หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 25 จากทั้งหมด 25

กระทู้: เวลาเครื่องร้อน คลัชจะดังแต็กๆ พอเหยียบแล้วหาย.? ขอความรู้จากน้าๆ หน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

มาตรฐาน ตอบ: เวลาเครื่องร้อน คลัชจะดังแต็กๆ พอเหยียบแล้วหาย.? ขอความรู้จากน้าๆ หน่อยครับ

ต้องเสียตังนั่งเครื่องไปซื้อสปริงคลัชถึงยุโรปไหมเนี้ย..

User ID
    31661
    Status
    โพส
    790

มาตรฐาน ตอบ: เวลาเครื่องร้อน คลัชจะดังแต็กๆ พอเหยียบแล้วหาย.? ขอความรู้จากน้าๆ หน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ปีโป้ ดีแตก ก็ดังนะ
    อันนี้เรื่องจริง ผมได้รับข้อมูลตรง จากร้านทำครัทช์มืออาชีพเลยครับ และได้สัมผัสแบบจริงๆมาแล้ว หลายร้านหลายจังหวัดแล้ว ปีโป้ก็ดัง ไทรตั้นก็ดัง " ดีแตก ดังที่สุด " ล่าสุด bt 50 pro ของเพื่อนผมเลย หมื่นโลเอง ปล่อยครัทช์ทีไร มีเสียงกึกัก ทุกเกียร์ไป แต่ไม่ต้องกังวลครับ ของมันแก้ไขกันได้ ไว้ว่างๆจะอัดเสียงมาให้ฟังกันทุกยี่ห้อเลย " เอ้า ท่านเอกจัดมาให้พี่น้องเราได้ฟังกันหน่อย เอามาแบบทุกยี่ห้อเลย อิอิ

User ID
    22512
    Status
    โพส
    117

ของผมเอาเข้าไปเช้ค หัวหน้าช่างจับเคลม แผ่นครัชให้เลยครับ ปัจจุบันเงียบสนิทเลยครับไม่ดังแล้วครับ หัวหน้าช่างบอกว่า สปริงครัชไม่ได้สเปคครับ เลยเปลี่ยนตัวใหม่ให้ ลองดูครับ

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ por_pk ดูโพส
    ของผมเอาเข้าไปเช้ค หัวหน้าช่างจับเคลม แผ่นครัชให้เลยครับ ปัจจุบันเงียบสนิทเลยครับไม่ดังแล้วครับ หัวหน้าช่างบอกว่า สปริงครัชไม่ได้สเปคครับ เลยเปลี่ยนตัวใหม่ให้ ลองดูครับ
    เดี๋ยวเค้าก็กลับมาดังอีกครั้ง ซักระยะครับน้า

User ID
    6105
    Status
    โพส
    803

ด้วยเหตุที่ผู้ผลิตต้องการให้รถยนต์สมัยใหม่(ดีเซล) ให้มีแรงบิดสูงในรอบต่ำ ซึ่งชุดครัชจะมีหน้าที่รับกำลังจากเครื่องยนต์ และส่งต่อไปยังเพลาขับ ซึ่งทั้งหมดภาระตกที่หวีครัช และแผ่นครัช หวีสามารถกดแผ่นครัชให้อย่แต่เมื่อช่วงระยะปล่อยจากในระบบ ตรงนี้แหละที่สปริงรับแรงบิดตัวสูง แรกๆไม่มีผลกับค่า k ของสปริง+ความร้อนเพราะยังไม่มากระทำกับชุดครัช แต่เมื่อใช้ระยะหนึ่งสปริงซึ่งมีหน้าที่ซอฟท์แรงและตัดต่อส่งกำลัง ก็จะมีอาการให้เห็น ส่วนเรื่องอาการที่ออกมาเร็วหรือช้า ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของน้าแต่ละท่านเพราะลักษณะการขับต่างกันครับ

ด้วยความเคารพครับ.

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้