
    ผมเคยเอา plus ไปใส่โช๊คยก 2 " โดยที่ไม่ได้ใส่อุปกรณ์ใด ๆ เลยทำให้ปีกนกหุบลงมากไปขับไม่ค่อยมั่นใจครับเหมือนคนเดินเขย่งๆเท้า แต่ถ้าใส่อุปกรณ์อื่นๆช่วยคงไม่เป็นไรครับ
    ก็ตามนี้ละครับ แปลงแก้ไขผิดไปจากระยะที่โรงงานสร้างมามันผิดปรกติหมดละ ยังไงก็ขับได้ไม่เหมือนเดิม ล้อหน้าล้อไดล้อหนึ่งเจอเนิน.หลุม.ก้อนหินพวงมาลัยไวกว่าชัดเจน ที่ทนขับกันได้ก็เพราะเราปรับตัวเข้าหามัน ครับ

ตามฝันไปกับ 3.2 4X4 TTC-Member
    User ID
    39103
    Status
    โพส
    377

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bait ดูโพส
    ผมเห็นด้วยคร๊าบบบบบบบ

User ID
    21362
    Status
    โพส
    1,023

ตัดสินใจลำบากจริงๆๆเฮ่อๆจัยหนึ่งก็อยากเท่ใจหนึ่งก็อยากไห้คนนั้งไปด้วยสบายตัวเหมือนกำลังเป็นช่วงวัยรุ่นเลยนะนี้สับสนๆๆ

User ID
    14987
    Status
    โพส
    537

ยก 2 นิ้ว กำลังดีครับ....ผมก็เคยลังเล สองจิต สองใจ ว่าจะยกไตรตั้นน้อยขึ้นมาที่ความสูงเท่าไหร่ดี ในงบประมาณจำกัด..เห็นคนอื่นเค๊าโตแล้วโตอีก ก็อยากจะตามไปบ้าง แต่ไม่ดีกว่า...
    เอาแค่พอดีๆ ยกขึ้นมารวมแล้วเบ็ดเสร็จสามนิ้ว..รวมระยะโช้ค และขนาดล้อ ...
    ขับขี่ด้วยทัศนวิสัยที่ดีกว่าเดิมเยอะ...ลืมเรื่องการขับแบบเตี้ยๆไปเลยครับ...สภาพรถไม่ได้ดัดแปลงหรือใส่ชุดยกอะไรมากมายครับ...
    ปรับปรุงช่วงล่างด้วย....ทำจนครบแบบเบาๆ....
    1.เปลี่ยนโช้ค รวม 4 ต้น แบบยกสูงไม่มาก
    2.ใส่กันโคลงหลัง
    3.เสริมแหนบแอด
    4.เสริมโตงเตง 8"
    5.เปลี่ยนสปริงยกสองนิ้ว /รองสเปเซอร์
    6.ใส่กันโคลงหน้า
    7.เปลี่ยนลูกหมากปีกนกเป็นแบบยาว...

แค่เนี้ยยยย..
    ใส่ยาง 265/70 ขอบ15 ได้สบายๆ ไม่ติดซุ้มล้อครับ ^_^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย IckQ : 15-01-2013 เมื่อ 22:55

User ID
    13388
    Status
    โพส
    388

อยู่ที่ปัจจัย (กะตังค์) เลยหละครับ
    ประหยัดสุดก็ประมาณ 2 พัน , ยก 2" แต่สมรรถนะก็ห่วยสุดๆ หน้ากระด้าง ตั้ง 0 ยาก ช่วงล่างพังเร็ว , หลังโยนไปโยนมา
    - หน้า รองก้อนที่หัวโช็ค (โช็คเดิม)
    - หลัง เปลี่ยนโตงเตงให้ยาวขึ้น (โช็คเดิม ใช้ตัวต่อให้ยาวขึ้น 2.5 นิ้ว)

แต่ถ้าเพิ่มงบเข้าไป ประมาณหมื่นกลางๆ - ปลาย
    - หน้า ใช้โช็คยก รองสเปเซอร์ปีกนกแก้เรื่ององศาล้อหน้า
    - หลัง ใส่ก้อนรองใต้แหนบปรับองศา ต่อสเปเซอร์เพลากลาง ใช้โช็คยาวขึ้น 24"
    Step นี้ขับได้ดีเหมือนเดิม หรือดีกว่าเดิมครับ ตัวแปลอยู่ที่โช็คแหละ ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

ฟิลลิ่งอยู่ที่โช็ค เห็นพูดมาหลายท่าน แล้ว อยากสูงบ้าง จัง

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

ผมพึ่งยก 2" ครับ ซื้อของจากเวฟ ถ้าแน่ะนำน่ะครับ สำหรับผมไปหาร้าน ยกที่เค้าขายชุดยกทำเลยดีกว่า เพราะเด่วมีปัญหาตามมาเยอะครับ ไม่จบ ผมเจอมาแล้ว ปัญหาจุกจิก ตามมา
    ของผม รองสเปนเซอร์ปีกนกด้านหน้า หลังรองก้อน 2" โช๊ค โรบัส rx-1000 ตอนนี้ ก็นุ่มดีน่ะครับ แต่ลองดูอาการ ไปสักพักก่อน

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ถ้ามีผู้สูงอายุภายในครอบครัวไม่แนะนำให้ยกเพิ่มเลยครับ สงสารคนแก่ ขึ้นลงลำบาก
    เหล็กกันโคลงดีแต่ตอนเข้าโค้ง กระโดดคอดสะพานแทบจุก ตกหลุมอาการท้ายสะบัดหายไปเยอะ แต่โช้คหน้าจะทำงานหนักกว่าเดิม เหมือนขับฟอร์ดหรือมาสด้ารุ่นเก่าที่ติดกันโคลงมาอะ หลังทื่อๆ หน้าย้วยๆ
    กันเซไม่เคยใช้ไม่รู้ว่าดียังไง คงต้องถามน้าวุฒิprospeed ดู
    เปลี่ยนโช้คแนะนำเป็นอย่างยิ่ง ให้ดีต้องเอาแหนบเดิมให้อยู่

User ID
    21362
    Status
    โพส
    1,023

ตอนนี้ผมดูไว้หน้าโรบัสหลังmx6ไม่รู้จะได้ความนุ่มหรือป่าวกับเจ้ายก2นิ้วนี้

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

สำหรับผม ด้านหน้า ไม่ได้ใส่ลองสเปเซอร์ครับ ใส่สปริงโดของ 3.2 มันก็ดีดขึ้นเลย 555 เค้าบอกว่าเป็นเบอร์ standard ของ 3.2 โช๊คได้ใส่ bilstein กระบอกเหลือง จัดให้โดยพี่ป๊อด ฟิลลิ่งดีครับ ใช้ได้เลย ที่นี้ด้านหน้ามันสูงเสมอด้านหลัง พอบรรทุกของ หน้าลอยครับ แต่ก็ยังขับได้ดี เมื่อวานเพิ่งใส่แหนบเสริม Add2UP ของพี่ป๊อดเหมือนกันทีนี้ล่ะ หลังดีดขึ้นอีก 4 ซม.เลยครับ

ฟิลลิ่งที่ได้ คือ ตึงขึ้น ไม่กระด้างบนถนนลาดยางและคอนกรีต แต่พอเจอลูกระนาด จะมีอาการดีดและถีบ ถ้ารูดผ่านโดยความเร็วพอประมาณ แต่ถ้าค่อย ๆ ก็ไม่เป็นอะไรครับ

ตอนนี้พอใจครับ รถผมพลัสแค๊ปครับ

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

อยากจัง แต่ตังน้อย คอยดูน้าๆ สูงแล้วกัน

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ฟิลลิ่งอยู่ที่โช็ค เห็นพูดมาหลายท่าน แล้ว อยากสูงบ้าง จัง
    จริงเลยครับน้าโช๊คคือตัวแปรสำคัญเลย ผมก็อยากสูงบ้างเหมือนกันครับ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PanYaChon ดูโพส
    อยู่ที่ปัจจัย (กะตังค์) เลยหละครับ
    ประหยัดสุดก็ประมาณ 2 พัน , ยก 2" แต่สมรรถนะก็ห่วยสุดๆ หน้ากระด้าง ตั้ง 0 ยาก ช่วงล่างพังเร็ว , หลังโยนไปโยนมา
    - หน้า รองก้อนที่หัวโช็ค (โช็คเดิม)
    - หลัง เปลี่ยนโตงเตงให้ยาวขึ้น (โช็คเดิม ใช้ตัวต่อให้ยาวขึ้น 2.5 นิ้ว)

แต่ถ้าเพิ่มงบเข้าไป ประมาณหมื่นกลางๆ - ปลาย
    - หน้า ใช้โช็คยก รองสเปเซอร์ปีกนกแก้เรื่ององศาล้อหน้า
    - หลัง ใส่ก้อนรองใต้แหนบปรับองศา ต่อสเปเซอร์เพลากลาง ใช้โช็คยาวขึ้น 24"
    Step นี้ขับได้ดีเหมือนเดิม หรือดีกว่าเดิมครับ ตัวแปลอยู่ที่โช็คแหละ ผมก็ใช้วิธีนี้อยู่
    Step นี้ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับและทำที่ไหน รบกวนครับน้า

TTC-02584 TTC-Member
    User ID
    16602
    Status
    โพส
    912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ prayut ดูโพส
    Step นี้ใช้งบประมาณเท่าไหร่ครับและทำที่ไหน รบกวนครับน้า
    ชุดยกไม่เท่าไรครับ ปัจจัยสำคัญที่จะถูกหรือแพง อยู่ที่โช๊คครับ ถ้าโช๊คไทยไม่ถึงหมื่น ถ้าของนอกก้อมีเห็นหมื่นปลายครับ
    ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้